Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

mr.ken_no1

Xe container
Vấn đề là xe cụ có chìa từ hay không, có 2 cách, 1 là cụ vứt cái số VIN lên đây em kiểm tra giúp, hai là cụ cứ thử đánh 1 chìa loại vỉa hè xem có nổ máy được không, à mà còn nữa, cụ nhét cái chìa gãy vào rồi lấy tô vít xoay ổ khóa xem máy có nổ được không, nếu không nổ được thì phải vô hãng và ngược lại. Mà cửn thựn cụ nhé, nhét chìa gãy vào là khó lấy ra lắm đới!
Vâng, em sẽ thử, có gì em sẽ lại nhà vả cụ tiếp. Cám ơn cụ ạ!!!!!!!!

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
các cụ cho hỏi :xe em đỗ trong nhà,đêm em thấy có ánh sáng màu đỏ thỉnh thoảng chớp chớp ở trong xe chỗ giữa kính lái-nó có tác dụng gì?có tốn điện aq lắm không?
trang check vin bên cụ hùng cò ,cụ đi đâu ấy nhỉ?em nhờ kt số vin lâu rồi mà chẳng thấy cụ đâu-hay cụ gửi rồi mà em không biết cánh nhận nhỉ!!
Híc, cái đèn LED đấy thì tốn gì hả cụ :D Đèn đấy nó báo hệ thống ...khóa xe & chống trộm của cụ nó đang hoạt động đới ạ :)

k15tb

Xe đạp
Xin được Cụ TOP tư vấn ạ . Xe cháu dòng KIA SOUL. Phanh trước- sau đều là phanh đĩa thường ít đi. Dạo này xuất hiện tình trạng sau. Đỗ xe tại bãi thường kéo phanh tay. Nhưng để sau 2-3 ngày mới đi thì Khi hạ phanh tay thi má phanh không nhả mà khóa cứng lại . Phải cài số lùi cho xe giật mạnh phanh mới nhả và đi được bình thường. Khi xe chạy phanh vẫn ăn và rất tốt,Tại sao vậy Cụ.Có nguy hiểm không ? Cách khắc phục. Và ở đâu có thể làm tốt. Cám ơn cụ rât rất nhiều. ( Người Hâm mộ )

Carens_TH

Xe tải
Cụ Top ơi cụ cho e hỏi tí trước khi e mang xe vào viện khám ợ: Xe em, Carens AT 2.0 máy xăng, ở dưới vô lăng phát ra tiếng kêu như dế kêu ấy cụ ợ (giống i xì như dế kêu luôn cụ ợ), (hoặc như tiếng điện chập kêu xẹt xẹt cũng đúng), kêu to nhức đầu luôn. Chỉ khi nhấn ga nó mới kêu, còn nhả chân ga để xe chạy theo quán tính thì ko kêu nữa. Cụ xem giúp e trường hợp này cụ đã gặp bao giờ chưa ợ. Từ ngày lấy về đã bị thế (Tháng 11/2010), nhưng thỉnh thoảng nó mới kêu, nên mấy lần em mang ra garage thì nó lại ko kêu nữa. Nhưng lần này e quyết tâm để các bác thợ kiểm tra kỹ xem kể cả ko kêu. E cám ơn cụ nhiều, e lót tông ngồi đây chờ tin cụ

các cụ cho hỏi :xe em đỗ trong nhà,đêm em thấy có ánh sáng màu đỏ thỉnh thoảng chớp chớp ở trong xe chỗ giữa kính lái-nó có tác dụng gì?có tốn điện aq lắm không?
trang check vin bên cụ hùng cò ,cụ đi đâu ấy nhỉ?em nhờ kt số vin lâu rồi mà chẳng thấy cụ đâu-hay cụ gửi rồi mà em không biết cánh nhận nhỉ!!
Cụ Mr. Kem nói đúng đấy cụ ạ, đó chỉ là con LED báo chế độ hoạt động của HT chống trộm, nếu chỉ thắp cái đèn ấy ở chế độ nhấp nháy như thế thì khoảng 5 năm mới hết cái bình điện của cụ.

