Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

minh0075

Xe điện
Trong khi chờ cụ TOP, em mạn phép chém cụ tí nhé. Xe cụ đi ít vậy thì ngoài định kì thay dầu lọc nhớt, hơn 3 vạn cụ thay cái lọc xăng cũng được roài, kiểm tra bảo dưỡng cái phanh( quan trọng là phanh tay thôi vì xe ít đi thì sợ nó kẹt ), kiểm tra hiệu chỉnh dây đai (kém quá thì thay cụ ợ).
Tks cụ nhé, vậy gần như vẫn phóng thoai cụ nhỉ. Cái lọc xăng để hôm nào e đi thay. E ngày nào cũng đi nhưng cự ly ngắn cụ ạ, chủ yếu đi làm 6km 2 chiều nên nó thế.
Sợ lâu ko bào hành bảo tỏi, đang đi có cái ốc nào lỏng nó rơi ra đường thì ốm. Dù sao đến giờ xác nhận xe Getz(Hyundai) cũng lành.

61A 077.16

Đi bộ
Cụ có thể qua Hyundai Tienphong gặp đồng chí Thảo hoặc Hyundai Việt Hàn ở Bình Triệu gặp nhã hoặc Thanh. Ở đó người ta có máy scan, với xe cụ thì phải xem thông số kỹ thuật báo về ECU thì mới bắt bệnh được chứ nó không thuộc lỗi có báo check, nếu có thì nó đã báo đèn check rồi.
SOS ....help !!!!!!!! cuu em với cu top ơi !!!!!!!!
em mang xe vô mấy anh thợ của bác Hải lấy máy Scan kiểm tra rồi phán mọi chỉ số đều bt và khuyên em đừng tưởng tượng nhiều quá xe số sàn nào cũng vậy thôi ( em nghe mà thấy bux cụ a) đâu phải em mua xe của bác Đào đâu ạ .....khổ quá cụ ạ thật tình không thể chịu nỗi không chỉ riêng em mà các bác chiến hữu có cả thợ máy đều không chấp nhận ... cụ top có thể cho em tí cao kiến không em phải làm sao bây giờ ? và liệu có lỗi ở phần cơ khí ( em để ý chân côn của em nhã hớn 1/2 mới bắt và chỉ thả thêm tí nữa là hết )mà hãng không muốn nhúng tay vào thì em phải làm sao ?

Bác Hardtop ơi, cứu em với.

Em có con Santa Fe 2008, 4WD. Hôm nay thằng bạn em nó mượn, đi về quê.

Vấn đề là ở chỗ, nó ko biết gì, bấm vào nút cài cầu 4WD, và cứ đề thế chạy, chắc khoảng 1-200 cây.

Mãi trưa nay, trả xe nó mới thỏ thẻ với em là xe mày có cái nút gì ấy.

Như vậy có sao ko hả bác, em phải làm gì bây giờ ạ.

Hic hic..
Việc cụ cần làm bây giờ là … chạy tiếp. :)

Godfather77

Xe điện
Thế cụ chả hỏi cụ Tóp xem nút đó để làm giề à??? Nó đã sản xuất ra thì ít nhất cũng phải có tác dụng gì chứ, đồng nghĩa việc bấm vào nó ssẽ phải xảy ra 1 việc gì đó.
Cái nút ấy để cài chế độ 2 cầu, bình thường ko ấn nút ấy thì chỉ chạy cầu sau thôi, ấn cái nút ấy vào thì chỉ thêm tốn xăng thôi chứ chả hại gì cả. Nếu đúng thì chỉ nên chạy chế độ 2 cầu khi đi vào những đoạn đường xấu, đèo dốc mặt đường gồ ghề...em nói thế có phải không cụ Hardtop? :D

Thế cụ chả hỏi cụ Tóp xem nút đó để làm giề à??? Nó đã sản xuất ra thì ít nhất cũng phải có tác dụng gì chứ, đồng nghĩa việc bấm vào nó ssẽ phải xảy ra 1 việc gì đó.
Cảm ơn cụ ạ. Thế mà em lo quá.>:D<
Cái nút ấy để cài chế độ 2 cầu, bình thường ko ấn nút ấy thì chỉ chạy cầu sau thôi, ấn cái nút ấy vào thì chỉ thêm tốn xăng thôi chứ chả hại gì cả. Nếu đúng thì chỉ nên chạy chế độ 2 cầu khi đi vào những đoạn đường xấu, đèo dốc mặt đường gồ ghề...em nói thế có phải không cụ Hardtop? :D
Cái nút ấy dùng để ép xe chạy 2 cầu liên tục và lực kéo ở 2 cầu là bằng nhau nhưng chạy đến 40km/h thì nó tự ngắt, bình thường không ấn nhút này thì chỉ khi khởi hành, ôm cua và đi vào đường trơn trượt thì cầu nó mới đóng và đóng theo tỷ lệ phần trăm tùy điều kiện đường xá, ngoài những tình huống này thì xe nó chạy cầu trước chứ không phải cầu sau đâu cụ bố già ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Khanh

