Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng
Cụ top cho em hỏi cái, cái em Xê ra cô của em có hiện tượng này. Sáng ra lấy xe đi làm, đạp phanh, vào D, và nhả chân phanh từ từ thì có tiếng kêu kèn kẹt như kiểu phanh rít ý, nhưng nếu đang đi trên đường, phanh cứng lại rồi nhả từ từ thì hầu như ko có hiện tượng đó. Ngoài ra, em có cảm giác là xe tắt máy lâu lâu thì mới có hiện tượng đấy, còn nếu chỉ dừng đỗ tạm thời thì ko thấy gì. Em nghe mọi người nói là do cái ABS, ko vấn đề gì đúng ko cụ ?

Thanks cụ nhé
Em không nghe thấy gì nên không dàm phán nhưng theo kinh nghiệm của em thì xe cụ chả sao cả, tiếng kêu phát ra do ma sát giữa đĩa phanh và má phanh thôi nó không liên quan gì đến ABS cả. Tuy nhiên để cẩn thận thì cụ nên đi viện 1 lần cho yên tâm.

LiemBlue

Xe lăn
Cụ Top cho cháu hỏi xe i30cw nổ máy không cần chìa,mà chìa khóa để trong người mà không ở cạnh xe.Có ai nhảy lên xe phóng đi mất thì cháu muốn hỏi cụ là xe có tự không nhận chìa và tắt máy đi không ạ.Mong cụ giúp cháu câu này vì từ lúc sử dụng đến giờ cháu cứ lăn tăn cái vấn đề này ạ
Cụ Top trả nhời cái vấn đề này với cụ

thế forte/cerato dùng xích hay đai cam cụ top ạ? em k biết nên hỏi, nếu cụ trả lời đâu đó rồi thì đừng mắng em tội nghiệp. nếu xích thì mình k cần phải quan tâm thay thế / bảo dưỡng đúng k cụ
Cụ nói đúng ạ, mấy mẫu xe ấy xài chung động cơ mà cụ.

Cụ Hardtop ơi cho e hỏi nhờ cụ tý ạ , cái cao su gạt nước của e dạo này gạt kêu kẹt kẹt khi mưa nhỏ và xe e đc 1,5 năm rồi liệu có phải mòn nó kêu ko cụ và thay đc chưa cụ !
Thanks cụ .
Năm rưỡi chắc là thay được rồi nhưng thường hỏng là gạt không sạch, chứ kêu thì có thể xe cụ bị dính sơn lên mặt kính hoặc lưỡi chổi bị lệch.

Hôm nay nhân đọc bài quên điều khiển và chìa khóa chính ở nhà, dùng chìa khóa phụ mở cửa và bật máy nhưng kô đề nổ được... và đã được cụ Hard giải thích cho thấu đáo.. phải bật ON và chờ 3' là đề được như bình thường....
Vậy cụ Hard cho em hỏi đối với dòng khóa thông minh Smartkey trong trường hợp đi đâu xa mà bị rơi mất củ điều khiển chỉ còn mỗi cái phôi khóa cơ thôi, như vậy là vẫn có thể mở được cửa nhưng lúc này thì làm thế nào để đề nổ máy chạy về được ạ???!!!!
MOng cụ giải đáp hướng dẫn giúp ạ.
Xin cảm ơn cụ.
Với xe xài SMK thì chỉ có cách duy nhất là về nhà lấy chìa khóa thứ 2 cụ ạ, tình trạng tiền đi, ví ở lại như cụ dự đã xảy ra khá nhiều do đeo chìa khóa ở đỉa quần rồi chạm phải cái nút eject.

Cụ Top cho cháu hỏi xe i30cw nổ máy không cần chìa,mà chìa khóa để trong người mà không ở cạnh xe.Có ai nhảy lên xe phóng đi mất thì cháu muốn hỏi cụ là xe có tự không nhận chìa và tắt máy đi không ạ.Mong cụ giúp cháu câu này vì từ lúc sử dụng đến giờ cháu cứ lăn tăn cái vấn đề này ạ
Cụ Winstorm trả lời giúp em rồi cụ nhá.

