[Funland] Hồ Gươm bị trấn yểm đã cụ nào đã từng nghe ?

TuDo2808

Xe điện
Đợt này em có làm việc với một số thầy phong thủy cao tay cả trong Nam lẫn ngoài Bắc, các bác ý nhắc nhiều về cái Hồ Gươm nhà mình quá. Các thầy đều nói một vấn đề gần chung đó là : Hồ Gươm nhà chúng ta đã bị thằng Cao Biên nó yểm, nếu để ý sẽ thấy cái tháp rùa nó tượng trưng như một thanh kiếm đâm vào xuyên xuống hồ nước, hình Hồ Gươm nhìn từ trên cao xuống như một cái hồ lô kiểu như chúng ta hiểu là ao tù nước đọng không luân chuyển dòng nước được. Vì ngày xưa tên Cao Biên ko cho nước Việt ta xưng Đế xưng Vương nên nó đã yểm như thế. Thực tình chuyện này em đã nghe từ lâu lắm rồi giờ thấy các thấy nhắc lại làm em lại nhớ đến kỳ án đền Quán Đôi nơi có dòng sông Tô Lịch bị tên Cao Biên trấn yểm. Có cụ nào được nghe như em ? quan điểm của các cụ là gì ? nếu đúng sự thật thì mình có thể mời pháp sư cao tay thay đổi được đại cục vấn đề này chăng ?
Lần đầu tiên em nghe thấy, em hóng xem thế nào.
Lần đầu tiên em nghe thấy chuyện Tháp Rùa có từ thời Cao Biền :-o
Thằng Cao Biên mà cụ chủ thớt nói ở đây là cháu họ 70 đời của Cao Biền, nó sắp (hoặc đã) sang trấn yếm ở HG à? có phải các thầy PT nói vậy không cụ chủ thớt, cụ rặn tĩn ra đây một thớt xong chả thấy phát biểu gì?
Không biết có liên quan gì đến thằng Cao Cầu không nhỉ?:-w

Crazy Car

[Tịch thu bằng lái]
Em dốt quá đến giờ chưa biết Cao Biền là ai và làm gì hỏi thầy Google mãi không ra , kụ nào chi tiết hay tóm tắt để em hiểu cái
Em search đc tý thông tin về cu Cao Biền này hầu anh em ạ
Cao Biền là người U châu (Bắc Kinh ngày nay), ông là cháu nội của danh tướng Cao Sùng Văn,[3]- là người đã trấn áp cuộc nổi dậy của Lưu Tịch dưới triều đại của Đường Hiến Tông.[4] Phụ thân của Cao Biền là Cao Thừa Minh (高承明), là ngu hậu trong Thần Sách quân. Mặc dù gia tộc của Cao Biền đã vài đời làm quan trong cấm quân, song khi còn nhỏ Cao Biền là người giỏi văn, và thường thảo luận về chuyện lí đạo với các nho sĩ. Ông có địa vị cao trong lưỡng quân của Thần Sách quân, được thăng dần đến chức Hữu Thần Sách đô ngu hậu.[3] Khi đang phụng sự trong Thần Sách quân, Cao Biền đã kết nghĩa huynh đệ với Chu Bảo.[5]
Đầu triều đại của Đường Ý Tông, có một cuộc nổi dậy của người **** Hạng. Cao Biền suất một vạn cấm binh đến đóng quân tại Trường Vũ thành[chú 2]. Khi đấy, từng có một vài tướng chống lại người **** Hạng song không có kết quả, duy có Cao Biền biết nắm bắt cơ hội mà dụng binh và giành được thắng lợi, được Đường Ý Tông khen ngợi. Sau đó, để đối phó với các cuộc tập kích của ngoại tộc ở phía tây, ông được chuyển đến canh giữ Tần châu[chú 3], giữ chức Tần châu thứ sử, Tần châu kinh lược sứ,[3] tiếp tục lập công.[6]
Cao Biền được phong Tiết Độ Sức tại rất nhiều nơi trong đó có An Nam sau khi chiếm xong Giao Chỉ. Chi tiết các cụ xem thêm ở Wiki ạ.
Nói chung là em nghĩ chỉ có trong lịch sử phần trấn yểm mạn sông Tô Lịch để xây Đại La chứ còn về Hồ Gươm thì mãi sau này mới có cái gò chứ hồi Cao Biền nó chỉ là doi cát của dòng chảy sông Hồng thì chưa có gì mà phải trấn ở đấy cả.
Lót dép hóng các cụ tiếp cho vui (:|

xe beet

Xe buýt
thế cho mấy xe cát lấp cái ao tù ấy đi là xong :69:

TÉP

Xe buýt
Cháu thấy bảo có mỗi miền trung là ko bị trấn thui còn lại là bi tất.
Chuẩn đấy, vì vậy nhân tài kiệt xuất của nước Việt trong mấy trăm năm trở lại đây hầu hết đều phát tích từ miền Trung.

Còn cái tháp rùa thực ra là mái mả bí mật của thằng bá hộ Kim, sau này bị kẻ thù quật xương lên vứt ở trên gò mọi người mới biết.
Thời Pháp còn có cái tượng bà đầm xòe trên đỉnh tháp, sau giải phóng bị ta vứt đi.

Có đợt tháp rùa được mấy bác lãnh đạo nào đó đề cử làm biểu tượng thủ đô, sau bị các nhà sử học phản đối nên cuối cùng mới chọn Khuê Văn Các làm biểu tượng.

Trước đây hình như hồ HK vẫn có mạch nước ngầm ở sông Hồng chảy vào chảy ra nên vẫn tốt về phong thủy. Bây giờ do xây dựng nhà cửa, rồi thủy điện, môi trường này nọ nên cái mạch ấy tắc mất rồi, chắc là sẽ không tốt về phong thủy đâu.

TÉP

Xe buýt
Cụ nhầm rồi nhé! cụ xem lại danh sách các Bộ trưởng, UV TW **** xem có mấy người là người miên ftrung nhé! Chứ đừng nói đến NA
Nhân tài theo cách hiểu của người xưa là phải tầm minh chủ như Lê Lợi, Nguyễn Huệ, Hồ Chí Minh... cơ.
Nguyễn Hoàng nghe lời Nguyễn Bỉnh Khiêm lập nghiệp phía nam dãy Hoành Sơn thế nên mới tạo dựng được cơ đồ họ Nguyễn mấy trăm năm, mở mang bờ cõi gấp mấy lần cho hậu thế.

cwise

Xe container
Rốt cục đièu em mong đợi là cao nhân XPQ đã xuất hiện, em đề nghị cụ lập thớt HỒ TÂY bị trấn yểm, em xin góp vui.

phinm

Xe tăng
Thớt nhảm/thông tin nhảm mà đã có trên 20 pages, đa số là tin rằng chuyện đó là có thật giống như một thời báo chí ầm ĩ chuyện sông Tô, thời mà **** đánh mất niềm tin ở nhân dân
Bảo sao giờ nhìn đâu cũng thấy bóng dáng của anh bạn trên thượng nguồn can dự vào, khi mà dân trí vẫn còn u mê ngay kể cả với đa số được coi là tinh túy

Lien_HN

Xe máy
Em chưa từng nghe qua chuyện này, cụ nào biết thì cho mọi người chút thông tin ạ.

ThaiBala

Xe buýt
Em cũng chưa nghe bao giờ, hóng phát.

Trang te

Xe tăng
Website
www.shopios.vn
Sự thật là LiênXô sụp đổ năm 1991, và khi này Tổng bí thư cuối cùng của **** Cộng sản Liên Xô, ông Mikhail Gorbachev đã đề xuất đưa Lenin ra khỏi lăng và chôn cất. Nhưng có lẽ vấp phải dư luận, và từ năm 1991 thì phí tổn để chăm sóc thi hài và duy trì lăng tốn khoảng 1,5 triệu Dollar mỗi năm được trả từ một quỹ tư nhân.
Trong bài báo này năm 2012, tân Bộ trưởng Văn hóa Nga nói về việc an táng Lenin "Có thể khi đó sẽ có sự thay đổi tốt hơn cho cuộc sống của chúng ta,"

Em dự là giết người diệt khẩu do chính Tung củ tự cung.
Sao em nghe tin vỉa hè từ hồi lẩu hồi lâu là cái mộ lớn ở thủ đô thực chất chỉ là fake, thật sự đã đưa CỤ đi an táng ở một nơi bí mật nào đó rồi!!!

dop_con_mec

Xe tải
Nghiêm túc mà nói,những lập luận của Cụ XPQ thật đáng giá:-bd.Nó mang đến một cách nhìn khoa học về phong thủy trong kiến trúc xung quanh Hồ,nó phơi bày những chỗ yếu kém của tầm nhìn LĐ,vì thay đổi không được hơn mà lại kém đi nên cố tình mê hoặc trong các giải thích sau đó.
Những kiến thức này đối với em là rất mới,dân gian cũng không có mà các lề đều chưa thấy.Nó làm rõ được nhiều điều xưa nay bị lấp liếm bằng bóng đêm mang tên huyền bí.
Hy vọng số người theo chủ nghĩa mê tín dị đoan sẽ dần bớt đi khi thường xuyên được tiếp xúc với những thông tin logic như vầy.
Em nghĩ các thứ mê tín dị đoan có nguồn căn của nó đấy cụ , ví như dân HN xưa thì các cụ xưa gọi là dân kẻ chợ nhưng từ khi thống nhất đất nước thì nó lại thành ra là dân sành ăn chơi , ngứa cái đầu ~X(