Xe tăng
Các cụ tham khảo:

sonkh250

Xe buýt

tunghtd

Xe tải
Ngoc Khanh viết
Kia Morning thì em không biết nhưng hình như một số xe Hyundai có chức năng disable cái tiếng choét đấy! Còn cùng đường thì nhổ cái giắc cắm đấy ra là tịt luôn. Cụ chuyển số VIN để em kiểm tra Option của xe cho.

Kính gửi cụ số VIN của xe nhà em: KNABA24438T599087
Cụ check giùm hộ em với nhé!
Cụ Ngoc Khanh ơi, cụ giúp em với nhé (kiểm tra hộ em xem xe có chức năng báo động hay không í mà và có thể tắt tiếng choét khi khóa cửa bằng chìa điều khiển)!
Cảm ơn cụ nhiều!

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Ngọc Khánh hộ nhà cháu với ạ!
Em vừa kiểm tra, trước đây bên em cũng có một xe Avate GDI Full option vào sửa, nhưng em không để ý cái màn hình. Khi tra mã phụ tùng thì cụm này có mã là 965603X000FP: HEAD UNIT ASSY-AVN trong đó chữ AVN là viết tắt của chữ Audio, Visual and Navigation thì em nghĩ là loại này có màn hình đấy. Loại này chỉ trang bị cho nội địa và không xuất khẩu nên khi nhập về thì em sợ là nó chỉ có tiếng hàn và hệ thống Navigation không hoạt động ở Việt Nam. Loại này bên em không đặt được, nếu cụ nào có bạn bè ở Hàn quốc thì nên tìm hiểu trước khi đặt nhé.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Ngoc Khanh ơi, cụ giúp em với nhé (kiểm tra hộ em xem xe có chức năng báo động hay không í mà và có thể tắt tiếng choét khi khóa cửa bằng chìa điều khiển)!
Cảm ơn cụ nhiều![/QUOTE]
Xe của cụ thuộc loại Option cao nên em nghĩ là có, việc xử lý cái tiếng choét đấy thì đơn giản thôi cụ ợ. Cụ cứ đưa xe qua đại lý của Hyundai là làm được ngay thôi.

heomoilai

Xe máy
Kính gửi cụ số VIN của xe nhà em: KNABA24438T599087
Cụ check giùm hộ em với nhé!
Theo số VIN vợ 2 của cụ thì không thấy ghi có hệ thống báo động ! Khả năng vợ 2 của cụ im lìm mỗi khi có thằng nào sờ đến là rất cao! xử lý cái vụ còi báo động thì cụ nghe cụ Khánh đi ợ!

tunghtd

Xe tải
heomoilai nói:
Theo số VIN vợ 2 của cụ thì không thấy ghi có hệ thống báo động ! Khả năng vợ 2 của cụ im lìm mỗi khi có thằng nào sờ đến là rất cao! xử lý cái vụ còi báo động thì cụ nghe cụ Khánh đi ợ!
Cảm ơn cụ và cụ Ngoc Khanh đã check giúp nhà em thông số, em sẽ lắp thêm bộ báo động cho yên tâm!

Sent from my iPad using Forum Runner

Santa Cruise

Xe hơi
Cụ Tốp ơi, em mua bình Johnson caburettor cleaner của Mỹ, cụ dạy mở hết phần họng hút rồi xịt vào bướm ga, thế còn van không tải thế nào hả cụ? thợ bán binh này bảo xịt xong phải nổ máy rồi xịt tiếp! chắc cho nó sạch tới van ko tải fair ko cụ? Thanks cụ xe em forte 2010 ạ.

keptman

Xe buýt
Cụ Top cho e hỏi chút ah, cái cửa sau bên lái xe Getz của e giờ ko mở đc từ trong ra e tháo cái Tapi cửa ra thì thấy cái thanh giằng vẫn hoạt động nhưng cái chốt ko thấy động tĩnh gì. Cụ có cách nào hay biết chỗ nào ở HN sửa tốt, rẻ chỉ giúp e vs ah, mở từ ngoài vẫn đc cụ ah.

