Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F3)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Chào các bác! Chào bác Hartop!
Nhà em có 1 em KM SLX 2008 mua xe 2hand nhập khẩu chạy gần 2 vạn km, cách đây 3 tháng tự dưng nổi đèn ABS, đã đc tư vấn tháo cực dương acquy thì tự hết, nửa tháng nay lại nổi đèn check engine, tháo acquy hết xong lại nổi, đã khám ở ga ra gần nhà, cho máy khám đc chẩn đoán là lỗi ảo, xóa xong hết, về lại nổi....
Máy móc chạy như thường, theo cảm nhận của lái xe thì no star where, nhưng bản thân nhà em rất lăn tăn và lo lắng?
Cụ HT có cách gì giúp em được không ạ, đội ơn cụ nhiều:21::21:
Cái lỗi mà người ta đọc được nhưng không hiểu phải làm gì ngoài việc xoá cái lỗi ấy đi thì họ cũng quy nó về "lỗi ảo" cho xong chuyện. Nhà em dự rằng xe nhà cụ bị phần "Euro IV" đó là hệ thống tận dụng khí bay hơi trong bình xăng, lỗi này không nghiêm trọng chỉ gây tốn xăng hơn một chút và gây khó chịu cái con mắt. Lỗi này cũng ít người hiểu về nó nên có nhìn thấy nó thật cũng như là ảo.

luongtk

Xe tải
Kiểm định xe TUCSON 2010!

Em chào bác Hardtop!
Lâu nay em chỉ tham khảo các tư vấn của bác và rất khâm phục bác.

Hôm nay em đi đăng ký vợ 3 Tucson 2010. Vào đăng kiểm, không hiểu sao vì xe em lạ hay là máy dầu mà bác kiểm định viên lấy máy đo độ ồn khoang máy và trong ca bin. Bác đó đạp lút ga xem em lên hết vòng kim đồng hồ mấy lần. Em xót ruột quá, hỏi bác đó là làm vậy có hại gì không, bác ta lại đuổi em đi và lặp lại khoảng nhiều lần động tác đó. Máy gằn tối đa luôn, em xót xa cái vợ em quá. Bác cho em hỏi là hành động đó có tác hại gì không ạ? vòng tua máy cao hết cỡ, máy gằn. và lặp đi lặp lại khoảng 10 lần có lẽ vì bác đó chim cú em!
Em cảm ơn bác trước ạ!

Kangoora

Xe tăng
Bẩm Kụ. Chiều qua e đã mang Vợ II của e SF Gold từ Hyundai GP về rùi, bệnh tật cũng đã giảm nhiều (thuốc thang hơi cao tí). Nhưng bi giờ thì khi đề (khởi động) rất kém chứ ko nhạy nổ như trước và cái điều hòa nó cứ AUTO ở 25 độ C mặc định (trước kia thì lúc e tắt máy thía nào là khi khởi động nó vưỡn như thế). Xin Kụ tư vấn cho nhà e phát chứ ko thì e khó chịu lắm. Cảm ơn và chúc Kụ luôn khoẻ, vui để nuôi thớt này dài dài.

Em chào bác Hardtop!
Lâu nay em chỉ tham khảo các tư vấn của bác và rất khâm phục bác.

