[Funland] Hợp tác đầu tư kinh doanh

Civic to Merc.

Xe container
Về VNM thì cty ck HSC nhận định đây và e đồng tình:

HSC nhận định:
NĐT những ngày gần đây đã trải qua những phiên giao dịch thú vị với cổ phiếu Vinamilk (VNM – Mua vào). Hôm qua, NĐTNN bán ròng tích cực với 175.780 cổ phiếu mua vào và 1.053.870cp bán ra. Hôm nay là ngày nới room chính thức đầu tiên và chúng tôi nhận thấy khối ngoại đã mua vào 703.270cp và bán ra 638.670cp, theo đó mua ròng 64.600cp. Vì vậy, tỷ lệ sở hữu của NĐTNN đối với cổ phiếu này đã tăng nhẹ từ mức 49% hôm qua lên 49,04% hôm nay.
Vào cuối phiên giao dịch hôm nay, số lượng cổ phiếu NĐTNN còn có thể mua là 611.809.949cp. Sau khi trừ 541.054.080cp thuộc sở hữu của SCIC, số lượng cổ phiếu NĐTNN còn có thể mua thực tế sẽ là 70.755.869cp, vẫn là mức cao. Thị trường cũng xuất hiện một số thông tin chưa được xác nhận về khả năng VNM được đưa vào chỉ số của hai quỹ ETF sau kỳ review tiếp theo, theo đó cầu ngắn hạn đối với cổ phiếu có thể tăng mạnh (theo ước tính của HSC là khoảng 11,5 triệu cp) nếu cả hai quỹ này đưa VNM vào rổ chỉ số của mình. Dĩ nhiên, đây hoàn toàn chỉ là đồn đoán, nhưng khả năng này là có thể theo quan điểm của chúng tôi.
Trong bất kỳ trường hợp nào, những đồn đoán như trên cộng với dự đoán chúng tôi là KQKD 6 tháng đầu năm của VNM sẽ đạt tốt hơn kỳ vọng (HSC dự báo LNST tăng 32% so với cùng kỳ) cho thấy cổ phiếu nhiều khả năng sẽ tăng mạnh trong thời điểm hiện tại. Do đó, trong khi nhiều NĐT có thể muốn chốt lời cổ phiếu này, thì chúng tôi cho rằng rủi ro giảm là hạn chế. Vì vậy, chúng tôi lặp lại đánh giá MUA VÀO đối với cổ phiếu VNM.

Civic to Merc.

Xe container
Trước tới nay ko có lúc nào cp VNM hở room cả, cứ ngoại bán ra lập tức đc ngoại khác mua vào ngay nên việc mua ròng VNM tới đây ko khó hiểu.

Bất kì ndt ngoại nào vào với ck vn đều muốn có VNM, SSI trong danh mục...trước tới nay bị hạn chế do kín room và nay họ sẽ mua thoải mái. SSI chỉ rieng phiên thứ 6 đc mua ròng hơn 700k dù giá đỏ sẽ sớm quay đầu khi khối ngoại tiếp tục tăng mua.

XYZ2017

Xe máy
Tks các cụ mợ đã quan tâm...E thực tế thế này, phiên kéo cp bank ngày 14/07 e bán tất các cp trong tk và chuẩn. Sau đó có vào lại một số cp...e cũng dự quanh 680 phải cảnh giác nếu kèm klgd lớn. Tuy nhiên vì ko có biểu hiện này nên nhịp này e cũng ko chuẩn, có thiệt hại. Tuy nhiên vì ko phải KLGD lớn phiên 20-22 nên tt chỉ là chỉnh ngắn hạn chứ ko phải phiên phân phối. Mặt khác phiên thứ 6 tt đã lao mạnh về 640 và đc bắt đáy rất mạnh tại đây, đóng cửa VNI 649.87.

Mốc 640 là kháng cự 8-9 năm qua VNI ko qua nổi. Tại kháng cự này khi vượt qua sẽ trở thành hỗ trợ và thực tế phiên thứ 6 VNI đã test 1 lần. Khả năng cao phiên gd ngày mai sẽ có lúc nhúng xuống và đó là điểm mua tốt cho nhịp bật này. Hiện tại VNI vẫn chưa bị bẻ gãy xu thế tăng trung và dài hạn tương ứng từ tháng 1/2016 và từ đầu năm 2013 nên xác định chỉ là nhịp chỉnh ngắn hạn.

