Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

tunghtd

Xe tải
Kính nhờ cụ Top, cu Ngoc Khanh và các cụ giúp nhà em tý việc với: xe em KM 2008 nhập, cứ khóa cửa bằng chìa điều khiển là còi xe (không phải còi riêng) nó lại kêu choét một cái (kèm theo xi nhan nháy báo hiệu đã khóa các cửa). Vấn đề là tiếng choét này nghe khó chịu quá, nhiều khi khóa cửa xe mà người xung quanh giật mình nhìn mình như quái vật đấy.
Vậy nhà em muốn hỏi là có cách nào để tắt tiếng còi này đi không, chỉ cần đèn xi nhan nháy báo hiệu là được rồi.
Em còn thêm tý thắc mắc nữa: xe em hay để ngoài đường, chả hiểu nó có chức năng chống trộm hay immobilization gì đó hay không, có cách nào để check nó được không ạ? (Em đã thử khóa bằng chìa điều khiển, sau đó mở bằng chìa cơ mà chả thấy có động tĩnh gì cả)
Chân thành cảm ơn các cụ!

Ngoc Khanh

Xe tăng
Kính nhờ cụ Top, cu Ngoc Khanh và các cụ giúp nhà em tý việc với: xe em KM 2008 nhập, cứ khóa cửa bằng chìa điều khiển là còi xe (không phải còi riêng) nó lại kêu choét một cái (kèm theo xi nhan nháy báo hiệu đã khóa các cửa). Vấn đề là tiếng choét này nghe khó chịu quá, nhiều khi khóa cửa xe mà người xung quanh giật mình nhìn mình như quái vật đấy.
Vậy nhà em muốn hỏi là có cách nào để tắt tiếng còi này đi không, chỉ cần đèn xi nhan nháy báo hiệu là được rồi.
Em còn thêm tý thắc mắc nữa: xe em hay để ngoài đường, chả hiểu nó có chức năng chống trộm hay immobilization gì đó hay không, có cách nào để check nó được không ạ? (Em đã thử khóa bằng chìa điều khiển, sau đó mở bằng chìa cơ mà chả thấy có động tĩnh gì cả)
Chân thành cảm ơn các cụ!
Kia Morning thì em không biết nhưng hình như một số xe Hyundai có chức năng disable cái tiếng choét đấy! Còn cùng đường thì nhổ cái giắc cắm đấy ra là tịt luôn. Cụ chuyển số VIN để em kiểm tra Option của xe cho.

Ngoc Khanh

Xe tăng
cụ Top cho e hỏi một chút. xe em Avante nhập bản thiếu nên không có DVD. E thấy có cụ chạy Avante bản Full có DVD bảo nghe nhạc trên xe người không biết còn tưởng là loa độ. Bây giờ e muốn đặt hàng của chính hãng lắp cho bản Full, không biết chỗ cụ có nhập được không ạ? Nếu chỗ cụ không nhập được thì cụ có thể check giúp em CODE của cái DVD đấy, e gửi đặt hàng được không ạ? cảm ơn cụ!
Theo em được biết thì chỉ có các xe Hyundai hạng sang như Equus hoặc Genesis mới có màn hình DVD chứ các xe hạng bình dân như Avante thì không có! Các màn hình trên xe thường là lắp thêm. Nếu có màn hình thì cụ phải tìm con xe nào có màn hình rồi xin số khung để check xem cụm đó có phải là màn hình hay chỉ là audio thông thường, nếu đúng là màn hình theo xe thì lấy mã đó đặt mới được còn tra theo các xe xuất khẩu thì chỉ có Audio thôi.

heomoilai

Xe máy
Kia Morning thì em không biết nhưng hình như một số xe Hyundai có chức năng disable cái tiếng choét đấy! Còn cùng đường thì nhổ cái giắc cắm đấy ra là tịt luôn. Cụ chuyển số VIN để em kiểm tra Option của xe cho.
Cụ Khánh ơi! xe kia morning 2008 theo em gặp một số con thì không có còi báo động riêng đâu ạ, nó đấu chung với còi xe đấy! rút giắc là tịt còi luôn ạ! Vả lại em cũng không thấy có hệ thống báo động.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Khánh ơi! xe kia morning 2008 theo em gặp một số con thì không có còi báo động riêng đâu ạ, nó đấu chung với còi xe đấy! rút giắc là tịt còi luôn ạ! Vả lại em cũng không thấy có hệ thống báo động.
Em thấy trong mạch điện nó như vậy mà:

Chỉnh sửa cuối:

chuvoicon

Xe tăng
Em cũng thích lắp thêm cái dvd theo xe Cà rem từ anh Hàn chứ qua tay anh Hải thì chỉ còn radio với cd, Cụ cho em hỏi có cách nào mua được hàng theo xe không ạ?, em thấy xe Cà rem nội địa của anh Hàn Xẻng có đầy đủ dvd mà, thank Cụ

sonkh250

Xe buýt
Theo em được biết thì chỉ có các xe Hyundai hạng sang như Equus hoặc Genesis mới có màn hình DVD chứ các xe hạng bình dân như Avante thì không có! Các màn hình trên xe thường là lắp thêm. Nếu có màn hình thì cụ phải tìm con xe nào có màn hình rồi xin số khung để check xem cụm đó có phải là màn hình hay chỉ là audio thông thường, nếu đúng là màn hình theo xe thì lấy mã đó đặt mới được còn tra theo các xe xuất khẩu thì chỉ có Audio thôi.
đây này cụ NK ơi!
http://www.otosaigon.com/forum/Gia-nhập-hội-Avante-M16-GDi-m4776836.aspx
Cái màn hình trong Video có phải là DVD không ạ?
e muốn đặt 1 cái như vậy. nhưng k liên lạc với chủ xe đấy để xin số VIN được cụ ạ.

tunghtd

Xe tải
Kính gửi cụ số VIN của xe nhà em: KNABA24438T599087
Cụ check giùm hộ em với nhé!

chuvoicon

Xe tăng
Cụ hardtop cho em hỏi: khu vực cần số xe Carens AT có 1 nắp nhỏ (vòng tròn đỏ trong hình vẽ), em xem trong HDSD có ghi là *** LOCK RELEASE, em không nhìn rõ, họ giải thích là để khóa số (không cho phép) khi chuyển ra/vào P mà không đạp phanh chân, em cũng muốn sử dụng chức năng khóa số này đề phòng trường hợp nhỡ đẩy về số P khi xe đang chạy nhưng hiện tại xe em Carens 2010 AT không có tính năng đó, liệu em có thể mở chức năng đó bằng cách bật nắp này lên và gạt công tắc này sang ON được không Cụ

Cụ hardtop cho em hỏi: khu vực cần số xe Carens AT có 1 nắp nhỏ (vòng tròn đỏ trong hình vẽ), em xem trong HDSD có ghi là *** LOCK RELEASE, em không nhìn rõ, họ giải thích là để khóa số (không cho phép) khi chuyển ra/vào P mà không đạp phanh chân, em cũng muốn sử dụng chức năng khóa số này đề phòng trường hợp nhỡ đẩy về số P khi xe đang chạy nhưng hiện tại xe em Carens 2010 AT không có tính năng đó, liệu em có thể mở chức năng đó bằng cách bật nắp này lên và gạt công tắc này sang ON được không Cụ
Xe ở thị trường ta thì nó chỉ là cái nắp đậy thôi cụ ạ, ben trong ko có gì, cụ muốn có thì phải độ thêm. Xe em cũng đã phải độ rồi vì F1 nghịch ngợm quá.

chuvoicon

Xe tăng
Tại em thấy Carens 2011 thì lại có (phải bật chìa khóa sang ACC + đạp phanh --> mới ra/vào P được), mà 2011 với 2010 chả khác nhau mấy mờ...em nghĩ là nó chưa kích hoạt.
Xe ở thị trường ta thì nó chỉ là cái nắp đậy thôi cụ ạ, ben trong ko có gì, cụ muốn có thì phải độ thêm. Xe em cũng đã phải độ rồi vì F1 nghịch ngợm quá.

heomoilai

Xe máy
Em thấy trong mạch điện nó như vậy mà:

Nếu cái xe nó không có hệ thống chống trộm thì không có cái burglar alrm horn đâu cụ ạ mà cái dây điều khiển còi chống trộm khi đó sẽ nối tới cái còi xe.Cụ xem ở phần mạch điện có cái phần W/O B/ALarm .em nghĩ là cái xe KM2008 của cụ Tunghd không có hệ thống chống trộm roài, khi bấm điều khiển khóa thì cái hộp ETACM nó điều khiển cho cái còi xe nó kêu một cái, bấm mở nó không kêu.
Xe của cụ TungHtd em nghĩ chỉ cần tìm cái dây điều khiển còi nối tới hộp ETACM cắt nó đi là hết kêu luôn.

Chỉnh sửa cuối:

heomoilai

Xe máy
Tại em thấy Carens 2011 thì lại có (phải bật chìa khóa sang ACC + đạp phanh --> mới ra/vào P được), mà 2011 với 2010 chả khác nhau mấy mờ...em nghĩ là nó chưa kích hoạt.
Cụ lại độ như cụ TOP ý ợ!Xe của cụ nó cắt roài thì cụ vá lại thôi.

minh0075

Xe điện
Xe em Getz 1.1 MT, khoảng 28 tháng, 2,8 vạn rùi. Xưa nay chỉ thay dầu, thêm nước làm mát, đảo lốp.
Giờ e xin ý kiến cụ top e phải làm gì khi 3 vạn ?
E xin kảm ơn!

chuvoicon

Xe tăng
Cụ Top chỉ em cách chế lại khóa cần số nhé,
À, còn vụ này nữa Cụ chỉ giáo em cái: xe em để qua đêm khởi động buổi sáng bao giờ cũng có tiếng rin rít khoảng 1 phút thì hết, nếu đi nóng máy rồi hoặc khởi động lần 2, lần 3 trong ngày thì không bị,
Theo kinh nghiệm nhiều Cụ trên này thì đó là do dây curoa chùng hoặc bi tì gì đó, Em có nên vào thay dây curoa không ạ, Carens em thấy có 1 dây curoa ngoài, còn dây curoa cam thì em chả nhìn thấy, làm sao biết là dây nào kêu Cụ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:
Cụ Top chỉ em cách chế lại khóa cần số nhé,
À, còn vụ này nữa Cụ chỉ giáo em cái: xe em để qua đêm khởi động buổi sáng bao giờ cũng có tiếng rin rít khoảng 1 phút thì hết, nếu đi nóng máy rồi hoặc khởi động lần 2, lần 3 trong ngày thì không bị,
Theo kinh nghiệm nhiều Cụ trên này thì đó là do dây curoa chùng hoặc bi tì gì đó, Em có nên vào thay dây curoa không ạ, Carens em thấy có 1 dây curoa ngoài, còn dây curoa cam thì em chả nhìn thấy, làm sao biết là dây nào kêu Cụ nhỉ
Cái khoá cần số nó khá phức tạp nên em không chỏ ở đây cho cụ được ạ, còn tiếng kêu thì cụ nên đi kiểm tra trực tiếp vì với những xe xài một dây cu-roa như xe cụ thì hiếm khi gây ra tiếng kêu như cụ mô tả.

kochino

Xe tăng
Cụ lại độ như cụ TOP ý ợ!Xe của cụ nó cắt roài thì cụ vá lại thôi.
hôm qua em vừa qua chỗ cụ xử lý cái bạc thước lái này :D, hôm nay đi vẫn ngon cụ ạ, mai em đi ctac Quảng Ninh 1 tuần rồi về báo cáo lại tình hình cho cụ nhá. Thích nhất là bên cụ xử lý cho em cái tay lái, giờ đi sướng quá. Thanks cụ và cậu thợ bên cụ, rất nhiệt tình .

heomoilai

Xe máy
hôm qua em vừa qua chỗ cụ xử lý cái bạc thước lái này :D, hôm nay đi vẫn ngon cụ ạ, mai em đi ctac Quảng Ninh 1 tuần rồi về báo cáo lại tình hình cho cụ nhá. Thích nhất là bên cụ xử lý cho em cái tay lái, giờ đi sướng quá. Thanks cụ và cậu thợ bên cụ, rất nhiệt tình .
Cụ nói vậy là em rất vui roài! Nhà em làm có gì sai sót cụ cứ chỉ bảo nhé , nhà em rút kinh nghiệm để phục vụ tốt hơn ạ!

heomoilai

Xe máy
Xe em Getz 1.1 MT, khoảng 28 tháng, 2,8 vạn rùi. Xưa nay chỉ thay dầu, thêm nước làm mát, đảo lốp.
Giờ e xin ý kiến cụ top e phải làm gì khi 3 vạn ?
E xin kảm ơn!
Trong khi chờ cụ TOP, em mạn phép chém cụ tí nhé. Xe cụ đi ít vậy thì ngoài định kì thay dầu lọc nhớt, hơn 3 vạn cụ thay cái lọc xăng cũng được roài, kiểm tra bảo dưỡng cái phanh( quan trọng là phanh tay thôi vì xe ít đi thì sợ nó kẹt ), kiểm tra hiệu chỉnh dây đai (kém quá thì thay cụ ợ).

Chỉnh sửa cuối:

cà rốt xanh

Xe tải
Bác Hardtop ơi, cứu em với.

Em có con Santa Fe 2008, 4WD. Hôm nay thằng bạn em nó mượn, đi về quê.

Vấn đề là ở chỗ, nó ko biết gì, bấm vào nút cài cầu 4WD, và cứ đề thế chạy, chắc khoảng 1-200 cây.

Mãi trưa nay, trả xe nó mới thỏ thẻ với em là xe mày có cái nút gì ấy.

Như vậy có sao ko hả bác, em phải làm gì bây giờ ạ.

Hic hic..