Hôm nay em đi đăng ký vợ 3 Tucson 2010. Vào đăng kiểm, không hiểu sao vì xe em lạ hay là máy dầu mà bác kiểm định viên lấy máy đo độ ồn khoang máy và trong ca bin. Bác đó đạp lút ga xem em lên hết vòng kim đồng hồ mấy lần. Em xót ruột quá, hỏi bác đó là làm vậy có hại gì không, bác ta lại đuổi em đi và lặp lại khoảng nhiều lần động tác đó. Máy gằn tối đa luôn, em xót xa cái vợ em quá. Bác cho em hỏi là hành động đó có tác hại gì không ạ? vòng tua máy cao hết cỡ, máy gằn. và lặp đi lặp lại khoảng 10 lần có lẽ vì bác đó chim cú em!
Em cảm ơn bác trước ạ!
Cụ yên tâm đi, nếu máy đang nóng thì không sao cả, Hyundai đã thiết kế hạn chế tốc độ tối đa rồi, mình chỉ hơi xót ruột tí thôi. Họ làm như vậy là đúng quy trình đấy cụ ạ, chỉ làm với máy dầu thôi, họ đo khói và khả năng đạt 3000v/f trong bao lâu.
Bẩm Kụ. Chiều qua e đã mang Vợ II của e SF Gold từ Hyundai GP về rùi, bệnh tật cũng đã giảm nhiều (thuốc thang hơi cao tí). Nhưng bi giờ thì khi đề (khởi động) rất kém chứ ko nhạy nổ như trước và cái điều hòa nó cứ AUTO ở 25 độ C mặc định (trước kia thì lúc e tắt máy thía nào là khi khởi động nó vưỡn như thế). Xin Kụ tư vấn cho nhà e phát chứ ko thì e khó chịu lắm. Cảm ơn và chúc Kụ luôn khoẻ, vui để nuôi thớt này dài dài.
Em có hỏi thì anh em nói là bình điện xe cụ kém lắm rồi, chắc là đã đến lúc lại mất tiền (đâu hơn 1 củ cụ ạ), vấn đề điều hòa thì nay em mới nghe cụ kêu về tình trạng mặc định, để em ngâm tí xem thế nào, em sẽ trả lời cụ sau, mà cụ đừng lười nữa, đừng chạy auto nữa thì chắc là OK.

Kangoora

Xe tăng
Em có hỏi thì anh em nói là bình điện xe cụ kém lắm rồi, chắc là đã đến lúc lại mất tiền (đâu hơn 1 củ cụ ạ), vấn đề điều hòa thì nay em mới nghe cụ kêu về tình trạng mặc định, để em ngâm tí xem thế nào, em sẽ trả lời cụ sau, mà cụ đừng lười nữa, đừng chạy auto nữa thì chắc là OK.
Sáng e ko đụng đến e SF Gold nì, trưa nay e thử lại thì ko thể nào khởi động được nữa. Trên bình điện có cái lỗ nhỏ e nhìn kỹ thì vưỡn thấy màu xanh, hỏi chú e Khiển ở Hyundai GP qua a lô thì chú ý nói chắc chưa bị sao, phải kiểm tra lại các vị trí khác xem có hao điện hay ko. E cũng chưa có thời gian để đi check ở Viện. Còn điều hòa thì e chưa bao giờ để chế độ Auto, thậm chí còn rất ghét chế độ nì (chắc tại e nhà quê nên dùng ko wen). Nếu chỉ bỏ bình điện ra rùi cắm vào (theo như cu Khiển nói) mà Bộ điều khiển điều hòa thay đổi chế độ thì xử lý răng hở Bác?

Sáng e ko đụng đến e SF Gold nì, trưa nay e thử lại thì ko thể nào khởi động được nữa. Trên bình điện có cái lỗ nhỏ e nhìn kỹ thì vưỡn thấy màu xanh, hỏi chú e Khiển ở Hyundai GP qua a lô thì chú ý nói chắc chưa bị sao, phải kiểm tra lại các vị trí khác xem có hao điện hay ko. E cũng chưa có thời gian để đi check ở Viện. Còn điều hòa thì e chưa bao giờ để chế độ Auto, thậm chí còn rất ghét chế độ nì (chắc tại e nhà quê nên dùng ko wen). Nếu chỉ bỏ bình điện ra rùi cắm vào (theo như cu Khiển nói) mà Bộ điều khiển điều hòa thay đổi chế độ thì xử lý răng hở Bác?
Em dòm thấy anh em ở HDGP phải câu bình xe bác 2 lần mà, nó báo xanh nhưng chết mất 1 hoặc nhiều ngăn thì cũng vứt cụ ạ, theo em thì chết bình rồi. Việc cái điều hòa thì em phải ngẫm cái đã.

Kangoora

Xe tăng
Em dòm thấy anh em ở HDGP phải câu bình xe bác 2 lần mà, nó báo xanh nhưng chết mất 1 hoặc nhiều ngăn thì cũng vứt cụ ạ, theo em thì chết bình rồi. Việc cái điều hòa thì em phải ngẫm cái đã.
Vầng, Tks Bác. E cũng bít là cái Bình điện nó có thể lăn đùng ra bất cứ lúc nào, dù là xe mới toanh tờ rờ. E sẽ câu điện xe khác rùi đưa em bé đi check lại ở Huy Hoàng Auto cho đàng hoàng rùi tính tiếp. Nếu bình điện mà hỏng thì đơn giản thôi, nó bị rò rỉ mới đáng ngại Bác nhề? Cu Khiển phụ trách ở Hyundai GP nó cứ lăn tăn nên a lô cho e mấy lần, tội nghiệp thằng em quá. Chắc phải sáng mai cu em nó mới đi check đc, e sẽ bá cáo lại tèng hèng cho Bác để xin tư vấn. Vừa ra Viện thì đã phải vào Bệnh xá. He he, số e nó hơi bị đen tí.

scb360

Xe tăng
cụ HT cho e hỏi chút, xe e i30 pre, nhưng chạy kính lái bị lỏng, cứ kêu lách tách nhỏ, em lấy tay ẩn kính lãi(lấy tay đẩy vào kính từ phía trong chỗ gương lái) thì hết kêu. bây giờ phải làm gì cụ nhỉ

cụ HT cho e hỏi chút, xe e i30 pre, nhưng chạy kính lái bị lỏng, cứ kêu lách tách nhỏ, em lấy tay ẩn kính lãi(lấy tay đẩy vào kính từ phía trong chỗ gương lái) thì hết kêu. bây giờ phải làm gì cụ nhỉ
Kính chắn gió hay kính cánh cửa cụ ơi???? Tiếng kêu trên xe hơi thật là khó xác định, tưởng nó kêu chỗ này hoá ra nó kêu chỗ khác.

scb360

Xe tăng
Kính chắn gió hay kính cánh cửa cụ ơi???? Tiếng kêu trên xe hơi thật là khó xác định, tưởng nó kêu chỗ này hoá ra nó kêu chỗ khác.
Kêu ở kính lái cụ ạ, chắc chắn 100% do kính lái tiếp xúc lỏng, em lấy tay ẩn phía trong(vừa lái vừa lấy tay ẩn ra phía trước) thì không lách tách tí nào nữa, kêu lách tách nhỏ, nhưng bực cụ ợ:102::102:

Kêu ở kính lái cụ ạ, chắc chắn 100% do kính lái tiếp xúc lỏng, em lấy tay ẩn phía trong(vừa lái vừa lấy tay ẩn ra phía trước) thì không lách tách tí nào nữa, kêu lách tách nhỏ, nhưng bực cụ ợ:102::102:
Khổ quá đi mất cho cái tiwngs Việt, em hỏi lại bác, bác lại trả lời....như cũ thì em đành phải dự rằng nó là cái kính chắn gió (kính ở trước mặt), nếu đúng như vậy thì xin thưa với cụ cái kính ấy không thể lắp không chặt vì nó được lắp vào xe bằng keo ạ, và em thì cũng có kinh nghiệm xử vụ này rồi, mất hơn tháng trời mới ra được nó kêu ở đâu. Em nói thế để cụ hiểu rằng xử tiếng ồn mắt thấy, tay sờ còn khó huống hồ online thế này. Cụ nên đưa xe đến xưởng để làm offline cụ nhé. Cuối tuần em hay ở Hyundai Giải phóng, nếu tiện thì cụ qua em khám .