Về cp cụ thể e xác định 2 cp VNM và SSI sẽ là các cp đc quan tâm nhất TT thời gian tới. Điểm chung đây là 2 cp đầu ngành và đều nới room lên 100%...ai mua giữ VNM thời gian qua đều lãi lớn, đó là cp đầu tư tốt. Cùng với việc ngày 22/07 đã nới room lên 100% mà lịch sử tây rất khát cp này thì e cho là xu hướng mua ròng sẽ diễn ra với VNM và kì vọng tăng giá ko khó hiểu.

Cp SSI là cp hàng đầu ngành ck, vị thế giống VCB và BVH trong ngân hàng và bảo hiểm. SSI có pe thấp bằng 1/2 VCB và 1/3 BVH...trong vòng 1 tháng qua ngoại mua ròng hơn 8tr nâng tỉ lệ sở hữu lên 58.28%...e dự đoan SSI sẽ đc mua ròng mạnh và sẽ rất hot thời gian tới. SSI gần như ko tăng giá 1 năm qua và rõ ràng rủi ro thấp, cơ hội sinh lời với việc mua ròng từ khối ngoại cao.

Là dân bám bảng, trader như e hiện cũng chủ yếu lướt trên cp đầu ngành, tăng trưởng chứ ko muốn dính vào cp giấy vụn...mặt khác khi xác định vậy sẽ mua giữ và lướt trên chính các cp này trong 1 thời gian dài. Về cơ bản, e cũng là dân đầu tư trung hạn chứ ko hẳn là lượt sóng đâu ợ.

Chúc các cụ mợ happy cuối tuần, tks!
OK, nếu cụ nói vậy ngay từ đầu thì em ủng hộ cụ. Chỉ vì lúc đầu cụ rất tự tin là đánh trăm trận trăm thắng nhân TK cho khách hàng dễ như trở bàn tay bằng lướt sóng và chê bai mấy cụ đầu tư giá trị trung hạn như trong vụ tranh luận với cụ @duyenkhoi nên em mới post lại bài viết của cụ Huy Khoa về nhận định cực kì chính xác của cụ ý từ ngày 12/7 (mà cụ ý là cao thủ đầu tư giá trị) để thấy rằng trong giai đoạn vừa qua cụ civic to Merc cũng chưa cho thấy độ nhạy của 1 Trader lướt sóng thực thụ như cụ tự nhận.
Dù vậy, em chúc cụ civic to Merc đánh ngày càng lên tay và thành công rực rỡ :)

Civic to Merc.

Xe container
OK, nếu cụ nói vậy ngay từ đầu thì em ủng hộ cụ. Chỉ vì lúc đầu cụ rất tự tin là đánh trăm trận trăm thắng nhân TK cho khách hàng dễ như trở bàn tay bằng lướt sóng và chê bai mấy cụ đầu tư giá trị trung hạn như trong vụ tranh luận với cụ @duyenkhoi nên em mới post lại bài viết của cụ Huy Khoa về nhận định cực kì chính xác của cụ ý từ ngày 12/7 (mà cụ ý là cao thủ đầu tư giá trị) để thấy rằng trong giai đoạn vừa qua cụ civic to Merc cũng chưa cho thấy độ nhạy của 1 Trader lướt sóng thực thụ như cụ tự nhận.
Dù vậy, em chúc cụ civic to Merc đánh ngày càng lên tay và thành công rực rỡ :)
Tks cụ! E mà chuẩn từng sóng thì là thánh mất rồi...e cũng mong sau 1 năm tổng kết có lãi thôi dù tk của e từ đầu năm tăng rất khá.
Cũng chúc cụ thành công!