Cụ Top giúp em với, xe em Soul 4U 2009, đi 2.3 vạn rồi, hôm nay tự dưng em thấy đèn động cơ sáng sau khi em tăng tốc vượt 1 xe khác, sau đó thì cứ nổ máy lên là đèn sáng đến lúc tắt máy. Cụ chuẩn bệnh cho em với. Mà bệnh viện nhà cụ không biết bao giờ khai trương để e mang V2 qua để cụ khám giúp.
Nếu đúng nó là đèn động cơ (Đèn CHECK - hình cái vòi nước màu vàng) thì phải đi viện, dùng máy scan mới ra được bệnh cụ ạ.

idlaptop.vn

Xe tải
Nếu đúng nó là đèn động cơ (Đèn CHECK - hình cái vòi nước màu vàng) thì phải đi viện, dùng máy scan mới ra được bệnh cụ ạ.
Vâng cảm ơn cụ, em đã mang V2 đi kiểm tra như cụ nói, em nó bị cái lỗi áp suất hơi xăng gì đó quá cao, thấy bảo do nhiệt độ nóng hơi xăng lâu ngày tích tụ lại thì bị, mà lỗi này thì dòng xe Hàn nhập nguyên chiếc là bị nhiều ( em thấy thợ nói vậy ), thợ lấy cái máy xịt vào cái vòi gì đó là hết cụ ạ

congquy1986

Xe đạp
Tuy nhiên, Camera lùi và cảm biến lùi coi như điếc, tịt hẳn kụ ạ. Các chức năng khác vẫn ok, ví dụ chạy trên 40km/h vẫn tự động chốt cửa, bảng taplo vẫn bình thường.
Xe nhà nhà cháu là KM2010-AT kụ ạ. Mong kụ chỉ cho nhà cháu với
P/S: Xe nhà cháu còn bị hiện tượng bật điều hòa lên thì ồn, có vài tiếng kêu leng keng nho nhỏ khi máy nén bắt đầu chạy sau thì hết. Lúc tắt đi cũng vậy. Giờ thì một bên mát (ghế phụ) còn 1 bên chả thấy có tí hơi lạnh nào cả (thằng lái là cháu toàn chịu khổ thoai~X() ------>xử lý sao đây kụ??? Mà gần đến tháng 9 rồi, bao giờ bệnh viện HUYNDAI/KIA của kụ khai trương đấy ạh??? Kụ thông báo chung/riêng cho nhà cháu với nhé, V2 cần đi khám tổng thể rồi ạ!
Ngồi hóng reply của kụ đây ạ.;))
Tôi xin góp ý với bạn một chút
Về vấn đề camera và cảm biến lùi trên xe của bạn ( hàng theo xe ko phải chế).khi vào số R mà không thấy hiện tượng gì( màn hình không hiển thị) và cảm biến lùi không kêu khi có chứng ngại vật thì tôi dự là nó mất nguồn(không có điện cấp). bạn có thể kiểm tra cầu chì hoặc kiểm tra bằng đèn thử trực tiếp trên cái giắc cắm với màn hình ấy( như các bác thợ vẫn hay làm).còn thằng cảm biến lùi khi nó hỏng thì khi mình vào số R nó sẽ kêu.( vd: với xe 4 cảm biến tính từ trái sang phải, nếu cái thứ nhất hỏng nó sẽ kêu lên tít-tít-tít. cái thứ 2 sẽ kêu tít tít-tít tít-tít tít, cái thứ 3...với điều kiện là có nguồn cấp và hộp điều khiển làm việc tốt( hộp này nó nằm ơ bên hông phải xe của bác ấy).nếu như bác không tò mò thì Em nghĩ là bác mang tới bệnh viện thôi
còn thằng điều hòa thì khi mới bật ,xe nào chẳng rung lên một chút rồi mới ổn định( thời gian ECU điều khiển phun thêm một lượng để bù điều hòa),còn tiếng kêu thì nếu chỉ kêu nhẹ khi bật điều hòa thì không sao( xe bác chạy được km?).còn kêu khẹc to thì nên kiểm tra đĩa từ và dây cua loa
còn điều hòa xe của bác có chế độ tự chuẩn đoán,bác có thể làm theo các bước sau. ấn giữ nút OFF đồng thời ấn nhanh 4 lần nut mode ( ấn nhanh trong 2 giây bác nhé) nếu trên màn mình hiện 00 là ok.còn hiện số khác thì là có bệnh=> phải đến bác sỹ. theo em dự thì cái phân cửa gió của vợ bác đang có vấn đề rồi
Em chỉ giám góp ý chút thôi. chúc cho vợ bác sơn khỏi bệnh

