Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Con mới của Thành Công đới, em chả hiểu 2013 hay 2014 nhưng vừa ra mắt, giờ còn chưa về cơ
E lấy hẳn, cả vợ đi nữa nên e chọn con đấy cho...nhẹ...:)
Nên cân nhắc về vẫn đề số tiền mà mình sẽ đầu tư thôi, với số tiền mua con ấy mới 100% thì có thể mua được con khác, cũ nhưng thứ hạng cao hơn, tất nhiên vẫn là xe Hyundai.

Cụ Top cho em hỏi thăm 1 chút.
Vo 2 của em là Kia Morning 2013 số tự động, xe có chế độ ECO (em đoán là chế độ tiết kiệm xăng). Trước đây thì cứ khi nào xe chạy ở số D3 thì đèn ECO báo xanh ngay. Khoảng 2 tuần nay thì em phải chạy khoảng 3-5 phút thì đèn ECO mới sáng. Cụ cho em hỏi có phải do nhiệt độ lạnh quá mà máy phải chạy cho nóng thì chế độ ECO mới đc kích hoạt không vậy?
Em cảm ơn cụ nhiều!
Hiệu suất xử dụng nhiên liệu tối ưu là 80~90 độ C đối với nhiệt độ động cơ, vậy xe cụ cần ngần ấy thời gian để đạt được nhiệt độ này là đúng rồi.

Trinhden

Xe đạp
Hiệu suất xử dụng nhiên liệu tối ưu là 80~90 độ C đối với nhiệt độ động cơ, vậy xe cụ cần ngần ấy thời gian để đạt được nhiệt độ này là đúng rồi.
Đa tạ cụ, bây giờ thì em đã hiểu!

quocthai75

Xe hơi
Nên cân nhắc về vẫn đề số tiền mà mình sẽ đầu tư thôi, với số tiền mua con ấy mới 100% thì có thể mua được con khác, cũ nhưng thứ hạng cao hơn, tất nhiên vẫn là xe Hyundai.
Đúng là Cụ trùng máu em đấy, nhưng Vợ em nó lại ngược máu em...nên đành vậy thôi biết làm sao được...
Theo Cụ con đấy có ổn không...
Mà sao ko sáng mai cf Hải yến nhỉ....???

Đúng là Cụ trùng máu em đấy, nhưng Vợ em nó lại ngược máu em...nên đành vậy thôi biết làm sao được...
Theo Cụ con đấy có ổn không...
Mà sao ko sáng mai cf Hải yến nhỉ....???
Nhất vợ, nhì giời thì ráng chịu thôi. Sáng mai à, 10 giờ nhá!

qbinhccic

Xe hơi
cụ Hard cho e hỏi với: xe em santafe máy xăng 2.4 2010, dạo này thỉnh thoảng trên taplo nổi đền check động cơ, e tắt chìa khóa và start lại thì hết, có lúc vẫn ko tắt đèn check e vẫn đi thấy ko làm sao, vẫn đi được. cụ cho hỏi xe e bị bệnh gì, sửa chữa có khó khăn ko ạ? có lần e ra huyndai phạm văn đồng cắm máy reset lại thấy hết, hôm sau lại thấy hiện lên, thợ bảo bị lỗi hộp điềi khiển động cơ.... cụ giúp e với!

cụ Hard cho e hỏi với: xe em santafe máy xăng 2.4 2010, dạo này thỉnh thoảng trên taplo nổi đền check động cơ, e tắt chìa khóa và start lại thì hết, có lúc vẫn ko tắt đèn check e vẫn đi thấy ko làm sao, vẫn đi được. cụ cho hỏi xe e bị bệnh gì, sửa chữa có khó khăn ko ạ? có lần e ra huyndai phạm văn đồng cắm máy reset lại thấy hết, hôm sau lại thấy hiện lên, thợ bảo bị lỗi hộp điềi khiển động cơ.... cụ giúp e với!
Báo đèn check thì có gần tram lỗi gây báo đèn, vậy nên cụ phải qua xưởng để scan và báo mã lỗi lên đây thì em mới bốc thuốc tiếp được cụ ạ.

Trop

Xe tăng
Cụ Hard cho phép em trình bày :
Xe em Getz MT 1.1, ĐK 2009, ODO 6,5 vạn.
Theo như hướng dẫn sử dụng thì tới lúc phải thay thế và kiểm tra - bảo trì 1 số thứ, trong đó có phần điều hòa.
Hiện tại thì điều hòa vẫn tốt như dòng Getz vốn có, nhưng em muốn bảo trì - bảo dưỡng các bộ phận như : Puli, bánh đà, máy nén ... những thứ vướng vào mấy sợi dây cua-roa và vốn quay tít thường xuyên :)
Theo em nghĩ thì việc bảo trì, vô dầu mỡ... sẽ làm các bộ phận đó hoạt động trơn tru hơn, tăng tuổi thọ cũng như hiệu suất vốn đã khiêm tốn của động cơ 1.1
Em đã vào các Gara của chính hãng Hyundai và 1 số Gara tư nhân để được tư vấn và mong muốn thực hiện dịch vụ này nhưng đều được tư vấn là :
Nếu vẫn nóng/lạnh bình thường thì cứ nên chạy tiếp, bao giờ ... hỏng thì thay luôn. , vậy Cụ Hardtop cho em lời khuyên trường hợp này với ạ, nếu có chỗ nào làm thì Cụ chỉ luôn giúp chúng em.
Cả nhà GCC chúng em cũng có cùng thắc mắc trên và mong chờ Cụ Hard khai sáng ;)
Cám ơn Cụ.