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Cụ IP man viết bài vừa rồi hay quá. Like.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Trường hợp của bạn mợ là đại diện cho hầu hết các nhà đầu tư cá nhân ở VN chứ không riêng gì ai cả.
Bản thân em tham gia chứng khoán từ năm 2005, lúc đầu chỉ có vài triệu đồng thì đến năm 2007, tài sản em đã có vài tỏi. Nói không ngoa là nhân tài sản lên cỡ 1 nghìn lần (thế nên em ko ấn tượng với những thứ vài chục % ở đây).
Hồi đấy cũng nghĩ mình là thánh, thậm chí đi đâu cũng có đôi ba chú đi theo học nghề.
Nhưng mà đến cái đận khủng hoảng thì thị trường nó cũng giã cho bét xác. Thành công lớn nhất của em lúc đó là chuyển toàn bộ chứng khoán vào 1 công ty thuỷ điện để hưởng cổ tức 20%/ năm. Và quyết tâm cầm đôi tỷ ra nước ngoài: 1 là để cai nghiện lướt sóng và 2 là để tìm câu trả lời cho việc liệu nhà đầu tư cá nhân có cửa kiếm tiền bằng chứng khoán hay không?
Sau 2 năm lục lọi hết thư viện của trường (thư viện online) thì mới thấy giật mình là hiểu biết của mình đúng là chỉ như hạt cát trong sa mạc. Cảm thấy thật sự là may mắn là thoát ra kịp thời và cai nghiện được món lướt sóng chứng khoán.
Nói thật là nhà đầu tư cá nhân không có cửa thắng khi lướt sóng trên thị trường chứng khoán đâu. Có người ăn được 1 vài deals, thậm chí 1 vài tháng, 1 vài năm nhưng rồi khả năng là lại về mo thôi.
Thực chất ra thì những nhà đầu tư còn trụ lại trong thị trường VN là đã có bước "transform" chứ không còn kiểu lướt sóng chân phương như các cụ mới đây đâu nữa.
Bao giờ có thời gian rộng dài, em sẽ phân tích (bằng khoa học) là tại sao nhà đầu tư cá nhân ko có cửa thắng khi lướt sóng và việc này chả khác gì đánh bạc cả. Mà đã là đánh bạc thì deck ai nói hay được.
Vâng, mãi mới thấy có cụ cùng ý với em, chứ ở đây các cụ khác toàn đang say đánh bạc ck. Em dùng từ chuẩn!
Còn cụ rút ra đúng thời điểm là cũng may mắn và may nhất của cụ là cụ đã tỉnh ngộ. Chứ còn ở đây toàn đang say cả, chưa biết ngày nào tỉnh ngộ, hixx. TH em nói ở trên là ông anh trai của em. Vợ ông đến nhục với ông ý, làm gv mà giờ cứ mơ mang ngồi quán cafe để lướt và nhiều lúc quên cả dạy, để hs ngồi chơi chơ vơ, chả trau đồi nghề ngỗng gì, hix.
Thời 2007 trở về trước, chơi chứng khoán là ăn đủ, lớp em có cô bạn làm bank, thời đó lớp em góp tiền cho con đứa bạn mất vì ung thư, bạn đó lấy tiền chơi ck và em nhớ năm khoảng 2007 nó bảo em là tao rút. Được một mớ tiền cho bé con gửi tk. Sau đó ck rơi thê thảm luôn. Và em biết bạn em là đứa rất kinh.
Em mong có bài phân tích của cụ, cụ nhớ tag em với nhé, để em copy và gửi cho ông ấy, hòng cai nghiện, chứ ko thì chết mất.

nscd

Xe buýt
May hơn khôn thôi mợ ạ.
Kể cả với kinh nghiệm đầy mình như cụ ip man. Vì lúc nào nó cũng có 2 lựa chọn đánh hay không đánh.
Như một số trường hợp thị trường diễn ra như mình đoán. Thì vỗ đùi sao đúng thế, sao thánh thế. May mà rút kịp.
Nhưng giữ cho mình không chơi 10 năm, 20 năm, có chắc không xuống tiền một lúc nào đó không. Và lúc vận rủi khong bắt đúng sóng thì sao.

Liều ăn nhiều, an toàn thì thì đói cả thôi.

Chỉnh sửa cuối:

XYZ2017

Xe máy
Vâng, mãi mới thấy có cụ cùng ý với em, chứ ở đây các cụ khác toàn đang say đánh bạc ck. Em dùng từ chuẩn!
Còn cụ rút ra đúng thời điểm là cũng may mắn và may nhất của cụ là cụ đã tỉnh ngộ. Chứ còn ở đây toàn đang say cả, chưa biết ngày nào tỉnh ngộ, hixx. TH em nói ở trên là ông anh trai của em. Vợ ông đến nhục với ông ý, làm gv mà giờ cứ mơ mang ngồi quán cafe để lướt và nhiều lúc quên cả dạy, để hs ngồi chơi chơ vơ, chả trau đồi nghề ngỗng gì, hix.
Thời 2007 trở về trước, chơi chứng khoán là ăn đủ, lớp em có cô bạn làm bank, thời đó lớp em góp tiền cho con đứa bạn mất vì ung thư, bạn đó lấy tiền chơi ck và em nhớ năm khoảng 2007 nó bảo em là tao rút. Được một mớ tiền cho bé con gửi tk. Sau đó ck rơi thê thảm luôn. Và em biết bạn em là đứa rất kinh.
Em mong có bài phân tích của cụ, cụ nhớ tag em với nhé, để em copy và gửi cho ông ấy, hòng cai nghiện, chứ ko thì chết mất.
Cũng tuỳ thôi cụ. Cái chính anh cụ xác định thế nào, nếu mơ mộng cưỡi sóng này nọ thì đúng là giống đánh bạc, ăn 9 lần chết 1 lần là đủ tiêu rồi. Còn xác định đầu tư thì khác không có chuyện nhàn hạ ngồi cafe tay bấm bảng mà ra tiền đâu ạ. Có cụ nào nói : trading is hardest job mà. Chỉ có 5% thắng lợi mà thôi. Nếu anh cụ không có tiểm năng nằm trong 5% này thì nên nghỉ, em cũng thế nên chỉ xác định một khoản nhất định đầu tư dài hạn, không ham hố ăn nhiều và mất cũng không ảnh hưởng gì :). Vừa rồi em chỉ nói cụ Civic to Merc chẳng qua vì thấy cụ ấy quá tự tin vào việc lướt sóng nhân n lần TK cho cụ ý và Khách hàng thì hơi bị ảo, chứ về mặt định hướng trung hạn thì em thấy cụ ý nhìn cũng cùng hướng với mấy cao thủ mà em đang theo đuôi, học hỏi như cụ Huy Khoa bên f319.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cũng tuỳ thôi cụ. Cái chính anh cụ xác định thế nào, nếu mơ mộng cưỡi sóng này nọ thì đúng là giống đánh bạc, ăn 9 lần chết 1 lần là đủ tiêu rồi. Còn xác định đầu tư thì khác không có chuyện nhàn hạ ngồi cafe tay bấm bảng mà ra tiền đâu ạ. Có cụ nào nói : trading is hardest job mà. Chỉ có 5% thắng lợi mà thôi. Nếu anh cụ không có tiểm năng nằm trong 5% này thì nên nghỉ, em cũng thế nên chỉ xác định một khoản nhất định đầu tư dài hạn, không ham hố ăn nhiều và mất cũng không ảnh hưởng gì :). Vừa rồi em chỉ nói cụ Civic to Merc chẳng qua vì thấy cụ ấy quá tự tin vào việc lướt sóng nhân n lần TK cho cụ ý và Khách hàng thì hơi bị ảo, chứ về mặt định hướng trung hạn thì em thấy cụ ý nhìn cũng cùng hướng với mấy cao thủ mà em đang theo đuôi, học hỏi như cụ Huy Khoa bên f319.
Vấn đề là bao cụ biết mình ko phải ở trong 5% này, hihi. Hay tất cả đều ở chỗ 95% kia hả cụ. Vậy nên hy vọng các cụ đọc đc thông tin tranh luận trái chiều để tính tý ngộ nào thôi.
Còn mơ mộng là quyền của các cụ, hihi.

XYZ2017

Xe máy
Vấn đề là bao cụ biết mình ko phải ở trong 5% này, hihi. Hay tất cả đều ở chỗ 95% kia hả cụ. Vậy nên hy vọng các cụ đọc đc thông tin tranh luận trái chiều để tính tý ngộ nào thôi.
Còn mơ mộng là quyền của các cụ, hihi.
Cứ mất tiền nhiều như anh cụ hay phần nào đó là em (em mất ít vì nhát :)) ) thì sẽ nhận ra thôi :))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cứ mất tiền nhiều như anh cụ hay phần nào đó là em (em mất ít vì nhát :)) ) thì sẽ nhận ra thôi :))
Anh em ko nhận ra, chắc như hầu hết các cụ ở trong này. Nếu nhận ra họ đã chả bơi trong này với một giấc mơ hồng như này, hihihi.

