[Funland] Hồ Quý Ly và Mạc Đăng Dung

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
em cũng nghĩ như bác nhưng khác ở chỗ, phản thì dễ nhưng thành công chưa chắc nên trong hoàn cảnh đó nằm im là tốt nhất,
Đợt 2 Nhà Trần chả hút chết.
Thời cơ phản quá ngon ấy chứ.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Em hóng xem như thế nào ạ.
Vẫn thế cả thôi cụ ạ. Các sử gia OF đang vật nhau với các sử gia ngày xưa và các cụ sử gia OF lại quay ra vặt lông lẫn nhau . thành ra sử ta rối tinh rối mù lên. Chả biết đường nào mà lần

cha biet chi

Xe điện
Vẫn thế cả thôi cụ ạ. Các sử gia OF đang vật nhau với các sử gia ngày xưa và các cụ sử gia OF lại quay ra vặt lông lẫn nhau . thành ra sử ta rối tinh rối mù lên. Chả biết đường nào mà lần
Do thế hệ e trẻ học dốt nên xem các cụ trao đổi kiếm kiến thức còn kể con cháu ngje.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
phản thì dễ ngon chưa chắc cụ, TQT cũng chỉ là 1 cánh quân thôi, thành công tỉ lệ chưa chắc bằng cái cân
Mông Nguyên đợt 2 nó chả lùa cho cánh quân Vua Trần chạy trối chết.
Nếu muốn phản thì lúc này cánh vua Trần chết chắc, hết cửa gỡ.

rachfan

Xe container
E cũng nghĩ có một lý do cũng vô cùng quan trọng là cụ TQT hiểu được việc sắp đặt lập công chúa Thuận Thiên (vợ của Trần Liễu) làm hoàng hậu là vua Trần Thái Tông cũng bị ép buộc một cách mạnh mẽ của Trần Thủ Độ, chứ Vua cũng không hề muốn như vậy, Vua đã bỏ cung thể hiện sự phản đối bất mãn, sau vì đại cục nên Vua mới chịu.
Sử không chép mẹ của TQT là ai, điều này khá lạ. Có lẽ bà mẹ TQT chỉ là 1 tiểu thiếp hoặc nàng hầu nên thậm chí không được vào gia phả.

Cái khó cho TQT là Thái Tông Trần Cảnh sinh được mấy con trai tài năng quá (Trần Thánh Tông, Trần Quang Khải, Trần Nhật Duật) và sau đó là người cháu Trần Nhân Tông. TQT có tài mấy cũng không thể chống được mấy người này hợp lại.

Website
www.mocconghoa.com
Việc phát ngôn ra cho rằng cụ TQT định cướp ngôi vua cần phải có sự cẩn trọng, nghiêm túc. Chính sử đã ghi lại rõ ràng việc Hưng Đạo Vương bỏ qua chuyện cũ, phò vua cứu nước, thế mà cụ lại đi nghe mấy ông "viện sử" bảo TQT định đảo chính, cướp ngôi, chả biết đúng sai như thế nào. Nói thật với cụ, Hưng Đạo Vương mà đã có quyết tâm cướp ngôi thì chấp gì mấy lời can của quản gia để rồi mà "chữa ngượng" hả cụ. Hưng Đạo Vương được dân phong Thánh chính là vì phẩm chất hơn người đấy cụ ạ. Mà lần sau cụ đừng có chêm mấy câu "dưới mái trường XHCN" vào nữa, nghe chối lắm.
à đây là chỗ chém gió, em chém gió cho vui, bác không khoái thì cho em vao blacklist chứ đừng bảo em đừng thế lọ đừng thế chai nhé :))
ATSM quá đấy.

Website
www.mocconghoa.com
Em vừa tra wiki :D

Cụ Trần Quốc Tuấn có nhận lời ủy thác của Cha (Trần Diễn) làm cách mạng màu vì thù cá nhân. Cụ TQT có ghi nhận lời nhắn nhủ nên sau này có nói chuyện với 2 cụ Yết Kiêu, Dã Tượng. 2 Cụ phản đối.
Cụ TQT lại trao đổi với 2 ông con. Cụ con đầu thì phản đối, cụ sau lại có vẻ muốn làm cách mạng. Cụ TQT thấy vậy định diệt ông sau nhưng mọi người xin quá nên tha.
Có vẻ vụ làm cách mạng chỉ là cụ TQT thử lòng người thôi chứ ý cụ đã quyết rồi
Tóm lại ta phải ghi nhận là gia tộc TQT có người có ý định làm cách mạng đúng không bác nhỉ? con chính TQT có định làm thật hay thử lòng, không ai BIẾT CHÍNH XÁC CẢ, chỉ có sự thật là ông đã KHÔNG TẠO PHẢN và đã trở thành THÁNH TƯỚNG trong lòng dân Việt.

Nghen loc

Xe tăng
à đây là chỗ chém gió, em chém gió cho vui, bác không khoái thì cho em vao blacklist chứ đừng bảo em đừng thế lọ đừng thế chai nhé :))
ATSM quá đấy.
Chém gió về các nhân vật có tính lịch sử, cụ cũng nên cẩn trọng, mà e thấy ofun cũng uy tín phết đấy, chém gió nhưng tính căn cứ cũng khá cao chứ ít người chém bừa lắm.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.mocconghoa.com
Mông Nguyên đợt 2 nó chả lùa cho cánh quân Vua Trần chạy trối chết.
Nếu muốn phản thì lúc này cánh vua Trần chết chắc, hết cửa gỡ.
em cũng nghĩ nếu lúc đó TQT tạo phản thì khả năng thành công tới 90%, nhưng cướp ngôi xong, có đánh được bọn Nguyên Mông không thì chắc thành công dưới 10%:))

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Sao thớt nói về cụ HQ Ly và cụ MĐ Dung cơ mà . sao các thím cứ lôi cụ TQT vào đây mà nàm dì nhở ???

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
em cũng nghĩ nếu lúc đó TQT tạo phản thì khả năng thành công tới 90%, nhưng cướp ngôi xong, có đánh được bọn Nguyên Mông không thì chắc thành công dưới 10%:))
Cái này chắc đúng.
PS: Cụ Đạo không phản nên ta cũng chả biết được nếu phản thì có thành công hay không & thành công thì có giữ được thành quả hay không.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.mocconghoa.com
Vâng cụ, đợt 2 thế giặc khủng khiếp quá Vua Trần còn bảo với Hưng Đạo Vương là để Vua xin hàng cho bách tin

Chém gió về các nhân vật có tính lịch sử, cụ cũng nên cẩn trọng, mà e thấy ofun cũng uy tín phết đấy, chém gió nhưng tính căn cứ cũng khá cao chứ ít người chém bừa lắm.
Bác yên tâm là em rất cẩn trọng khi viết về những (cái gọi là góc tối, nếu có) của những vĩ nhân nước Việt ta.
Còn về thông tin, em là em tin các bác bên viện sử hơn bác ạ:))

Nghen loc

Xe tăng
Bác yên tâm là em rất cẩn trọng khi viết về những (cái gọi là góc tối, nếu có) của những vĩ nhân nước Việt ta.
Ta dừng đây cụ nhé.

Thích Nói Phét

Xe điện
Tại sao lịch sử công nhận Mạc Đăng Dung (đã có phố Mạc Thái Tổ, Mạc Thái Tông) mà chưa công nhận Hồ Quý Ly ?

Về bối cảnh lịch sử 2 ông này khá giống nhau:
Đều làm đại thần ở giai đoạn mạt vận của các vương triều trước (Trần, Lê)
Đều cướp ngôi, giết vua và hoàng tộc
Đều chống lại nhà Minh

Khác ở chỗ:
- Hồ Quý Ly (1400 - 1407) đối mặt với nhà Minh trong giai đoạn nhà Minh rất mạnh. Dù nhà Minh hứa phong quan tước nếu chịu quy phục nhưng không nghe. Quyết tâm đánh giặc đến cùng. Dù có nhiều cải cách, nhưng trong thời gian ngắn chưa kịp tác dụng và vì phải củng cố quân đội, gia cố thành lũy nên nhân dân trong giai đoạn này bị bóc lột nhiều hơn, lầm than hơn, thế nước đang suy lại càng suy tàn. Để kết cục mất nước sau 7 năm trị vì.
- Mạc Đăng Dung (1527-1592) may mắn hơn vì đã có bài học của Hồ Quy Ly đi trước. Nhà Minh lúc này đã suy yếu rất nhiều, không còn ý định đánh VN mà chủ yếu dọa dẫm, ngồi coi nội chiến hưởng lợi. Nhưng Mạc Đăng Dung chủ động đầu hàng, cắt đất nộp mình, xin nhập làm 1 phần của Trung Quốc để giữ gìn chính quyền non trẻ và cũng để rảnh lực mà chiến đấu với nhà Lê còn xót lại. Tuy giữ được đất nước trước ngoại xâm, nhưng nhà Mạc hầu như không có cải cách gì mới so với triều trước mà chỉ gây ra 100 năm nội chiến liên miên và góp phần không nhỏ cho giai đoạn Trịnh Nguyễn phân tranh sau này.

Câu hỏi là: Nếu ko có Hồ Quý Ly và Mạc Đăng Dung, đất nước có mất không
- Nếu không có Hồ Quý Ly đất nước vẫn mất. Vì lúc này nhà Minh đang phồn thịnh, còn nhà Trần đã suy tàn thực sự.
- Còn nếu không có Mạc Đăng Dung thì đất nước vẫn còn. Nhà Minh lúc này đã suy yếu rất nhiều. Còn nhà Lê vẫn được nhân dân ủng hộ. Quốc lực còn nhiều. Bằng chứng là nội chiến liên miên nhưng phần thắng vẫn nghiêng về nhà Lê (Lê Trung Hưng).
Biết đâu, ko có Mạc Đăng Dung, Nguyễn Kim hay Trịnh Kiểm hay ai đó khác sẽ thống nhất được, đất nước tránh được nội chiến.
Tặng cụ,
trong miền nam, miền trung gọi là Đường chẳng biết khác phố như ngoài Hà Nội gọi như nào:-))

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại ta phải ghi nhận là gia tộc TQT có người có ý định làm cách mạng đúng không bác nhỉ? con chính TQT có định làm thật hay thử lòng, không ai BIẾT CHÍNH XÁC CẢ, chỉ có sự thật là ông đã KHÔNG TẠO PHẢN và đã trở thành THÁNH TƯỚNG trong lòng dân Việt.
Nguyên Mông lần 2 cháu ngoại Trần Quốc Tuấn lên làm vua (Trần Nhân Tông) rồi còn lật gì nữa?

XSim

Xe container
Nguyên Mông lần 2 cháu ngoại Trần Quốc Tuấn lên làm vua (Trần Nhân Tông) rồi còn lật gì nữa?
Trần Quốc Tuấn chỉ là anh của mẹ vua Trần Nhân Tông, ông ngoại vua là Trần Liễu. Nếu TQT đã muốn phản vua là em họ thì ngại gì cháu con em gái đâu. Ngày xưa vua thường gả con gái cho phía đối thủ rồi sau vẫn đánh nhau có ngán gì đâu, cháu đánh cậu/ông ngoại hay ngược lại là bình thường.

fanmu1234

Xe container
Viện sử có xác nhận anh Lê Văn Tám là thật không cụ.

Sao bọn phổng đạn lại bảo không có anh Tám, em hoang mang quá

vừa đi vừa láii

Xe container
Em thì không tin lắm :))

Em nghĩ Câu chuyện góc tối đó là do người sau nghĩ ra thôi. Chứ ai ngồi đó mà chứng nhận được cụ ấy tâm sự ;))
Chẳng qua mấy vị viết sử đời sau thấy hoàn cảnh gia đình như vậy thì sẽ phải thế lọ thế chai rồi bịa thôi.
Cho nên mấy cụ viện sử cũng tin ít thôi cụ, em có kinh nghiệm với cụ chuyên gia về vua Gia Long ở Of rồi :))

Website
www.mocconghoa.com
Viện sử có xác nhận anh Lê Văn Tám là thật không cụ.

Sao bọn phổng đạn lại bảo không có anh Tám, em hoang mang quá
ôi giời vụ đó thì không nhà khoa học lịch sử nào công nhận bác ạ. Nhưng họ không nói thôi, hehe