Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng
Em toàn đổ xăng A92 của Petro. Hôm rồi em có thử qua A95, tiếng kêu chỉ giảm đi ti tí thôi cụ à. Em cũng đã vệ sinh lọc gió sạch sẽ nhưng vẫn kêu.
Vậy cụ qua xưởng kêu họ reset lại máy xem sao, nhớ trước khi reset thì ghi lại giá trị "Knock adative" của từng xi lanh để em bốc thuốc tiếp bác nhé!

Kính chúc Bác Top năm mới dồi dào sức khỏe và vạn sự như ý. Năm mới xin phiền bác cho em hỏi
Xe Santafe 2008 máy xăng 2.7 V6 đã chạy khoảng 3,5 vạn bị hiện tượng như sau: Không khởi động được, Em đã check ở Huyndai Minh Khai báo là 02 bugi bị hỏng, thay hết 6 bugi nhưng vẫn còn hiện tượng khi để lạnh lâu, khởi động phải ấn chìa lâu hơn bình thường, sau khi nổ 3-5 s thì vào số D thì máy bị chết - hiện tượng này thi thoảng bị. Bác có thể phán cho em xem nó bị bệnh gì không và nếu có thể thì bác đích thân xem cho em với.
Chân thành cảm ơn bác.
Đầu tiên bác kiểm tra lại xem xe bác đã được lắp đèn "CHECK" hay chưa, bệnh như trên không phải do bu-gi, có thể do cảm biến ô-xy hoặc hệ thống tận dụng khí bay hơi bình xăng.
Giờ VP em chuyển về gần Hyundai Ngọc Khánh 219 Phạm Văn ĐỒng nên nếu bác qua đó được thì báo trước em, nếu rảnh em sẽ "đích thân" như bác yêu cầu.

phongboy

Xe tăng
Vậy cụ qua xưởng kêu họ reset lại máy xem sao, nhớ trước khi reset thì ghi lại giá trị "Knock adative" của từng xi lanh để em bốc thuốc tiếp bác nhé!
Vâng, em cảm ơn cụ nhiều!!!!
Em sẽ qua xưởng rồi có gì thông báo với cụ sau ạ.

santafe2008

Xe máy
Cám ơn Bác. Em sẽ gọi trước, khi nào bác rảnh em mới qua. Nhà em gần khu đấy mà.

nguyenthedzung

Xe tải
Dạ cảm ơn cụ nhiều. Cụ cho em hỏi giờ cụ chuyển địa điểm rồi, thì em ra 199MK hay ra chỗ nào để tiện phiền cụ được ạ :D?
Cụ đến xưởng của Hyundai yêu cầu họ canh lại vị trí trung tâm của tay lái, cái này phải làm bằng máy chuyên dùng chứ không dùng cle mỏ lết.
.

trungvna

Xe tải
Cụ Hardtop ơi cho em hỏi tí, cái Xdriven của em gắn cái thẻ 4gb đi kèm thì chả nghi được gì, trong khi cái thẻ 512 thì ghi tốt, em tưởng cái thẻ 4gb hỏng đem format với copy dữ liệu bình thường, cụ cho em hỏi là format cái thẻ 4gb ấy thì phải theo định dạng nào không ạ? ( FAT16; FAT32 hay NTFS ?) em sợ tại em format không đúng chuẩn nên nó không ghi được bằng xdriven nữa.

stronger74

Xe đạp
Cụ Top ơi tuần sau cụ ở xưởng nào alo em qua bắt bệnh giùm em cụ nhé!

Dạ cảm ơn cụ nhiều. Cụ cho em hỏi giờ cụ chuyển địa điểm rồi, thì em ra 199MK hay ra chỗ nào để tiện phiền cụ được ạ :D?
Em thường ở 217 - 219 Phạm Văn Đồng cụ ạ.

Cụ Hardtop ơi cho em hỏi tí, cái Xdriven của em gắn cái thẻ 4gb đi kèm thì chả nghi được gì, trong khi cái thẻ 512 thì ghi tốt, em tưởng cái thẻ 4gb hỏng đem format với copy dữ liệu bình thường, cụ cho em hỏi là format cái thẻ 4gb ấy thì phải theo định dạng nào không ạ? ( FAT16; FAT32 hay NTFS ?) em sợ tại em format không đúng chuẩn nên nó không ghi được bằng xdriven nữa.
Nhà cháu dự là cái thẻ của cụ trắng trơn trì chạy làm sao được, thẻ không chỉ dùng để ghi dữ liệu mà toàn bộ phần mềm nó nằm trong đó, cụ kiểm tra lại nhé, nếu mất rồi thì qua em cop lại cho hoặc cụ download về từ ub1.co.kr cụ nhé!

Cụ Top ơi tuần sau cụ ở xưởng nào alo em qua bắt bệnh giùm em cụ nhé!
Nhà cháu không có lịch cụ thể đâu, nhà cháu chỉ xuống xưởng khi có report từ các xưởng về các ca botay.com và nhà cháu thì đang vô công rỗi nghề.

Chỉnh sửa cuối:

trungvna

Xe tải
Nhà cháu dự là cái thẻ của cụ trắng trơn trì chạy làm sao được, thẻ không chỉ dùng để ghi dữ liệu mà toàn bộ phần mềm nó nằm trong đó, cụ kiểm tra lại nhé, nếu mất rồi thì qua em cop lại cho hoặc cụ download về từ ub1.co.kr cụ nhé!
vậy ạ? tại lần đầu em bỏ cái thẻ 512 trắng tinh của em vào thì nó nhét luôn phần mềm vào đấy mà cụ? nên em tưởng thẻ trắng nào nó cũng copy phần mềm với file cấu hình mặc định vào đấy luôn.

pypo

Xe máy
hôm nay nhà cháu vào đây http://www.otosaigon.com/forum/Hyundai-quên-lắp-đèn-báo-Check-engine-cho-Getz-của-em-m2840103.aspx và giật mình vì thấy em getz nhà cháu nó cũng không có cái đèn báo check enginer. cụ cho nhà cháu hỏi sao getz lại thiếu cái đèn này ah.và có cần khắc phục không,vì cái đèn này nó cũng khá quan trọng ah. nhân dịp năm mới chúc cụ và gia đình luôn mạnh khỏe cho anh em họ nhà củ sâm được an tâm ah.

ps: hôm trc tết nhà cháu có làm bảo hiểm ở phạm văn đồng mà ko biết cụ ở đó để mời cụ một ly

B.9

Xe hơi
Tình hình là em có con Geneis coupe đã độ thêm xeon + Angel Light !

Cũng khá lâu rồi nhưng gần đây mới xẩy ra hiện tượng 1 tuần xe k động tới là mất điện , e đã phải tháo bình acquy đi sạc 2 lần

Nên quyết định mang ra Huyndai bảo hành , thợ đã cắt đèn Angel Light vì bảo là ăn điện và kiểm tra thì nói ok k sao

và bh 1 tuần e cũng đụng vào xe thì vẫn TẠCH !

Các bác biết chỗ nào Uy tín kiểm tra dc vấn đề này k ? xin chỉ bảo cho em , vì e ít đi mà cứ 1 tuần sạc ntn chắc chết quá

STF399

Xe điện
em chào bác , chúc bác một năm mới sức khỏe , thành công , hạnh phúc . Đầu năm em muốn hỏi bác một chút , xe của em là STF 2010 , chạy cũng ghưa nhiều lắm , mấy hôm trước cứ khởi động xong là đèn động cơ trên taplo lại sáng vàng , cứ chạy khoảng 60-> 70km khởi động lại là tắt ( ít hơn ko tắt ) , hỏi mấy đc ở hãng thì bảo ko sao , đi qua tết thì thấykko sáng nữa , em muốn hỏi bác xem thử xe em mắc bệnh gì ( lần trước em chạy mẹc cũng bị như vậy , vs kim phun xong thì hết )

hôm nay nhà cháu vào đây http://www.otosaigon.com/forum/Hyundai-quên-lắp-đèn-báo-Check-engine-cho-Getz-của-em-m2840103.aspx và giật mình vì thấy em getz nhà cháu nó cũng không có cái đèn báo check enginer. cụ cho nhà cháu hỏi sao getz lại thiếu cái đèn này ah.và có cần khắc phục không,vì cái đèn này nó cũng khá quan trọng ah. nhân dịp năm mới chúc cụ và gia đình luôn mạnh khỏe cho anh em họ nhà củ sâm được an tâm ah.

ps: hôm trc tết nhà cháu có làm bảo hiểm ở phạm văn đồng mà ko biết cụ ở đó để mời cụ một ly
Hyundai không hề quên lắp cái đèn này, từ trước tới nay, tại thị trường Việt Nam có hàng nghìn xe không được lắp đèn này do Hyundai "gài" thị trường một option là cái đèn CHECK, về giá cái đèn CHECK này trên thị trường Việt Nam chỉ có 1500 VND cả đui nhưng chữ "gài" em cũng không biết Hyundai có "âm mưu" gì và để làm gì, em có vài suy đoán nhưng không tiện nói ra ở đây. Khi còn là nhà phân phối của Hyundai, chính em đã từng thầm lặng "recall" cho khoảng 2.000 xe từ GETZ cho đến Veracruz để lắp thêm cái đèn này.

Tình hình là em có con Geneis coupe đã độ thêm xeon + Angel Light !

Cũng khá lâu rồi nhưng gần đây mới xẩy ra hiện tượng 1 tuần xe k động tới là mất điện , e đã phải tháo bình acquy đi sạc 2 lần

Nên quyết định mang ra Huyndai bảo hành , thợ đã cắt đèn Angel Light vì bảo là ăn điện và kiểm tra thì nói ok k sao

và bh 1 tuần e cũng đụng vào xe thì vẫn TẠCH !

Các bác biết chỗ nào Uy tín kiểm tra dc vấn đề này k ? xin chỉ bảo cho em , vì e ít đi mà cứ 1 tuần sạc ntn chắc chết quá
Theo em thì hai cái đèn chế xe bác không ảnh hưởng đến tiêu bình nếu thợ đấu đúng vì 2 loại đèn này đều được điều khiển qua hộp chứ không ăn trực tiếp như xe khác. Vậy nên phải kiểm tra dòng phóng tĩnh và dùng phương pháp laọi trừ để tìm nguyên nhân. Bác vào Hyundai là đúng nhưng vào Hyundai nào lại là vấn đề khác. 10g30 em sẽ có mặt ở 219 Phạm văn Đồng, nếu tiện bác hãy qua đó em giúp.

em chào bác , chúc bác một năm mới sức khỏe , thành công , hạnh phúc . Đầu năm em muốn hỏi bác một chút , xe của em là STF 2010 , chạy cũng ghưa nhiều lắm , mấy hôm trước cứ khởi động xong là đèn động cơ trên taplo lại sáng vàng , cứ chạy khoảng 60-> 70km khởi động lại là tắt ( ít hơn ko tắt ) , hỏi mấy đc ở hãng thì bảo ko sao , đi qua tết thì thấykko sáng nữa , em muốn hỏi bác xem thử xe em mắc bệnh gì ( lần trước em chạy mẹc cũng bị như vậy , vs kim phun xong thì hết )
SF 2010 mà vệ sinh kim phun thì cụ cứ chuẩn bị khoảng 30 củ để thay bộ kim mới nhé!!!! Xe cụ có 2 loại động cơ, 1 dùng EURO 4 1 loại dùng EURO 5, đã báo check với máy dầu thì không thể nói là bình thường được mà phải xử ngay nếu không hậu quả sẽ là khôn lường. Với xe bác gần như bắt buộc phải vào hãng dùng máy chuyên dùng để xử bác nhé!

vagabond guy

Xe hơi
Chào bác Hardtop,

Bác cho hỏi Hyundai I20 mới mua được vài tháng mà lại hay bị hiện tượng "nháy đèn pha xin vượt thì đầu CD đang chơi nhạc thì bị tắt và khởi động lại (Reading Dics), còn nếu đang nghe Radio thì cũng bị tắt 1 - 2 giây", đôi lúc lại kèm theo hiện tượng "đèn ABS lại sáng"? Như thế có phải bị chập hay "mát" hệ thống dây dợ điện đóm không nhỉ?

Cảm ơn bác.

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
E hỏi về con Starex H1 2004 với cụ ơi.
Xe của ông anh em, dạo này xe bị hiện tượng trượt đề, khi đề thì đề có hiện tượng bị trượt ko bám đề, và mỗi lần đi e phải đề rất nhiều lần thì mới bám đề và nổ được máy. Hôm nay e với ông anh e chạy qua Hyundai trên đường Phạm Văn Đồng ( gần cầu Thăng Long) để sửa nhưng ko ra bệnh. Củ đề thì vẫn tốt. Bên đấy ko tìm được nguyên nhân nên bảo e thay máy đề. E nghĩ như thế là ko hợp lý vì chưa tìm ra bệnh. Vậy cụ phán cho e nguyên nhân là sao hoặc cụ cho e địa chỉ xưởng của cụ để e chạy qua cụ chẩn đoán bệnh cho e với ạ.
E cảm ơn

Maicon Phang

Xe hơi
Hôm nay em mới online được. Hôm trước gặp cụ thấy cụ khác so với tưởng tượng của em, hì hì, e cứ nghĩ cụ béo như em cơ, Con Morning nhà em hôm trước được cụ khám bệnh về cụ vỡ két nước, chạy cố đó. Xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của cụ, cụ thật nhiệt tình, dễ gần và có tâm với nghề, hôm đó cụ bận quá nên em cũng không nói chuyện và cảm ơn được cụ nhiều, nói thật cụ là niềm tin của anh em dùng xe Hàn.

