Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Cháu chào Cụ ạ. Thưa Cụ cháu mới cưới cho Gấu 1 em KM 2009 (nội địa) có cái màn hình GPS, kiêm màn hình lùi, USB player. Cụ có cách gì biến những cái chữ loằng ngoằng thành tiếng Anh hay tiếng Việt được không ạ.
Có một cách nhưng hơi đắt tiền, đó là thay cái màn hình khác, cách này khá dễ, cách khác khó hơn là liên lạc với nhà SX cái màn hình đó và xin họ cái mã nguồn rồi thuê một công ty IT ở ta viết lại phần mềm............... cách này vừa khó vừa có chi phí ngang ngửa .........cái xe của cụ.

MinhPT

Xe tăng
Đèn check nhấp nháy có thể là do hệ thống tận dụng khí bay hơi bình xăng có vấn đề, sáng ra hiện tượng máy như vậy có thể là trùng bệnh với cụ Linhnm, cụ xem lại trên đầu trang hoặc có thể cụ đang dùng xăng 95, hãy chuyển về dùng xăng 92 nếu đúng.
Cụ nên đưa xe đi viện để scan bệnh, từ đó trị cho triệt để.
Cám ơn bác,
Em đã xử lý trong sáng nay, báo cáo với bác tình hình thế này:
1. Check bằng chương trình của Kia: lỗi máy 3 4 missfire, nghi ngờ xăng hay bugi có vấn đề.
2. Kiểm tra bugi: OK hết
3. Xăng: mở bơm xăng lên thấy bẩn quá, mở bình xăng thì thôi rồi bẩn, chả hiểu từ đâu ra lắm cái nước đen đen như dầu luyn bẩn thế. Kết luận: thay lọc xăng hơn 200K, đổ hết xăng đi, rửa bình xăng, thay xăng mới.
4. Tiện thể thay dầu hộp số luôn.
Đến 11h thì xong, đèn engine check tắt luôn, chưa kịp check lại bằng máy tính vì cáp lỗi.

Về xăng: em vẫn đổ xăng A92 ở các cây xăng quen. Em còn gặp 1 em Cerato cũng bị bệnh giống hệt. Cây xăng bán xăng pha nước hay sao ấy.

Cám ơn bác Hardtop đã tư vấn.

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
Xe em bị tiếng kêu giống y xe cụ Caren_SX, chiều nay lộn tùng phèo trong chợ giời mà không lần ra được cái tuýp như cụ Tóp chỉ dẫn, có cụ nào biết cái này bán ở đâu không chỉ dùm em với, cảm ơn các cụ ạ !

Cái mỡ này cụ ra 79 Hàng Trống, ngày trước em chữa đầu video hay mua cái mỡ này để tra vào các bánh xe cam trong đầu video. Lâu rồi em không biết có còn cửa hàng này không.

trienchieu12

Xe tăng
Cụ cứ vào mấy hàng bán đồ linh kiện điện tử hỏi , ko có họ sẽ mua hộ cho, hôm qua em mua 2 lọ hết 15k

Godfather77

Xe điện
Bác HardTop làm ơn tra hộ em thông số con i30 pre
Số khung : 51DP8U084190
Số máy : G4FC8U383876
Thank bác ạ!

BlackSea

Xe máy
Bác HT cho em hỏi tại sao cái chiết áp thay đổi nhiệt độ điều hòa của xe SF nhà em tự nhiên thỉnh thoảng có tiếng kêu rèn rẹt, khi bắt đầu bật điều hòa lạnh A/C là kêu rẹt một cái, sau đó thỉnh thoảng nó kêu chắc là khi tự động điều chỉnh nhiệt độ. Nếu em dùng tay điều chỉnh tăng giảm nhiệt độ thì nó kêu rèn rẹt ngay. Có phải là nó hỏng không hở Bác? Có cần thay ngay không ạ vì e đang bận quá, chưa có thời gian đi kiểm tra. Cám ơn Bác

