Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

trungtngt

Xe buýt
Em nghĩ đơn giản là thế này thôi, vì xe của cụ khi bật điều hòa nóng thì nó hôi, nếu loại trừ cái lọc gió ra thì việc có mùi hôi dễ là do cái két sưởi nó bị gỉ, bản thân gió nóng được lấy từ nước làm mát chạy qua két sưởi và thổi vào khoang xe, nếu két sưởi bị gỉ nhẹ thì cũng có thể mang cái mùi hôi vào, đó cũng chỉ là một nguyên nhân cần kiểm tra thôi ạ.
e xác nhận là xe spark trước của e cũng bị hiện tượng như cụ này nói ạ

khoaicuc

Xe hơi
e xác nhận là xe spark trước của e cũng bị hiện tượng như cụ này nói ạ
Mùi giống như mùi bếp đun dầu hoả ngày xưa lúc mới thổi tắt. Nếu đúng cụ xác nhận cho em một cái để em xử luôn cho hết băn khoăn.

Chỉnh sửa cuối:

hacide

Xe tăng

Mùi giống như mùi bếp đun dầu hoả ngày xưa lúc mới thổi tắt. Nếu đúng cụ xác nhận cho em một cái để em xử luôn cho hết băn khoăn.
Cụ TOP cho E hỏi xe E CERATO di khoảng 9000km định đi bảo dưỡng thì ngoài thay dầu máy ra thì nên thay phụ tùng gì nữa ah? Thanks

xmen

Xe buýt

Hình như là dạng dạng như thế cụ ạ, xe cụ chạy được lâu chưa ạ, nếu lâu rồi tiện thể vệ sinh hệ thống điều hòa rồi kiểm tra luôn cũng tiện, cụ lưu ý nên vào Huyndai Đông Anh, Ngọc Khánh vì các anh em ở đấy có quy trình tháo lắp táp lô, cụ ra ngoài cũng được nhưng nếu thợ làm không cẩn thận thì sẽ bị gẫy cá nhựa, sau này đi nó cứ kêu rè rè thì khó chịu lắm.

Cụ Hard cho em hỏi chút về tấm cách nhiệt trong cốp của I30 (phía trên ống bô).

Chẳng là em gom góp mãi mới mua được một em. Hôm trước đang chạy từ quê ra thì ngửi thấy mùi khét. Ra đến nơi kiểm tra thì thấy tấm cách nhiệt nó bị cháy đen (như hình bên dưới). Em mang ra gara kiểm tra thì họ bảo là không sao, bị nóng quá thôi. Nhưng em vẫn thấy băn khoăn vì từ quê em ra HN chưa đến 300 km nên em không nghĩ là nóng quá được. Em đang nghĩ có khi là chất lượng xe có vấn đề. Cụ biết thì phán hộ em một câu. Thanks cụ trước!
]
Em tí sặc khi nghe câu hỏi của cụ! Giải thích vấn đề này nó hơi dài nhưng túm lại là cụ yên tâm, đây không phải là dấu vết của một vụ cháy hay bị quá nhiệt, hiện tượng này là hết sức bình thường, nhiều xe nhìn còn ghê hơn thế này nhiều, kể cả xe Nhật, Đức, Mỹ.

Hi cụ Hardtop, hôm nọ nói cụ về vụ xe getz bật điều hoà nóng có mùi hôi.

Em tham khảo trên mạng thấy người ta nói khoang máy bẩn cũng góp phần gây ra mùi hôi này vì (hic hic khi em chạy có mùi hôi ngay cả khi lấy gió trong. Giờ em xin cụ thêm lời khuyên:
- khoang máy xe em quả thật rất nhiều bụi bám sau hơn 3 năm chạy có nên làm vệ sinh xe không?
- nếu có thì nên làm tại hãng hay các gara ngoài (em băn khoăn về độ tin cậy nếu việc này có nguy cơ)
- nếu họ làm thì có vệ sinh luôn được giàn nóng lạnh không? (không biết giàn nóng lạnh nằm ở vị trí có dễ thao tác không, có thể làm sạch khi thợ làm vệ sinh khoang máy hay không?)

Cảm ơn cụ trước!
Đa phần các xe đều thiết kế cái giàn nóng rất khó tháo, để tháo nó có kho phải ra cả bảng táp lô và mất nguyên nửa ngày mới ra được, em vẫn nghi cái này nhất nên cụ nên đi kiểm tra.

Cụ TOP cho E hỏi xe E CERATO di khoảng 9000km định đi bảo dưỡng thì ngoài thay dầu máy ra thì nên thay phụ tùng gì nữa ah? Thanks
Ngoài những thứ cụ đã nói thì nếu có gì hỏng thì thay thôi, không hỏng thì dùng tiếp.

hacide

Xe tăng
Ngoài những thứ cụ đã nói thì nếu có gì hỏng thì thay thôi, không hỏng thì dùng tiếp.
Thanks cụ! Nhưng sao E thấy n/v bảo phải thay lọc dầu hay lọc nhớt gì đó? Theo cụ thế nào ah? Mà cụ vẫn dùng số cũ chứ ah? Định mời cụ cafe mà khó quá!!!

Thanks cụ! Nhưng sao E thấy n/v bảo phải thay lọc dầu hay lọc nhớt gì đó? Theo cụ thế nào ah? Mà cụ vẫn dùng số cũ chứ ah? Định mời cụ cafe mà khó quá!!!
Lọc dầu thì 1 vạn thay một lần, số cũ là số nào ạ, từ bé tới giờ em mới đổi số nhõn một lần.

nnson_56

Xe tải
Cụ Hardtop cho hỏi:
Tôi chạy xe STF MLX 2007, đã đi dc 7 vạn vậy:
1. Bảo dưỡng 7 vạn bao gồm những công tác gì và phải thay những phụ tùng gì?
2. Tôi thấy trên đường Lê văn Lương kéo dài, có xưởng dv của huyndai, chất lượng, giá cả làm tại đó thế nào (trước đây hay làm ở Minh khai nhưng nay chuyển nhà nên đến LVL sẽ gần hơn). dạo này trên OF thấy hay ca ngợi huyndai bên đông Anh, nhưng sang đó xa quá, còn LVL chưa thấy ai có ý kiến gì, có cụ nào đã chuột bạch rồi cũng cho ý kiến luôn
3. đã phải thay dầu phanh chưa? và nếu thay là loại nào?
Rất cám ơn cụ

Cụ Hardtop cho hỏi:
Tôi chạy xe STF MLX 2007, đã đi dc 7 vạn vậy:
1. Bảo dưỡng 7 vạn bao gồm những công tác gì và phải thay những phụ tùng gì?
2. Tôi thấy trên đường Lê văn Lương kéo dài, có xưởng dv của huyndai, chất lượng, giá cả làm tại đó thế nào (trước đây hay làm ở Minh khai nhưng nay chuyển nhà nên đến LVL sẽ gần hơn). dạo này trên OF thấy hay ca ngợi huyndai bên đông Anh, nhưng sang đó xa quá, còn LVL chưa thấy ai có ý kiến gì, có cụ nào đã chuột bạch rồi cũng cho ý kiến luôn
3. đã phải thay dầu phanh chưa? và nếu thay là loại nào?
Rất cám ơn cụ
Xe từ 2007 đến nay thì thay dâu fphanh, nước làm mát, dầu trợ lái, dầu AT đươc rồi cụ ạ. Với tầm 7V thì thay luôn dàn dây cam, tang, tỳ và một số thứ theo định kỳ khác.
Hiện em không còn làm cho HD nữa nên em không tỏ, nhưng cho đến khi em rời HD cách đây 4 tháng thì vẫn chưa có HD nào ở LVL.

khoaicuc

Xe hơi
Đa phần các xe đều thiết kế cái giàn nóng rất khó tháo, để tháo nó có kho phải ra cả bảng táp lô và mất nguyên nửa ngày mới ra được, em vẫn nghi cái này nhất nên cụ nên đi kiểm tra.
Cảm ơn cụ Top. Néu phát hiện bị dò rỉ có hàn được không hay phải thay cả giàn cụ?

Em vừa ra kiểm tra thấy nước làm mát hao hụt không đáng kể, vẫn sát với vạch chỉ báo High level.

Chỉnh sửa cuối:

nnson_56

Xe tải
Xe từ 2007 đến nay thì thay dâu fphanh, nước làm mát, dầu trợ lái, dầu AT đươc rồi cụ ạ. Với tầm 7V thì thay luôn dàn dây cam, tang, tỳ và một số thứ theo định kỳ khác.
Hiện em không còn làm cho HD nữa nên em không tỏ, nhưng cho đến khi em rời HD cách đây 4 tháng thì vẫn chưa có HD nào ở LVL.
cám ơn cụ Top nhiều nhiều. Tôi cũng mới thấy HD này, mà chưa thấy ai nhận xét gì cả nên đang cân nhắc

Godfather77

Xe điện
Huyndai i30/2008 của em đi được 7 vạn rồi thì có nên thay mấy cái dây cam, tăng, tỳ kia được chưa ạ?

kencode

Đi bộ
Em tí sặc khi nghe câu hỏi của cụ! Giải thích vấn đề này nó hơi dài nhưng túm lại là cụ yên tâm, đây không phải là dấu vết của một vụ cháy hay bị quá nhiệt, hiện tượng này là hết sức bình thường, nhiều xe nhìn còn ghê hơn thế này nhiều, kể cả xe Nhật, Đức, Mỹ.
Thanks cụ nhiều. Tại chiếc xe đầu tiên nên em không có kinh nghiệm gì. Chỉ sợ đang chạy nó cháy phát thì tèo. Mà gara hôm trước họ khuyên em đi dán thêm miếng dán cách nhiệt vào đấy, nếu ko có vấn đề gì thì chắc là thôi cụ nhỉ. Thanks cụ phát nữa.

xmen

Xe buýt
Cảm ơn cụ Top. Néu phát hiện bị dò rỉ có hàn được không hay phải thay cả giàn cụ?

Em vừa ra kiểm tra thấy nước làm mát hao hụt không đáng kể, vẫn sát với vạch chỉ báo High level.
Em nghĩ việc hàn cái này không phải là dễ trong khi giá nó chỉ tầm từ 1 - 2tr tùy xe đối với Kia - Huyndai thôi ạ, cụ nên thay nếu cái này có sự cố

PUPAL

Xe máy
Cụ Top và cụ NK cho em hỏi: Xe em mới mua i30 cw 2009, hiện nay nút bấm khóa smart ở tay cầm cửa bên phụ không có tác dụng nữa (lock hoặc unlock) ; bên cạnh đó công tắc hạ kính phụ ở cụm điều khiển chính thì ko điều khiển nâng kính đc mà chỉ hạ đc kính bên phụ! Vậy cái nút bấm khóa smart bên phụ có sửa đc ko hay thay thế ạ? Công tắc điều chỉnh lên xuống kính ở cụm điều khiển tổng chắc sửa được phải không ạ?
Em cũng muốn mang xe đi bảo dưởng tổng thể vì em mới mua thì xe đã > 5 vạn rồi ạ!
Mong hồi âm của các cụ a!

Carens_SX

Xe buýt
Chúc mừng năm mới các cụ...

Xe em hôm qua bắt đầu xuất hiện tiếng kêu rin rít của quạt gió điều hòa. Cụ cho em hỏi mình tra dầu vào trục hay dùng cách nào để khắc phục nhỉ?

Cái đèn trần giữa xe của em thỉnh thoảng cứ tậm tịt khi để chế độ Door, cái ở hàng ghế sau không bị, hiển thij báo mở cửa trên taplo vẫn bình thường. Em đang đoán bị mất mass. Vậy nên kiểm tra chỗ nào a?