Vâng cảm ơn cụ, em đã mang V2 đi kiểm tra như cụ nói, em nó bị cái lỗi áp suất hơi xăng gì đó quá cao, thấy bảo do nhiệt độ nóng hơi xăng lâu ngày tích tụ lại thì bị, mà lỗi này thì dòng xe Hàn nhập nguyên chiếc là bị nhiều ( em thấy thợ nói vậy ), thợ lấy cái máy xịt vào cái vòi gì đó là hết cụ ạ
Nhà cháu dự là 3 ngày sau nó lại báo thôi cụ ạ, xưởng nào xử như thế là chưa đúng người đúng tội rồi.

Cụ Top cho ẻm hỏi là chính xác bao nhiêu ngày bao nhiêu giờ nữa thì cụ đổi tên chữ ký đây ạ,hình như em nói nhiều bị soi hay sao ý nhỉ
Cảm ơn cụ đã quan tâm nhưng chữ ký nhà cháu sắp đổi có thể sẽ làm các cụ buồn đấy ạ.

congquy1986

Xe đạp
Cái đoạn mầu đỏ này thì em phải hóng thôi vì có lần em thử với spor. rồi mà lại chẳng thấy kêu gì cả . . .
Bạn thử đợi 30s sau xem, tôi cũng chưa thử trước 30s với Smartkey. còn hệ thống khóa điện thông thường immobilizer cũng có chức năng như thế. tôi đã thử trên các xe của bác hải. morning.rio... đều có hết mà

LiemBlue

Xe lăn
Cảm ơn cụ đã quan tâm nhưng chữ ký nhà cháu sắp đổi có thể sẽ làm các cụ buồn đấy ạ.
Chắc cụ đổi thành tháng 10 hoặc 11 đúng không cụ.Cháu muôn diện kiến cụ lắm lắm rồi ạ.Em chơi mấy anh HMV hết lời ca ngợi cụ đấy

idlaptop.vn

Xe tải
Nhà cháu dự là 3 ngày sau nó lại báo thôi cụ ạ, xưởng nào xử như thế là chưa đúng người đúng tội rồi.
Nếu bị vậy thì nhờ cụ xử lại giúp em, em làm bên TH Long Biên, mà bệnh viện nhà cụ đã xong chưa ạ !

congquy1986

Xe đạp
hardtop viết
Nếu bị vậy thì nhờ cụ xử lại giúp em, em làm bên TH Long Biên, mà bệnh viện nhà cụ đã xong chưa ạ !
Đúng là bên long biên xử lý như vậy là chưa xử lý tại gốc. Nhưng ngoài cách đó thì bác hardtop có cách nào khác không? em thấy cái hệ thống kiểm soát hơi xăng đó thì chỉ có cách là để hơi xăng bay ra ngoài thôi. mà em khuyên các bác muốn không bao giờ thấy cái lỗi đó thì mua xe của bác hải. bởi một nhẽ xe bác hải cắt mất cái hệ thống đó roài:D.

congquy1986

Xe đạp
Chào các bác. Các bác cho em hỏi về Sonata Y20 voi a. Xe của em đi đc 4500km ma rơtuyn trước bên trái khi vào ổ gà đã nghe rõ có tiếng kêu không êm tai cho lắm. Cộng với trần xe khi đi vào mặt đường không bằng phẳng là thêm tiếng cọt kẹt bực quá. Bác nào biết cách khắc phục như thế nào chỉ cho em với ạ. Tks các Bác !
mình có gặp một chiếc xe mới có hiện tượng giống như xe của bạn (không giám khẳng định=>chỉ là để tham khảo) vẫn là xe hàn quốc
khi xe nghiêng có tiếng kèn kẹt như nghiến răng rất rất khó chịu.( ở phía hông sau) sau khi loại trừ hết các thứ ( thụt. các khớp...) tôi phải chui cả vào cốp sau để nghe,tháo hết cả các ốp sàn ra thì phát hiện các mối hàn trên sát xi có vấn đề. ( hàn lỗi). sau khi hàn chấm lại các mối hàn quanh vùng có tiếng kêu thì tiếng kêu đã hết

