Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

xedieu

Xe cút kít
Về vấn đề "cục khử rung" này em xin có mấy ý kiến sau:
1. Trong danh mục "đồ chơi" của Mobis không hề có mấy cái món này, vậy nên em cho rằng đây là hàng rỏm hoặc hàng của mobis nhưng chỉ dùng cho thị trường nội địa.
2. Vấn đề khử rung Hyundai không phải là không tính đến, nhất là với xe máy dầu, thực tế trên xe hãng đã gắn cái này ở nhiều nơi nhưng có thể các cụ không để ý hoặc lắp kín. SF lắp cái cục này ở cửa hậu, chân máy phải, mũi xe và một số nơi khác tùy model, riêng con 9 chỗ của em thì cái cục này ở cầu sau nó nặng khoảng 3kg. Nguyên tắc khử rung chắc các cụ cũng mường tượng được ra: hãng dùng thiết bị chuyên dụng để xác định độ rung, chiều rung rồi gắn các cục này với trọng lượng và hướng đặt phù hợp để giảm dao động, nếu lắp ngược, nó sẽ có tác dụng ngược lại, đó là "cộng hưởng" và càng rung, cái này sẽ là rõ nhất ở cái trục các-đăng.
Vậy nên xem ảnh các cụ lắp em thấy thế này:
1. Lắp vu vơ không chiều hướng, không trọng lượng chuyên biệt cho từng vị trí, không có cao su giảm chấn thì nếu thấy "đỡ 90%" thì em cho là bệnh tưởng đã được điều trị.
2. Sẽ có cụ thấy rung hơn vì không "ngáp phải ruồi" nên lắp đúng chiều cộng hưởng chứ không phải chiều khử rung.
3. Lắp cái này gần như vô hại nên cho dù có chữa được bệnh tưởng thì cũng nên lắp nếu thừa tiền mà không biết tiêu vào đâu.
Chết thật. Chả trách lần 1 em lắp 5 cục thì thấy đỡ rung (có thể do ngẫu nhiên lắp gần đúng vị trí...). Lần 2 em lắp thêm 4 cục nữa thì nó lại... rung thêm! :D Chắc cũng do ngẫu nhiên lắp... sai vị trí! Cái vụ này không có máy móc thì đúng là chịu thật, chả biết đúng sai ntn!

Thanks cụ Hardtop! (b)

Boing767

Xe điện
Chết thật. Chả trách lần 1 em lắp 5 cục thì thấy đỡ rung (có thể do ngẫu nhiên lắp gần đúng vị trí...). Lần 2 em lắp thêm 4 cục nữa thì nó lại... rung thêm! :D Chắc cũng do ngẫu nhiên lắp... sai vị trí! Cái vụ này không có máy móc thì đúng là chịu thật, chả biết đúng sai ntn!

Thanks cụ Hardtop! (b)
Cụ Dieu lắp nhiều quá máy nặng thêm nên rung thêm hả cụ ? mà bây giờ e cũng chả biết lắp có đúng chỗ ko nữa , cứ chỗ nào lắp đc là lắp cũng chả biết có êm hơn hay ko , đúng là chữa bệnh tưởng ...

Cuabien

Xe điện
Theo em biết thì hiện nay ngoài hãng ra thì không đâu có bu-gi đúng loại cho I30, Forte/Cerato, Avante/elantra, KIA Soul và các loại xe dùng máy 1.6 của Hyundai, vậy nên cái câu "thứ nhất là hỏng bu-gi" đã vận đúng vào xe cụ, trước hết cụ kiểm lại cái bu-gi rồi tính tiếp cụ nhé!
Denso có loại Iridium Power IXUH22#4 sài cho I30, Forte/Cerato, Avante/elantra, KIA Soul rất ngon, KFC đã nhiều cụ sử dụng loại này thấy xe chạy tiếng máy êm và tăng tốc tốt hơn Bu-gi của xe ạ ! Mỗi tội đắt lòi ...

P/s : Thank cụ TOP đã thăm hỏi gia đình, cảm ơn cụ nhiều !

Denso có loại Iridium Power IXUH22#4 sài cho I30, Forte/Cerato, Avante/elantra, KIA Soul rất ngon, KFC đã nhiều cụ sử dụng loại này thấy xe chạy tiếng máy êm và tăng tốc tốt hơn Bu-gi của xe ạ ! Mỗi tội đắt lòi ...

Cảm ơn cụ! Em xin được update thông tin!

Cụ Hard quên em nhé. Em xử lý được dứt điểm bênh này rồi định không lên bắt đền cụ nữa nhưng thấy nhiều cụ bị hiện tượng này nên em đưa lên để các cụ tham khảo.
Hiện tượng thì như trên ( em đã tả ở vài post rồi) và đã làm đủ các kiểu: cài lại chìa khóa, thay lọc gió, công tắc chân phanh, làm sạch hệ thống phun nhiên liệu, làm sạch bugi nhưng vẫn không được. Đọc trên này nhiều em đã đi định thay lọc xăng ( đã mua nhưng chưa thay), kiểm tra áp suất xăng khi khởi động nhưng chưa kịp làm đã khỏi bệnh rồi. Tất cả bệnh trên là do vài gara ( cả chính hãng và không chính hãng) DỰ và chữa. Hôm em đưa xe đi định làm 2 cái "chưa kịp làm" thì gặp 1 bác thợ, bác ý hỏi bệnh em (lần đầu tiên gặp nhau nhá) xong bác ý fán ( cho chú thợ fụ nhé) : LAU CỔ HÚT.
Nghe thế, em không fục tí nào nhưng không nói j cả chỉ nghĩ thôi đã vào đây thì phải tôn trọng chuyên môn, cứ để xem sao. Chú thợ tháo ra lau cái cổ hút gió vào động cơ ( nằm sát động cơ, sau lọc gió) và giơ giẻ lên khoe đen xì. chú ý lau rất kỹ mất 2 -3 cái giẻ. Xong, bác thợ kia leo lên xe em chạy 3 vòng về bảo em: " anh nghĩ là được rồi, em theo dõi có gì báo anh". Em ra thanh toán 150k, ra về không bao giờ nghĩ là được và xác định sáng hôm sau quay lại để kiểm tra áp suất xăng và thay lọc xăng. Sáng hôm sau em đề phát nổ ngay (sướng quá nhưng vẫn chưa tin 100%). Và đến này đã gần 1 tuần, cứ "sờ" cái là nó nổ ngay ngon lành như ngày xưa.

Vậy cụ nào đồng bệnh như em có thể tham khảo.
Dù sao cũng là một kinh nghiệm quý báu.
Nhà cháu không nghĩ đến việc này vì nó là việc phải làm thường xuyên và nhà cháu không nghĩ rằng thợ - cả hãng lẫn ngoài- lại bỏ qua cái bước đơn giản nhất này nên nhà cháu đã không đề cập tới khi tư vấn cho cụ.

Hà Tít

Xe buýt
I30 (Forte chắc cũng vậy) sử dụng 2 loại bugi. Xe em 2008 dùng loại chân to, Denso tương đương là loại gì em quên mất rồi. IXUH22 dùng cho đời sau, từ đời nào em ko biết, chân nhỏ hơn dài hơn. Giá khoảng 230K/chiếc.

Chỉnh sửa cuối:

thangcar

Xe hơi
Cụ Top cho nhà cháu hỏi, xe kia morning của Vợ cả cháu, lâu quên không kiểm tra, hôm nay thấy mực nước làm mát xuống dưới vạch L khoảng 2 cm có vấn đề gì không ạ. Mà nhà cháu thấy cấu tạo nắp bình nước làm mát của Kiamorning 2010 có một cái mấu gồ lên, bên trên mấu có cái lỗ không biết có phải lỗ thông gió cho bình nước làm mát, làm nước bay hơi qua lỗ này hay không mà cháu thấy nước chóng cạn thế, chỉ chạy khoảng 1500km là từ vạch F đã xuống vạch L rồi. Kính Cụ

xedapghe

Xe tải
Cụ top ơi cho em hỏi với. Xe em mới thay dầu được 2000km, dầu Motul nên em định 6000km mới thay tiếp và thay lọc dầu lần đầu ( xe em chạy được 7000km rồi, dầu em đang chạy tính ra là lần thứ 3 em thay rồi, em hơi cẩn thận nên chăm thay dầu dù biết rằng thế là hơi phí). Vấn đề của em là ở chỗ qua 2000km vừa qua em có chạy đi xa và lên Tam đảo 2 lần, máy chạy tam đảo gào thét kinh lắm, cho em hỏi liệu có cần thay dầu sớm hơn không?vì nhà em đang còn lượng dầu Motul đúng cho một lần thay nữa, tại em nghe nhiều bác nói leo Tam đảo xong cần về thay dầu ngay cho tốt. Em chẳng biết nên thế nào, bác cho em lời khuyên nhé, cảm ơn bác nhiều.

