Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

forte911

Đi bộ
Chào các Bác,
Em đang chạy KIA Forte có gặp lỗi khi sử dụng nên mới mạo muội vào đây xin các Bác chỉ bảo giúp. E xin cảm ơn trước ạ.
Số là khi sử dụng bản thân em hay bị lỗi như: chưa đạp hết phanh đã ấn nút khởi động, chưa về số P đã tắt máy...Do vậy khi khởi động lại xe bị khóa (nó khóa cứng chân phanh và tay lái. Đèn báo toàn tiếng Hàn quốc nên em chả hiểu gì) nên em cứ mò mẫm đạp phanh khởi động lại vài lần thì ok. Nhưng thực tế e ko hiểu sự cố này nên thao tác ra sao cho đúng cách? Mong các Bác chỉ bảo sớm để e biết cách chiều con vợ 2 này.
Cảm ơn sự giúp đỡ của các Bác

the sun

Xe buýt
@forte911: Lõi này thì em nghĩ là ko phải do mấy thứ cụ liệt kê đâu, Lỗi này thì cụ Top mới phán đươc

Lacfun

Xe đạp
Cụ top sẽ trả lời bác nine-one-one là bệnh của xe bác là ... chả bị làm sao cả: cái xe nó thiết kế thế, khi bác thao tác chưa đúng thì nó khóa lại để tránh gây hậu quả xấu; bác nhấn phanh chân 3 phát thì nó sẽ unlock để bác sử dụng bình thường. Bác nên xem lại các topic đã có trong nhà của cụ top, có hết cả roài :) Cháu mạo muội thế, có gì chưa đủ cụ top sẽ góp ý thêm.

Mình hỏi lại vụ này với bác Hardtop:

Chức năng điều hòa tự động của Kia Morning 2010: bấm 1 cái tự động lấy gió trong, nếu để nhiệt độ thấp, còn đời 2009 thì luôn lấy gió ngoài.

Có cách nào chỉnh lại để đời 2009, chức năng auto lấy gió trong không bác?

Thanks,
Bác đừng có lười và không nên dùng chế độ auto nữa là OK thôi chứ không có chế độ setup như bác mong muốn đâu, chế độ auto không phù hợp ở ta đâu bác ạ.

Cụ Top cho em thinh giáo tí nhé : xe em i30 pre mấy hôm nay khi dừng xe em về số P và kéo phanh tay sau đó nhả phanh chân thấy xe hơi xê dịch rồi mới đứng yên hẳn vậy có phải phanh tay có vấn đề ko ạ? Hai là em bị xước mấy phát ma chưa mua BH thân vỏ thì vào đâu sơn cho chuẩn? Mong cụ sơm hồi âm . Thanks
Xe số tự động nào nó cũng thế cả chứ không phải lỗi đâu bác ạ, sơn muốn ngon làh thì bác nên đưa về 199 Minh Khai.

Chào các Bác,
Em đang chạy KIA Forte có gặp lỗi khi sử dụng nên mới mạo muội vào đây xin các Bác chỉ bảo giúp. E xin cảm ơn trước ạ.
Số là khi sử dụng bản thân em hay bị lỗi như: chưa đạp hết phanh đã ấn nút khởi động, chưa về số P đã tắt máy...Do vậy khi khởi động lại xe bị khóa (nó khóa cứng chân phanh và tay lái. Đèn báo toàn tiếng Hàn quốc nên em chả hiểu gì) nên em cứ mò mẫm đạp phanh khởi động lại vài lần thì ok. Nhưng thực tế e ko hiểu sự cố này nên thao tác ra sao cho đúng cách? Mong các Bác chỉ bảo sớm để e biết cách chiều con vợ 2 này.
Cảm ơn sự giúp đỡ của các Bác
Bác thao tác chưa đúng nên xe nó làm như vậy cho an toàn đó bác, riêng về phanh thì sau khi tắt máy, HT trợ lực phanh cho phép bác đạp thêm khoảng 3 lần có trợ lực, nếu điều này không đúng, bác nên đưa xe đi xưởng kiểm tra. Nguyên tắc xài xe có Start/Stop là phải về "P" trước khi tắt máy và đạp phanh (đủ mạnh để đèn phanh sáng) rồi mới bấm nút khởi động.

