Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Nhân tiện hỏi về re-set phần mềm sau khi vệ sinh bướm ga, cụ Top, cụ Khánh cho em hỏi thế i30 vệ sinh họng hút, bướm ga xong có phải re-set lại không ạ?
Có phải làm cụ ạ.

Cụ Hardtop, cụ Khánh cho em hỏi xe Kia Forte 1.6SX AT 2011 của Trường Hải có van EGR (Exhaust Gas Recirculation) không ạ? Nếu có thì con này nằm ở đâu ạ? Em cũng tìm cái van không tải (Idle Air Control valve) mà không thấy. Các cụ giúp em với ạ. Cảm ơn các cụ nhiều
Xe cụ không có van EGR, không có van không tải. Chức năng EGR được ECM điều khiển thông qua hệ thống CVVT, còn van không tải được ECM điều khiển thông qua bướm ga điện (ETC).

Manslaughter

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ Hardtop nhiều. Cụ thật pro

tucson2010

Xe tải
Cụ Hardtop cho nhà cháu hỏi Ắc quy của Túc 2010 là loại bao nhiêu Ah. Hôm trước nhà cháu đi thay bình thợ ga ra bảo là loại 60Ah có đúng không ạ. Mà hôm đó loại 60Ah không còn nên cháu thay loại 70Ah có ảnh hưởng gì không ạ.

vietranhong

Xe tải
Cụ hardtop giúp em với!
Xe em i30 CW 2009, hôm qua em quên tắt đèn nên hết điện acqui, khi câu nổ máy và đi ngon lành. Tuy nhiên khi dừng em khóa cửa bằng điều khiển thì không có tín hiệu gì , bấm khóa ở cửa cũng không khóa được. Cái điều khiển đấy giờ bấm nút mở thì nghe có tiếng bíp nhưng cũng không mở được cụ a. Pin của khiển thì chưa yếu vì trước khi đó em khóa xe cách 40m vẫn ok.

Cụ hardtop giúp em với!
Xe em i30 CW 2009, hôm qua em quên tắt đèn nên hết điện acqui, khi câu nổ máy và đi ngon lành. Tuy nhiên khi dừng em khóa cửa bằng điều khiển thì không có tín hiệu gì , bấm khóa ở cửa cũng không khóa được. Cái điều khiển đấy giờ bấm nút mở thì nghe có tiếng bíp nhưng cũng không mở được cụ a. Pin của khiển thì chưa yếu vì trước khi đó em khóa xe cách 40m vẫn ok.
Trường hợp này dễ xử, cụ có thể tự làm: tháo cực (-) bình điện, để 30 giây rồi lắp lại là OK.

Manslaughter

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Hardtop cho em hỏi có cần vệ sinh các cảm biến sau trong bảo dưỡng định kỳ không ạ:

- Cảm biến áp suất gió đầu vào (MAP sensor)
- Cảm biến nhiệt độ gió đầu vào (IAT sensor)
- Cảm biến nhiệt độ nước làm mát (ECT sensor)
- Cảm biến oxy

Em thấy sách HDSD hình như bỏ sót nhiều mục bảo dưỡng quan trọng (ví dụ như vệ sinh cổ hút gió & bướm ga, kiểm tra van PCV). Em thì muốn con xe mình phải thật ngon cơ, nên chẳng biết thế nào. Ngoài những mục bảo dưỡng thông thường (thay nhớt, thay lọc gió, thay lọc xăng, nước làm mát, bugi, vv) mình còn phải làm thêm gì nữa ạ. Cảm ơn cụ nhiều

Chỉnh sửa cuối:

thichxeoto

Xe điện
Cụ Hardtop cho nhà cháu hỏi Ắc quy của Túc 2010 là loại bao nhiêu Ah. Hôm trước nhà cháu đi thay bình thợ ga ra bảo là loại 60Ah có đúng không ạ. Mà hôm đó loại 60Ah không còn nên cháu thay loại 70Ah có ảnh hưởng gì không ạ.
Vô sờ tư đi cụ ạ, chuẩn là 60ah, xe em cũng như xe cụ em thay cái 70ah không vấn đề gì.

Vô sờ tư đi cụ ạ, chuẩn là 60ah, xe em cũng như xe cụ em thay cái 70ah không vấn đề gì.
Cụ cứ nghe theo cụ này, chuẩn đấy!

Cụ Hardtop cho em hỏi có cần vệ sinh các cảm biến sau trong bảo dưỡng định kỳ không ạ:

- Cảm biến áp suất gió đầu vào (MAP sensor)
- Cảm biến nhiệt độ gió đầu vào (IAT sensor)
- Cảm biến nhiệt độ nước làm mát (ECT sensor)
- Cảm biến oxy

Em thấy sách HDSD hình như bỏ sót nhiều mục bảo dưỡng quan trọng (ví dụ như vệ sinh cổ hút gió & bướm ga, kiểm tra van PCV). Em thì muốn con xe mình phải thật ngon cơ, nên chẳng biết thế nào. Ngoài những mục bảo dưỡng thông thường (thay nhớt, thay lọc gió, thay lọc xăng, nước làm mát, bugi, vv) mình còn phải làm thêm gì nữa ạ. Cảm ơn cụ nhiều
Những mục cụ đề cập đến ở trên là những thứ miễn BD, nếu tháo ra làm có khi còn làm hỏng nó luôn đấy!

hardtop viết Cái này thì có thể em sẽ khai quật được 1~2 cái thôi cụ ạ, em tưởng cái cao su ngoài thước lái thì nhiều lắm. Sang tuần em có vào trỏng nhưng nhận được tin cụ muộn quá nên em không kịp lấy rồi.
=============================================
Cụ Tốp đi Xì gòn về rồi ạ, nhờ cụ khi nào rảnh giúp em có còn dư cái đệm trục thước lái 4 cánh nào ko nhé. Thanks cụ

Em đã ra nghĩa trang nhưng mộ chưa chôn cụ ạ.

hdcam

Xe tải
Website
www.hdcam.vn
Trường hợp này dễ xử, cụ có thể tự làm: tháo cực (-) bình điện, để 30 giây rồi lắp lại là OK.
cái này là thiếu mát à cụ chủ thớt ....xe em trước cũng bị như thế này ra gara nó cũng làm thế + hí hoáy lung tung chỗ cầu chì mất 300k

cái này là thiếu mát à cụ chủ thớt ....xe em trước cũng bị như thế này ra gara nó cũng làm thế + hí hoáy lung tung chỗ cầu chì mất 300k
Không phải thiếu mát cụ ạ, hệ thống này chỉ được lắp thử nghiệm trên xe nội địa, hãng thử rồi xử lỗi trước khi lắp trên xe xuất khẩu nên lỗi này chỉ xảy ra với xe nội địa thôi. Hệ thống này được điều khiển bởi máy tính, và máy tính thì hay bị treo khi có lỗi hay xung đột xảy ra, tháo cực bình thực chất là re-set cái máy tính thôi mà.

MQC

Xe buýt
Không phải thiếu mát cụ ạ, hệ thống này chỉ được lắp thử nghiệm trên xe nội địa, hãng thử rồi xử lỗi trước khi lắp trên xe xuất khẩu nên lỗi này chỉ xảy ra với xe nội địa thôi. Hệ thống này được điều khiển bởi máy tính, và máy tính thì hay bị treo khi có lỗi hay xung đột xảy ra, tháo cực bình thực chất là re-set cái máy tính thôi mà.
Cụ ơi thế thì xe nội địa kém hơn hả cụ ? nhưng nếu điều khiển = máy tính như vậy thì có điểm nào hơn không ?

tucson2010

Xe tải

leson301

Xe hơi
cụ ơi xe em đi 2,5 vạn rồi mà chưa thay lọc gió động cơ bao giờ, em đi công tác suốt nên để xe ở nhà gia đình đi, chỉ thay dầu và lọc dầu thường xuyên thôi, gần đây e thấy xe khởi động có nhiều mùi xăng, và xe đi rất tốn xăng e đổ 500k đi được hơn 150km tí , tức là 13l/100km , quá nhiều phải không các cụ. Mong cụ chỉ giáo bjo em bảo dưỡng thì cần bảo dưỡng những gì ạ?

Mapu

Xe tăng
Cụ Top cho em hỏi, xe em San 2.2 2008 CRDI, đợt này có cảm giác hơi yếu yếu, mang ra máy check thì kết quả như sau:

Boost Pressure

Fuel Adaption:

Engine Speed:

Cụ có thể bắt bệnh online giúp em được không ạ.

Cụ Top cho em hỏi, xe em San 2.2 2008 CRDI, đợt này có cảm giác hơi yếu yếu, mang ra máy check thì kết quả như sau:

Boost Pressure

Cụ có thể bắt bệnh online giúp em được không ạ.
Booth pressure hơi thấp cụ ạ, nó phải tầm 1,8~2.0 hpa mới là chuẩn, hơn nữa cách thức thợ đạp ga thì lại không thấy đề cập ở đây nên nó cũng không nói lên việc turbo có tốt không, VGT chạy ra sao, dựa vào mấy tấm hình thì máy xe cụ còn khá ngon và đều nhưng để chẩn bệnh "hơi yếu" thì như thế này chưa đủ.
Mà cụ check ở đâu mà thợ lại chọn xe cụ là "CPF+", hay nó là CPF+ thật đấy???

Chỉnh sửa cuối:

Mapu

Xe tăng
Booth pressure hơi thấp cụ ạ, nó phải tầm 1,8~2.0 hpa mới là chuẩn, dựa vào mấy tấm hình thì máy xe cụ còn khá ngon và đều nhưng để chẩn bệnh "hơi yếu" thì như thế này chưa đủ.
Mà cụ check ở đâu mà thợ lại chọn xe cụ là "CPF+", hay nó là CPF+ thật đấy???
Cái này là em chọn ạ, em chọn cái này để check lại cái "hành trình bay thực tế" cho chính xác ạ, lúc sau chuyển sang check cái Engine nên quên không để lại lại CPF-.
Cụ cho em hỏi, để tăng cái Boost Pressure lên thì có chỉnh được cánh turbo không hay là lại phải thay cả turbo ạ?

Cái này là em chọn ạ, em chọn cái này để check lại cái "hành trình bay thực tế" cho chính xác ạ, lúc sau chuyển sang check cái Engine nên quên không để lại lại CPF-.
Cụ cho em hỏi, để tăng cái Boost Pressure lên thì có chỉnh được cánh turbo không hay là lại phải thay cả turbo ạ?
Được cụ ạ, nhưng không phải cứ cao là tốt, ap suất này thay đổi liên tục theo từng chế độ và do máy tính điều khiển, cụ có chỉnh cho nó cao lên thì máy tính nó cũng tự giảm xuống nếu các thông số khác không phù hợp.