Cụ Tốp ơi, em mua bình Johnson caburettor cleaner của Mỹ, cụ dạy mở hết phần họng hút rồi xịt vào bướm ga, thế còn van không tải thế nào hả cụ? thợ bán binh này bảo xịt xong phải nổ máy rồi xịt tiếp! chắc cho nó sạch tới van ko tải fair ko cụ? Thanks cụ xe em forte 2010 ạ.
Cái van ấy thì phải tháo ra làm nó mới sạch triệt để, chỉ có 2 con bu-lon 6 rất dễ tháo, cụ chú ý kẻo rách gioăng.

Cụ Top cho e hỏi chút ah, cái cửa sau bên lái xe Getz của e giờ ko mở đc từ trong ra e tháo cái Tapi cửa ra thì thấy cái thanh giằng vẫn hoạt động nhưng cái chốt ko thấy động tĩnh gì. Cụ có cách nào hay biết chỗ nào ở HN sửa tốt, rẻ chỉ giúp e vs ah, mở từ ngoài vẫn đc cụ ah.
Sao phải khổ thế cụ, em nghĩ nó chỉ bị cái lấy khóa trẻ con thôi, thường thì vô tình gạt phải hoặc thợ rửa xe dùng dẻ lau vô tình gạt cái lẫy này qua bên lock, cái lẫy ấy nằm ngay cụm cơ cấu khóa, chỗ để móc cửa vào thân xe.

keptman

Xe buýt
Cái van ấy thì phải tháo ra làm nó mới sạch triệt để, chỉ có 2 con bu-lon 6 rất dễ tháo, cụ chú ý kẻo rách gioăng.

Sao phải khổ thế cụ, em nghĩ nó chỉ bị cái lấy khóa trẻ con thôi, thường thì vô tình gạt phải hoặc thợ rửa xe dùng dẻ lau vô tình gạt cái lẫy này qua bên lock, cái lẫy ấy nằm ngay cụm cơ cấu khóa, chỗ để móc cửa vào thân xe.
Ah ko phải cụ ah, e ktra tình huống đó rồi. Kéo cái tay mở nó nhẹ hơn các cái khác e nghĩ là nó bị tuột hoặc gẫy phần nối thanh giằng và cái khóa móc vào cửa xe ý ah, nhưng e ko có đồ nên ko tháo đc cái cụm khóa ra định ra Gara nhưng ko quen sợ bị chém ah.

milimet

Xe buýt
Cụ tốp hay cụ Ngọc Khánh cho e hỏi. Xe e chạy được 5 vạn roài. Gần đây có hiện tượng ro ro... tiếng kêu như của dây cu roa hơi to.
Hiện tượng này là sao ạ. Thay dây có hết ko? hay bị hiện tượng nào khác.
Xe em chạy được 5 vạn rồi thì cần bảo dưỡng, thay thế những phụ kiện gì ạ?
Em nghe thằng bạn bẩu cứ chạy đến 8 vạn mới cần thay thế có đúng ko cụ?
À. có hiện tượng nữa là bóng phanh hậu rất hay bị cháy. Em thay bóng chỗ cụ Ngọc Khánh 2 lần rồi mà vẫn bị cháy. Do bóng đểu hay do đấu nối thêm đồ chơi ( Xe em chỉ lắp thêm cảm biến, chìa khóa báo động)
Các cụ tư vấn cho e nhé

sonkh250

Xe buýt
Em vừa kiểm tra, trước đây bên em cũng có một xe Avate GDI Full option vào sửa, nhưng em không để ý cái màn hình. Khi tra mã phụ tùng thì cụm này có mã là 965603X000FP: HEAD UNIT ASSY-AVN trong đó chữ AVN là viết tắt của chữ Audio, Visual and Navigation thì em nghĩ là loại này có màn hình đấy. Loại này chỉ trang bị cho nội địa và không xuất khẩu nên khi nhập về thì em sợ là nó chỉ có tiếng hàn và hệ thống Navigation không hoạt động ở Việt Nam. Loại này bên em không đặt được, nếu cụ nào có bạn bè ở Hàn quốc thì nên tìm hiểu trước khi đặt nhé.
cụ NK xem có cách nào đặt hàng giúp e đc k ạ? bên cụ là Chi nhánh của Hyundai mà k đặt đc à?