hanoii30

Xe tải
cám ơn cụ Top nhiều nhé.có gì em lại thỉnh giáo cụ tiếp

_F4_

Xe tăng
Cụ Hartop uiiii!Xe KM đời 05 của em bị gẫy lẫy tay nắm cửa,giờ mở cửa phụ từ bên ngoài ko được cụ à...Ko biết chỗ cụ có đồ thay thế ko?Em đang mún thay cả dây curoa nữa :(( Ngày mai bên cụ rảnh ko em cho xe qua làm lun 1 thể...dạo này em đang đi cưa cẩm mờ toàn phải lên xe roài vươn ra mở cửa!Mất hết cả điểm :((

laichuanhieu

Xe tăng
Cụ Hardtop ơi, GETZ nhà cháu có thay ắc quy loại 60AH được không (ắc quy theo xe là loại 45AH và trong HDSD ghi là dùng 45 hoặc 55AH). Lốp theo xe (KUMHO) đã chạy 2,7 vạn có cần thay không cụ?
Cháu chuẩn bị đi xa chơi, nhờ cụ kiểm tra xe hộ cháu được không. Xin cụ cho cái lịch hẹn với. 7.7 cháu lên đường rồi. Cám ơn cụ nhé.

Cụ Hartop uiiii!Xe KM đời 05 của em bị gẫy lẫy tay nắm cửa,giờ mở cửa phụ từ bên ngoài ko được cụ à...Ko biết chỗ cụ có đồ thay thế ko?Em đang mún thay cả dây curoa nữa :(( Ngày mai bên cụ rảnh ko em cho xe qua làm lun 1 thể...dạo này em đang đi cưa cẩm mờ toàn phải lên xe roài vươn ra mở cửa!Mất hết cả điểm :((
Cụ Hardtop ơi, GETZ nhà cháu có thay ắc quy loại 60AH được không (ắc quy theo xe là loại 45AH và trong HDSD ghi là dùng 45 hoặc 55AH). Lốp theo xe (KUMHO) đã chạy 2,7 vạn có cần thay không cụ?
Cháu chuẩn bị đi xa chơi, nhờ cụ kiểm tra xe hộ cháu được không. Xin cụ cho cái lịch hẹn với. 7.7 cháu lên đường rồi. Cám ơn cụ nhé.
Những việc nhỏ như thế này, nhân viên kỹ thuật ở các xưởng đều có thể tự làm được mà không cần tư vấn từ nhà cháu nên mời các cụ cúa đưa xe tới xưởng. Thiết kế của nhà SX cho máy phát điện và bình ắc quy luôn đi cặp với nhau, do vậy việc cụ tăng dung lượng bình từ 45 lên 60Ah sẽ làm quá tải máy phát, điều đó là không nên.
Lốp xe thường thay ở trong khoảng 5 vạn đến 7 vạn Km tùy điều kiện chạy xe bác ạ, ngoài ra còn một số ĐK khác để xem xét việc thay lốp nhưng có lẽ không phù hợp với điều kiện chạy xe của bác nên bác cứ yên tâm.

Chỉnh sửa cuối:

laichuanhieu

Xe tăng
Những việc nhỏ như thế này, nhân viên kỹ thuật ở các xưởng đều có thể tự làm được mà không cần tư vấn từ nhà cháu nên mời các cụ cúa đưa xe tới xưởng. Thiết kế của nhà SX cho máy phát điện và bình ắc quy luôn đi cặp với nhau, do vậy việc cụ tăng dung lượng bình từ 45 lên 60Ah sẽ làm quá tải máy phát, điều đó là không nên.
Lốp xe thường thay ở trong khoảng 5 vạn đến 7 vạn Km tùy điều kiện chạy xe bác ạ, ngoài ra còn một số ĐK khác để xem xét việc thay lốp nhưng có lẽ không phù hợp với điều kiện chạy xe của bác nên bác cứ yên tâm.

Cám ơn Cụ nhiều nhiều.

Carens_SX

Xe buýt
Cụ Top giúp em bệnh này với..

Chẳng là thỉnh thoảng em không đề máy được, xoay chìa khóa điện nhưng không thấy máy đề hoạt động, cảm giác như rơ le vẫn ngắt thiết bị điện trong xe (quạt, đài...) giống như lúc đề bình thường. Em nhả lại chìa khóa rồi đề lại thì lại bình thường.

Bệnh này không bị thường xuyên cụ ạ, thỉnh thoảng mới gặp.

Cụ bắt bệnh giúp em cái nhá.

Cụ Top giúp em bệnh này với..

Chẳng là thỉnh thoảng em không đề máy được, xoay chìa khóa điện nhưng không thấy máy đề hoạt động, cảm giác như rơ le vẫn ngắt thiết bị điện trong xe (quạt, đài...) giống như lúc đề bình thường. Em nhả lại chìa khóa rồi đề lại thì lại bình thường.

Bệnh này không bị thường xuyên cụ ạ, thỉnh thoảng mới gặp.

Cụ bắt bệnh giúp em cái nhá.
Bệnh này có mấy trường hợp như sau:
1. Tiếp điểm trong ổ khóa có vấn đề.
2. Cái rơ-le đề ở bảng cầu chì trên khoang máy
3. Con chuột đề nằm ở máy đề
4. Bộ công tắc báo số "P" ở hộp số

Tất cả các hư hỏng có thể bác đều không tự làm được mà phải đến xưởng, nếu bác chỉ cần xoay ổ khóa là lại đề được ngay thì có thể do tiếp điểm trong ổ khóa điện có vấn đề.

freelander

Xe đạp
Bác Hardtop định bệnh giúp xe của em với ạ:
Xe SantaFe 2009 đã chạy được 30.000km. Hiện nay có hiện tượng như sau: khi đi tốc độ lớn khoảng 100-120km khi nhả chân ga thì kim chỉ vòng tua máy không chạy liền về mức dưới 1.000 mà có dấu hiệu xuống từ từ khoảng 10s thì mới xuống dưới 1.000. Khi tăng tốc trở lại vận tốc trên và tiếp tục nhả ga thì vòng tua lại xuống nhanh ở mức dưới 1.000 hiện em đã theo dõi hiện tượng này nhiều lần và thấy rằng vòng tua lúc xuống nhanh hoặc xuống chậm khi nhả chân ga. Hiện tượng trên là bình thường hay là không bình thường hả bác. Xe của em được bảo dưỡng đầy đủ đúng lịch. Xin chân thành cảm ơn bác.

Bác Hardtop định bệnh giúp xe của em với ạ:
Xe SantaFe 2009 đã chạy được 30.000km. Hiện nay có hiện tượng như sau: khi đi tốc độ lớn khoảng 100-120km khi nhả chân ga thì kim chỉ vòng tua máy không chạy liền về mức dưới 1.000 mà có dấu hiệu xuống từ từ khoảng 10s thì mới xuống dưới 1.000. Khi tăng tốc trở lại vận tốc trên và tiếp tục nhả ga thì vòng tua lại xuống nhanh ở mức dưới 1.000 hiện em đã theo dõi hiện tượng này nhiều lần và thấy rằng vòng tua lúc xuống nhanh hoặc xuống chậm khi nhả chân ga. Hiện tượng trên là bình thường hay là không bình thường hả bác. Xe của em được bảo dưỡng đầy đủ đúng lịch. Xin chân thành cảm ơn bác.
Theo em thì nó là bình thường bác ạ, xe nào cũng thế, khi bác đang chạy tốc độ cao, buông gas thì lúc đó xe kéo máy chạy và tốc độ máy lúc này phụ thuộc vào số nào mà hộp số đang chạy, trong tình huống này, máy tính không cho phép tự động về số nên tua máy vẫn cao. Nếu bác chuyển sang chế độ số tay, ép máy về số thì tua máy còn cao hơn thế bác ạ. Khi bác tăng tốc trở lại, lại buông ga ngay thì máy tính nó hiểu là bác đang cần thả trôi chứ không cần giảm tốc nên tạm thời nó về "N" và tua máy xuống nhanh.
Vậy bác yên tâm nhé!

longkn

Xe tải
Chào bác hardTop hôm qua gọi điên hỏi bác xong, em về check lại thi thấy đó là tín hiệu báo engine có ván đề, chắc em phải cho xe đến để nhờ bác bắt bệnh rồi. Bác cho em cái hẹn vào cuối tuần này nhé. THX bác nhiều.

freelander

Xe đạp
Theo em thì nó là bình thường bác ạ, xe nào cũng thế, khi bác đang chạy tốc độ cao, buông gas thì lúc đó xe kéo máy chạy và tốc độ máy lúc này phụ thuộc vào số nào mà hộp số đang chạy, trong tình huống này, máy tính không cho phép tự động về số nên tua máy vẫn cao. Nếu bác chuyển sang chế độ số tay, ép máy về số thì tua máy còn cao hơn thế bác ạ. Khi bác tăng tốc trở lại, lại buông ga ngay thì máy tính nó hiểu là bác đang cần thả trôi chứ không cần giảm tốc nên tạm thời nó về "N" và tua máy xuống nhanh.
Vậy bác yên tâm nhé!
Cảm ơn bác Hardtop!

SFE

Xe máy
Chào bác,
Xe nhà em Santafe đi được gần 4 vạn, dạo này khi đa'nh hết tay lái sang phải hoặc sang trái (nhất là lúc lên dốc) xe bị giật giật thay vì tăng tốc đều đều như mọi khi . Lúc đi thẳng hoặc vào cua bình thường thì không có hiện tượng này.
Bác bắt bệnh hộ nhà em với nhé

Chào bác,
Xe nhà em Santafe đi được gần 4 vạn, dạo này khi đa'nh hết tay lái sang phải hoặc sang trái (nhất là lúc lên dốc) xe bị giật giật thay vì tăng tốc đều đều như mọi khi . Lúc đi thẳng hoặc vào cua bình thường thì không có hiện tượng này.
Bác bắt bệnh hộ nhà em với nhé
Nếu xe cụ là xe nội địa xày máy dầu, 2.0 - số tự động, đời 2007 ~ 2008 thì với hiện tượng như cụ tả, xe cụ đã bị hỏng cái bộ Vi-sai bên trong hộp số, chả cần chạy, cụ cứ vào số, dí phanh rồi đánh lái, cụ sẽ cảm nhận được tay lái khi vần sẽ rất sượng và giựt giựt. Nếu đúng như vậy thì cụ chỉ còn một nước duy nhất là thay cái vi sai mới, loại vi-sai lắp trên xe cụ là loại hạn chế trượt nên không thể sửa chữa, hơn nữa nó bị lỗi hàng loạt chứ chả riêng gì xe cụ. Cái vi sai này nếu hỏng nặng sẽ rất nguy hiểm, có thể gây mất lái khi vào cua gắt, đặc biệt nguy hiểm khi chạy tốc độ cao.

HoangTung76

Xe điện
Chào bác Hard
Em mới cưới em CAREN, mới chạy được khoảng 1500km, nhưng thấy tốn xăng quá ( 14lit/100km -cả điều hòa ), e đã đưa đến xưởng bảo dưỡng họ nói đo thông số bình thường, do chạy điều hòa nhiều nên như thế. Vậy có cách nào để tiết kiệm nhiên liệu được không bác?? sử dụng điều hòa trên xe như thế nào để đỡ tốn xăng?
Và bơm lốp xe có nên thay = khí nitơ không ạ?? Và bơm lốp ở bao nhiêu kg là phù hợp??
Em đang dùng xăng A92, mọi người khuyên dùng sang A95, vậy đang dùng A92 chuyển sang A95 có bị sao không ạ??
Bác giúp em với nhé, em mới đi xe.

Trạng thái
Thớt đang đóng