XYZ2017

Xe máy
Anh em ko nhận ra, chắc như hầu hết các cụ ở trong này. Nếu nhận ra họ đã chả bơi trong này với một giấc mơ hồng như này, hihihi.
Khuyên anh cụ bỏ thì hơi khó, em nói thật vì nếu bỏ được thì cả thế giới không ai ng ta mở thị trg CK làm gì. Nhưng cụ thử khuyên anh cụ thay đổi phương pháp thay vì lướt sóng mua đỉnh bán đáy thì nghiên cứu đầu tư như đầu tư vào một doanh nghiệp mà mình nắm giữ xem sao. Em cũng đang theo phương pháp này. Anh cụ là giảng viên chắc chắn có đầu óc phân tích.

Lednamhai

Xe hơi
Chào các Cụ.
Em cũng theo dõi thớt này từ lúc mới khai sinh, nhưng chưa còm men và cũng chưa có ý kiến gì, vì Em ko chơi chứng và cũng chưa bao giờ tìm hiểu về nó.
Giới thiệu với các Cụ/Mợ một chút về công việc của Em ạ:
Hiện tại, Em đang làm bên mảng nhập khẩu, thi công, lắp đặt màn hình Ledfull - Sản phẩm đang được ứng dụng rộng rãi trong các sân khấu tổ chức sự kiện, hội nghị, hội thảo, tiệc cưới, quảng cáo trong nhà, ngoài trời, bar, vũ trường,..... Bên em tự nhập và thi bán đến tay người tiêu dùng luôn ạ.
Tuy nhiên, sản phẩm của bên Em chủ yếu cho bán cho khách tiêu dùng là các tổ chức, chứ khách hàng cá nhân thì không có. Hai năm qua, thị trường chủ yếu của em là phục vụ ngành giải trí như bar, sàn, phòng hát,... nhưng đến giữa năm nay, thì thị trường này em bắt đầu giảm vì tính thanh khoản cũng như môi trường phức tạp, khách hàng chủ yếu là các trung gian,.... Nên em quyết định chuyển hướng sang thị trường mới, và kết quả về mặt sản lượng từ đầu năm nay đến bây giờ cũng khá tốt. Hiện tại, em đang tập trung cho mảng nhà hàng tiệc cưới, các phòng hội nghị, hội thảo, các hội trường lớn của các đơn vị hành chính sự nghiệp, các doanh nghiệp lớn, các cơ quan, ban nghành,....
Việc triển khai mảng thị trường này gặp khó khăn với em là quan hệ đủ sâu để dẫn thân được vào dự án, vì trước đây, em chủ yếu quan hệ với giới nội thất, bar, sàn,...
Sản phẩm của bên em có đặc tính là: Giá trị cao, thời gian thi công, lắp đặt nhanh, không tốn nhiều nhân lực, thời gian quay vòng vốn nhanh.
Việc hợp tác với bên Em phù hợp với các Cụ/Mợ:
1. Chuyên thiết kế, thi công cho các công trình lớn như: Khách sạn 4 - 5 sao, Nhà hàng tiệc cưới, Các trung tâm hội nghị, tổ chức sự kiện, các công trình, trụ sở làm việc của các cơ quan, ban ngành, VP các Tập đoàn, Tổng Cty lớn.
2. Các Cụ/mợ phụ trách các mảng mua sắm trang thiết bị ở các đơn vị có quy mô lớn.
3. Các Cụ/mợ hoạt động trong các lĩnh vực vui chơi, giải trí,
4. Các Cụ/Mợ có mỗi quan hệ tốt với các tổ chức, các cơ quan, ban ngành
5. ............. Các Cụ/Mợ muốn gia tăng thêm thu nhập từ các mối quan hệ của mình,......

Ngoài ra, còn nhiều yếu tố, nhưng Em văn cũng kém, nên chỉ trình bày được như trên. Nếu Cụ/Mợ nào quan tâm, cứ để lại số điện thoại vào chỗ kín cho em, Em sẽ chủ động gọi lại ạ.
Về phương thức hợp tác: Phần vốn và nhân lực bên Em sẽ lo, Các Cụ/Mợ đóng vai trò là cầu nối và hưởng hoa hồng nếu có hợp đồng.
Em xin gửi các Cụ tấm hình sản phẩm hoàn thiện, để các Cụ/Mợ dễ hình dung ạ.
Cụ/Mợ nào quan tâm, có thể gọi cho Em theo số cầm tay: 0986 08 64 65 - Em tên Hải - 32 tuổi.

Civic to Merc.

Xe container
Chào các Cụ.
Em cũng theo dõi thớt này từ lúc mới khai sinh, nhưng chưa còm men và cũng chưa có ý kiến gì, vì Em ko chơi chứng và cũng chưa bao giờ tìm hiểu về nó.
Hiện tại, Em đang làm bên mảng nhập khẩu, thi công, lắp đặt màn hình Ledfull - Sản phẩm đang được ứng dụng rộng rãi trong các sân khấu tổ chức sự kiện, hội nghị, hội thảo, tiệc cưới, quảng cáo trong nhà, ngoài trời, bar, vũ trường,..... Bên em tự nhập và thi bán đến tay người tiêu dùng luôn ạ.
Tuy nhiên, sản phẩm của bên Em chủ yếu cho bán cho khách tiêu dùng là các tổ chức, chứ khách hàng cá nhân thì không có. Hai năm qua, thị trường chủ yếu của em là phục vụ ngành giải trí như bar, sàn, phòng hát,... nhưng đến giữa năm nay, thì thị trường này em bắt đầu giảm vì tính thanh khoản cũng như môi trường phức tạp, khách hàng chủ yếu là các trung gian,.... Nên em quyết định chuyển hướng sang thị trường mới, và kết quả về mặt sản lượng từ đầu năm nay đến bây giờ cũng khá tốt. Hiện tại, em đang tập trung cho mảng nhà hàng tiệc cưới, các phòng hội nghị, hội thảo, các hội trường lớn của các đơn vị hành chính sự nghiệp, các doanh nghiệp lớn, các cơ quan, ban nghành,....
Việc triển khai mảng thị trường này gặp khó khăn với em là quan hệ đủ sâu để dẫn thân được vào dự án, vì trước đây, em chủ yếu quan hệ với giới nội thất, bar, sàn,...
Sản phẩm của bên em có đặc tính là: Giá trị cao, thời gian thi công, lắp đặt nhanh, không tốn nhiều nhân lực, thời gian quay vòng vốn nhanh.
1. Chuyên thiết kế, thi công cho các công trình lớn như: Khách sạn 4 - 5 sao, Nhà hàng tiệc cưới, Các trung tâm hội nghị, tổ chức sự kiện, các công trình, trụ sở làm việc của các cơ quan, ban ngành, VP các Tập đoàn, Tổng Cty lớn.
2. Các Cụ/mợ phụ trách các mảng mua sắm trang thiết bị ở các đơn vị có quy mô lớn.
5. ............. Các Cụ/Mợ muốn gia tăng thêm thu nhập từ các mối quan hệ của mình,......

Ngoài ra, còn nhiều yếu tố, nhưng Em văn cũng kém, nên chỉ trình bày được như trên. Nếu Cụ/Mợ nào quan tâm, cứ để lại số điện thoại vào chỗ kín cho em, Em sẽ chủ động gọi lại ạ.
Về phương thức hợp tác: Phần vốn và nhân lực bên Em sẽ lo, Các Cụ/Mợ đóng vai trò là cầu nối và hưởng hoa hồng nếu có hợp đồng.
Cụ/Mợ nào quan tâm, có thể gọi cho Em theo số cầm tay: 0986 08 64 65 - Em tên Hải - 32 tuổi.

Cụ del đi và tách thớt riêng thì hay hơn, có j đâu mà phải tự ti! Làm ăn đàng hoàng minh bạch sao phải khép nép thế cụ? Cụ để trong này những ng quan tâm thực sự sẽ ko đọc đc.

Civic to Merc.

Xe container
SSI đoạn này e thấy ko khác BVH năm xưa, nđt nội dửng dưng ko mua chỉ mỗi ngoại và khi khối ngoại gom miệt mài giá cứ thế tăng lên

tulai24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tulai24h.com
Chào các Cụ.

E đây e có địa điểm hơn 2000 m ở Từ Liêm
và điểm gần 1000 m ở Hà Đông
cụ xem ntn ah

IP man

Xe lăn
Hôm nay có chút thời gian dông dài, em xin trả bài mợ Yellowtea và một số cụ, mợ về việc lý giải cái quan điểm vì sao nhà đầu tư cá nhân rất khó có cửa thắng nếu cứ chơi theo kiểu lướt sóng trên thị trường chứng khoán. Tư tưởng chung là nhà đầu tư cá nhân có rất nhiều sai lầm nhưng không biết (hoặc không thừa nhận) mình đang sai lầm, thực ra họ đầu tư theo cảm tính (theo đúng nghĩa là chơi chứng khoán) nhưng lại đang nghĩ mình đầu tư theo lý tính, họ có thể đang đánh bạc với một tỷ lệ rủi ro rất cao nhưng lại không nhận ra được là mình đang đánh bạc...thế mới chết.
Để bảo vệ cho bất kỳ quan điểm nào cũng cần các luận chứng và luận điểm. Theo đó, cơ sở lý luận cho quan điểm của em là lý thuyết "tài chính hành vi". Em phải dành chút thời gian để nói về lý thuyết này để thuyết phục các cụ, mợ rằng nó đủ mạnh và đủ tin cậy thì mới sử dụng.
Lý "tài chính hành vi" rất hay vì nó giải thích được sai lầm và sự thất bại của các nhà đầu tư trong khi các lý thuyết tài chính cổ điển khác không giải thích được. Lý thuyết này không phải là quá mới nhưng tương đối ít biết đến ở Việt Nam vì em không tìm thấy nhiều tài liệu tiếng Việt nói về nó. Ngày xưa có duy nhất anh Quách Mạnh Hào - thường hay gọi là Quất Mạnh Vào khi còn làm phó tổng ở chứng khoán Thăng Long cũng có đôi lần để cập đến nó nhưng hiện giờ ảnh trôi dạt ở phương nào thì em cũng ko rõ :D.
Tuy nhiên, trên bình diện thế giới thì lý thuyết "tài chính hành vi" cũng khá nổi trong thời gian gần đây, 2 đại diện tiêu biểu của lý thuyết này là Daniel Kahneman đạt giải Nobel kinh tế năm 2002 và đặc biệt là Robert J. Shiller đạt giải Nobel kinh tế năm 2013 cho "phương cách mới để dự báo về giá cả tài sản và chứng khoán trong tương lai". Em làm quen với các lý thuyết của Shiller trong thời kỳ đi tránh bão của cuộc khủng hoảng kinh tế thế giới 2008-2009 và cảm thấy các kiến thức này quá hay, thấy mình quá là may mắn khi rút chân khỏi thị trường trong thời điểm nó. Ai dè mấy năm sau ông ý đoạt giải Nobel luôn, kể rằng mình cũng thiêng phết :)).
Để em biên thêm mấy dòng quảng cáo thêm về ông này.
- Năm 2000, Shiller viết 1 cuốn sách cảnh báo về hiện tượng bong bóng dotcom tại Mỹ, cuối năm 2000 bong bóng dotcom vỡ :(
- Năm 2005, 2006, 2007 Shiller liên tục có các cảnh báo về hiện tượng bong bóng nhà đất tại Mỹ, kết quả là năm 2008 bong bóng nhà đất Mỹ vỡ kéo theo cuộc khủng hoảng kinh tế tồi tệ ở quy mô toàn cầu.
Như vậy trong các phần tiếp theo em sẽ sử dụng các nghiên cứu của Kahneman, Shiller và các đồng đội để phân tích lý do thua lỗ của nhà đầu tư cá nhân. Xin nói lại rằng đây là nghiên cứu vẫn còn đang nóng hổi của các bộ óc thuộc dạng vĩ đại nhất thế giới chứ không phải của em. Vì vậy, cụ, mợ không tin và nói đây là những lý thuyết vớ vẩn thì em xin thua luôn vì em không có cách nào cãi lại được đâu :D
(Em xin phép tạm dừng uống nước, phần sau em sẽ nói về các sai lầm của nhà đầu tư cá nhân)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay có chút thời gian dông dài, em xin trả bài mợ Yellowtea và một số cụ, mợ về việc lý giải cái quan điểm vì sao nhà đầu tư cá nhân rất khó có cửa thắng nếu cứ chơi theo kiểu lướt sóng trên thị trường chứng khoán. Tư tưởng chung là nhà đầu tư cá nhân có rất nhiều sai lầm nhưng không biết (hoặc không thừa nhận) mình đang sai lầm, thực ra họ đầu tư theo cảm tính (theo đúng nghĩa là chơi chứng khoán) nhưng lại đang nghĩ mình đầu tư theo lý tính, họ có thể đang đánh bạc với một tỷ lệ rủi ro rất cao nhưng lại không nhận ra được là mình đang đánh bạc...thế mới chết.
Để bảo vệ cho bất kỳ quan điểm nào cũng cần các luận chứng và luận điểm. Theo đó, cơ sở lý luận cho quan điểm của em là lý thuyết "tài chính hành vi". Em phải dành chút thời gian để nói về lý thuyết này để thuyết phục các cụ, mợ rằng nó đủ mạnh và đủ tin cậy thì mới sử dụng.
Lý "tài chính hành vi" rất hay vì nó giải thích được sai lầm và sự thất bại của các nhà đầu tư trong khi các lý thuyết tài chính cổ điển khác không giải thích được. Lý thuyết này không phải là quá mới nhưng tương đối ít biết đến ở Việt Nam vì em không tìm thấy nhiều tài liệu tiếng Việt nói về nó. Ngày xưa có duy nhất anh Quách Mạnh Hào - thường hay gọi là Quất Mạnh Vào khi còn làm phó tổng ở chứng khoán Thăng Long cũng có đôi lần để cập đến nó nhưng hiện giờ ảnh trôi dạt ở phương nào thì em cũng ko rõ :D.
Tuy nhiên, trên bình diện thế giới thì lý thuyết "tài chính hành vi" cũng khá nổi trong thời gian gần đây, 2 đại diện tiêu biểu của lý thuyết này là Daniel Kahneman đạt giải Nobel kinh tế năm 2002 và đặc biệt là Robert J. Shiller đạt giải Nobel kinh tế năm 2013 cho "phương cách mới để dự báo về giá cả tài sản và chứng khoán trong tương lai". Em làm quen với các lý thuyết của Shiller trong thời kỳ đi tránh bão của cuộc khủng hoảng kinh tế thế giới 2008-2009 và cảm thấy các kiến thức này quá hay, thấy mình quá là may mắn khi rút chân khỏi thị trường trong thời điểm nó. Ai dè mấy năm sau ông ý đoạt giải Nobel luôn, kể rằng mình cũng thiêng phết :)).
Để em biên thêm mấy dòng quảng cáo thêm về ông này.
- Năm 2000, Shiller viết 1 cuốn sách cảnh báo về hiện tượng bong bóng dotcom tại Mỹ, cuối năm 2000 bong bóng dotcom vỡ :(
- Năm 2005, 2006, 2007 Shiller liên tục có các cảnh báo về hiện tượng bong bóng nhà đất tại Mỹ, kết quả là năm 2008 bong bóng nhà đất Mỹ vỡ kéo theo cuộc khủng hoảng kinh tế tồi tệ ở quy mô toàn cầu.
Như vậy trong các phần tiếp theo em sẽ sử dụng các nghiên cứu của Kahneman, Shiller và các đồng đội để phân tích lý do thua lỗ của nhà đầu tư cá nhân. Xin nói lại rằng đây là nghiên cứu vẫn còn đang nóng hổi của các bộ óc thuộc dạng vĩ đại nhất thế giới chứ không phải của em. Vì vậy, cụ, mợ không tin và nói đây là những lý thuyết vớ vẩn thì em xin thua luôn vì em không có cách nào cãi lại được đâu :D
(Em xin phép tạm dừng uống nước, phần sau em sẽ nói về các sai lầm của nhà đầu tư cá nhân)
Cảm ơn cụ nhiều, tiếc em chưa đủ vodka để vodka lại cho cụ
Em sẽ note lại bài viết của cụ để gửi cho chị dâu em :D