trungvna

Xe tải
Cảm ơn cụ top, hôm qua em gọi cho cụ hỏi vụ quạt gió điều hòa không chạy, may có cụ chỉ, sáng nay em chạy lên giải phóng bắt bảo hoành, hóa ra bị cháy moto quạt cụ ah. thanks cụ!

trienchieu12

Xe tăng
Em đang dùng dầu Mobil X2000 từ khi mua xe i30 , h định chuyển sang Shell Helix Plus thì có phải dùng chai súc rửa động cơ ko hả cụ hay là chỉ cần đổ dầu cũ đi thay lọc dầu và dầu shell vào ?

Elec

Xe buýt
Chào bác Hardtop, bác cho em hỏi 1 tí về xe của em ạ:

Xe của em là KM anh Hải đi được 1v8 chưa đâm đụng nặng bao giờ nhưng dạo này có triệu chứng lạ là khi nổ máy đỗ 1 chỗ vô lăng nó cứ rung rung khá khó chịu. Nếu xe em tắt điều hòa đi còn đỡ rung nhưng bật điều hòa lên là nó lại rung nhiều lúc rất khó chịu. Bác Hardtop cho em hỏi xe em bị làm sao ạ và chỗ nào có thể khắc phục được.

Xin chúc bác luôn mạnh khỏe và cảm ơn bác.

diennuocxaydung

Xe buýt
cụ top ơi, forrte của em nó có tiếng kêu bên phụ nhẹ cứ cành cạch ý cụ ạ, lúc qua vạch giảm tốc thì gneh rõ, còn nếu rơi vào ổ gà chút thì ko nghe thấy, em thử nghe nhưng vẫn chưa phát hiện tiếng kêu ở đâu, em đang nghi lẫy nhựa hay cái gì đó nó keu lọc cọ trong cánh cửa, em nghe ghét quá, phải làm sao cho ổn cái đó cụ nhể

Godfather77

Xe điện
cụ top ơi, forrte của em nó có tiếng kêu bên phụ nhẹ cứ cành cạch ý cụ ạ, lúc qua vạch giảm tốc thì gneh rõ, còn nếu rơi vào ổ gà chút thì ko nghe thấy, em thử nghe nhưng vẫn chưa phát hiện tiếng kêu ở đâu, em đang nghi lẫy nhựa hay cái gì đó nó keu lọc cọ trong cánh cửa, em nghe ghét quá, phải làm sao cho ổn cái đó cụ nhể
Cụ Top cụ ý không nghe thấy tiếng kêu trên này đâu, dưng mà theo kinh nghiệm của em cụ thử kiểm tra xem nhé:
1. Cụ mở hết cửa gió điều hòa nhé (mở cửa gió chứ không phải bật quạt gió) cái nút vặn ngay cửa gió ý.
2. Mở hộc đựng kính ra, xem có cái gì trong đó không? Nếu có kính thì bỏ hẳn ra rồi đi thử xem có bị kêu nữa không?
Chúc cụ vui vẻ

Chào bác Hardtop, bác cho em hỏi 1 tí về xe của em ạ:

Xe của em là KM anh Hải đi được 1v8 chưa đâm đụng nặng bao giờ nhưng dạo này có triệu chứng lạ là khi nổ máy đỗ 1 chỗ vô lăng nó cứ rung rung khá khó chịu. Nếu xe em tắt điều hòa đi còn đỡ rung nhưng bật điều hòa lên là nó lại rung nhiều lúc rất khó chịu. Bác Hardtop cho em hỏi xe em bị làm sao ạ và chỗ nào có thể khắc phục được.

Xin chúc bác luôn mạnh khỏe và cảm ơn bác.
Rất nhiều KM bị bệnh này nhưng nguyên nhân thì có nhiều, phải kiểm tra trực tiếp cụ ạ:
1. Bộ họng hút, van không tải bị bẩn nên không nâng chân ga chuẩn khi bật điều hòa - Rửa sạch, reset lại ECU là OK.
2. Quạt gió ngoài xe bị mất cân bằng động - thay thôi.
3. Chết lốc điều hòa hoặc van tiết lưu - cũng thay ạ.

Em đang dùng dầu Mobil X2000 từ khi mua xe i30 , h định chuyển sang Shell Helix Plus thì có phải dùng chai súc rửa động cơ ko hả cụ hay là chỉ cần đổ dầu cũ đi thay lọc dầu và dầu shell vào ?
Cú tháo dầu cũ, đổ dầu mới thôi cụ ạ, cẩn thận hơn thì thay cả cái lọc dầu nữa.

Cụ Top cho nhà cháu hỏi, xe kia morning của Vợ cả cháu, lâu quên không kiểm tra, hôm nay thấy mực nước làm mát xuống dưới vạch L khoảng 2 cm có vấn đề gì không ạ. Mà nhà cháu thấy cấu tạo nắp bình nước làm mát của Kiamorning 2010 có một cái mấu gồ lên, bên trên mấu có cái lỗ không biết có phải lỗ thông gió cho bình nước làm mát, làm nước bay hơi qua lỗ này hay không mà cháu thấy nước chóng cạn thế, chỉ chạy khoảng 1500km là từ vạch F đã xuống vạch L rồi. Kính Cụ
Chạy nghìn rưởi đã hết nước làm mát thì cụ phải đưa em nó đi viện để tìm chỗ rò mà khắc phục nhá, cái lỗ thông hơi ấy xe nào cũng có nhưng nếu không bệnh gì thì nước bay hơi qua đó phải hai năm mới từ F rơi về L.
Dưới L 2cm vưỡn còn chưa sao đâu, cụ bổ sung lại là OK! Xe cụ bị ăn nước nên cụ cứ đổ đầy một tí cũng chả sao cả.

Cụ top ơi cho em hỏi với. Xe em mới thay dầu được 2000km, dầu Motul nên em định 6000km mới thay tiếp và thay lọc dầu lần đầu ( xe em chạy được 7000km rồi, dầu em đang chạy tính ra là lần thứ 3 em thay rồi, em hơi cẩn thận nên chăm thay dầu dù biết rằng thế là hơi phí). Vấn đề của em là ở chỗ qua 2000km vừa qua em có chạy đi xa và lên Tam đảo 2 lần, máy chạy tam đảo gào thét kinh lắm, cho em hỏi liệu có cần thay dầu sớm hơn không?vì nhà em đang còn lượng dầu Motul đúng cho một lần thay nữa, tại em nghe nhiều bác nói leo Tam đảo xong cần về thay dầu ngay cho tốt. Em chẳng biết nên thế nào, bác cho em lời khuyên nhé, cảm ơn bác nhiều.
Không cần thiết đâu cụ ạ, nếu 1 tháng tám lần đi Tam Đảo thì mới tính là "khắc nghiệt" để thay dầu sớm hơn.

conmeo1

Xe buýt
Cụ Top cho em hỏi, em nghe giang hồ đồn là xe getz nếu ra khỏi xe mà quên ko khóa thì sau 10 phút nó tự khóa cửa lại nhưng em thử xe em thì lại không phải thế, vẫn mở được cửa (mà thực ra không phải là thử mà quên ko khóa xe thật, nửa tiếng sau mới nhớ ra xuống khóa xe lại). Cái này là giang hồ đồn sai hay xe của em bị thiếu cái option đó, đây là bản nhập của Thành Công.

Thần Tài

Xe điện
Cụ Top cho em hỏi, em nghe giang hồ đồn là xe getz nếu ra khỏi xe mà quên ko khóa thì sau 10 phút nó tự khóa cửa lại nhưng em thử xe em thì lại không phải thế, vẫn mở được cửa (mà thực ra không phải là thử mà quên ko khóa xe thật, nửa tiếng sau mới nhớ ra xuống khóa xe lại). Cái này là giang hồ đồn sai hay xe của em bị thiếu cái option đó, đây là bản nhập của Thành Công.
Cái này thì cụ nghe nhầm, thật ra với xe Getz nó là thế này: Sau khi bấm mở khóa khoảng 30"-1' mà cụ không mở bất kỳ 1 cửa nào thì nó sẽ tự động khóa lại (Cái này có cái rất lợi tránh trường hợp cụ bị bấm nhầm nút hoặc làm sao đó bị kích hoạt nút Mở, nó sẽ khóa lại để bảo vệ tài sản của cụ.

Trạng thái
Thớt đang đóng