yeswrong

Xe buýt
Trong lúc bác TOP chưa có bênh viện thì bác ở bệnh viện nào để em rình bác cái nhỉ V2 em có vấn đề khó nói

namcvc

Xe đạp
Tôi xin góp ý với bạn một chút
Về vấn đề camera và cảm biến lùi trên xe của bạn ( hàng theo xe ko phải chế).khi vào số R mà không thấy hiện tượng gì( màn hình không hiển thị) và cảm biến lùi không kêu khi có chứng ngại vật thì tôi dự là nó mất nguồn(không có điện cấp). bạn có thể kiểm tra cầu chì hoặc kiểm tra bằng đèn thử trực tiếp trên cái giắc cắm với màn hình ấy( như các bác thợ vẫn hay làm).còn thằng cảm biến lùi khi nó hỏng thì khi mình vào số R nó sẽ kêu.( vd: với xe 4 cảm biến tính từ trái sang phải, nếu cái thứ nhất hỏng nó sẽ kêu lên tít-tít-tít. cái thứ 2 sẽ kêu tít tít-tít tít-tít tít, cái thứ 3...với điều kiện là có nguồn cấp và hộp điều khiển làm việc tốt( hộp này nó nằm ơ bên hông phải xe của bác ấy).nếu như bác không tò mò thì Em nghĩ là bác mang tới bệnh viện thôi
còn thằng điều hòa thì khi mới bật ,xe nào chẳng rung lên một chút rồi mới ổn định( thời gian ECU điều khiển phun thêm một lượng để bù điều hòa),còn tiếng kêu thì nếu chỉ kêu nhẹ khi bật điều hòa thì không sao( xe bác chạy được km?).còn kêu khẹc to thì nên kiểm tra đĩa từ và dây cua loa
còn điều hòa xe của bác có chế độ tự chuẩn đoán,bác có thể làm theo các bước sau. ấn giữ nút OFF đồng thời ấn nhanh 4 lần nut mode ( ấn nhanh trong 2 giây bác nhé) nếu trên màn mình hiện 00 là ok.còn hiện số khác thì là có bệnh=> phải đến bác sỹ. theo em dự thì cái phân cửa gió của vợ bác đang có vấn đề rồi
Em chỉ giám góp ý chút thôi. chúc cho vợ bác sơn khỏi bệnh
Cảm ơn kụ đã tư vấn. Ngay sau hôm đặt câu hỏi với kụ Top thì chiều hết giờ làm lấy xe về thì tự rưng nó lại ok. mà ok cho đến bây giờ kụ ạ, Chập chờn như ma ấy. hy vọng không chập chờn nữa. :) Như kụ khẳng định về tiếng kêu, thì em yên tâm rồi, nó cũng chỉ kêu nho nhỏ rồi thôi, lúc bật lên và lúc tắt A/C đi. Còn vụ kiểm tra lỗi, hehe, kụ rành thật đấy, còn chức năng tự kiểm tra nào nữa kụ chỉ cho em với. (em cũng thích tò mò lắm). Xe em chạy 3.1 vạn rồi., hơi nhiều kụ nhỉ (gần 2 năm từ ngày đăng ký). Còn nữa, hôm trước thấy ko mát, đi nạp ga điều hòa, thằng ku thợ bảo e là xe của anh thiếu dầu lạnh???? hay đại loại thiếu dầu gì đó ở điều hòa???? E bảo xe anh lần đầu tiên đi nạp gas, chưa đụng đến đh bao giờ, thế là chú ấy xoay sang khẳng định.....thiếu từ lúc xuất xưởng :-/

