Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

xedapghe

Xe tải
Anh H ơi cho em hỏi vấn đề chuyển số trên KM SLX với.
EM biết hộp số 4 cấp của KM chắc là loại thường thôi, không thể đòi hỏi ngon ngọt như các xe cao cấp hơn được, nhưng 1 tháng nay có hiện tượng xảy ra khoảng 3- 4 lần đó là khi chuyển số không ngọt và khẽ như trước nữa mà nó khực một cái có lần giật cả xe lên, mặc dù chân ga em đi rất đều và nhẹ nhàng, rất ít khi thốc ga. Hiện tượng này có phải đi kiểm tra không ạ vì xe em mới đi 1 vạn thôi. EM có nghe nói côn và hộp số KM có vè không bền lắm. Nếu cần làm gì anh cứ cho em ý kiến nhé. cảm ơn anh ạ.

Cụ TOP ơi, cụ check xem em I30CW này của bạn em thuộc thể loại gì mà lạ quá ợ! Có cả số VIN, cụ check giúp em với nhá! Cám ơn cụ rất nhiều!
Không có cửa nóc nhưng có giá nóc, không có biểu tượng VVT dán hai bên hông này:

CỤ TƯ VẤN CHO CHÚNG EM XEM XE NÀY THUỘC THỂ LOẠI GÌ NHÁ! ĐÃ RÓT RƯỢU ĐẦY ĐỦ MỜI CỤ RỒI Ợ !!!
Thanks cụ !
Xe cụ là xe SX cho thị trường nội địa Hàn Quốc cụ nhá, xa xài máy G4FC như các xe khác, có CVVT nhưng chắc là 2 chữ bên hông bị mất òi. Xe xuất xưởng ngày 26 tháng 3 năm 2009.

Anh H ơi cho em hỏi vấn đề chuyển số trên KM SLX với.
EM biết hộp số 4 cấp của KM chắc là loại thường thôi, không thể đòi hỏi ngon ngọt như các xe cao cấp hơn được, nhưng 1 tháng nay có hiện tượng xảy ra khoảng 3- 4 lần đó là khi chuyển số không ngọt và khẽ như trước nữa mà nó khực một cái có lần giật cả xe lên, mặc dù chân ga em đi rất đều và nhẹ nhàng, rất ít khi thốc ga. Hiện tượng này có phải đi kiểm tra không ạ vì xe em mới đi 1 vạn thôi. EM có nghe nói côn và hộp số KM có vè không bền lắm. Nếu cần làm gì anh cứ cho em ý kiến nhé. cảm ơn anh ạ.
Đúng là hộp số AT của KM không bền và hay bị bệnh bẩn lọc dầu nhưng mới chạy 1 v thì chắc là chưa sao cả đâu, đôi khi khi sang số nó giựt một cái thì thường là lúc cụ buông chân ga để giảm tốc, hộp số nó đang về số thì cụ lại tiếp ga nên nó giựt thôi. Nếu đúng thế thì là bình thường nếu không đúng thì cụ nên đi viện để reset lại hộp ĐK hộp số nhé.

quanhs

Xe máy
Xe cụ là xe SX cho thị trường nội địa Hàn Quốc cụ nhá, xa xài máy G4FC như các xe khác, có CVVT nhưng chắc là 2 chữ bên hông bị mất òi. Xe xuất xưởng ngày 26 tháng 3 năm 2009.
Thanks cụ rất nhiều, em có thể yên tâm khuyên bạn em mua rồi chứ ợ? Có khi nào cái tem VIN ấy là giả không ợ? Cụ check VIN có thấy nói opt như sau không ợ:
1. 02 túi khí
2. Không có cửa nóc
3. Không có smartkey
..... (Quan trọng là cái số 2,3 vì xe em không có ợ, nếu đúng ko có thì yên tâm hơn ợ)

Tiện đây cho em hỏi, chủ cũ làm mất một chìa dự phòng rồi (vẫn còn chìa đang dùng) thì chi phí làm lại có cao không ợ?

xedapghe

Xe tải
Em miêu tả lại tình huống nhé cụ, em đang đi chầm chậm thôi em nghĩ hôp số đang chạy số 3, nhưng xe em đi chậm chậm dần thì xe nó sẽ hiểu và về số 2, chính cái khoàng chuyển số đó thì nó giật, trong khi em không ngớt chân ga và đạp lại ga ạ.
Như bác nói thì nên cắm máy scan qua cổng OBD reset lại mọi thông số và tiện thể scan lỗi luôn đúng không ạ? em cũng nghe nói về việc scan này nhiều mà chưa có được xem và làm bao giờ. Theo bác có nên làm khâu scan này không và làm thì làm ở đâu thì tốt nhất ạ? Phạm văn đồng hay Giải phóng ạ?

acovn2006

Xe đạp
Ủa, sao hôm qua cháu ủng hộ 400k xây trường mà không thấy tên trong danh sách nhỉ!???

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, check VIN thì dễ nhưng để chuyển tải thông tin đến cụ thì mất thời gian lắm, mời cụ sang thớt check VIN nhé!

Nó nằm trong thùng xăng cụ ạ, phải lật ghế sau lên rồi mới thấy các chi tiết tiếp theo. Nếu xe cụ xài động cơ EURO4 thì hãy dè chừng khi thay lọc xăng, có thể đèn check sẽ báo đấy!

