Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng
@ hoangnn: Hàng đã đặt, khi nào có hàng em sẽ hú cụ 1 câu.

Các cụ cho em hỏi tí, em có con Kia Morning nhập, mối lần mở khóa khởi động thì đèn báo nước mát cứ phải hiện lên màu xanh, đi một chút xíu thì mới tắt . Thế thì có bình thường không nhỉ?????
Thế là bình thường cụ ạ, cái đèn ấy báo cho lái xe biết nhiệt độ máy đang dưới 60 độ C, không nên bật điều hòa ở chế độ sưởi, chạy một tí nữa thôi là OK. cũng cái đèn như thế nhưng màu đỏ sẽ báo cho lái xe biết rằng, máy đang nóng quá, phải tắt máy ngay, không được chạy tiếp.

Dear cụ chủ thớt....
Tình hình là vợ 2 e (xé ra to) giảm xóc rất cứng (e thiết nghĩ vợ 2 các bác mà tên giống vợ 2 của e cũng se cứng nhw vậy - đến bây giờ e mới hiểu được ko phải cái gì cứng cũng tốt), trải qua nhiều cuộc bể dâu e phát hiện thấy hình như đã tìm được nguyên nhân. kính mong bác chủ chỉ giáo tận tình giùm e nhé.
Phần lớn phuộc theo xe là loại mono tube tức chỉ có 1 ống chứa dầu và bên trong là 2 piston và 1 van đóng vai trò như thắng (hình trái). Nhược điểm của phuộc mono tube là như các bác đã biết, sau một đoạn đường nhất là ở những nước có khí hậu nóng như ở Việt Nam, dầu bên trong bị nóng và thể tích tăng lên, trong khi đó thể tích của ống mono tube không thay đổi, hậu quả là dầu làm cho piston di chuyển ít hơn (hành trình của piston giảm) phuộc sẽ hết đàn hồi.

Phuộc độ có 2 ống, hay còn gọi là twin tube, bên trong có 2 khoan, 1 chứa dầu, 1 chứa khí ni tơ với 1 piston và 2 van, 1 van đảm nhiệm chức năng giảm sốc khi nén và 1 van đóng vai trò giảm sốc khi giải nén (hình phải). Khi nhiệt độ nóng, thể thích dầu tăng lên, phần thể tích dành cho khí ni tơ thu hẹp, khí sẽ thành bọt hòa lẫn vào trong dầu vừa làm mát vừa cân bằng phần không gian để hấp thu phần thể tích thay đổi nên độ đàn hồi không bị ảnh hưởng xe vẫn êm cho dù đi một quãng đường dài và sốc.
Mong sớm nhận được tin cụ chủ thớt.
Nhà cháu chưa biết cụ muốn nhà cháu tư vấn cái gì ở đây, cụ nói rõ hơn đi nhé!!!! Nguyên lý làm việc của cái giảm sóc thì nhà cháu biết rồi nhưng nhiều người còn đang nhầm lẫn về chức năng của nó đấy!

Duyce

Xe hơi
Website
www.cachtan.com.vn
xin nỗi cụ chủ nhiều nhiều vì khả năng diễn đạt của nhà cháu kém quá. chả nà cháu muốn hỏi dư lày ah: có phải vợ 2 cháu nà giảm sóc kiểu như hình 1 ko ah, nếu thế thì có thể thay bằng hình 2 được ko ah.... vì cháu đi cảm giác vợ 2 cứng quá. tóm nại nà cháu muốn vợ 2 được êm ái hơn (ko bằng cách xuống lazang) ... cụ chủ thớt có cách lào thì giúp cháu với ah... ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^

xin nỗi cụ chủ nhiều nhiều vì khả năng diễn đạt của nhà cháu kém quá. chả nà cháu muốn hỏi dư lày ah: có phải vợ 2 cháu nà giảm sóc kiểu như hình 1 ko ah, nếu thế thì có thể thay bằng hình 2 được ko ah.... vì cháu đi cảm giác vợ 2 cứng quá. tóm nại nà cháu muốn vợ 2 được êm ái hơn (ko bằng cách xuống lazang) ... cụ chủ thớt có cách lào thì giúp cháu với ah... ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^
Về lý thuyết thì em không nhắc lại nũa vì cụ biết rồi, xe cụ lắp loại giảm sóc nào thì cụ phải tự kiểm tra vì giảm sóc dầu (hình phải) là hàng tiêu chuẩn lắp trên xe, cái giảm sóc gas (hình trái) là option, cụ có thể tự check vì hầu hết các giảm sóc gas đều có dập nổi chữ Gas trên thân giảm sóc.