Cụ Hard cho phép em trình bày :
Xe em Getz MT 1.1, ĐK 2009, ODO 6,5 vạn.
Theo như hướng dẫn sử dụng thì tới lúc phải thay thế và kiểm tra - bảo trì 1 số thứ, trong đó có phần điều hòa.
Hiện tại thì điều hòa vẫn tốt như dòng Getz vốn có, nhưng em muốn bảo trì - bảo dưỡng các bộ phận như : Puli, bánh đà, máy nén ... những thứ vướng vào mấy sợi dây cua-roa và vốn quay tít thường xuyên :)
Theo em nghĩ thì việc bảo trì, vô dầu mỡ... sẽ làm các bộ phận đó hoạt động trơn tru hơn, tăng tuổi thọ cũng như hiệu suất vốn đã khiêm tốn của động cơ 1.1
Em đã vào các Gara của chính hãng Hyundai và 1 số Gara tư nhân để được tư vấn và mong muốn thực hiện dịch vụ này nhưng đều được tư vấn là :
Nếu vẫn nóng/lạnh bình thường thì cứ nên chạy tiếp, bao giờ ... hỏng thì thay luôn. , vậy Cụ Hardtop cho em lời khuyên trường hợp này với ạ, nếu có chỗ nào làm thì Cụ chỉ luôn giúp chúng em.
Cả nhà GCC chúng em cũng có cùng thắc mắc trên và mong chờ Cụ Hard khai sáng ;)
Cám ơn Cụ.
Họ nói đúng đó cụ ạ vì tất cả những thứ cụ liệt kê và hầu hết các cụm chi tiết khác trên xe đều là những thứ miễn bảo dưỡng, hỏng thì thay vì chúng không có chỗ để vô dầu, tra mỡ.

Trop

Xe tăng
Vâng cám ơn Cụ Hardtop :)

Godfather77

Xe điện
Cụ chủ cho em hỏi bệnh nan y của i20, huyndai Sài Đồng đã trả về vì không rõ nguyên nhân:
- Xe huyndai i20 nhập khẩu Ấn Độ, đi được gần 5 vạn, bảo dưỡng định kỳ thay dầu thường xuyên.
- Nay bị hiện tượng: mấy hôm trước nổ máy tại chỗ có hiện tượng máy rung rung như kiểu bị bỏ máy, nổ không đều. Sau khi đi huyndai sài đồng thay một loạt phụ tùng bảo dưỡng hết hơn 5tr thì bệnh đã đỡ hơn, nghĩa là nổ máy tại chỗ không bị rung nữa, nhưng khi đi khoảng tốc độ 50-60km/h thì ga bị hụt hơi như kiểu hết xăng tụt tụt qua ngưỡng đó thì hết, gần ngưỡng đó lại bị.

Mong các cụ chỉ giáo. Em xin trân thành cảm ơn.
Cụ này làm ở HuynDai Quảng Ninh phải ko nhỉ?

kencode

Đi bộ
Cụ Hard cho em hỏi chút về tấm cách nhiệt trong cốp của I30 (phía trên ống bô).

Chẳng là em gom góp mãi mới mua được một em. Hôm trước đang chạy từ quê ra thì ngửi thấy mùi khét. Ra đến nơi kiểm tra thì thấy tấm cách nhiệt nó bị cháy đen (như hình bên dưới). Em mang ra gara kiểm tra thì họ bảo là không sao, bị nóng quá thôi. Nhưng em vẫn thấy băn khoăn vì từ quê em ra HN chưa đến 300 km nên em không nghĩ là nóng quá được. Em đang nghĩ có khi là chất lượng xe có vấn đề. Cụ biết thì phán hộ em một câu. Thanks cụ trước!

Godfather77

Xe điện
Cụ Hard cho em hỏi chút về tấm cách nhiệt trong cốp của I30 (phía trên ống bô).

Chẳng là em gom góp mãi mới mua được một em. Hôm trước đang chạy từ quê ra thì ngửi thấy mùi khét. Ra đến nơi kiểm tra thì thấy tấm cách nhiệt nó bị cháy đen (như hình bên dưới). Em mang ra gara kiểm tra thì họ bảo là không sao, bị nóng quá thôi. Nhưng em vẫn thấy băn khoăn vì từ quê em ra HN chưa đến 300 km nên em không nghĩ là nóng quá được. Em đang nghĩ có khi là chất lượng xe có vấn đề. Cụ biết thì phán hộ em một câu. Thanks cụ trước!

Rõ ràng là rất bất thường cụ ạ, cụ nên kiểm tra kỹ lại cho cẩn thận. Ga ra nào mà trả lời vô trách nhiệm thế? Chắc đợi đến lúc cháy cả xe mới bất bình thường à?

kencode

Đi bộ
Rõ ràng là rất bất thường cụ ạ, cụ nên kiểm tra kỹ lại cho cẩn thận. Ga ra nào mà trả lời vô trách nhiệm thế? Chắc đợi đến lúc cháy cả xe mới bất bình thường à?
Thanks cụ! Em kiểm tra ở một gara trên đường Phạm Văn Đồng cụ ạ. Chỗ đấy bảo hiểm chọn vì hôm đấy em đi tút lại mấy chỗ xước xát luôn. Em đọc thấy các cụ bảo chỗ gara Ngọc Khánh có vẻ được, để hôm nào tiện em qua xem sao.

khoaicuc

Xe hơi
Hi cụ Hardtop, hôm nọ nói cụ về vụ xe getz bật điều hoà nóng có mùi hôi.

Em tham khảo trên mạng thấy người ta nói khoang máy bẩn cũng góp phần gây ra mùi hôi này vì (hic hic khi em chạy có mùi hôi ngay cả khi lấy gió trong. Giờ em xin cụ thêm lời khuyên:
- khoang máy xe em quả thật rất nhiều bụi bám sau hơn 3 năm chạy có nên làm vệ sinh xe không?
- nếu có thì nên làm tại hãng hay các gara ngoài (em băn khoăn về độ tin cậy nếu việc này có nguy cơ)
- nếu họ làm thì có vệ sinh luôn được giàn nóng lạnh không? (không biết giàn nóng lạnh nằm ở vị trí có dễ thao tác không, có thể làm sạch khi thợ làm vệ sinh khoang máy hay không?)

Cảm ơn cụ trước!

xmen

Xe buýt
Hi cụ Hardtop, hôm nọ nói cụ về vụ xe getz bật điều hoà nóng có mùi hôi.

Em tham khảo trên mạng thấy người ta nói khoang máy bẩn cũng góp phần gây ra mùi hôi này vì (hic hic khi em chạy có mùi hôi ngay cả khi lấy gió trong. Giờ em xin cụ thêm lời khuyên:
- khoang máy xe em quả thật rất nhiều bụi bám sau hơn 3 năm chạy có nên làm vệ sinh xe không?
- nếu có thì nên làm tại hãng hay các gara ngoài (em băn khoăn về độ tin cậy nếu việc này có nguy cơ)
- nếu họ làm thì có vệ sinh luôn được giàn nóng lạnh không? (không biết giàn nóng lạnh nằm ở vị trí có dễ thao tác không, có thể làm sạch khi thợ làm vệ sinh khoang máy hay không?)

Cảm ơn cụ trước!
Em mạn phép được múa rìu qua mắt cụ Top, cụ cần kiểm tra ngay cái két sưởi, rất có thể nó bị dò rỉ rồi, nếu đúng thì cụ sẽ phải tháo taplo để thay cái này, nó không đắt nhưng khá quan trọng vì nếu nó dò to hơn thì khả năng xe cụ hao nước làm mát là chắc chắn và ko cẩn thận thì có thể có những hỏng hóc nặng hơn

khoaicuc

Xe hơi
Em mạn phép được múa rìu qua mắt cụ Top, cụ cần kiểm tra ngay cái két sưởi, rất có thể nó bị dò rỉ rồi, nếu đúng thì cụ sẽ phải tháo taplo để thay cái này, nó không đắt nhưng khá quan trọng vì nếu nó dò to hơn thì khả năng xe cụ hao nước làm mát là chắc chắn và ko cẩn thận thì có thể có những hỏng hóc nặng hơn
Cảm ơn cụ, nước làm mát của xe em trước đây 2 năm em có tiện tay đổ thêm 1 tí, chạy đến giờ cạn đi một chút không đáng kể. Dù sao em cũng sẽ kiểm tra lại và cảm ơn cụ.

xmen

Xe buýt
Em nghĩ đơn giản là thế này thôi, vì xe của cụ khi bật điều hòa nóng thì nó hôi, nếu loại trừ cái lọc gió ra thì việc có mùi hôi dễ là do cái két sưởi nó bị gỉ, bản thân gió nóng được lấy từ nước làm mát chạy qua két sưởi và thổi vào khoang xe, nếu két sưởi bị gỉ nhẹ thì cũng có thể mang cái mùi hôi vào, đó cũng chỉ là một nguyên nhân cần kiểm tra thôi ạ.