scb360

Xe tăng
Khổ quá đi mất cho cái tiwngs Việt, em hỏi lại bác, bác lại trả lời....như cũ thì em đành phải dự rằng nó là cái kính chắn gió (kính ở trước mặt), nếu đúng như vậy thì xin thưa với cụ cái kính ấy không thể lắp không chặt vì nó được lắp vào xe bằng keo ạ, và em thì cũng có kinh nghiệm xử vụ này rồi, mất hơn tháng trời mới ra được nó kêu ở đâu. Em nói thế để cụ hiểu rằng xử tiếng ồn mắt thấy, tay sờ còn khó huống hồ online thế này. Cụ nên đưa xe đến xưởng để làm offline cụ nhé. Cuối tuần em hay ở Hyundai Giải phóng, nếu tiện thì cụ qua em khám .
oh, cụ ở HYUNDAI GP à, em bạn ông Thông(Hồng) ở HD GP đấy, may quá. Cảm ơn cụ nhé

the sun

Xe buýt
Xe Cụ SCB 360 mới bị hay bị lâu rồi. Em dự là cụ để cái đồ gì đó ở khu vực đấy nên nó mới bị thế. Em cũng bị 1 lần để kính đeo mắt ở hộp đựng kính khi đi nó kêu, ko phát hiện ra chỗ nào cả, cuối cùng bắt ra lỗi là khi chạy kính để trọng bị rung phát ra tiếng kêu.
Mà cụ cứ bố trí đi Lạng Sơn vào thứ 7 này đi là sẽ phán ra bệnh thôi:))

Doankhanh

Xe đạp
Tôi đang đi xe Kia Forte 2010, tôi thấy có 02 đèn màu màng bên hông cửa xe (phía đáy cửa), nhưng khi mở cửa thì đèn không hề sáng. Vậy cho tôi hỏi, hai đèn bên cửa chỉ để trang trí hay xe của tôi bị cháy hoặc mất đèn nhỉ, tôi thấy trên một số xe Santafe thì khi mở cửa là đèn sáng.

Carens_SX

Xe buýt
Sử dụng hộp số tự động

Tôi có chút thắc mắc về hộp số tự động, xin ý kiến của các anh em và bác Hardtop.

1. Nếu đang chạy xe mà chuyển từ D => N có vấn đề gì không?
2. Sau đó lại chuyển ngược lại từ N => D khi xe vẫn đang chạy thì có gây hư hỏng cho hộp số tự động không?
3. Xe Carens nếu không nổ máy vẫn có thể chuyển cần gạt số từ P sang các vị trí khác mà không cần đè phanh, điều đó có bình thường không?

Cảm ơn các anh em và bác Hardtop vì những lời khuyên chân thành.

Cheer!

Tôi đang đi xe Kia Forte 2010, tôi thấy có 02 đèn màu màng bên hông cửa xe (phía đáy cửa), nhưng khi mở cửa thì đèn không hề sáng. Vậy cho tôi hỏi, hai đèn bên cửa chỉ để trang trí hay xe của tôi bị cháy hoặc mất đèn nhỉ, tôi thấy trên một số xe Santafe thì khi mở cửa là đèn sáng.
Chính xác nó là cái đèn cụ ạ, đèn này giống SF, khi mở cửa nó sẽ sáng để cảnh báo các xe phía sau đang đi tới, tuy nhiên xe cụ không được lắp bóng vì một lý do nào đấy nên nó chỉ có tác dụng là cái đèn phản quang.

Tôi có chút thắc mắc về hộp số tự động, xin ý kiến của các anh em và bác Hardtop.

1. Nếu đang chạy xe mà chuyển từ D => N có vấn đề gì không?
2. Sau đó lại chuyển ngược lại từ N => D khi xe vẫn đang chạy thì có gây hư hỏng cho hộp số tự động không?
3. Xe Carens nếu không nổ máy vẫn có thể chuyển cần gạt số từ P sang các vị trí khác mà không cần đè phanh, điều đó có bình thường không?

Cảm ơn các anh em và bác Hardtop vì những lời khuyên chân thành.

Cheer!
Cụ chuyển vô tư, từ D sang N thì cũng như số sàn, cụ ra "mo", thế thôi, khi chuyển từ N sang D mà xe đang chạy thì cũng không sao cả, máy tính nó sẽ biết là cần phải vào số nào là phù hợp với tốc độ xe cụ đang "bon", cái nỳ thì máy tính nó làm tốt hơn cái đầu của con người khi chạy số sàn.
Cái việc mà chuyển số được khi không cần phanh là cái bệnh chung của xe Hyundai/Kia xuất khẩu, hãng không lắp hệ thống khóa cần số này vào xe XK cho đến tháng 10 năm 2008. CHính tay em đã phải lắp HT này cho một số bác trên OF này rồi, thiệt hại chừng 500K VNĐ.

Beck

Xe điện
Cái việc mà chuyển số được khi không cần phanh là cái bệnh chung của xe Hyundai/Kia xuất khẩu, hãng không lắp hệ thống khóa cần số này vào xe XK cho đến tháng 10 năm 2008. CHính tay em đã phải lắp HT này cho một số bác trên OF này rồi, thiệt hại chừng 500K VNĐ.
Em muốn làm cho Carens nhà em thì gặp bác như nào ạ?

Và bác HT cho em hỏi cái nì cũng của Carens luôn với nhé:

Các nút điều khiển kính lên xuống, khóa kính, cụp gương em thấy khi đi buổi tối bật đèn fa thì chỉ có mỗi 4 nút nâng hạ kính trên cánh ghế lái và ghế phụ là có fát sáng, còn các nút còn lại và 2 nút trên 2 cánh cửa fía sau không sáng. Em kô biết là Carens Trường Hải lắp ráp bị bỏ bớt các đèn led phía trong hay bị sao ạ. Nếu muốn nó sáng hết thì fải làm thế nào ạ?? Thanks bác nhiều ạ.:)

funcasper2

Xe đạp
Em muốn làm cho Carens nhà em thì gặp bác như nào ạ?

Và bác HT cho em hỏi cái nì cũng của Carens luôn với nhé:

Các nút điều khiển kính lên xuống, khóa kính, cụp gương em thấy khi đi buổi tối bật đèn fa thì chỉ có mỗi 4 nút nâng hạ kính trên cánh ghế lái và ghế phụ là có fát sáng, còn các nút còn lại và 2 nút trên 2 cánh cửa fía sau không sáng. Em kô biết là Carens Trường Hải lắp ráp bị bỏ bớt các đèn led phía trong hay bị sao ạ. Nếu muốn nó sáng hết thì fải làm thế nào ạ?? Thanks bác nhiều ạ.:)
Cuối tuần vừa qua, tôi mới mang xe qua gara huyndai GP và được bác hardtop lắp hộ bộ phanh số rồi. Nói chung bây giờ cảm giác của tôi là khá yên tâm. Cám ơn bác hardtop nhiều (b) theo tôi các bác đi xe huyndai hay kia XK thì nên lắp bộ khóa này đi. Xe trở con nhỏ sẽ đỡ nguy hiểm các bác à. Tổng thiệt hại là 450K.

mazda626

Xe buýt
Nhà cháu cahò cụ Hardtop, nhà cháu có đứa bạn, mới láy Laceti CDX, nhưng khi chạy, đèn báo ABS, phanh tay lúc nào cũng sáng, trước đây, thì chạy khoảng 15-20 phút mới báo, bây giờ thì lúc nàocũng báo, cụ có biết nguyên nhân và cách khắc phục ko ợ???Nso đã đi kiểm tra, nhưng thấy bảo chưa có phần mềm Test em này..Cụ biết chỗ nào chỉ giùm cháu với ạ...

Trạng thái
Thớt đang đóng