Xe em là xe nhập, chắc cũng Euro4, vậy mình thay cái này có khó không cụ, có gì phải lưu ý trong quá trình thay không ạ? Giả sử nó bị hiện đèn Check thật thì có gì đáng ngại không cụ? Nếu hiện thì em tháo cực âm ác qui ra 1 lúc rồi lắp lại có hết không? Hay là cứ phải đi reset lại hoàn toàn cho nó chắc ạ? :)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

LiemBlue

Xe lăn
Khi cụ đạp lút sàn thì ECU nó nghĩ là cụ cần Max mô-men nên nó ngắt các phụ tải chính để dồn công suất cho động cơ, vậy nên điều hòa bị ngắt mà điều hòa xe đã chạy trên 6 tháng ở ta thì đều có cái mùi đặc trưng như cụ cả, nghĩa là xe cụ ..... bình thường.
Ối trời ơi cụ Top phán 1 câu mà nhà cháu yên sờ tâm hẳn ạ,cám ơn cụ Top nhiều nha cụ,hôm nào mời cụ Volka thật hẳn hoi với được ợ:))

MAYGO

Xe hơi
Cám ơn bác nhiều, như thế thì tất cả các xe nhập về từ 2007 đều euro 4 trở lên rồi. Chỉ HMV đặt riêng euro 3 thôi, sao Hàn Quốc nó không sản xuất xe cho các nước chậm tiến như mình nhỉ? Xe tôi định lấy chạy 60,000km chưa có hiện tượng gì từ hai lỗi trên, của anh họ tôi mua từ đầu mà.

LiemBlue

Xe lăn
Cụ Top cho nhà cháu hỏi 1 vấn đề thắc mắc như sau là,hôm nay cháu có tự vệ sinh cái van cảm biến oxy của xe 2b là Shi phun xăng điện tử cụ nhé,khi vệ sinh xong thấy xe chạy khác hẳn rất bốc và máy nổ êm hơn cụ ạ,vậy cháu muốn hỏi là 4b nhà cháu I30CW thì nó gọi cái van đấy là gì cụ ạ và có cần vệ sinh những cái gì để ngon lành không hả cụ Top.Đa tạ cụ.

NDC

Đi bộ
Kính Bác Top ! Bác cho cháu hỏi có cách nào chuyển các xe có chìa khóa từ thành xe chìa thường đc ko ah? tức là bỏ chìa từ đi. Cảm ơn bác!

Kính Bác Top ! Bác cho cháu hỏi có cách nào chuyển các xe có chìa khóa từ thành xe chìa thường đc ko ah? tức là bỏ chìa từ đi. Cảm ơn bác!
Có một cách nếu bác còn chìa ZIN và hy sinh cái chìa khóa ấy để môt ra, lấy con CHIP, sau đó cấy con CHIP vào bộ Bypass chuyên dụng là bác dùng chìa khóa vỉa hè vô tư.

Cụ Top cho nhà cháu hỏi 1 vấn đề thắc mắc như sau là,hôm nay cháu có tự vệ sinh cái van cảm biến oxy của xe 2b là Shi phun xăng điện tử cụ nhé,khi vệ sinh xong thấy xe chạy khác hẳn rất bốc và máy nổ êm hơn cụ ạ,vậy cháu muốn hỏi là 4b nhà cháu I30CW thì nó gọi cái van đấy là gì cụ ạ và có cần vệ sinh những cái gì để ngon lành không hả cụ Top.Đa tạ cụ.
Noa là cảm biến O-xy chứ không phải van cụ ạ, nhưng cảm biến này tự làm sạch, không cần vệ sinh, nhà cháu dự là cụ đã làm vệ sinh cái van EGR, van này SH nhà cụ có chứ I30 thì không.

Cám ơn bác nhiều, như thế thì tất cả các xe nhập về từ 2007 đều euro 4 trở lên rồi. Chỉ HMV đặt riêng euro 3 thôi, sao Hàn Quốc nó không sản xuất xe cho các nước chậm tiến như mình nhỉ? Xe tôi định lấy chạy 60,000km chưa có hiện tượng gì từ hai lỗi trên, của anh họ tôi mua từ đầu mà.
Không phải như vậy đâu cụ ạ, chỉ có 1 số rất ít xe nhập nhầm về ta thôi, cái này là do một sô snhaf nhập khẩu nhỏ không hiểu nên cứ tưởng EURO4 xịn hơn EURO3 nên bỏ thêm tiền để mua cái của nợ này về, sau này chắc là nhờ OF nên các cụ ấy ngộ ra và không nhập nữa.
Việc mua hay không là tùy bác nhưng 6 vạn rồi là bắt đầu sinh tật đấy cụ ạ.

Thanks cụ rất nhiều, em có thể yên tâm khuyên bạn em mua rồi chứ ợ? Có khi nào cái tem VIN ấy là giả không ợ? Cụ check VIN có thấy nói opt như sau không ợ:
1. 02 túi khí
2. Không có cửa nóc
3. Không có smartkey
..... (Quan trọng là cái số 2,3 vì xe em không có ợ, nếu đúng ko có thì yên tâm hơn ợ)

Tiện đây cho em hỏi, chủ cũ làm mất một chìa dự phòng rồi (vẫn còn chìa đang dùng) thì chi phí làm lại có cao không ợ?
Cả 3 món bác đề cập đến nó đều đúng cụ ạ, riêng chìa khóa thì báo cụ tin buồn là chìa ấy khá hiếm mặc dù chi phí làm không cao lắm nhưng phải Hãng mới làm được vì nó là chìa từ.

Xe em là xe nhập, chắc cũng Euro4, vậy mình thay cái này có khó không cụ, có gì phải lưu ý trong quá trình thay không ạ? Giả sử nó bị hiện đèn Check thật thì có gì đáng ngại không cụ? Nếu hiện thì em tháo cực âm ác qui ra 1 lúc rồi lắp lại có hết không? Hay là cứ phải đi reset lại hoàn toàn cho nó chắc ạ? :)
Phải xử triệt để chứ cái võ tháo cực bình nó chỉ là chữa cháy thôi cụ ơi!