P/S: Có một kụ trên này lên kêu khóc về bệnh giống nhà e Nuôi cá trong xe (cốp lốp dự phòng), e đã tự mày mò và kiểm tra theo cách sau : Đợi hôm nào trời mưa to, sau khi ngớt mưa, kụ mở cốp sau ra và kiểm tra lật tấm nắp giấy lên, nhìn xuống sàn sẽ thấy ướt chỗ nào, lúc dó sẽ biết nước chảy vào ở khu vực nào (bên trái hay bên phải). Kính các cụ là nó chỉ có một chỗ duy nhất là chỗ gioăng cao su phía trong đèn hậu (phần dây điện đi ra.) Các kụ mở 02 ốc đèn hậu ra, vỗ nhẹ mấy cái vào đèn rồi tháo ra, cac cụ sẽ thấy cái dây điện, sau đó là có phần gioăng cao su, kéo mạnh nó ra, lấy keo (loại keo mà thợ hay dùng khi lắp các loại gioăng amiang, em chả nhớ chính xác nó là gì nữa), bôi vào đó rồi gắn lại. Đảm bảo với các cụ cá sẽ chết:D

namcvc

Xe đạp
Chào kụ Top

Nhà cháu lại vào đây kêu cứu kụ ạ
Xe nhà cháu lại bệnh rồi kụ ạ! Tình hình là sau khi rửa xe xong, cháu đề chẳng việc gì cả, đi ngon lành cành đào về đến tận nhà, sáng sớm hôm sau lấy xe đi làm thì ôi thôi đề mãi chẳng được, lại phải gọi trợ giúp = câu bình. Tuy nhiên cháu dự là bình vẫn còn ngon, đi công tác, để xe mấy hôm, về đề lại vưỡn nổ như thường nhưng được 1 lúc tắt đi, đề lại thì lại thế. Ông anh ra ngó nghía và gia cát dự là lỏng đầu bọp. Dùng hết sức bình sinh, xoay xoay mấy cái cọc ắc qui rồi đề lại...nổ ngon lành.
Hôm qua nhà cháu về, tháo đầu bọp ra (tắt máy; tháo rời đầu bọp ra khỏi ắc qui), lót thêm miếng Coca vào đó, vặn lại cho chặt... thì ok. Tuy nhiên, Camera lùi và cảm biến lùi coi như điếc, tịt hẳn kụ ạ. Các chức năng khác vẫn ok, ví dụ chạy trên 40km/h vẫn tự động chốt cửa, bảng taplo vẫn bình thường.
Xe nhà nhà cháu là KM2010-AT kụ ạ. Mong kụ chỉ cho nhà cháu với
P/S: Xe nhà cháu còn bị hiện tượng bật điều hòa lên thì ồn, có vài tiếng kêu leng keng nho nhỏ khi máy nén bắt đầu chạy sau thì hết. Lúc tắt đi cũng vậy. Giờ thì một bên mát (ghế phụ) còn 1 bên chả thấy có tí hơi lạnh nào cả (thằng lái là cháu toàn chịu khổ thoai~X() ------>xử lý sao đây kụ??? Mà gần đến tháng 9 rồi, bao giờ bệnh viện HUYNDAI/KIA của kụ khai trương đấy ạh??? Kụ thông báo chung/riêng cho nhà cháu với nhé, V2 cần đi khám tổng thể rồi ạ!
Ngồi hóng reply của kụ đây ạ.;))
Kụ Top lại bỏ qua nhà cháu à kụ ơi

Trop

Xe tăng
Cụ Top cho em hỏi với, liên quan đến điện xe Getz 1.1 MT :
1. Em muốn lắp thêm 1 hệ đèn hoặc còi phía trước xe, nối với công tắc ở phía người lái bên trong xe để bật/tắt riêng biệt không liên quan tới hệ có sẵn.
Vậy em phải kéo thêm 1 dây điện từ khoang máy vào bên trong khoang lái thì xe Getz có sẵn đường nào không ạ ? em ngó mãi nhưng không thấy lỗ nào cả.
Em thấy còi nguyên bản theo xe có đấu vào 1 Giắc điện, bên cạnh đó là 1 Giắc để không , nó có nối sẵn với công tắc nào bên trong xe không thì em đỡ phải chạy thêm dây này .
Cụ Top tư vấn em với nhé, em cảm ơn ạ !

Trạng thái
Thớt đang đóng