heroest

Xe tải
Cụ Hard cho em hỏi tí:
Em đang đi Getz 1.1 MT. Không hiểu chạy xăng E5 có vấn đề gì ko?
Hai năm trước em có cùng E5 cho xe máy và không thấy khác lạ gì. Nhưng với ô tô thì không thể chủ quan đc.
Thankssss cụ

hunglt

Xe hơi
Cụ Top ơi cháu hỏi tí ạ:
Xe cháu là forte mới chạy được khoảng 8000 km, nhưng dạo này lại bị 1 hiện tượng rất khó chịu như sau ạ:
1. Đề nổ bình thường, nhưng ga lúc máy nguội (buổi sáng) ko mượt mà lắm: lúc vòng tua vọt lên >2000 ngay rồi từ từ hạ xuống <800; nhưng có lúc thì ử ử khoảng 800v rồi lên 1500 rồi hạ về 1000 đợi một lúc vẫn thế cảm giác lúc đầu chuyển số xe bị giật mạnh rất khó chịu.
2. Khi đi thỉnh thoảng bị vòng tua máy lên khoảng 1200-1500v mặc dù ko ga (hay bị lúc máy đã nóng, đi được khoảng >30'), những lúc tắc đường mà toàn phải miết phanh vào ở vòng tua ấy nên xe cũng bị giật mạnh -> cực khó chịu. Tắt máy đi, đề lại thì lúc hết lúc ko, mà lúc đó cháu đạp phanh rồi dừng lại, số vẫn để D mà vòng tua vẫn >1200v.
Hiện tượng trên khi bật hoặc tắt điều hòa đi vẫn thế, cháu có cảm giác bộ bù ga gì đó hoạt động không ổn (xăng cháu đổ 92)
Cụ cho cháu hỏi xe cháu bị như vậy là làm sao ạ, có khi nào do xăng lởm ko vì cháu đổ bình này ở cây xăng Lê Văn Lương và hiện tượng này thường xuyên bị lặp đi lặp lại (lúc trước đổ xăng cháu cũng ko để ý lắm nhưng hình như ko bị), bị như thế này rồi thì cháu có phải vào thăm khám ở bệnh viện ko ạ?? thứ 7,CN này cụ có khám xe ở đâu ko, cụ khám cho cháu với!
Thanks cụ trước ạ.
-

Bác HardTop làm ơn tra hộ em thông số con i30 pre
Số khung : 51DP8U084190
Số máy : G4FC8U383876
Thank bác ạ!
Mời cụ sang chuồng bên cạnh của cụ Cò nhá!!!

Bác HT cho em hỏi tại sao cái chiết áp thay đổi nhiệt độ điều hòa của xe SF nhà em tự nhiên thỉnh thoảng có tiếng kêu rèn rẹt, khi bắt đầu bật điều hòa lạnh A/C là kêu rẹt một cái, sau đó thỉnh thoảng nó kêu chắc là khi tự động điều chỉnh nhiệt độ. Nếu em dùng tay điều chỉnh tăng giảm nhiệt độ thì nó kêu rèn rẹt ngay. Có phải là nó hỏng không hở Bác? Có cần thay ngay không ạ vì e đang bận quá, chưa có thời gian đi kiểm tra. Cám ơn Bác
Cái núm ấy nó mà phát ra tiếng kêu thì cụ phải mời thấy mo về cúng ma đi chứ đừng hỏi nhà cháu, cụ định vị lại xem tiếng kêu phát ra từ đâu rồi báo lại nhà cháu nhá!!!!

Cụ Hard cho em hỏi tí:
Em đang đi Getz 1.1 MT. Không hiểu chạy xăng E5 có vấn đề gì ko?
Hai năm trước em có cùng E5 cho xe máy và không thấy khác lạ gì. Nhưng với ô tô thì không thể chủ quan đc.
Thankssss cụ
Xe cụ được thiết kế chạy đến E10, điều này đã có văn bản thông báo chính thức từ Hyundai cách đây 2 năm.

Cụ Top ơi cháu hỏi tí ạ:
Xe cháu là forte mới chạy được khoảng 8000 km, nhưng dạo này lại bị 1 hiện tượng rất khó chịu như sau ạ:
1. Đề nổ bình thường, nhưng ga lúc máy nguội (buổi sáng) ko mượt mà lắm: lúc vòng tua vọt lên >2000 ngay rồi từ từ hạ xuống <800; nhưng có lúc thì ử ử khoảng 800v rồi lên 1500 rồi hạ về 1000 đợi một lúc vẫn thế cảm giác lúc đầu chuyển số xe bị giật mạnh rất khó chịu.
2. Khi đi thỉnh thoảng bị vòng tua máy lên khoảng 1200-1500v mặc dù ko ga (hay bị lúc máy đã nóng, đi được khoảng >30'), những lúc tắc đường mà toàn phải miết phanh vào ở vòng tua ấy nên xe cũng bị giật mạnh -> cực khó chịu. Tắt máy đi, đề lại thì lúc hết lúc ko, mà lúc đó cháu đạp phanh rồi dừng lại, số vẫn để D mà vòng tua vẫn >1200v.
Hiện tượng trên khi bật hoặc tắt điều hòa đi vẫn thế, cháu có cảm giác bộ bù ga gì đó hoạt động không ổn (xăng cháu đổ 92)
Cụ cho cháu hỏi xe cháu bị như vậy là làm sao ạ, có khi nào do xăng lởm ko vì cháu đổ bình này ở cây xăng Lê Văn Lương và hiện tượng này thường xuyên bị lặp đi lặp lại (lúc trước đổ xăng cháu cũng ko để ý lắm nhưng hình như ko bị), bị như thế này rồi thì cháu có phải vào thăm khám ở bệnh viện ko ạ?? thứ 7,CN này cụ có khám xe ở đâu ko, cụ khám cho cháu với!
Thanks cụ trước ạ.
-
Đúng như cụ dự, có thể do cái "van không tải" nó có vấn đề, thường là do bẩn nhưng cũng không loại trừ những khả năng khác như chất lượng xăng, bầu lọc khí bay hơi bình xăng, bu-gi....... nhiều thứ lắm, cụ nên đi viện cho nó lành, cuối tuần này nhà cháu đi chơi nên không làm ở đâu cả cụ ạ.

hunglt

Xe hơi
Đúng như cụ dự, có thể do cái "van không tải" nó có vấn đề, thường là do bẩn nhưng cũng không loại trừ những khả năng khác như chất lượng xăng, bầu lọc khí bay hơi bình xăng, bu-gi....... nhiều thứ lắm, cụ nên đi viện cho nó lành, cuối tuần này nhà cháu đi chơi nên không làm ở đâu cả cụ ạ.
Cảm ơn Cụ Top nhiều!
Em định đi hết bình xăng này đổ thử bình khác xem nó còn bị ko. Nếu vẫn bị thì chắc em sẽ đợi khi Cụ đi chơi về ạ, quả thật nhà em rất tín nhiệm cụ và mong cụ bắt bệnh giúp.

BlackSea

Xe máy
Cái núm ấy nó mà phát ra tiếng kêu thì cụ phải mời thấy mo về cúng ma đi chứ đừng hỏi nhà cháu, cụ định vị lại xem tiếng kêu phát ra từ đâu rồi báo lại nhà cháu nhá!!!!

Bác HT ơi, em vặn cái nút chỉnh nhiệt độ điều hòa thì chỉ có chỉnh nhiệt độ tăng lên, hoặc khi mới ấn nút A/C on thì mới có tiếng kêu rèn rẹt đó, nó phát ra ngay sau bảng táp lô trước vô lăng, chứ không phải từ cái nút điều chỉnh nhiệt độ đó. Cám ơn Bác.

BlackSea

Xe máy
Bác HT ơi, cái tiếng kêu rèn rẹt ấy nó phát ra ngay sau bảng táp lô trước tay lái, nhưng chỉ khi chỉnh nhiệt độ điều hòa tăng lên, hoặc khi bật A/C on, còn chỉnh nhiệt độ giảm xuống thì không thấy kêu. Cám ơn Bác nhiều.

quyluong_3bánh

Xe điện
Tiện cụ Top cho cháu hỏi luôn là vì điều kiện nên nhà cháu gần như cứ phải đổ 1 bình A92(xăng ngoài thị trường) đan xen với 1 bình A95(đây là xăng chuẩn ở cơ quan cháu chứ không như xăng ngoài thị trường cụ ạh),xe nhà cháu là forte.đổ như thế thì có vấn đề gì không cụ,về lâu về dài ý ạh?
Với lại lúc mới khởi động xe cháu vòng tua toàn 1000 thôi,đi 1 lúc nóng máy thì khi dừng lại về đúng 800,cháu dốt chẳng biết gì nên cháu muốn biết là như thế có bình thường không cụ?
Trân thành cảm ơn cụ nhiều!!!

Bác HT ơi, cái tiếng kêu rèn rẹt ấy nó phát ra ngay sau bảng táp lô trước tay lái, nhưng chỉ khi chỉnh nhiệt độ điều hòa tăng lên, hoặc khi bật A/C on, còn chỉnh nhiệt độ giảm xuống thì không thấy kêu. Cám ơn Bác nhiều.
Vậy thì có thể nó kêu cái motor ở cửa hòa nhiệt của HT điều hòa, tùy theo tiếng kêu thế nào mà phải thay mới hay chỉ cho tí dầu vào là xong, kể cả thay mới thì cái motor này cũng không đắt đâu cụ ạ, cái motor ấy to gần bằng bao thuốc lá.

Tiện cụ Top cho cháu hỏi luôn là vì điều kiện nên nhà cháu gần như cứ phải đổ 1 bình A92(xăng ngoài thị trường) đan xen với 1 bình A95(đây là xăng chuẩn ở cơ quan cháu chứ không như xăng ngoài thị trường cụ ạh),xe nhà cháu là forte.đổ như thế thì có vấn đề gì không cụ,về lâu về dài ý ạh?
Với lại lúc mới khởi động xe cháu vòng tua toàn 1000 thôi,đi 1 lúc nóng máy thì khi dừng lại về đúng 800,cháu dốt chẳng biết gì nên cháu muốn biết là như thế có bình thường không cụ?
Trân thành cảm ơn cụ nhiều!!!
Hiện tượng vòng tua máy như thế là bình thường với tất cả các loại xe cụ ạ, riêng vấn đề xăng cộ thì về lý thuyết là có ảnh hưởng nhưng chắc phải dùng kính hiển vi soi mới thấy và cái vòng tua máy khi khởi động mà cụ mô tả cũng đã nói lên phần nào về việc "có ảnh hưởng hay không".

linhnm

Xe tải
Cụ ơi em vừa mới mò về đến nhà xong, xe để 5 ngày trời lại đề phe phé em dự là do em để quên cái gì hoặc cửa đóng chưa kín nên cái báo động cứ nháy đèn đâm ra hết ap quy cụ ạ. Chắc cứ để theo dõi xem thế nào cụ nhỉ :D

quangtayho

Xe container
CỤ Top ơi, em lại phiền cụ 1 chút. Con Verna của em chỉ có 1 chìa có điêu khiển. Sợ rằng 1 ngày mất chìa này thì toi. Em định lắp bộ điều khiển của TQ mà các xe khác hay lắp, như vậy có ảnh hưởng gì đến xe không hả cụ. Cụ cho em phương hướng chỉ đạo nhá vì Gấu nhà em hay bỏ quên lắm ạ

thangcar

Xe hơi
Kính bác Hardtop cho nhà cháu hỏi:
Xe nhà cháu là Kia morning 2010 bị hiện tượng là cái camera lùi hiển thị trong gương chiếu hậu trong xe chập chờn, lúc nó hiển thị, lúc thì không mặc dù xe mới, mới chạy khoảng 2k KM. Thường mới đầu vừa khởi động xe nó không hiển thị, chạy một lúc nó lại hiển thị bình thường. Chính vì vậy có mang đến ga ra cũng khó kiểm tra bởi vì lúc đó nó lại hiển thị bình thường.
Kính xin ý kiến Bác nó bị làm sao ạ và có thể khắ phục ở đâu ạ.
Xin cám ơn Bác

Godfather77

Xe điện
Bác HardTop cho em hỏi công việc thông thường của 1 lần kiểm tra, bảo dưỡng định kỳ kèm thay dầu của i30 bao gồm các công đoạn gì? Em thực sự muốn biết vì em ở tỉnh lẻ, không có gara chính hãng Huyndai nên muốn biết để vào Gara nó không bịp được mình và mình chỉ làm những việc thực sự cần thiết thôi.Em mới sử dụng xe các bác cho em biết với ạ. ( Xe em chạy được 4 vạn rùi và em mới mua lại ạ)

Cụ ơi em vừa mới mò về đến nhà xong, xe để 5 ngày trời lại đề phe phé em dự là do em để quên cái gì hoặc cửa đóng chưa kín nên cái báo động cứ nháy đèn đâm ra hết ap quy cụ ạ. Chắc cứ để theo dõi xem thế nào cụ nhỉ :D
Hề hề, cụ theo dõi tiếp đi nhé!!!!

CỤ Top ơi, em lại phiền cụ 1 chút. Con Verna của em chỉ có 1 chìa có điêu khiển. Sợ rằng 1 ngày mất chìa này thì toi. Em định lắp bộ điều khiển của TQ mà các xe khác hay lắp, như vậy có ảnh hưởng gì đến xe không hả cụ. Cụ cho em phương hướng chỉ đạo nhá vì Gấu nhà em hay bỏ quên lắm ạ
Nếu biết cách đấu nối thì không ảnh hưởng gì cả cụ ạ, vấn đề là nếu xe cụ có chức năng Immobilizer thì việc lắp ĐKTX của tàu chả mấy ý nghĩa, lành nhất là cụ nên vô hãng, cài thêm chìa xịn cụ ạ.

Kính bác Hardtop cho nhà cháu hỏi:
Xe nhà cháu là Kia morning 2010 bị hiện tượng là cái camera lùi hiển thị trong gương chiếu hậu trong xe chập chờn, lúc nó hiển thị, lúc thì không mặc dù xe mới, mới chạy khoảng 2k KM. Thường mới đầu vừa khởi động xe nó không hiển thị, chạy một lúc nó lại hiển thị bình thường. Chính vì vậy có mang đến ga ra cũng khó kiểm tra bởi vì lúc đó nó lại hiển thị bình thường.
Kính xin ý kiến Bác nó bị làm sao ạ và có thể khắ phục ở đâu ạ.
Xin cám ơn Bác
Hãy sống chung với nó đi cụ ạ, cái món nỳ cực kỳ mau hỏng, nhà cháu dự là KIA đặt anh Tàu địa phương SX nên mới kém chất như thế, nếu xe cụ có bảo hành thì nên thông báo trước với nhà cung cấp và chờ cho nó chết hẳn thì thay mới, nếu xe không có BH thì chờ nó chết rồi .....bỏ đi, dùng nó như cái gương bình thường, còn camera thì nối xuống mà hình lớn.

Bác HardTop cho em hỏi công việc thông thường của 1 lần kiểm tra, bảo dưỡng định kỳ kèm thay dầu của i30 bao gồm các công đoạn gì? Em thực sự muốn biết vì em ở tỉnh lẻ, không có gara chính hãng Huyndai nên muốn biết để vào Gara nó không bịp được mình và mình chỉ làm những việc thực sự cần thiết thôi.Em mới sử dụng xe các bác cho em biết với ạ. ( Xe em chạy được 4 vạn rùi và em mới mua lại ạ)
Cái này hơi dài, nhà cháu sẽ hầu chuyện cụ khi rảnh.

Godfather77

Xe điện
Bác rảnh thì nói qua cho em để em biết ạ.Trong tuần này em phải cho xe vào gara rùi. Bgiờ vẫn phân vân quá!

Trạng thái
Thớt đang đóng