Hôm nay em có về quê hỏi xem mấy thợ ở nhà làm gì với xe em thì thợ có nói là thay Gioăng mặt máy, em hỏi có mài gì ko thì thấy trả lới ấp úng, giá Gioăng là 350K em nghĩ chắc là Gioăng ko phải xịn, ngoài ra ko làm thêm gì, sau khi nắp gioăng ko nổ đc máy thì có chỉnh Xupap thì nổ được.
Xe em Ga ăng ty vẫn không ổn định, e sẽ theo sự chỉ bảo của cụ, đợi đi 1, 2 tháng rồi phải nhờ cụ kiểm tra và cho lệnh làm gì tiếp theo ạ. Em thì đi ít lắm 1 tháng chắc được 600km, em xin hỏi cụ khoảng 1500km em qua cụ kiểm tra và xin cụ tư vấn xem làm gì được không ạ, chắc phải làm lại mặt máy cụ nhỉ. Xe đi Ga ăng ty ko ổn định khó chịu lắm cụ ạ, nhất là bật thêm AC.
Ah xe còn 1 lỗi nữa là lệch lái luôn có xu hướng nhao lái sang trái, muốn đi thẳng thì vô lăng hơi lệch sang phải, hôm trước có chỉnh ở 219 Phạm Văn Đồng nhưng mấy anh thợ chỉ mang cờ lê, mỏ lết đi xe và chỉnh trên đường, nhưng em thấy vẫn bị lệch sang trái, cụ bảo cái đó phải chỉnh trên máy móc, xin hỏi cụ là Hyundai Ngọc Khánh có thiết bị chỉnh không ạ để e hôm nào xuống sửa tiếp thì chỉnh luôn tại đó. Mong cụ tư vấn cho e. Thanks cụ!

Chỉnh sửa cuối:

michau83

Xe hơi
cụ top cho em hỏi là em cerato của em thay dầu thì khi em kiểm tra lúc máy nóng thì nó nằm giữa L và F, thì có được k ạ? hay mình phải châm tới F. Ban đầu thì services KIA đổ hơi nhiều hơn F, nên em kêu xả bớt, thì lại xả lố tay. Em có nhớ đâu đó cụ có nói về vụ này nhưng em tìm cả 5 phần mà k thấy. cụ thương nhắc lại giúp em với ạ

linh_getz

Đi bộ
Em là nữ nên ko biết nhiều về xe cộ lắm, vì thế em hỏi mấy cái này, các anh em đừng cười em :). Em đi xe Getz, gần đây em thấy có tình trạng thế này:
- Lúc thì xe rất ồn, nhưng mà có lúc lại rất im, ý em đây không phải tiếng máy, mà là tiếng ồn khi xe chạy trên đường ý. Em thuong đi cùng một đoạn đường.
- Truoc day em thấy bình thuong, nhưng thời gian gần đây, chỉ cần có 1 nguoi vào xe em (ngồi ghế sau) là em cảm thấy xe bị lún xuống trông thấy. Em lái xe thì ko để ý, nhưng mà ng đứng đằng sau thì bảo phần sau xe em có xệ thấp xuống lắm. Như thế là sao nhỉ?
Nói chung là mấy vấn đề linh tinh thế, em ko rõ thế nào nên hỏi. Những cái khác thì vẫn ổn ạ.

EM cảm ơn truoc

Godfather77

Xe điện
Em là nữ nên ko biết nhiều về xe cộ lắm, vì thế em hỏi mấy cái này, các anh em đừng cười em :). Em đi xe Getz, gần đây em thấy có tình trạng thế này:
- Lúc thì xe rất ồn, nhưng mà có lúc lại rất im, ý em đây không phải tiếng máy, mà là tiếng ồn khi xe chạy trên đường ý. Em thuong đi cùng một đoạn đường.
- Truoc day em thấy bình thuong, nhưng thời gian gần đây, chỉ cần có 1 nguoi vào xe em (ngồi ghế sau) là em cảm thấy xe bị lún xuống trông thấy. Em lái xe thì ko để ý, nhưng mà ng đứng đằng sau thì bảo phần sau xe em có xệ thấp xuống lắm. Như thế là sao nhỉ?
Nói chung là mấy vấn đề linh tinh thế, em ko rõ thế nào nên hỏi. Những cái khác thì vẫn ổn ạ.

EM cảm ơn truoc
Gay nhỉ?:-??

Trạng thái
Thớt đang đóng