XPQ

Xe cút kít
Đã nói Cao Biền thì phải có Cao Biền.
Mấy người Mã Viện - Tô Định - Cao Biền - Sĩ Nhiếp được nhắc đến nhiều trong sử Tàu lẫn sử ta vì vai trò và công quả từng người,đáng để ý là ông họ Mã với vai trò bình định Giao Chỉ với câu chuyện cột đồng " Đồng trụ chí kim đài dĩ lục" mà sứ thần Giang Văn Minh đáp lại bằng "Đằng Giang tự cổ huyết do hồng".Tiếp là ngài Sĩ Nhiếp,được giới nho thần An Nam thờ như vị Tổ nghề Gõ đầu trẻ vì có công truyền bá chữ Hán và Nho học vào An Nam.So với hai vị trên,Cao Biền không có những vai trò đặc sắc thế,ông này thời kỳ được phong An Nam đô hộ thì đảm nhận việc kẻ vẽ địa đồ chí lục,quyển "Cao Biền Tấu thư địa lý kiểu tự" chính là một dạng dữ liệu bá cáo về địa hình địa dạng gửi về nhà Đường để biên soạn phần ngoại vực của tổng soạn bản đồ Trung Hoa đế quốc.Tuy nhiên,có một tình tiết quan trọng là khi họ Cao nhậm lĩnh quyền đô hộ,phải giải quyết được vấn đề xung đột giữa tín ngưỡng bản địa Giao Chỉ vẫn còn đang ở thời kỳ thờ các nhiên thần với tín ngưỡng Tam Giáo từ Trung Hoa chính quốc đưa sang.Xin lưu ý là ngay tại trung tâm Phật giáo Luy Lâu,các nhà truyền giáo Ấn Độ cũng phải đưa ra các giải pháp thỏa hiệp với tín ngưỡng nhiên thần bản địa thông qua câu chuyện về Pháp Vân-Pháp Vũ-Pháp Lôi-Pháp Điện.
Vai trò của họ Cao là cai trị và kiến thiết,tất phải quy hoạch xây dựng và giải phóng mặt bằng,đương nhiên phải xử lý được mâu thuẫn tín ngưỡng thì mới giành được những vị trí,địa điểm đẹp để mà cơi nới xây dựng,thế là phải nhòm ngó đến những nơi mà người Giao Chỉ đang có cơ sở thờ cúng.Nói như bây giờ gọi là tranh chấp đất đai.Họ Cao không làm theo lối định giá đền bù hay huy động quần chúng giải phóng mặt bằng.Ở vai trò của mình,họ Cao đã rất tài tình khi sử dụng chiêu bài tâm linh.Thoạt kỳ thủy là Nhân hóa dần dần các Nhiên thần bản địa,cách này vừa làm cho đại chúng thấy hài lòng vì đối tượng tín ngưỡng của họ nay đã được mang một dung mạo người-quyền năng uy thế tăng lên thêm mà vẫn không bị hay có vẻ bị hiểu là hàng Tàu nhập khẩu.Thế là ông Thần sông Tô Lịch ra đời,được phong làm Thành Hoàng của đất Thăng Long.Lưu ý khái niệm Thành Hoàng là một khái niệm Trung Quốc.Việc còn lại đơn giản hơn với họ Cao,đó là chỉ cần đạt được thỏa hiệp với ông Thành Hoàng thì đương nhiên có thể sử dụng hay tôn tạo hay làm dự án với những cơ sở thờ cúng trong hệ thống của ông ấy trên đất Đại La và xa hơn nữa.
Việc này họ Cao lảm giỏi đến nỗi,vài trăm năm sau vào đời nhà Lý,người ta còn cho ném hai vợ chồng xuống sông Tô Lịch hiến tế Thần đễ chữa bệnh về mắt cho nhà Vua,chứng tỏ là truyền tích thời họ Cao dựng lên đã ăn sâu bén rễ đến thế nào trong dân gian và cả trong tâm thức những người chủ về sau của đất Đại La.

Chỉnh sửa cuối:

andyvn

Xe hơi
Chẳng biết thực hư thế nào các cụ nhỉ

duyky

Xe tăng
Cụ XPQ chém có vẻ vuông phết nhỉ.

K2DnC

Xe tăng
Đoạn này em đọc quen quen, hình như nằm ở phần 5 trong truyện bí mật kho báu cao biền của cụ 3c. Em cũng đang định cm về cái vụ 1955 :)
Em sợt thử thì ko thấy cái thớt đó đâu, có cụ nào có link cái thớt của cụ 3C ko cho cháu xin cháu giết thời gian với ạ :)

alexdo_122

Xe hơi
úi em hóng xem thầy Cao Biên là ai mà cao tay thế, hôm nào nhờ thầy Cao Biên iểm cho em đổi sang Adi A8