Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

safedrive

Xe tải
Xe từ 2007 đến nay thì thay dâu fphanh, nước làm mát, dầu trợ lái, dầu AT đươc rồi cụ ạ. Với tầm 7V thì thay luôn dàn dây cam, tang, tỳ và một số thứ theo định kỳ khác.
Hiện em không còn làm cho HD nữa nên em không tỏ, nhưng cho đến khi em rời HD cách đây 4 tháng thì vẫn chưa có HD nào ở LVL.
Cụ Top cho em hỏi Kia Visto, máy huyndai 0.8l của em vừa 7 vạn, mọi thứ đều ok nhưng như cụ nói định kỳ, vậy thì xe này phải thay những gì ạ?

vanvuong

Tháo bánh
Nhờ Cụ Hartop ca này rất khó :( .

Để em mô tả chi tiết cho cụ dễ nhận bệnh nhé.

Đầu tiên là xe em đi bình thường, chỉ khi đánh hết lái thì kêu két két nhưng bé tý. Mỗi tội là lái hơi xỉa sang phải, hôm sửa máy lạnh mới nhỡ lời kêu nó chỉnh cái lái cho bớt xỉa phải.

Rồi đen đủi từ đây :((, nó vặn 1 hồi cái xe chạy kêu rất to, tiếng kêu răng rắc , lục khục như "máy nghiền đá", lái thì không trả lái. Lái đi đâu là nó lao sang đấy luôn, tay lái thì nặng. Càng kêu, càng vặn sửa ==> càng tệ :(. Rốt cục là cái tay lái nó xẹo luôn sang bên phải, tức là cân bằng ở mức 3h-9h thì giờ nó xẹo qua 4h-10h. Lái y như công nông đầu ngang ấy ạ, gầm kêu khủng khiếp.
Lại kêu thì nó nhổ vô lăng lên chỉnh lại ==> nói chung càng sửa càng tệ. Sửa 2h không thành cái gì hết, chán quá bỏ về hôm sau oánh sang gara khác có máy Hunter cân chỉnh lái.
Đưa lên máy vặn vẹo 1 hồi thấy màn hình xanh hết (nhưng không thấy chỉnh lại cái tay lái hôm trước bị xẹo) . Xuống chạy 1 vòng về 2 chú thợ ngắm nghía nói cái lốp trước mòn quá, thay đôi sau còn mới lên. Chạy tiếp 1 vòng nữa ==> ok.

Em lái về thì tay lái đã nhẹ, hiện tượng xỉa lái cũng hết :) . Nhưng cái bệnh kêu răng rắc dưới gầm thì vẫn còn :( .
Các chú thợ nói do rô tuyn mòn nên kêu (trước lúc sửa nó cũng kêu khi đánh hết lái nhưng mức độ nhẹ hơn rất nhiều, chỉ 2/10 thôi ạ).

Vậy bác xem thử xem có phải thợ trước khi chỉnh lái bị tay lái xẹo sang phải (chỉnh lại bằng cách nhấc vô lăng lên xoay vô lăng đi).
Thợ sau chỉnh thì không quay lại vô lăng cho về trạng thái ban đầu mà cứ thế để đấy cân bánh luôn làm lệch thước lái gây kêu không ạ ?

Em đang tính CN này em bò xuống gầm vặn lại, chứ em sợ gara quá rồi bác ơi. :((

Chỉnh sửa cuối:

minhtamvic10119

Xe máy
chúc mừng cụ có nhà mới phát nào

vanvuong

Tháo bánh
Chúc mừng năm mới các cụ...

Xe em hôm qua bắt đầu xuất hiện tiếng kêu rin rít của quạt gió điều hòa. Cụ cho em hỏi mình tra dầu vào trục hay dùng cách nào để khắc phục nhỉ?

Cái đèn trần giữa xe của em thỉnh thoảng cứ tậm tịt khi để chế độ Door, cái ở hàng ghế sau không bị, hiển thij báo mở cửa trên taplo vẫn bình thường. Em đang đoán bị mất mass. Vậy nên kiểm tra chỗ nào a?