linhnm

Xe tải
Cụ Top ui từ hôm đó về em đổ xăng toàn bắt nó đút tận vào trong nên không thấy bệnh tái phát nữa ạ phãi lên báo lại cho cụ ngay =))
Tuần tới em có việc đi tầm 10 ngày thì xe để có nên rút cực bình ắc quy ra (nếu rút thì rút cực nào ạ) hay không cứ để đó cụ nhỉ vì thỉnh thoảng hâm hâm đang để thì hết điện như hôm qua về quê vừa ngủ trưa dậy đã tèo rồi, đi lang thang cả vùng yên bình nhà nội mãi mới mượn được con bình kích nổ không chắc ở đó lun à :D

Tắckè_Tucson

Xe buýt
Cụ Top cho em hỏi phiền Cụ tý : sau khi thay dầu lần đầu ở thời điểm chạy được 5.000 km thì đến bao nhiêu km thay dầu lần 2 Cục nhỉ? Cám ơn Cụ nhiều.

Cuabien

Xe điện
Lão TOP lập thớt số 5 đi ợ, lật 155 trang để đọc mà mệt quá nhất là dạo này OF khá là chậm ! ~X(

Cụ Top ui từ hôm đó về em đổ xăng toàn bắt nó đút tận vào trong nên không thấy bệnh tái phát nữa ạ phãi lên báo lại cho cụ ngay =))
Tuần tới em có việc đi tầm 10 ngày thì xe để có nên rút cực bình ắc quy ra (nếu rút thì rút cực nào ạ) hay không cứ để đó cụ nhỉ vì thỉnh thoảng hâm hâm đang để thì hết điện như hôm qua về quê vừa ngủ trưa dậy đã tèo rồi, đi lang thang cả vùng yên bình nhà nội mãi mới mượn được con bình kích nổ không chắc ở đó lun à :D
Cuối tuần sau cụ xuống DHGP em trị cho dứt điểm vụ ăn điện ắc quy đi nhé, khả năng là do cái đầu AV, chứ để như thế nguy hiểm, bất tiện lắm . Xăng cộ, máy móc thế là ngon rồi.

Cụ Top cho em hỏi phiền Cụ tý : sau khi thay dầu lần đầu ở thời điểm chạy được 5.000 km thì đến bao nhiêu km thay dầu lần 2 Cục nhỉ? Cám ơn Cụ nhiều.
Cứ 6000km/lần, cú thế mà diện cho đến cuối đời cụ ạ.

Lão TOP lập thớt số 5 đi ợ, lật 155 trang để đọc mà mệt quá nhất là dạo này OF khá là chậm ! ~X(
Nhà lão dạo này vắng khách, bản thân lão cũng già rồi nên ngại chuyển nhà.

longnguyen_it

Xe hơi
Thế là bình thường cụ ạ, cái đèn ấy báo cho lái xe biết nhiệt độ máy đang dưới 60 độ C, không nên bật điều hòa ở chế độ sưởi, chạy một tí nữa thôi là OK. cũng cái đèn như thế nhưng màu đỏ sẽ báo cho lái xe biết rằng, máy đang nóng quá, phải tắt máy ngay, không được chạy tiếp.
!
Em hỏi cụ thế cũng là có lý do, là tại vì dạo này nước làm mát của nó hao khó hiểu quá, đang từ mức f mà đi độ 100km là nó tuột xuống tới mức e rồi. Mà e đi kiểm tra đâu có hở roong gì đâu mà thất thoát nước ra ngoài

Nganlua

Xe đạp
Nhờ Cụ Top bắt bệnh dùm e vợ 2 Santafe sáng sáng đạp ga sao nó bị hụt ga như là hết xăng đó cụ,sau đó chạy 1 lúc thì hết ạ ,lúc mua về thì khong bị.xin cụ tư vấn bắt bệnh dùm em .

nhala75

Xe hơi
HT điều hòa xe của cụ bị bệnh "đóng băng giàn lạnh", nguyên nhân có thể do con cảm biến nhiệt độ giàn lạnh bị hỏng hoặc tuột ra khỏi vị trí nguyên bản của nó. Cụ đến xưởng để người ta đọc ra cái nhiệt độ mà con cảm biến ấy đọc được thì mới có hướng xử lý.
E cám ơn kụ Top! Kụ bắt đúng bệnh của vợ 2 em, đúng là bị đóng băng giàn lạnh, sáng mai E mang xe qua 199 MK để kiểm tra lại. Một lần nữa cám ơn Kụ Top

Carens_SX

Xe buýt
Carens của em gần đây gặp hiện tượng đổ xăng hay bị trào ra ngoài, các lần trước khi đầy xăng thì vòi bơm tự ngắt nhưng 2 lần gần đây nhất thì không thấy bơm ngắt gì cả.

Cụ giúp em xem đầy là lỗi của xe em hay bơm của cây xăng bị hỏng ạ.

Cảm ơn cụ

Chỉnh sửa cuối:

Song Hong

Xe buýt
Cụ Top làm thêm thớt" Hỗ trợ kỹ thuật cho Ford Motor" đê:)>-

G4FC9H287703

Xe hơi
Cụ TOP ơi, cho em hỏi chút ạ. Em đang dùng CERATO, em định lắp màn hình DVD nhưng vẫn sử dụng hệ thống âm thanh nguyên thủy của xe, tức là gắn thêm đầu phát DVD và cắm âm thanh vào cổng AUX IN của xe. Về nguồn thì em định lấy từ nguồn hệ thống âm thanh nguyên thủy (tức là nối song song). Các bác thợ ở quê em người bảo làm được, người bảo không làm được vì không đủ nguồn. Em xin bác ý kiến "chỉ đạo" ạ !!!
Kính bác !

Carens của em gần đây gặp hiện tượng đổ xăng hay bị trào ra ngoài, các lần trước khi đầy xăng thì vòi bơm tự ngắt nhưng 2 lần gần đây nhất thì không thấy bơm ngắt gì cả.

Cụ giúp em xem đầy là lỗi của xe em hay bơm của cây xăng bị hỏng ạ.

Cảm ơn cụ
Các cụ chú ý cái bệnh này khi bơm xăng nhé!!!! Người ta đã quy định cái vòi to dùng để bơm diesel, cái vòi nhỏ dùng để bơm xăng nhưng ở ta dùng vô tội vạ nên nhiều cụ tưởng xe mình bị bệnh oan. Số là cái ống thông hơi của bình xăng nó nằm ngay cạnh đường vào bình của xăng bơm vào, nếu dùng vòi nhỏ thì xăng được bơm vào sau cái lỗ thông hơi ấy nhưng nếu dùng vòi to thì không thể bơm được như vậy và kết quả là vòi nó cứ tự ngắt liên tục, xe thì bị báo lỗi HT kiểm soát khí bay hơi bình xăng do xăng tràn ngược vào hệ thống, thậm chí một số xe còn chết máy, không thể đề được vào buổi sáng do ngộp xăng.

Cụ Top làm thêm thớt" Hỗ trợ kỹ thuật cho Ford Motor" đê:)>-
Nhà cháu chưa mọc thêm 3 đầu và 6 tay ạ!!!!!

Cụ TOP ơi, cho em hỏi chút ạ. Em đang dùng CERATO, em định lắp màn hình DVD nhưng vẫn sử dụng hệ thống âm thanh nguyên thủy của xe, tức là gắn thêm đầu phát DVD và cắm âm thanh vào cổng AUX IN của xe. Về nguồn thì em định lấy từ nguồn hệ thống âm thanh nguyên thủy (tức là nối song song). Các bác thợ ở quê em người bảo làm được, người bảo không làm được vì không đủ nguồn. Em xin bác ý kiến "chỉ đạo" ạ !!!
Kính bác !
Có quá đủ nguồn cụ ạ, nhưng có lẽ họ chê cụ hà tiện quá nên không muốn làm thôi, ý họ là nguồn chỉ đủ để cụ lắp cái DVD chuyên dụng của họ bán ra.