Xin được Cụ TOP tư vấn ạ . Xe cháu dòng KIA SOUL. Phanh trước- sau đều là phanh đĩa thường ít đi. Dạo này xuất hiện tình trạng sau. Đỗ xe tại bãi thường kéo phanh tay. Nhưng để sau 2-3 ngày mới đi thì Khi hạ phanh tay thi má phanh không nhả mà khóa cứng lại . Phải cài số lùi cho xe giật mạnh phanh mới nhả và đi được bình thường. Khi xe chạy phanh vẫn ăn và rất tốt,Tại sao vậy Cụ.Có nguy hiểm không ? Cách khắc phục. Và ở đâu có thể làm tốt. Cám ơn cụ rât rất nhiều. ( Người Hâm mộ )
Léch xụt bay Bim, Mẹc đều thế cả cụ ạ, nguyên nhân là do đĩa phanh bị gỉ nên nó cắn vào má phanh, đây không phải là bệnh nên không cần phải xử cụ nhé!

Cụ Top ơi cụ cho e hỏi tí trước khi e mang xe vào viện khám ợ: Xe em, Carens AT 2.0 máy xăng, ở dưới vô lăng phát ra tiếng kêu như dế kêu ấy cụ ợ (giống i xì như dế kêu luôn cụ ợ), (hoặc như tiếng điện chập kêu xẹt xẹt cũng đúng), kêu to nhức đầu luôn. Chỉ khi nhấn ga nó mới kêu, còn nhả chân ga để xe chạy theo quán tính thì ko kêu nữa. Cụ xem giúp e trường hợp này cụ đã gặp bao giờ chưa ợ. Từ ngày lấy về đã bị thế (Tháng 11/2010), nhưng thỉnh thoảng nó mới kêu, nên mấy lần em mang ra garage thì nó lại ko kêu nữa. Nhưng lần này e quyết tâm để các bác thợ kiểm tra kỹ xem kể cả ko kêu. E cám ơn cụ nhiều, e lót tông ngồi đây chờ tin cụ
Bệnh này nhà cháu chưa gặp bao giờ cụ ạ và hiện tại nhà cháu chả nghe thấy gì nên nhà cháu bó tay ạ.

wuhan

Xe máy
Hôm trước nhà cháu vào chỗ A.Hải kiểm tra, thợ kiểm tra một hồi rồi bảo bình thường, đoán là bị lỏng dây mát ắc quy, nhà cháu sờ thử thì thấy đúng là cực (-) của ắc quy nhà cháu nó lỏng, cầm tay xoay rút được ra. Nhưng nhà cháy cứ thắc mắc là nếu do lỏng cực ắc quy thì nó phải mất điện toàn bộ đèn trên taplo chứ sao lại chỉ bị mỗi phần đồng hồ công tơ mét và đèn báo sô các cụ nhỉ? có cụ nào có ý kiến gì cho nhà cháu rõ không ạ #-o

freedownload

Xe hơi
Kính nhờ bác TOP chuẩn hộ bệnh giúp em. Xe em Kia Soul.
Số là hôm thứ 7 vừa rồi xe em hết ắc quy, nhờ 1 chú taxi đấu để đề, nổ máy ok rồi khi tháo dây ra không hiểu sao nó tắt máy, chú ta đấu lại cho em đề phát thứ 2 thì khói bốc lên chỗ đấu dây và dây nóng ra, xe không thể nổ. Chú ta bảo chắc xe em bị chập điện rồi và vù mất tiêu :(. Em không rõ như thế nào thì có bác taxi khác đấu giúp thì lại nổ được. (Em nghi chú đầu đấu nhầm cực ắc quy :( )
Nhưng đau khổ là đoạn sau: khi chạy thì đài không vào điện, và xe chạy đạt vận tốc 10km/h thì giật khục một cái kiểu như nó vào số (Chỉ bị ở mỗi đoạn này). Em đến kiểm tra tại gara thì đen cái hôm đó thợ người ta nghỉ chỉ còn một cậu sửa giúp cái đài do cháy cầu chì. Còn bệnh thì cậu ấy nói do bộ phận mở số gì đó có vấn đề, nêu khi xe vào từ số 1 lên số 2 bị giật khục hẹn em bữa sau đến kiểm tra lại và cứ đi hơi khó chịu chút nhưng không sao.
Em đang định thứ 2 đi kiểm tra lại thì cả ngày chủ nhật nó không bị gì cả, đi rất êm. Nhưng rồi đến trưa nay đi công việc nó lại bị :(. Đến lúc đi về nó lại êm :(. Hiện giờ em chưa biết phải xử trí nó như thế nào. Bác tư vấn gấp giúp em, chạy xe thế này thấy run quá.

ttvn

Xe tải
Cụ Top cho e hỏi cái xe Sonata Y20 của e mấy hôm nay cái cảm biến nhiệt độ ngoài trời lúc thì báo -17 hoặc -18 độ C, lúc thì báo 31 hoặc 32 độ C mặc dù nhiệt độ ngoài trời chỉ có 21 hoặc 22 độ C (cái này e căn cứ vào nhiệt độ đo từ các xe khác). Cái lúc nó báo -17 hoặc -18 độ C thì điều hòa trong xe phải để dưới 20 độ thì mới thấy mát chứ cao hơn thì toàn thấy hơi nóng. Cái cảm biến nhiệt độ ngoài trời này có liên quan đến điều hòa trong xe không ạ? Xe của e nó bị làm sao hả cụ? Thanks cụ

bungphe

Đi bộ
Em thấy hầu như em Forte nào cũng bị cái tạch tạch chỗ ấy. Cụ lấy cái miếng cao su thật mềm nhá, cho vào cái khe của kính lái với cái nhựa táp lô ấy, bên phụ cụ nhá, tiếng kêu nó ở chỗ ấy đấy. Em xử được vụ này rồi, giờ ngon choét, chả nghe thấy tạch tạch nữa, đi các kiểu địa hình rồi, ok cụ ạ! (thật ra là em làm theo cụ nào ấy ở trên này, em quên mất tên thớt ấy rồi, cụ search xem nhé!)
Cụ cho em xin cái ảnh chỗ cụ gắn miếng cao su, trí tưởng tượng của em hơi bị kém ạ

Hôm trước nhà cháu vào chỗ A.Hải kiểm tra, thợ kiểm tra một hồi rồi bảo bình thường, đoán là bị lỏng dây mát ắc quy, nhà cháu sờ thử thì thấy đúng là cực (-) của ắc quy nhà cháu nó lỏng, cầm tay xoay rút được ra. Nhưng nhà cháy cứ thắc mắc là nếu do lỏng cực ắc quy thì nó phải mất điện toàn bộ đèn trên taplo chứ sao lại chỉ bị mỗi phần đồng hồ công tơ mét và đèn báo sô các cụ nhỉ? có cụ nào có ý kiến gì cho nhà cháu rõ không ạ #-o
Nhà cháu không tin là lỏng cực bình mà chỉ chết mỗi cái công tơ mét, cụ theo dõi tiếp cụ nhé.

Kính nhờ bác TOP chuẩn hộ bệnh giúp em. Xe em Kia Soul.
Số là hôm thứ 7 vừa rồi xe em hết ắc quy, nhờ 1 chú taxi đấu để đề, nổ máy ok rồi khi tháo dây ra không hiểu sao nó tắt máy, chú ta đấu lại cho em đề phát thứ 2 thì khói bốc lên chỗ đấu dây và dây nóng ra, xe không thể nổ. Chú ta bảo chắc xe em bị chập điện rồi và vù mất tiêu :(. Em không rõ như thế nào thì có bác taxi khác đấu giúp thì lại nổ được. (Em nghi chú đầu đấu nhầm cực ắc quy :( )
Nhưng đau khổ là đoạn sau: khi chạy thì đài không vào điện, và xe chạy đạt vận tốc 10km/h thì giật khục một cái kiểu như nó vào số (Chỉ bị ở mỗi đoạn này). Em đến kiểm tra tại gara thì đen cái hôm đó thợ người ta nghỉ chỉ còn một cậu sửa giúp cái đài do cháy cầu chì. Còn bệnh thì cậu ấy nói do bộ phận mở số gì đó có vấn đề, nêu khi xe vào từ số 1 lên số 2 bị giật khục hẹn em bữa sau đến kiểm tra lại và cứ đi hơi khó chịu chút nhưng không sao.
Em đang định thứ 2 đi kiểm tra lại thì cả ngày chủ nhật nó không bị gì cả, đi rất êm. Nhưng rồi đến trưa nay đi công việc nó lại bị :(. Đến lúc đi về nó lại êm :(. Hiện giờ em chưa biết phải xử trí nó như thế nào. Bác tư vấn gấp giúp em, chạy xe thế này thấy run quá.
Cụ nên đi viện sớm cụ ạ, đấu nhầm cực là cái chắc, cụ hơi bị may đấy vẫn còn nổ được máy và chạy được xe chứ bị như thế này thường là rất nặng, tỉ như I30 smartkey, tổng thiệt haih hơn 40 củ đấy. Trương fhowpj nhà cụ cháu dự là không chỉ chết có cái cầu chì đài đâu.

Cụ Top cho e hỏi cái xe Sonata Y20 của e mấy hôm nay cái cảm biến nhiệt độ ngoài trời lúc thì báo -17 hoặc -18 độ C, lúc thì báo 31 hoặc 32 độ C mặc dù nhiệt độ ngoài trời chỉ có 21 hoặc 22 độ C (cái này e căn cứ vào nhiệt độ đo từ các xe khác). Cái lúc nó báo -17 hoặc -18 độ C thì điều hòa trong xe phải để dưới 20 độ thì mới thấy mát chứ cao hơn thì toàn thấy hơi nóng. Cái cảm biến nhiệt độ ngoài trời này có liên quan đến điều hòa trong xe không ạ? Xe của e nó bị làm sao hả cụ? Thanks cụ
Xe cụ có vấn đề ở cái cảm biến rồi, cảm biến này nằm ở mũi xe và đương nhiên là ảnh hưởng nhiều đến HT điều hòa. Cụ làm cái test nhanh thế này nhé: môtr máy, bật điều hòa, một tay giữ nút "OFF" tay kia bấm nhanh 4 lần nút "MODE" xem cái màn hình nó báo thế nào nhé.

Santa Cruise

Xe hơi
Em thấy hầu như em Forte nào cũng bị cái tạch tạch chỗ ấy. Cụ lấy cái miếng cao su thật mềm nhá, cho vào cái khe của kính lái với cái nhựa táp lô ấy, bên phụ cụ nhá, tiếng kêu nó ở chỗ ấy đấy. Em xử được vụ này rồi, giờ ngon choét, chả nghe thấy tạch tạch nữa, đi các kiểu địa hình rồi, ok cụ ạ! (thật ra là em làm theo cụ nào ấy ở trên này, em quên mất tên thớt ấy rồi, cụ search xem nhé!)
Thanks cụ nhé, em cũng có ý định khi nào đi bảo dưởng tháo ra ốp cái gì đó mềm vào nhưng chắc làm theo cụ hướng dẫn cho đơn giản.

ttvn

Xe tải
Xe cụ có vấn đề ở cái cảm biến rồi, cảm biến này nằm ở mũi xe và đương nhiên là ảnh hưởng nhiều đến HT điều hòa. Cụ làm cái test nhanh thế này nhé: môtr máy, bật điều hòa, một tay giữ nút "OFF" tay kia bấm nhanh 4 lần nút "MODE" xem cái màn hình nó báo thế nào nhé.
Thanks cụ Top. E sẽ làm theo cụ chỉ dẫn rồi báo cụ.

k15tb

Xe đạp
Cảm ơn Cụ TOP nhiều nhiều lăm. Chúng tôi được cụ chỉ bảo, tư vấn thế này thì rất an tâm. Được cụ mưa móc cho ân huệ Chung tôi chỉ biết cám ơn cụ rât rât nhiều

ttvn

Xe tải
Báo cáo cụ Top là e làm đúng như cụ chỉ dẫn nhưng màn hình ko thấy báo gì cả. Xe e là Sonata Y20 nội địa có màn hình JBL theo xe. Không có mà hình báo nhiệt độ điều hòa, muốn chỉnh nhiệt độ điều hòa thì chỉ căn cứ trên núm vặn để điều chỉnh thôi.

Báo cáo cụ Top là e làm đúng như cụ chỉ dẫn nhưng màn hình ko thấy báo gì cả. Xe e là Sonata Y20 nội địa có màn hình JBL theo xe. Không có mà hình báo nhiệt độ điều hòa, muốn chỉnh nhiệt độ điều hòa thì chỉ căn cứ trên núm vặn để điều chỉnh thôi.
Có chứ, cụ chuyển màn hình về chế độ hiển thị điều hòa nhiệt độ, nó sẽ hiện lỗi, mà lỗi là cái chắc rồi. Nếu cụ không làm được thì phải đi viện để người ta check bằng máy scan cụ nhé.

Cảm ơn Cụ TOP nhiều nhiều lăm. Chúng tôi được cụ chỉ bảo, tư vấn thế này thì rất an tâm. Được cụ mưa móc cho ân huệ Chung tôi chỉ biết cám ơn cụ rât rât nhiều
Hề hề, cụ cứ quá khen, nhà cháu làm ở đây khôn gphair là không công đâu cụ ạ, lãnh đạo trang web trả lương cháu cao cực kỳ, đó là chưa kể ngày nào nhà cháu cũng có Voka uống bét nhè thì thôi, lãnh đạo trang cũng rất biết điều, cứ uống từ hai ly Voka trở lên là các cụ ấy lại nhắc nhở "đừng có quá chén đấy nhé !", sướng nhất nhà cháu đấy cụ ạ.