1. Cái quạt máy lạnh nó kêu vì chẳng qua nó cũng là ........... cái quạt. Quạt này chạy bằng bạc thau (không phải vòng bi) nên nó cũng khô dầu.
Bác chịu khó chui ngửa người xuống táp lô chỗ để chân bên phụ sẽ thấy 1 bầu tròn tròn cố định bằng 3 con ốc là chính nó.
Bác tháo 3 con ốc, nhổ giắc cắm là nó tụt xuống đơn giản thôi, quạt chạy điện 1 chiều nên có roto như cái ruột khoan điện chạy bằng chổi than bác ạ.
Bác cũng đừng tháo cái trục ra làm gì, chỉ việc tháo cái cánh lồng sóc của nó ra để châm dầu vào cái phớt bên trên của nó, phớt bên dưới nó lòi ra ngoài thì dễ châm dầu lắm.
Vậy là xong, chúc mừng bác là bác đã cứu em nó thoát mất xèng (quạt đời cũ thì 850k, đời mới là 3,5 củ khoai). Cái quạt này 2 năm em lại lôi xềnh xệch nó ra châm dầu cho êm.

2.Còn bóng chập chờn thì bác cậy cái ốp nhựa bên ngoài ra, chủ yếu bóng nó có 2 cái dây gập luôn vào đuôi bóng lâu ngày tiếp xúc không tốt với đui (là 2 lá kẹp đồng) , bác vệ sinh em nó sạch sẽ, lấy cái mũi gì nhọn nhọn đẩy cái kẹp đồng sát lại. Cắm vào là ngon ngay :).

Nhờ Cụ Hartop ca này rất khó :( .

Để em mô tả chi tiết cho cụ dễ nhận bệnh nhé.

Đầu tiên là xe em đi bình thường, chỉ khi đánh hết lái thì kêu két két nhưng bé tý. Mỗi tội là lái hơi xỉa sang phải, hôm sửa máy lạnh mới nhỡ lời kêu nó chỉnh cái lái cho bớt xỉa phải.

Rồi đen đủi từ đây :((, nó vặn 1 hồi cái xe chạy kêu rất to, tiếng kêu răng rắc , lục khục như "máy nghiền đá", lái thì không trả lái. Lái đi đâu là nó lao sang đấy luôn, tay lái thì nặng. Càng kêu, càng vặn sửa ==> càng tệ :(. Rốt cục là cái tay lái nó xẹo luôn sang bên phải, tức là cân bằng ở mức 3h-9h thì giờ nó xẹo qua 4h-10h. Lái y như công nông đầu ngang ấy ạ, gầm kêu khủng khiếp.
Lại kêu thì nó nhổ vô lăng lên chỉnh lại ==> nói chung càng sửa càng tệ. Sửa 2h không thành cái gì hết, chán quá bỏ về hôm sau oánh sang gara khác có máy Hunter cân chỉnh lái.
Đưa lên máy vặn vẹo 1 hồi thấy màn hình xanh hết (nhưng không thấy chỉnh lại cái tay lái hôm trước bị xẹo) . Xuống chạy 1 vòng về 2 chú thợ ngắm nghía nói cái lốp trước mòn quá, thay đôi sau còn mới lên. Chạy tiếp 1 vòng nữa ==> ok.

Em lái về thì tay lái đã nhẹ, hiện tượng xỉa lái cũng hết :) . Nhưng cái bệnh kêu răng rắc dưới gầm thì vẫn còn :( .
Các chú thợ nói do rô tuyn mòn nên kêu (trước lúc sửa nó cũng kêu khi đánh hết lái nhưng mức độ nhẹ hơn rất nhiều, chỉ 2/10 thôi ạ).

Vậy bác xem thử xem có phải thợ trước khi chỉnh lái bị tay lái xẹo sang phải (chỉnh lại bằng cách nhấc vô lăng lên xoay vô lăng đi).
Thợ sau chỉnh thì không quay lại vô lăng cho về trạng thái ban đầu mà cứ thế để đấy cân bánh luôn làm lệch thước lái gây kêu không ạ ?

Em đang tính CN này em bò xuống gầm vặn lại, chứ em sợ gara quá rồi bác ơi. :((
Tiếng kêu thì em không dám bàn ở đây vì em không nghe thấy gì cả, cái việc nghi ngờ tiếng kêu do nhấc volan ra đặt lại là không có cơ sở đâu cụ ạ. Nếu volan bắt buộc phải đặt ở một vị trí nhất định htì nhà SX đã không cho phép xoay nó đi chỗ khác rồi.
Mà bác liều nhỉ, dám đưa xe cho lang băm nó chặt, lại còn hệ thống lái nữa chứ!

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Top và cụ NK cho em hỏi: Xe em mới mua i30 cw 2009, hiện nay nút bấm khóa smart ở tay cầm cửa bên phụ không có tác dụng nữa (lock hoặc unlock) ; bên cạnh đó công tắc hạ kính phụ ở cụm điều khiển chính thì ko điều khiển nâng kính đc mà chỉ hạ đc kính bên phụ! Vậy cái nút bấm khóa smart bên phụ có sửa đc ko hay thay thế ạ? Công tắc điều chỉnh lên xuống kính ở cụm điều khiển tổng chắc sửa được phải không ạ?
Em cũng muốn mang xe đi bảo dưởng tổng thể vì em mới mua thì xe đã > 5 vạn rồi ạ!
Mong hồi âm của các cụ a!
Nút bấm bên lái thường hay hỏng hơn, bên phụ bị hỏng chắc là chủ cũ họ tráo từ bên phụ sang bên lái trước đó rồi. Nút này nếu hỏng nhẹ thì sửa được còn hỏng nặng thì bắt buộc thay mới cụ ạ! Cái kính không lên được em sợ do công tắc bị hỏng, cái này cần kiểm tra thực tế.

sonkh250

Xe buýt
Báo cáo cụ NK! E đăng ký thứ 2 tuần tới lên thăm cụ để sửa nốt cái bạc thước lái ạ!
Thanks cụ!

trungtngt

Xe buýt
cụ Top và cụ NK cho e hỏi chút,getz còi 1.1 nhà e khi ga tăng tốc để lên số có tiếng kêu zóczóc có phải là do đặt đánh lửa bị sớm ko ạ?getz nhà e chạy cũng ngoài 20vạn,mới thay secmăng chạy mấy tháng rồi ko sao giờ mới bị ạ,2 cụ cho e hỏi là chỉnh đánh lửa chuẩn có phức tạp lắm ko ạ? Và có phải thợ máy nào cũng chỉnh đc?e xin cám ơn 2 cụ trước ạ!

Ngoc Khanh

Xe tăng
cụ Top và cụ NK cho e hỏi chút,getz còi 1.1 nhà e khi ga tăng tốc để lên số có tiếng kêu zóczóc có phải là do đặt đánh lửa bị sớm ko ạ?getz nhà e chạy cũng ngoài 20vạn,mới thay secmăng chạy mấy tháng rồi ko sao giờ mới bị ạ,2 cụ cho e hỏi là chỉnh đánh lửa chuẩn có phức tạp lắm ko ạ? Và có phải thợ máy nào cũng chỉnh đc?e xin cám ơn 2 cụ trước ạ!
Em sợ khe hở xu páp cụ ạ! Cái này chỉnh tương đối đơn giản, cụ đưa xe qua em chỉnh xem thế nào cụ nhé.

pickup111

Xe hơi
Cụ Top cho em hỏi nhờ, em muốn kiểm tra/sửa cái công tắc đèn gầm của Forte thì có thể qua đâu làm được ah?

nothing

Xe tải
Cụ Hardtop cho e hỏi với. Cụ có sửa xe tải Hyundai Porter 1.25t không ạ? Xe em đời 2005 gì đó bị côn vào rất khó, theo như một số thợ phán là bị hỏng tổng côn. Cái đó phải sửa chữa hay thay thế thế nào? Giá cả và thời gian làm thế nào hả cụ? Cho e địa chỉ e sẽ cho xe sang ạ. Cám ơn cụ.