Carens_SX

Xe buýt
Các cụ chú ý cái bệnh này khi bơm xăng nhé!!!! Người ta đã quy định cái vòi to dùng để bơm diesel, cái vòi nhỏ dùng để bơm xăng nhưng ở ta dùng vô tội vạ nên nhiều cụ tưởng xe mình bị bệnh oan. Số là cái ống thông hơi của bình xăng nó nằm ngay cạnh đường vào bình của xăng bơm vào, nếu dùng vòi nhỏ thì xăng được bơm vào sau cái lỗ thông hơi ấy nhưng nếu dùng vòi to thì không thể bơm được như vậy và kết quả là vòi nó cứ tự ngắt liên tục, xe thì bị báo lỗi HT kiểm soát khí bay hơi bình xăng do xăng tràn ngược vào hệ thống, thậm chí một số xe còn chết máy, không thể đề được vào buổi sáng do ngộp xăng.
Thế có nghĩa là xe nhà cháu không có mệnh hệ gì hả cụ và khi đổ xăng nhà cháu phải bắt các bác bơm xăng phải cắm vòi bơm quá cái lỗ thông hơi đúng không cụ?

Em có 1 cái thắc mắc về sử dụng điều hòa xe oto, chẳng là ở cái điều hòa gia dụng thì thông thường sau khi tắt thì quạt giàn lạnh sẽ chạy khoảng 30s nữa thì mới tắt hẳn, sách hướng dẫn sử dụng có giải thích quạt chạy thêm 30s để làm khô giàn lạnh, nhằm làm giảm khả năng mục giàn do ẩm.
Không biết với điều hòa oto thì trước khi tắt máy có nên tắt AC trước khoảng 30s, sau đó mới tắt hẳn quạt có nên không cụ. Hay đó là động tác thừa?

Cảm ơn cụ..

quangtayho

Xe container
Em chào cụ Top. Em sắp cưới 1 em Verna - 2010 (đã ăn hỏi và định ngày rước dâu rùi ạ). Mọi điều về em nó thì em chưa có ý kiến gì, chỉ có mấy điều còn lăn tăn tý ti mong được cụ chỉ giáo:
- Phụ tùng của em nó có dễ kiếm ko ạ ?
- Thực tế em nó ăn uống thế nào ? vì em thấy có người bảo là em nó lắp máy của Getz 1.4 nên ăn xăng kinh lắm
- Em muốn làm thêm 1 chìa điều khiển nữa (vì nó chỉ có 1 chìa điều khiển thôi) thì làm ở đâu và giá rổ thế nào.

Gace48

Xe đạp
Anh cho em hỏi vấn êề này, dù là nhìu nhưng chưa có ai trả lời hay có ảnh minh họa xác thực cả. Xe em innova 2006, vậy có lọc gió cabin ko ạh, hay chỉ là lọc gió dưới nắp capo...và nếu có thì em nên thế nào để vệ sinh (em ở huyện nên mối khi đem xe lên hãng là mất 500k tiền xăng, hix),có nhìu anh hướng dẫn mà em chịu thua ạh. Và nếu không có liệu mình mua thêm lắp vào cóo được không ạh.
Thank anh hnìu nhìu nhé ~o)

MinhPT

Xe tăng
Em lại hỏi các bác về KM. Xe của em có hiện tượng đề khó nổ, khi mới nổ máy vòng tua có vẻ rất thấp. Sau vài lần như thế thì đèn engine check nhấp nháy và sáng luôn. Em đã gửi vào Kia Mỹ Đình, mai mới ra xem.

Bác Hardtop cho em hỏi: bệnh xe của em là bệnh gì? Liệu có phải bugi hỏng? Hay xăng có nước? Bác cho em xin số cầm chân, có gì em hỏi bác trực tiếp.

Cám ơn các bác,

Thế có nghĩa là xe nhà cháu không có mệnh hệ gì hả cụ và khi đổ xăng nhà cháu phải bắt các bác bơm xăng phải cắm vòi bơm quá cái lỗ thông hơi đúng không cụ?

Em có 1 cái thắc mắc về sử dụng điều hòa xe oto, chẳng là ở cái điều hòa gia dụng thì thông thường sau khi tắt thì quạt giàn lạnh sẽ chạy khoảng 30s nữa thì mới tắt hẳn, sách hướng dẫn sử dụng có giải thích quạt chạy thêm 30s để làm khô giàn lạnh, nhằm làm giảm khả năng mục giàn do ẩm.
Không biết với điều hòa oto thì trước khi tắt máy có nên tắt AC trước khoảng 30s, sau đó mới tắt hẳn quạt có nên không cụ. Hay đó là động tác thừa?

Cảm ơn cụ..
Cụ quạt thêm 30 giây, chứ 300 giây thì cái gián lạnh vẫn chưa khô được đâu, một đời ta trămg ngàn đời nó, không cần thiết phải quá cẩn thận như thế đâu cụ ạ.

Em chào cụ Top. Em sắp cưới 1 em Verna - 2010 (đã ăn hỏi và định ngày rước dâu rùi ạ). Mọi điều về em nó thì em chưa có ý kiến gì, chỉ có mấy điều còn lăn tăn tý ti mong được cụ chỉ giáo:
- Phụ tùng của em nó có dễ kiếm ko ạ ?
- Thực tế em nó ăn uống thế nào ? vì em thấy có người bảo là em nó lắp máy của Getz 1.4 nên ăn xăng kinh lắm
- Em muốn làm thêm 1 chìa điều khiển nữa (vì nó chỉ có 1 chìa điều khiển thôi) thì làm ở đâu và giá rổ thế nào.
Phụ tùng dễ kiếm, xe lành, dễ đi.
Phần cơ của cái động cơ đúng là của GETZ 1.4 nhưng phần mềm mới nên cũng đỡ ăn xăng hơn nhiều, cụ đừng có lo.
Thêm 1 chìa nữa được, cụ có thể đến các xưởng của Hyundai để order, theo em biết thì thường chỉ có 199MK là có sẵn chìa khóa cho xe cụ, giá cả thì em không biết đâu.

Anh cho em hỏi vấn êề này, dù là nhìu nhưng chưa có ai trả lời hay có ảnh minh họa xác thực cả. Xe em innova 2006, vậy có lọc gió cabin ko ạh, hay chỉ là lọc gió dưới nắp capo...và nếu có thì em nên thế nào để vệ sinh (em ở huyện nên mối khi đem xe lên hãng là mất 500k tiền xăng, hix),có nhìu anh hướng dẫn mà em chịu thua ạh. Và nếu không có liệu mình mua thêm lắp vào cóo được không ạh.
Thank anh hnìu nhìu nhé ~o)
Cụ hơi nhầm chuồng một tí, nhà cháu không biết nhiều về Inova đâu, cụ nên hỏi bên box TOY, tuy nhiên nếu có điều kiện nhà cháu sẽ hỏi hộ cụ.

Em lại hỏi các bác về KM. Xe của em có hiện tượng đề khó nổ, khi mới nổ máy vòng tua có vẻ rất thấp. Sau vài lần như thế thì đèn engine check nhấp nháy và sáng luôn. Em đã gửi vào Kia Mỹ Đình, mai mới ra xem.

Bác Hardtop cho em hỏi: bệnh xe của em là bệnh gì? Liệu có phải bugi hỏng? Hay xăng có nước? Bác cho em xin số cầm chân, có gì em hỏi bác trực tiếp.

Cám ơn các bác,
Đèn check nhấp nháy có thể là do hệ thống tận dụng khí bay hơi bình xăng có vấn đề, sáng ra hiện tượng máy như vậy có thể là trùng bệnh với cụ Linhnm, cụ xem lại trên đầu trang hoặc có thể cụ đang dùng xăng 95, hãy chuyển về dùng xăng 92 nếu đúng.
Cụ nên đưa xe đi viện để scan bệnh, từ đó trị cho triệt để.

Dragonqn

Xe máy
Cháu chào Cụ ạ. Thưa Cụ cháu mới cưới cho Gấu 1 em KM 2009 (nội địa) có cái màn hình GPS, kiêm màn hình lùi, USB player. Cụ có cách gì biến những cái chữ loằng ngoằng thành tiếng Anh hay tiếng Việt được không ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng