Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Meoluoi1

Xe máy
Đèn ABS báo sáng

Các cụ cho em hỏi xe i 20 đèn ABS lúc sáng sau đó mấy hôm lại tắt là do bệnh gì , xe em mới mua được mấy tháng đang trong thời gian bảo hành.Vào hãng kiểm tra trước phát hiện được bệnh gì , khả năng hộp ECU bị toi, vì vậy nếu chờ hãng bảo hành để thay thế phụ tùng có phức tạp và lâu không ạ.Rất mong nhận đựoc sự tư vấn của các cụ.(Xe em mới bảo dữong thay dầu cho 5000 km).Cảm ơn các cụ

Em ở miền Nam có được bác cứu thua đôi ba lần xe Santa Fe 2009 . Giờ đến tourbo xin phiền cụ Top ạ . Thợ tháo miếng chắn máy phía dưới gầm , soi đèn thấy tourbo có loang nhớt chung quanh . Các chú phán hư tourbo đề nghị thay . E lưỡng lự vì xe thay nhớt , lọc đúng lịch , chạy điềm đạm . Hiện nay chạy vẫn bốc bình thường . Vậy triệu chứng tèo tourbo như thế nào hở cụ . Để xác định chính xác bằng cách nào ạ ? . Nhân dân miền Nam lúc nào cũng nhớ ơn cụ ......
Rất nhiều cụ bị thay oan cái turbo vì cái tội này, thực ra dầu không chảy ở đó không phải là từ turbo và càng không phải là do hỏng turbo. Giải thích cho các cụ ở đây nó hơi lằng nhăng nên cụ cứ biết như thế là được rồi. Turbo hỏng thì máy yếu, khói đen hoặc bị kêu... hoặc chảy dầu nhưng ở chỗ khác chứ không phải chỗ ấy.
Với xe cụ thì nếu turbo hỏng, chỉ số áp suất MAX thể hiện trên máy scan là dấu hiệu rõ ràng nhất.

Chỉnh sửa cuối:
KÍnh cụ Top,

Em là lính mới, đã được anh Dũng Obayashi (đại ca của em)- giới thiệu về cụ nên hôm nay vào đây hóng hớt, mong học hỏi được thêm chút ít kinh nghiệm kiến thức, nhưng càng đọc em lại càng thấy lẫn hết cả lộn. Em toàn thấy các cụ nói về việc đổ thêm nước làm mát, trong khi hôm trước em phải mua cả bình 1 lít nước làm mát có màu xanh để đổ vào con KM2013. Cụ Top cho em hỏi là con KM của em có đổ nước thường đc hay không hay bắt buộc phải đổ nước chuyên dụng. Cảm ơn cụ nhiều!
Giải thích cho cụ nó hơi lằng nhằng và tốn bộ nhớ của cụ, túm lại là cụ chỉ cần nhớ rằng xe cụ cứ nước thường mà đổ, nó sẽ tôt hơn là cụ đổ nước LM linh tinh không ai có thể khẳng định được là nó giống hệt nước đang có trong xe và liệu chúng nó có đánh nhau không.

bác cho em hỏi 1 vấn đề là cứ lấy gió ngoài là cửa kính bị đọng sương mờ tịt 1/3 phía dưới kính chắn gió trước ( em vừa lấy KIA forte 2013 ) mà em nghe nói nó có sấy kính ạ :( em ngồi rất nhiều xe nhưng thấy mỗi con em bị ( em nợ ảnh mai em trả)
Nhà cháu dự là nó bị đọng sương ở ngoài kính, gạt mưa là hết, nếu đúng vậy thì cụ chuyển lấy gió trong hoặc đừng để nhiệt độ thấp quá so với nhiệt độ môi trường. Hầu hết những xe em đã chạy kể ả Âu, Mỹ đều dính cái lỗi này, hiện em mới thấy Benley là không bị vì nó dùng cơ chế chia gió hoàn toành khác so với xe cỏ.