Cụ Top cho em hỏi nhờ, em muốn kiểm tra/sửa cái công tắc đèn gầm của Forte thì có thể qua đâu làm được ah?
Cụ cứ qua mấy xưởng cũ của Hyundai, hon biết làm hết, cả các xưởng mới hon cũng làm được rồi.

Cụ Hardtop cho e hỏi với. Cụ có sửa xe tải Hyundai Porter 1.25t không ạ? Xe em đời 2005 gì đó bị côn vào rất khó, theo như một số thợ phán là bị hỏng tổng côn. Cái đó phải sửa chữa hay thay thế thế nào? Giá cả và thời gian làm thế nào hả cụ? Cho e địa chỉ e sẽ cho xe sang ạ. Cám ơn cụ.
Em chỉ biết chém gió thôi chứ có biết làm gì đâu.

quocthai75

Xe hơi
Em chỉ biết chém gió thôi chứ có biết làm gì đâu.
Trước e đi cái xe thợ tháo ra tháo vào mấy lần chả chữa được bệnh, cụ lày cụ ngồi lên cụ phán, cụ chém phần phật...thế quái nào quay lại xưởng 1 lần nữa mà ngon tuốt tuồn tuột...thế mới nạ...

FujiS5200

Xe điện
Xe từ 2007 đến nay thì thay dâu fphanh, nước làm mát, dầu trợ lái, dầu AT đươc rồi cụ ạ. Với tầm 7V thì thay luôn dàn dây cam, tang, tỳ và một số thứ theo định kỳ khác.
Hiện em không còn làm cho HD nữa nên em không tỏ, nhưng cho đến khi em rời HD cách đây 4 tháng thì vẫn chưa có HD nào ở LVL.
Xưởng này hình như mới mới ạ, ở đoạn đầu L.V.Lương kéo dài phía đầu ngã tư với K.D.Tiến. Em vào đó 2 lần, trong đó lần 1 xin chai dầu thì không nói, lần 2 vào khám bệnh thì thực lòng mà nói, em không hài lòng với cả thợ và cố vấn dịch vụ, và em cũng chưa có ý định quay trở lại.

2 Speed

Xe tải
Chào bác Hardtop

Em bị hỏng mất 1 chiếc smartkey Y20. Bác giúp em xem có thể cứu được em nó không, tình trạng còn mới và không rơi, để lâu em ko dùng thôi ạ, đã thay pin mới ở HD Giải Phóng chỗ vợ cụ rồi ạ...tks kụ

Em bị hỏng mất 1 chiếc smartkey Y20. Bác giúp em xem có thể cứu được em nó không, tình trạng còn mới và không rơi, để lâu em ko dùng thôi ạ, đã thay pin mới ở HD Giải Phóng chỗ vợ cụ rồi ạ...tks kụ
Rất tiếc, chỉ cứu được cái vỏ thôi cụ ạ.

TuskyTaka

Xe hơi
Cụ hardtop cho cháu hỏi về cái cửa cốp santafe gold ạ. Hiện tại nó ko mở được từ bên trong và cả cái cửa kính của nó cháu cũng ko biết mở thế nào ạ. Mới lấy xe nên thấy nó lạ lẫm quá ạ. Cụ chỉ giúp cháu với ạ.

bimbimpro

Xe buýt
Cụ tóp ơi cho em hỏi teo
Xe em cerato 8 túi 6 số đời 2011 hay chạy đường dài, muốn lắp cruise control như con Koup cho nó nhàn thân có được không nhỉ? Về kỹ thuật có vấn đề gì lớn không (ECU, giắc cắm chờ...). Như em thấy một số xe như Optima, sonata... chỉ mua linh kiện về rồi mấy cao nhân cắm vào là ngon