Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng
Cụ Top cho em hỏi, em nghe giang hồ đồn là xe getz nếu ra khỏi xe mà quên ko khóa thì sau 10 phút nó tự khóa cửa lại nhưng em thử xe em thì lại không phải thế, vẫn mở được cửa (mà thực ra không phải là thử mà quên ko khóa xe thật, nửa tiếng sau mới nhớ ra xuống khóa xe lại). Cái này là giang hồ đồn sai hay xe của em bị thiếu cái option đó, đây là bản nhập của Thành Công.
Đến đời con, cháu chắt, chút của GETZ, những đứa chưa ra đời thì em chưa biết chứ những đứa đã chào đời đều không có chức năng này chứ chưa nói đến GETZ. Hầu hết các xe có ĐKTX đều có chức năng tự khóa lại 30s sau khi bác unlock bằng điều khiển mà không mở bất kỳ cửa nào của xe, có lẽ mọi người hiểu nhầm chức năng này.

conmeo1

Xe buýt
Thế là cháu hiểu nhầm, cám ơn các cụ đã khai sáng cho cháu.

phamhai3260

Đi bộ
bác Top cho em hỏi chút, cái máy lạnh xe em có nút: 1 nút có ký hiệu 1 vòng tròn, 1 nút có ký hiệu vòng tròn ở trong có chữ ' A'. ( Em đoán là một cái để lấy gió ngoài một cái là lấy gió trong nhưng em chả biết cái nào là lấy ngoài cái nào là lấy trong cả..chả biết có phải thế ko ). Bác giúp em với

Elec

Xe buýt
Rất nhiều KM bị bệnh này nhưng nguyên nhân thì có nhiều, phải kiểm tra trực tiếp cụ ạ:
1. Bộ họng hút, van không tải bị bẩn nên không nâng chân ga chuẩn khi bật điều hòa - Rửa sạch, reset lại ECU là OK.
2. Quạt gió ngoài xe bị mất cân bằng động - thay thôi.
3. Chết lốc điều hòa hoặc van tiết lưu - cũng thay ạ.
Cảm ơn bác đã bắt bệnh cho xe em, bác cho em hỏi chỗ bác có thể kiểm tra và sửa cho em được ko hay bác chỉ cho em chỗ nào sửa được bệnh này cho em ah?

bác Top cho em hỏi chút, cái máy lạnh xe em có nút: 1 nút có ký hiệu 1 vòng tròn, 1 nút có ký hiệu vòng tròn ở trong có chữ ' A'. ( Em đoán là một cái để lấy gió ngoài một cái là lấy gió trong nhưng em chả biết cái nào là lấy ngoài cái nào là lấy trong cả..chả biết có phải thế ko ). Bác giúp em với
Cái vòng mũi tên có chữ "A" là viết tắt của chức năng "AQS", chức năng này bỏ từ năm 2008 rồi cụ ạ, chức ănng này sẽ tự động đóng chế độ lấy gió ngoài khi gặp một số loại khí độc mà cảm biến nhận ra được, đồng thời nó sẽ mở để lấy gió ngoài nếu độ ẩm trong xe rơi xuống thấp quá.

Cảm ơn bác đã bắt bệnh cho xe em, bác cho em hỏi chỗ bác có thể kiểm tra và sửa cho em được ko hay bác chỉ cho em chỗ nào sửa được bệnh này cho em ah?
Hiện tại nhà cháu mới chỉ làm online thôi ạ.

phamhai3260

Đi bộ
Cái vòng mũi tên có chữ "A" là viết tắt của chức năng "AQS", chức năng này bỏ từ năm 2008 rồi cụ ạ, chức ănng này sẽ tự động đóng chế độ lấy gió ngoài khi gặp một số loại khí độc mà cảm biến nhận ra được, đồng thời nó sẽ mở để lấy gió ngoài nếu độ ẩm trong xe rơi xuống thấp quá.

Hiện tại nhà cháu mới chỉ làm online thôi ạ.
vậy hả Bác, thế cái máy lạnh xe em khi mở lên là nó mặc định là lấy gió trong hả BÁc ( vì khi mở máy lạnh lên là em thấy đèn ở vòng tròn không có chữa " A " nó sáng.

Bác cho em hỏi cái nữa xe em khi đi vào đường gồ ghề thì nghe ở 2 bánh trứoc phát tiếng kêu lục cục..em đã thay 2 cây rotuyn rồi mà vẫn ko hết. Điều này có bình thừong ko bác

Chỉnh sửa cuối:

KimCuong

Xe hơi
Bác Top ơi!

Xe em SF MLX 2009 có đèn báo xinhan ở gương.Và cái đèn ở bên trái dạo này nó sáng chỉ như đom đóm đực khi em xi nhan hoặc khóa,mở xe
Vậy đèn này có sửa dc không bác?hay phải thay bộ đèn khác vào?Em vào xưởng gần nhà thì thợ bảo phải thay.
Em ứ tin nên lên đây hỏi bác

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
bác cho em hỏi làm lại chia Kia rio thì hết bao nhiêu tiền ạ ? cảm ơn bac nhiều

Bác Top ơi!

Xe em SF MLX 2009 có đèn báo xinhan ở gương.Và cái đèn ở bên trái dạo này nó sáng chỉ như đom đóm đực khi em xi nhan hoặc khóa,mở xe
Vậy đèn này có sửa dc không bác?hay phải thay bộ đèn khác vào?Em vào xưởng gần nhà thì thợ bảo phải thay.
Em ứ tin nên lên đây hỏi bác
Mờ như đom đóm đực thì có thể có vài bệnh: Thiếu mát, nước vào, chập bên trong, vậy nên tùy bệnh mà nên thay hay nên sửa cụ ạ. Cái đèn đó thường bị va, dẫn đến hở rồi nước vào, thế là chết, có cạy ra sửa thì cũng chả được bao lâu, vậy nên nghiến răng phát cho nó đẹp cụ ạ nếu xác định được hỏng ở bên trong.

bác cho em hỏi làm lại chia Kia rio thì hết bao nhiêu tiền ạ ? cảm ơn bac nhiều
Vấn đề là xe cụ dùng chìa nào cụ ơi!

Dominico

Xe buýt
Cụ Hardtop ơi tư vấn giúp em 1 chút về xe sonata 11 với. Em tìm hết trong quyển hdsd tiếng hàn mà ko thấy nêu thông số của cái bugi để em tìm cái tương ứng iridium của denso. Và xe em lúc bật nắp capo lên thì nghe tiếng máy gõ cạch cạch kiểu kim loại va vào nhau nhưng ko to lắm, đóng nắp capo lại thì ko nghe đc tiếng gì cả. Hiện tượng này là bị làm sao thế ạ. Lúc trước tiếng kêu hơi to, e đã thay dầu máy và đổ xăng 95 thì tiếng nhỏ hơn 1 chút. Cám ơn cụ nhiều.

KimCuong

Xe hơi
Mờ như đom đóm đực thì có thể có vài bệnh: Thiếu mát, nước vào, chập bên trong, vậy nên tùy bệnh mà nên thay hay nên sửa cụ ạ. Cái đèn đó thường bị va, dẫn đến hở rồi nước vào, thế là chết, có cạy ra sửa thì cũng chả được bao lâu, vậy nên nghiến răng phát cho nó đẹp cụ ạ nếu xác định được hỏng ở bên trong.
Vâng vậy là phải thay đèn rồi.Cám ơn bác nhiều nhé

veronicax2

Xe buýt
cụ ơi cho em lại phải nhờ cụ rồi
cái đèm pha và cos của xe i30 em tiến hành thay bóng hiệu năng cao dùng rất ngon lành điểm chụm sáng rất tốt
hôm qua dự sinh nhật về đứa bạn tháo ra coi bộ kích xe thế quái nào nó xoay xoay cái núm chỉnh góc chiếu sáng, rồi tháo cả bóng nên coi
hiên trạng bây giờ em mà bật pha thì nó chiếu một phát lên nóc nhà 4 tầng, cự ly cách tầm 200m
1 bóng cos thì chiếu như pha, bóng còn lại thì chiếu quá gần chưa tới 1m sáng lóa xanh cả nền dưới mặt đất
em đã coi hướng dẫn trong sách thì thấy có 2 cái lỗ khi giật capo lên và chỉnh góc nhưng hiện tại em chỉnh không được chuẩn nữa rồi cụ giúp em vớiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

Godfather77

Xe điện
Em đang định thứ 7 tuần này đến HD Giải Phóng thay cái lọc nhiên liệu, Cụ Top cho em hỏi ở đấy mấy bác KTV làm có OK ko ạ. Em sợ nhất là lại bị cái lỗi tận dụng hơi xăng hơi xiếc gì đấy... Vì thay xong em về quê luôn nên muốn bắt đền cũng khó.

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em nhờ cụ top một câu hỏi với. Tình hình là xe em Kia Morning sau thời gian sử dụng 1 năm, khoảng 2 tháng đổ lại đây khi đi qua đoạn đường sóc, em nghe tiếng cọt kẹt như tiếng nhựa cọ xát vào nhau ở phần gioăng cánh cửa lái. Em dừng xe kiểm tra vài lần (đập, rung, lắc) thì ko thấy chỗ nào bị gãy hay lỏng lẻo gì. Đây có phải bệnh của dòng xe rẻ tiền này không ạ? Có khắc phục được không ạ?

Hà Tít

Xe buýt
cái đèm pha và cos của xe i30 em tiến hành thay bóng hiệu năng cao dùng rất ngon lành điểm chụm sáng rất tốt
hôm qua dự sinh nhật về đứa bạn tháo ra coi bộ kích xe thế quái nào nó xoay xoay cái núm chỉnh góc chiếu sáng, rồi tháo cả bóng nên coi
hiên trạng bây giờ em mà bật pha thì nó chiếu một phát lên nóc nhà 4 tầng, cự ly cách tầm 200m
1 bóng cos thì chiếu như pha, bóng còn lại thì chiếu quá gần chưa tới 1m sáng lóa xanh cả nền dưới mặt đất
em đã coi hướng dẫn trong sách thì thấy có 2 cái lỗ khi giật capo lên và chỉnh góc nhưng hiện tại em chỉnh không được chuẩn nữa rồi cụ giúp em vớiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
Việc đầu tiên là bác kiểm tra lại xem bóng lắp vào đã chuẩn hay chưa, em thiên về khả năng này hơn vì nếu xoay bằng tay chứ ko phải là dùng tô-vít thì khó xoay đc nhiều lắm.
Việc chỉnh đèn cũng đơn giản, chắc bác biết mỗi bên có 2 cái lỗ để cắm tô-vít 4 cạnh vào xoay. Bổi tối đỗ xe chỗ đường bằng, đối diện tường cách khoảng 5m. Vệt "cut-off" của I30 hình góc tù, 1 cạnh nằm ngang, 1 cạnh hơi vếch lên, đỉnh của góc chính là tâm bóng. Bác chỉnh lên xuống cho 2 cạnh nằm ngang của 2 bóng ngang nhau, rồi áng áng chỉnh trái-phải cho tâm bóng dọc theo thành xe là đc.
Chỉnh xong bác kiếm 1 xe sedan khác rồi rọi cos vào đuôi, nếu vệt đèn ko cao hơn cốp sau là ổn.

Em đang định thứ 7 tuần này đến HD Giải Phóng thay cái lọc nhiên liệu, Cụ Top cho em hỏi ở đấy mấy bác KTV làm có OK ko ạ. Em sợ nhất là lại bị cái lỗi tận dụng hơi xăng hơi xiếc gì đấy... Vì thay xong em về quê luôn nên muốn bắt đền cũng khó.
Em mới thay lọc xăng ở HDGP, đến nay ko có vấn đề gì cả.

Chỉnh sửa cuối:

Hà Tít

Xe buýt
Kính bác Tốp, xe em 2 lần bị hiện tượng cùng lúc nổi đèn smart key và đèn hình ắc qui và đều bị sau khi lội nước, nó nhấp nháy vài giây rồi tắt, bác bắt bệnh cho em nhé.
Thêm nữa, xe em đã chạy 4 vạn/3 năm, vậy có nên chủ động thay dây cua-roa ko? Vì sắp tới em có kế hoạch chạy đường HCM 2 chuyến: 1 đi Vinh và 1 đi Quảng Trị, đang chạy trên đường nó mà đứt thì tèo.

sactimtn

Xe tăng
Kính cụ, cụ cho hỏi:
Xe vợ cả cháu đi, tự nhiên hôm trước cháu đi thấy có tiếng kêu o o rất lạ. Mang đi kiểm tra mấy nơi:
1. V Auto Mỹ Đình: phán thay củ điện
2. Nam Trường Thành: phán thay bi tỳ + bi tăng
3. Kia Giải Phóng: Phán thay bi lốc lạnh.
Cháu công nhận là bi tỳ cu roa và bi lốc lạnh có vấn đề thật vì quay thấy gợn và dơ rồi.
Cụ cho cháu hỏi khám đúng bệnh và thay đồ ở đâu là tốt nhất vì Kia Giải Phòng cũng không có đồ để thay thế.
Cảm ơn cụ nhiều!

batdauhoclai

Xe buýt
Sáng nay e xuống nổ máy thì có cảm giác là tiếng máy to hơn bình thường, không biết vì sao. Hôm trước trời mưa có đi qua 1 chỗ nước ngập, tất nhiên là đi qua bình thường vì nước ngập chưa đến nửa bánh xe, nhưng không biết có phải đó là nguyên nhân không nữa. Nếu mà nước vào máy thì chắc không đi được nữa phải ko các cụ? Đằng này e vẫn đi bình thường, chỉ có cái tiếng nổ hơi to. Các cụ cho e vài lời khuyên với ạ?​

Cụ Hardtop ơi tư vấn giúp em 1 chút về xe sonata 11 với. Em tìm hết trong quyển hdsd tiếng hàn mà ko thấy nêu thông số của cái bugi để em tìm cái tương ứng iridium của denso. Và xe em lúc bật nắp capo lên thì nghe tiếng máy gõ cạch cạch kiểu kim loại va vào nhau nhưng ko to lắm, đóng nắp capo lại thì ko nghe đc tiếng gì cả. Hiện tượng này là bị làm sao thế ạ. Lúc trước tiếng kêu hơi to, e đã thay dầu máy và đổ xăng 95 thì tiếng nhỏ hơn 1 chút. Cám ơn cụ nhiều.
Em xin lỗi cụ, em cũng không để ý đến cái chi tiết này vì hãng nó cứ ra rả : "Chỉ dùng đồ hãng".

Chắc là lúc lắp lại cụ ấy đã lắp sai vị trí của bóng đèn thôi, lắp lại cho đúng là OK thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng