[Funland] Hồ Quý Ly và Mạc Đăng Dung

tieunhilang

Xe điện
Tại sao lịch sử công nhận Mạc Đăng Dung (đã có phố Mạc Thái Tổ, Mạc Thái Tông) mà chưa công nhận Hồ Quý Ly ?

Về bối cảnh lịch sử 2 ông này khá giống nhau:
Đều làm đại thần ở giai đoạn mạt vận của các vương triều trước (Trần, Lê)
Đều cướp ngôi, giết vua và hoàng tộc
Đều chống lại nhà Minh

Khác ở chỗ:
- Hồ Quý Ly (1400 - 1407) đối mặt với nhà Minh trong giai đoạn nhà Minh rất mạnh. Dù nhà Minh hứa phong quan tước nếu chịu quy phục nhưng không nghe. Quyết tâm đánh giặc đến cùng. Dù có nhiều cải cách, nhưng trong thời gian ngắn chưa kịp tác dụng và vì phải củng cố quân đội, gia cố thành lũy nên nhân dân trong giai đoạn này bị bóc lột nhiều hơn, lầm than hơn, thế nước đang suy lại càng suy tàn. Để kết cục mất nước sau 7 năm trị vì.
- Mạc Đăng Dung (1527-1592) may mắn hơn vì đã có bài học của Hồ Quy Ly đi trước. Nhà Minh lúc này đã suy yếu rất nhiều, không còn ý định đánh VN mà chủ yếu dọa dẫm, ngồi coi nội chiến hưởng lợi. Nhưng Mạc Đăng Dung chủ động đầu hàng, cắt đất nộp mình, xin nhập làm 1 phần của Trung Quốc để giữ gìn chính quyền non trẻ và cũng để rảnh lực mà chiến đấu với nhà Lê còn xót lại. Tuy giữ được đất nước trước ngoại xâm, nhưng nhà Mạc hầu như không có cải cách gì mới so với triều trước mà chỉ gây ra 100 năm nội chiến liên miên và góp phần không nhỏ cho giai đoạn Trịnh Nguyễn phân tranh sau này.

Câu hỏi là: Nếu ko có Hồ Quý Ly và Mạc Đăng Dung, đất nước có mất không
- Nếu không có Hồ Quý Ly đất nước vẫn mất. Vì lúc này nhà Minh đang phồn thịnh, còn nhà Trần đã suy tàn thực sự.
- Còn nếu không có Mạc Đăng Dung thì đất nước vẫn còn. Nhà Minh lúc này đã suy yếu rất nhiều. Còn nhà Lê vẫn được nhân dân ủng hộ. Quốc lực còn nhiều. Bằng chứng là nội chiến liên miên nhưng phần thắng vẫn nghiêng về nhà Lê (Lê Trung Hưng).
Biết đâu, ko có Mạc Đăng Dung, Nguyễn Kim hay Trịnh Kiểm hay ai đó khác sẽ thống nhất được, đất nước tránh được nội chiến.
Cái tội lớn nhất của Hồ Quí Ly là đẩy nhân dân vào cuộc chiến không đáng có với nhà Minh. Khi nhà con cháu nhà Trần sang cầu cứu nhà Minh, lẽ ra Hồ Quí Ly có thể dùng phương pháp ngoại giao... "bằng tiền bạc" cho các quan nhà Minh, nhưng ông ta lại chọn cách đối đầu. Mà đối đầu bằng xương máu nhân dân.
Đầu tiên là xây thành nhà Hồ, thành bằng đá, các phiến đá còn tồn tại đến tận hôm nay, đủ thấy tiêu hao nhân lực thế nào. Tất cả đàn ông trên 15 tuổi phải nhập ngũ để thành lập đoàn quân 1 triệu người chống quân Minh.
Việc đầu tư tốn kém, dẫn đến không có kinh phí, nhà Hồ phải phát hành tiền giấy để chi trả, các nhà sử học khen điều này, nhưng ai hiểu tài chính cũng biết rằng đây là sự tuỳ tiện, cướp bóc trắng trợn tai sản của nhân dân, vì phát hành tiền là tài sản của triều đình, tiền xu dân đang giữ là mất giá trị.
Tiếp theo là cuộc đối đầu quân sự với nhà Minh, hy sinh xương máu nhân dân vô ích

Timestay

[Tịch thu bằng lái]

Sách nhà Minh nó có ảnh nè, sẽ khách quan hơn ông Trần Trọng Kim là tai sai nhà Lê nên viết vớ vẩn. Thất đức đó.
Sách nhà Minh vẽ ông kia đang quỳ đó cụ, sau đó dâng đất xưng thần luôn. Sai chỗ nào? =))

Vua phải như vua Lê Hoàn, Lê Lợi, Quang Trung đánh đuổi ngoại xâm.
Chúa phải như Chúa Trịnh Chúa Nguyễn mở mang bờ cõi An nam đến tận mũi Cà Mau.

Những ông cõng rắn cắn gà nhà, cắt đất cho giặc như Mạc Đăng Dung hay Nguyễn Ánh để vinh thân phì gia, thỏa mãn ham mê quyền lực cá nhân thực sự ko thể mang ra đặt tên đường được. Tội nhân thiên cổ.

Chỉnh sửa cuối:

giaconngu

Xe tăng
Trần Trọng Kim phê phán Mạc Đăng Dung rất khắc nghiệt, nhưng bản thân ông này trong vai trò thủ tướng của ĐQVN (tháng 4 - tháng 8 năm 1945) cũng "được" đời sau đánh giá là bù nhìn cho Nhật. Cũng chẳng hơn ai.

motthoidongbim

Xe điện
Cái tội lớn nhất của Hồ Quí Ly là đẩy nhân dân vào cuộc chiến không đáng có với nhà Minh. Khi nhà con cháu nhà Trần sang cầu cứu nhà Minh, lẽ ra Hồ Quí Ly có thể dùng phương pháp ngoại giao... "bằng tiền bạc" cho các quan nhà Minh, nhưng ông ta lại chọn cách đối đầu. Mà đối đầu bằng xương máu nhân dân.
Đầu tiên là xây thành nhà Hồ, thành bằng đá, các phiến đá còn tồn tại đến tận hôm nay, đủ thấy tiêu hao nhân lực thế nào. Tất cả đàn ông trên 15 tuổi phải nhập ngũ để thành lập đoàn quân 1 triệu người chống quân Minh.
Việc đầu tư tốn kém, dẫn đến không có kinh phí, nhà Hồ phải phát hành tiền giấy để chi trả, các nhà sử học khen điều này, nhưng ai hiểu tài chính cũng biết rằng đây là sự tuỳ tiện, cướp bóc trắng trợn tai sản của nhân dân, vì phát hành tiền là tài sản của triều đình, tiền xu dân đang giữ là mất giá trị.
Tiếp theo là cuộc đối đầu quân sự với nhà Minh, hy sinh xương máu nhân dân vô ích
Vụ ngoại giao kém của cụ Ly cũng có thể do nhà Minh không ưa cụ Ly hoặc nhà Trần pr tốt. Cụ Ly máu thích đối đầu vs nhà Minh không thì e nghĩ là không. Đi đánh Chiêm Thành, dẹp loạn thua suốt. Chẳng qua cờ đến tay thì phất thôi - lên làm vua. Lại không có tài cán, thiếu quân sư. Loanh quanh 3 bố con vs nhau.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Vụ ngoại giao kém của cụ Ly cũng có thể do nhà Minh không ưa cụ Ly hoặc nhà Trần pr tốt. Cụ Ly máu thích đối đầu vs nhà Minh không thì e nghĩ là không. Đi đánh Chiêm Thành, dẹp loạn thua suốt. Chẳng qua cờ đến tay thì phất thôi - lên làm vua. Lại không có tài cán, thiếu quân sư. Loanh quanh 3 bố con vs nhau.
1403 Hồ Hán Thương đã được nhà Minh duyệt An Nam Quốc Vương rồi.

Ai dè số dân tộc mình đen mấy ông mạt Trần phá đám

Website
www.mocconghoa.com
E

Em hỏi cụ khí không phải..liệu bà Trưng có phải là người Tàu kg nhỉ ??? Đọc sơ yếu lí lịch của 2 bà thấy khá mù mờ
hehe, hồi trẻ em cũng quên không nghiên cứu vụ này, giờ thì cũng chả buồn tìm hiểu :)) :))
Mịa cái vụ dân tộc học này, lẽ ra hồi bác Đặng Nghiêm Vạn (người được coi là nhà dân tộc học hàng đầu của CHXHCNVN, bác ruột cô gái MC Diễm Quỳnh VTV) còn sống, lẽ ra tôi nên hỏi bác ấy vụ này.
Nhưng em đoán là KHÔNG PHẢI, phía nam này bọn Tàu nó liệt vào RỢ không thể có dòng máu HÁN TỘC đâu

Website
www.mocconghoa.com
Tự tử chỉ có Bà Triệu thôi. Bị giặc vây, rút gươm tự tử, quyết ko rơi vào tay giặc. Phụ nữ như thế ối thằng đàn ông xấu hổ không bằng.
Dưới mái trường XHCN em được học lịch sử là bà Trưng tự tử ở sông Hát:)):))

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
hehe, hồi trẻ em cũng quên không nghiên cứu vụ này, giờ thì cũng chả buồn tìm hiểu :)) :))
Mịa cái vụ dân tộc học này, lẽ ra hồi bác Đặng Nghiêm Vạn (người được coi là nhà dân tộc học hàng đầu của CHXHCNVN, bác ruột cô gái MC Diễm Quỳnh VTV) còn sống, lẽ ra tôi nên hỏi bác ấy vụ này.
Nhưng em đoán là KHÔNG PHẢI, phía nam này bọn Tàu nó liệt vào RỢ không thể có dòng máu HÁN TỘC đâu
Không thể xác nhận được cụ ạ. Lúc đó nhà Thi Sách và nhà Trưng Trắc là 2 huyện trưởng (Mê Linh và Chu Diên) của quận Giao Chỉ của nhà Hán. Thái thú Giao Chỉ lúc đó là Tô Định cũng bạo ngược mà vua Hán lúc đó cũng hôn quân nên bạo loạn cát cứ nổ ra khắp nơi (không chỉ Giao Chỉ).

Một viên quan nhà Hán (tại huyện Mê Linh và Chu Diên) thì có gì khẳng định không phải người Hán? Lúc đó VN đã ảnh hưởng từ Hán mấy trăm năm rồi

Website
www.mocconghoa.com
Không thể xác nhận được cụ ạ. Lúc đó nhà Thi Sách và nhà Trưng Trắc là 2 huyện trưởng (Mê Linh và Chu Diên) của quận Giao Chỉ của nhà Hán. Thái thú Giao Chỉ lúc đó là Tô Định cũng bạo ngược mà vua Hán lúc đó cũng hôn quân nên bạo loạn cát cứ nổ ra khắp nơi (không chỉ Giao Chỉ).

Một viên quan nhà Hán (tại huyện Mê Linh và Chu Diên) thì có gì khẳng định không phải người Hán? Lúc đó VN đã ảnh hưởng từ Hán mấy trăm năm rồi
thế nên em chỉ nói là em đoán thôi
Bọn nó vẫn coi nó là thiên triều, nên cử quan(người Hán, thường là vậy) về các vùng RỢ cai trị.
Nhà Trưng Trắc là DÂN và NỔI LOẠN, nên em đoán là người gốc ở vùng này, do đó SUY RA là không có dòng máu HÁN TỘC trong huyết quản họ.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
thế nên em chỉ nói là em đoán thôi
Bọn nó vẫn coi nó là thiên triều, nên cử quan(người Hán, thường là vậy) về các vùng RỢ cai trị.
Nhà Trưng Trắc là DÂN và NỔI LOẠN, nên em đoán là người gốc ở vùng này, do đó SUY RA là không có dòng máu HÁN TỘC trong huyết quản họ.
Nhà Trưng Trắc là QUAN huyện Mê Linh, dân đâu mà dân? :P

Website
www.mocconghoa.com

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
ầy dà, vụ này em không biết, thank bác!
Em vẫn bảo lưu là không có dòng máu HÁN TỘC trong huyết quản nhà Trưng Trắc ạ
Mình cũng không cãi cụ :) chỉ muốn nói lịch sử có rất nhiều việc không thể xác minh

giaconngu

Xe tăng

Khởi nghĩa Hai Bà Trưng diễn ra vào thời kỳ trị vì của Hán Quang Vũ đế (27-57), người sáng lập triều đại Đông Hán. Cụ Lưu Tú này được đánh giá là minh quân.

belo

Xe điện
Sách nhà Minh vẽ ông kia đang quỳ đó cụ, sau đó dâng đất xưng thần luôn. Sai chỗ nào? =))

Vua phải như vua Lê Hoàn, Lê Lợi, Quang Trung đánh đuổi ngoại xâm.
Chúa phải như Chúa Trịnh Chúa Nguyễn mở mang bờ cõi An nam đến tận mũi Cà Mau.

Những ông cõng rắn cắn gà nhà, cắt đất cho giặc như Mạc Đăng Dung hay Nguyễn Ánh để vinh thân phì gia, thỏa mãn ham mê quyền lực cá nhân thực sự ko thể mang ra đặt tên đường được. Tội nhân thiên cổ.
Dùng từ "cõi An Nam" mà bàn sử như đúng rồi vậy thầy.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Vùng Lĩnh Nam ( lĩnh nam chich quoái ) kéo dài từ Động Đình Hồ...qua ..vùng Phiên Ngung ..Quảng Đông ..Quảng Tây..xuống đến Giao Chỉ ( Giao Chỉ ..tức Vn ngày nay ) 2 bà thuộc vùng nào thì cụ cứ tự ngâm cứu..chứ em thấy bên TQ có vùng họ lập đền thờ 2 bà và các bộ tướng của 2 bà khá nhiều ( 2 bà đây là 2 bà nào tự mình hiểu thôi ) lên e cũng hơi nghi ngờ
Vì 2 bà làm thống soái ..chắc dân tộc này phải theo chế độ Mẫu Hệ cũng nên ??? Chứ em biết giao chỉ vn ta khi đó theo chế độ Phụ Hệ thì phải ??
Lịch sử đoạn này e thấy khá mù mờ ..vì em thấy đền thờ 2 bà ở vn khá ít ỏi

belo

Xe điện
Vùng Lĩnh Nam ( lĩnh nam chich quoái ) kéo dài từ Động Đình Hồ...qua ..vùng Phiên Ngung ..Quảng Đông ..Quảng Tây..xuống đến Giao Chỉ ( Giao Chỉ ..tức Vn ngày nay ) 2 bà thuộc vùng nào thì cụ cứ tự ngâm cứu..chứ em thấy bên TQ có vùng họ lập đền thờ 2 bà và các bộ tướng của 2 bà khá nhiều ( 2 bà đây là 2 bà nào tự mình hiểu thôi ) lên e cũng hơi nghi ngờ
Vì 2 bà làm thống soái ..chắc dân tộc này phải theo chế độ Mẫu Hệ cũng nên ??? Chứ em biết giao chỉ vn ta khi đó theo chế độ Phụ Hệ thì phải ??
Cụ có tài liệu nào dẫn bên TQ thờ Hai Bà, cho em xin để tham khảo.

Website
www.mocconghoa.com
Theo như các bác sử gia VN mà em may mắn được biết, thì muốn nghiên cứu giai đoạn này chỉ có cách nghiên cứu qua sách sử của TQ, mà (hình như) phải đọc được cổ đại Hán ngữ mới đọc được, em thấy 1 bác ở viện sử 36 Hàng Chuối chém thế.
Em thì tiếng Việt học hết lớp 3 thì cô giáo bỏ bản về HN lấy chồng mất rồi :))
Ngày ấy em chỉ lạ cái là sao sách lịch sử dạy cho học sinh (dưới mái trường XHCN) lại dạy bọn em là hai bà rút lui tới sông Hát thì nhày sông tự vẫn? trong khi đó sử tàu ghi rõ là họ bắt sống hai bà và mang về.
Vụ mẫu hệ, em thấy cũng vừa có lý vừa vô lý. Vô lý ở chỗ nếu mẫu hệ thật thì tại sao vai trò của Thi Sách khá quan trọng trong cuộc khởi nghĩa này? và lúc đó bên TQ là nam giới cầm quyền lâu rồi mà?.
Tóm lại đúng như bác nói, lịch sử giai đoạn này, vùng đất này, khá mù mờ với chúng ta, những người Việt Nam nói và sử dụng tiếng Việt Nam.
Tiện thể chém xuyên 1 phát lên tới nhà Trần cho vui. Sách lịch sử dạy thế hệ bọn em (lại nhắc lại là dưới mái trường XHCN), chả nói gì mấy tới 2 ông Yết Kiêu và Dã Tượng cả, nhưng các bác bên viện sử thì chém với nhau là 2 ông này là 2 cánh tay mặt của Hưng Đạo Vương, chinh hai ông này phản đối vụ TQT định đảo chính, cướp ngôi vua, trong lúc quân Nguyên đang tiến vào. Vụ này nổi tiếng ở huyền thoại kể về cuộc họp trên thuyền, mà con trai TQT nêu ý kiến tận dụng thời cơ vàng này bố nên cướp lại ngôi vua, song 2 chiến tướng YK và DT phản đối, nên TQT chữa ngượng bằng cách mắng át ông con cả. Hehe chả biết đúng sai thế nào, dù lúc đó sử Việt đã ghi chép khá khá rồi, không mù mờ như hồi hai bà.
Quay trở lại câu chuyện bác nói không rõ hai bà Trưng có dòng máu TQ không? em thấy đúng là chả có căn cứ khoa học (về lịch sử) để nói có hay không? Chỉ là suy đoán cá nhân em là hai bà Trưng KHÔNG CÓ DÒNG MÁU HÁN TỘC (dù em chả bài TQ tẹo nào).

XSim

Xe container
Theo như các bác sử gia VN mà em may mắn được biết, thì muốn nghiên cứu giai đoạn này chỉ có cách nghiên cứu qua sách sử của TQ, mà (hình như) phải đọc được cổ đại Hán ngữ mới đọc được, em thấy 1 bác ở viện sử 36 Hàng Chuối chém thế.
Ngày ấy em chỉ lạ cái là sao sách lịch sử dạy cho học sinh (dưới mái trường XHCN) lại dạy bọn em là hai bà rút lui tới sông Hát thì nhày sông tự vẫn? trong khi đó sử tàu ghi rõ là họ bắt sống hai bà và mang về.
Vụ mẫu hệ, em thấy cũng vừa có lý vừa vô lý. Vô lý ở chỗ nếu mẫu hệ thật thì tại sao vai trò của Thi Sách khá quan trọng trong cuộc khởi nghĩa này? và lúc đó bên TQ là nam giới cầm quyền lâu rồi mà?.
Tóm lại đúng như bác nói, lịch sử giai đoạn này, vùng đất này, khá mù mờ với chúng ta, những người Việt Nam nói và sử dụng tiếng Việt Nam.
Tiện thể chém xuyên 1 phát lên tới nhà Trần cho vui. Sách lịch sử dạy thế hệ bọn em (lại nhắc lại là dưới mái trường XHCN), chả nói gì mấy tới 2 ông Yết Kiêu và Dã Tượng cả, nhưng các bác bên viện sử thì chém với nhau là 2 ông này là 2 cánh tay mặt của Hưng Đạo Vương, chinh hai ông này phản đối vụ TQT định đảo chính, cướp ngôi vua, trong lúc quân Nguyên đang tiến vào. Vụ này nổi tiếng ở huyền thoại kể về cuộc họp trên thuyền, mà con trai TQT nêu ý kiến tận dụng thời cơ vàng này bố nên cướp lại ngôi vua, song 2 chiến tướng YK và DT phản đối, nên TQT chữa ngượng bằng cách mắng át ông con cả. Hehe chả biết đúng sai thế nào, dù lúc đó sử Việt đã ghi chép khá khá rồi, không mù mờ như hồi hai bà.
Quay trở lại câu chuyện bác nói không rõ hai bà Trưng có dòng máu TQ không? em thấy đúng là chả có căn cứ khoa học (về lịch sử) để nói có hay không? Chỉ là suy đoán cá nhân em là hai bà Trưng KHÔNG CÓ DÒNG MÁU HÁN TỘC (dù em chả bài TQ tẹo nào).
Wiki https://vi.wikipedia.org/wiki/Hai_Bà_Trưng theo Hậu Hán Thư thì Hai Bà tử trận chứ không phải bị bắt về.

Ở Hát Môn còn có đền thờ Hai Bà Trưng có từ lâu đời, chắc liên quan đến sự kiện Hai Bà nhảy sông ở đây.

Trong Đại Nam quốc sử diễn ca cũng đã có câu
Hán sai Mã Viện lên đường tiến công.
Hồ Tây đua sức vẫy vùng,
Nữ nhi chống với anh hùng được nao?
Cấm Khê đến lúc hiểm nghèo,
Chị em thất thế cũng liều với sông.

Như vậy Hai Bà nhảy sông Hát là truyền thuyết dân gian chứ không phải các sử XHCN sáng tác ra.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. Chế độ mẫu hệ thì vn vùng tây nguyên trước 1975 vẫn có . mẫu hệ là người Pn là chủ gđ và quyết định mọi việc . còn vấn đề Thi Sách . em nghĩ cũng là chuyện bt thời đó thôi
Còn em kg dám khẳng định 2 bà là người tàu xịn . nhưng thủa đó Triệu Đà là vua Vn đóng đô tại Phiên Ngung rồi bị vua Hán sai sứ dụ dỗ. Triệu Đà từ chối thì bị vua Hán tiến đánh . Triệu Đà thua cuộc và Vn ta bị nhà Hán đô hộ . 2 bà khởi nghĩa trong thời gian nhà hán duy tàn ( trước thời tam quốc vài chục năm thôi .em dự trước tam quốc khoảng 30 năm gì đó )
Còn nữa nếu lý lịch 2 bà rõ ràng xịn xò..sao 4 con chiến hạm hộ vệ tàu tên lửa vn mua của nga . sao kg có 1 con mang tên 2 bà nhỉ ??? Dù gì 2 bà cũng làm vẻ vang cho vn chứ . mà lại là phận nữ nhi
Đó là e thấy hơi nghi nghi thôi..thấy sử ta nói về 2 bà khá sơ sài và mù mờ

XSim

Xe container
Cũng đều chém gió cả thôi, có ai ở đó ghi lại đâu mà biết người trong cuộc nói nhau thế nào :D