Các cụ cho em hỏi xe i 20 đèn ABS lúc sáng sau đó mấy hôm lại tắt là do bệnh gì , xe em mới mua được mấy tháng đang trong thời gian bảo hành.Vào hãng kiểm tra trước phát hiện được bệnh gì , khả năng hộp ECU bị toi, vì vậy nếu chờ hãng bảo hành để thay thế phụ tùng có phức tạp và lâu không ạ.Rất mong nhận đựoc sự tư vấn của các cụ.(Xe em mới bảo dữong thay dầu cho 5000 km).Cảm ơn các cụ
Để có thể BH được cho cụ, hãng người ta phải xác định được nguyên nhân đã, tốt nhất là khi nào nó báo đèn thì cụ qua xưởng kiểm tra và nhớ là đừng tắt máy, nếu không thì lỗi có khi nó lại biến mất.
ABS có hàng chục lỗi có thể gây báo đèn, với trường hợp của cụ thì hãng với máy móc chính hãng còn không biêt nó làm sao thì chém gió ảo như em thế này thì không thể có lời khuyên nào tốt hơn cho cụ.

Xe e mua lại nên ko biet co thay kính ko? nhưng nhìn xe thi ko phát hiện gì cả. Nhung HT gạt tư động ko hoạt động mà chả biết làm sao để khắc phục, hay cứ kê nó, điều khiển bằng cơm cụ nhỉ? mỗi tội điều khiển bằng cơm thi tốc độ gạt nó nhanh quá, mưa nhỏ mà nó vẫn gạt ầm ầm:))
Vậy bác vô hãng check đi chứ thông qua vài mô tả rất sơ lược của cụ như thế này thì em chả giúp được gì nhiều hơn cho cụ. Có khi nó chỉ đơn giản là cháy cái cầu chì "Rain sensor".

Trinhden

Xe đạp
Giải thích cho cụ nó hơi lằng nhằng và tốn bộ nhớ của cụ, túm lại là cụ chỉ cần nhớ rằng xe cụ cứ nước thường mà đổ, nó sẽ tôt hơn là cụ đổ nước LM linh tinh không ai có thể khẳng định được là nó giống hệt nước đang có trong xe và liệu chúng nó có đánh nhau không.
Thôi xong, thế là bỏ *** em rồi cụ ơi. Thế tuỳnh huỳnh là em có phải thay nước làm mát hay không cụ vì không ai biết được liệu 2 thằng này có oánh nhau hay không nữa. Nếu không nhất thiết phải thay thì cụ có khuyến cáo em phải theo dõi cái gì đó để đảm bảo máy không tèo vì vụ nước làm mát này không.
Em nà em no nắm!
Đa tạ cụ nhiều!

Meoluoi1

Xe máy
Em cảm ơn Bác Top đã tư vấn , xe em sau khi khám thấy bảo lỗi hộp ECU phải thay , không biết hợp ECU có sắn phụ tùng ở VN để thay thế không cụ nhỉ ,em thấy hãng báo phải chờ ,cũng ko biết phải chờ bao lâu nữa mới được thay thế.

MeogiaTL

Xe tải
Bác Top cho em hỏi thợ không có dầu phanh DOT 4 nên đổ bổ sung cho em 1 chén hoa hồng DOT 3 sau khi sửa phanh thì có sao không ạ? Em cảm ơn bác!

mabu_210

Xe điện
Cụ chủ thớt cho em hỏi chút với:
Bật điều hòa thì em thấy có tiếng kêu rít rít ở khoang máy, tắt thì hết. Em xuống kiểm tra thì thấy xung quanh dây đai máy phát (có 2 dây) có mủn màu đen như kiểu mùn cưa bám sung quanh rìa máy phát ý. Vậy có phải lỗi có phải do đai kém rồi ko, mà cụ thể là do đai máy phát hay do đai điều hòa vậy ợ ? Chi phí thay dây hết bao xiền và time bao lâu, thay loại nào thì tốt và địa chỉ thay luôn ợ. E đợi reply và thanks vodka cụ luôn.
Xe em là Kia nhập khẩu, tên Vít to (máy Huyndai) :D, biến thể đời sau của em nó là I10 đấy cụ ợ.

Chỉnh sửa cuối:
Cụ chủ thớt cho em hỏi chút với:
Bật điều hòa thì em thấy có tiếng kêu rít rít ở khoang máy, tắt thì hết. Em xuống kiểm tra thì thấy xung quanh dây đai máy phát (có 2 dây) có mủn màu đen như kiểu mùn cưa bám sung quanh rìa máy phát ý. Vậy có phải lỗi có phải do đai kém rồi ko, mà cụ thể là do đai máy phát hay do đai điều hòa vậy ợ ? Chi phí thay dây hết bao xiền và time bao lâu, thay loại nào thì tốt và địa chỉ thay luôn ợ. E đợi reply và thanks vodka cụ luôn.
Xe em là Kia nhập khẩu, tên Vít to (máy Huyndai) :D, biến thể đời sau của em nó là I10 đấy cụ ợ.
Em biết con Visto này rồi, bé hơn I10 nhiều, cái dây đai này rẻ hều, cụ qua bất kỳ xưởng ô tô nào người ta cũng làm được, dây ta, dây tàu đều dùng tốt, cụ đừng vào hãng, đắt lắm. Theo mô tả thì tiếng kêu này thường do dây đai máy phát nhưg cụ cứ thay cả đi, có mấy chục bạc một cái thôi mà.

mabu_210

Xe điện
Em biết con Visto này rồi, bé hơn I10 nhiều, cái dây đai này rẻ hều, cụ qua bất kỳ xưởng ô tô nào người ta cũng làm được, dây ta, dây tàu đều dùng tốt, cụ đừng vào hãng, đắt lắm. Theo mô tả thì tiếng kêu này thường do dây đai máy phát nhưg cụ cứ thay cả đi, có mấy chục bạc một cái thôi mà.
Em thấy nó với I10 sêm sêm nhau mà cụ, dưng mà thôi, thế nào cũng được, cụ cho em xin cái địa chỉ xưởng của cụ, cuối tuần em ghé qua chỗ cụ đc ko ợ?

Em thấy nó với I10 sêm sêm nhau mà cụ, dưng mà thôi, thế nào cũng được, cụ cho em xin cái địa chỉ xưởng của cụ, cuối tuần em ghé qua chỗ cụ đc ko ợ?
Mời cụ: 45 Leeng Kee Road - Singapore , em đang làm ở đấy! :)

Ho Cong

Xe buýt
Cụ Top cho hỏi cái công tắc tắt / mở đèn khoang hành lý xe I20 nó giấu chỗ nào mà em tìm mãi ko thấy???

elegantteam

Xe tăng
cụ tốp ơi, hồi trước có hỏi cụ rồi bây giờ lại hỏi lại vì chưa có câu trả lời. Hôm nay có thời gian lại hỏi lại.
Sportage R, bị hiện tượng nếu dí đề + đạp phanh cho nổ ngay thì bị hiện tượng lịm luôn ko nổ nữa - (dìn một cái rồi tèo). Nhưng nếu start lần 1 -> start lần 2 (đèn đóm chếch choác đầy đủ -> sau dùng ấn start lần 3 + đạp phanh thì nổ ngon bình thường, cắm máy vào scan thì ko có lỗi gì. Cụ KT ở HDGP bảo nhiều xe khác cũng bị nhưng em nghĩ tất cả đều bị thì ko nói làm gì nhưng ở đây chỉ một số bị thôi, nên chắc chắn là có lỗi gì đó.
Vin: KNAPC811BKK007262

cụ tốp ơi, hồi trước có hỏi cụ rồi bây giờ lại hỏi lại vì chưa có câu trả lời. Hôm nay có thời gian lại hỏi lại.
Sportage R, bị hiện tượng nếu dí đề + đạp phanh cho nổ ngay thì bị hiện tượng lịm luôn ko nổ nữa - (dìn một cái rồi tèo). Nhưng nếu start lần 1 -> start lần 2 (đèn đóm chếch choác đầy đủ -> sau dùng ấn start lần 3 + đạp phanh thì nổ ngon bình thường, cắm máy vào scan thì ko có lỗi gì. Cụ KT ở HDGP bảo nhiều xe khác cũng bị nhưng em nghĩ tất cả đều bị thì ko nói làm gì nhưng ở đây chỉ một số bị thôi, nên chắc chắn là có lỗi gì đó.
Vin: KNAPC811BKK007262
Em nghĩ là ko có gì nghiêm trọng ngoài việc bướm ga bị bẩn, chỉ cần làm sạch, reset ECU là ok thôi.