WhiteGet

Xe điện
Bác TOP cho nhà em hỏi, xe nhà em Getz 1.1, mấy hôm nay khi dừng xe, bật điều hoà thì xe rung, ngồi cảm nhận rõ như lốc máy tủ lạnh chạy ý, tức là nó rung một hồi, sau đó đạt độ lạnh thì nghỉ 1 chút, sau đó lại chạy tiếp, lại rung. Nếu tắt điều hoà đi thì máy rất êm, hầu như ko cảm nhận đc là đang nổ máy. Bác dự cho nhà e xem em nó có lam sao ko, có cần đi viện ngay ko ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Mr_Tran

Xe hơi
Cảm ơn bác Hardtop, hôm nay được bác dự xe, em cũng thấy yên tâm. Âu cũng là cái bệnh tư tưởng của các anh em đi xe ít xiền. Ah thanks bác dùng con máy gì gì đó setup lại giúp em, em thấy sau khi bác set cái gì đó con xe em đi chân ga và xăng xe có vẻ tiết kiệm hơn, hix lại bệnh tư tưởng :(, tiếc quá vì bác ít thời gian nên em không có dịp mời bác café chỉ giáo thêm cho em.

ttvn

Xe tải
Có chứ, cụ chuyển màn hình về chế độ hiển thị điều hòa nhiệt độ, nó sẽ hiện lỗi, mà lỗi là cái chắc rồi. Nếu cụ không làm được thì phải đi viện để người ta check bằng máy scan cụ nhé.
Báo cáo cụ Top theo lời cụ dạy sáng nay e đã cho xe vào viện chỗ Hyundai Phạm Văn Đồng. Các đ/c thợ đã cắm máy vào scan hệ thống điều hòa của e thì ko vấn đề gì, sau đó các đồng chí ấy cũng tháo cái jắc của cảm biến nhiệt độ ở đầu xe để vệ sinh nhưng e thấy cái nhiệt độ ngoài trời nó báo vẫn ko được chính xác cụ ạ. E có xem check thử từ hai cái xe khác (i30 và venza) thì thấy báo nhiệt độ ngoài trời vào khoảng 18 hay 19 độ C nhưng xe e thì lại báo 22 đến 23 độ cụ ạ, mà nhiệt độ sáng nay theo e nghĩ thì ko thể cao đến thế. Theo cụ có phải cái cảm biến nhiệt độ ngoài trời của xe sắp tèo ko? Nếu thay cái cảm biến này có tốn nhiều tiền ko cụ? Hồi trước thi thoảng e cũng gặp hiện tượng sáng ra nổ máy đi thì nó ko báo nhiệt độ ngoài trời ngay mà phải đi một lúc thì nó mới hiện lên báo nhiệt độ ngoài trời nhưng nó báo khá chính xác (Vì em căn cứ theo xe của anh em cùng công ty và từ yahoo weather). Thanks cụ

Chỉnh sửa cuối:

vobien

Xe đạp
Bảo dưỡng lần đầu nên làm ở 6000km, mang tiếng BD lần đầu nhưng gần như việc chính là thay nhớt máy, kiểm tra gầm, máy.... bằng mắt, kiểm tra tất cả các HT điện tử trên xe bằng máy scan chuyên dụng ngoài ra thì thổi bụi mấy cái lọc. Tất nhiên là xưởng người ta sẽ hỏi cụ xem có gì bất thường trong quá trình chạy xe hay không.
Cụ Top cho nhà cháu hỏi tí ạ. Cháu chạy Cerato SX AT của TH. Mang qua TH bảo dưỡng được 3 lần rồi mà sao chưa lần nào họ cắm máy scan mà chỉ khám bằng mắt thôi. Lần bảo dưỡng vừa rồi 13000km cũng vậy, kể cả khi cháu nói là vừa chạy Bắc Nam hết 5000km về.
Cháu cũng muốn ngó quả máy đấy 1 tí cho mở rộng tầm mắt, thế mà các bác ý chỉ toàn thổi bụi lọc gió thôi.
Như vậy đã cẩn thận chưa ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng