[Funland] Hợp tác đầu tư kinh doanh

Sunlights

Xe tăng
Kính chào các cụ, các mợ!

Chơi trên of mãi và vào các thớt hợp tác kinh doanh kiếm tiền luôn đc rất nhìu cụ quan tâm. Điều đó chứng tỏ rằng nhìu cụ mợ có tiền và quan tâm đến việc gia tăng sinh lợi thay vì ném vào ngân hàng....đó là tiền đề mà e thấy chúng ta có thể cùng nhau hợp tác.

Về phía e cũng giới thiệu và nói luôn em là người vừa tiến hành đầu tư ck vừa làm nghề tư vấn môi giới cho 1 cty ck lớn top đầu TT và có phần vốn lớn của nhà nước (chắc nhìu cụ sẽ biết ngay đó là cty nào :D).

Có thể với nhìu người nhất là nghe qua đài báo sẽ thấy đó là mảng đầu tư đầy chất cờ bạc. Ok, e ko phủ nhận nó có đầy tính chất dễ tạo ra cảm giác ăn thua cờ bạc. Tuy nhiên đó là thị trường tài chính bậc cao nhất với các sản phẩm hiện đại và đầy tính sáng tạo. Ck niêm yết mà cụ thể là trên sàn chứng khoán HN và HCM là nơi giao dịch các chứng khoán của TT thứ cấp mà hiện có tới gần 1000 mã ck. Đó là 1000 dn mà tốt xấu, nhỏ to, đủ chúng loại ngành nghề và ko ít dn đầu ngành đang hoạt động... Cổ phiếu của các dn này chính là hàng hóa mà chúng ta có thể tham gia mua bán. Tất nhiên để thắng lợi và tối ưu hóa lợi nhuận cần nhiều kiến thức, kinh nghiệm và vốn liếng.

E quan niệm việc đầu tư kinh doanh dù vào bất kì ngành nghề nào cũng đều chứa đựng yếu tố rủi ro dẫn đến thua lỗ và mất vốn. CK ko ngoại lệ, nhất là giai đoạn 2006-2007 khi mà Vn gia nhập WTO với nhiều triển vọng rất sáng được truyền thông bơm lên quá đà và dòng vốn ngoại nhiều tỉ usd đổ vào TT còn nhỏ đã đẩy chỉ số tăng vọt tới 1170 điểm ngày 12/03/2007 để rồi rơi thảm về 235 điểm 2 năm sau đó và hàng loạt nhà đầu tư phá sản.

Giai đoạn tiếp theo là trào lưu tăng vốn, hút vốn 1 cách nhanh chóng của hàng loạt dn theo kiểu bán giấy lấy tiền vô tội vạ thông qua các dự án hoanh tráng để tiền chui vào túi cá nhân ông chủ càng làm mất niềm tin nặng nề ở các nhà đầu tư ck. Một số chủ dn làm ăn cách này đã giàu lên nhanh chóng và hệ lụy là vô số nhà đầu tư tk bị bào mòn theo thời gian mà ko hiểu vì sao dù dn đó vẫn báo lãi lớn, dự án hoành tráng long lanh điển hình là FLx và nhóm cp liên quan.

Tuy nhiên ngay trong khủng hoảng và đến nay rất nhiều dn làm ăn nghiêm túc đã thực sự đem lại lợi suất đầu tư rất lớn. E chỉ lấy 1 ví dụ là cp VNM giá đã tăng khoảng 24 lần từ khi lên sàn ngày 19/01/2006 chưa kể số tiền mặt cổ tức chia cho nhà đầu tư có khi còn cao hơn khoản vốn ban đầu bỏ ra. Ai bỏ ra 100tr năm 2006 ko cần margin cũng có số vốn ít nhất 2.4 tỉ hiện nay. Đó thực sự là khoản sinh lợi mà khó ngành nghề kd chân chính nào theo kịp. Đặc biệt trên sàn hiện có rất nhiều dn như VNM vậy.

Hiện tại chỉ số VNI đã tiến đến mức 640 là mức mà VNI suốt từ năm 2009 vài lần chạm đến ko qua đc. Tuy nhiên lần này tình thế đã khác. Các cổ phiếu đầu cơ gần như không được các nhà đầu tư quan tâm và dòng tiền ko vào với các dn như vậy do đó một sự sụt giảm mạnh từ cp đầu cơ là ko có. Tuy nhiên cp có cơ bản tốt, tăng trưởng cao đang được dòng tiền chú ý và dồn vào. Đó là sự phát triển lành mạnh của thị trường mà các thị trường phát triển hơn chúng ta cũng từng trải qua.

Với kinh nghiệm hàng chục năm với ck, e khẳng định VNI sẽ qua 640 tới đây một cách chắc chắn và khi đã qua 640 thì chỉ số sẽ ko có cản phía trên đến tận hơn 1000 điểm. Tất nhiên để đạt lại đỉnh cũ 1170 điểm năm 2007, VNI sẽ mất nhiều năm với sự tăng trưởng mạnh mẽ của các dn hàng đầu VN như VNM VIC HPG HSG MWG GAS BID CTG VCB MSN.... Cùng với sự tăng trưởng đó giá ck của các dn tốt sẽ tăng mạnh mẽ và đó là cơ hội rất tốt để bỏ vốn đầu tư. Các cp này sẽ ko có chuyện giảm sàn liên tục và mất thanh khoản do là dn đầu ngành và tăng trưởng mạnh mẽ. Mọi nhà đầu tư bỏ vốn vào sẽ đều thắng lợi, đó là câu chuyện win-win chứ ko win-lost ở đây vì dư địa cho các dn này tăng trưởng còn rất dài phía trước.

Tại thời điểm này xin khẳng định CK là kênh đầu tư rất hấp dẫn, an toàn và dễ dàng cho người có kiến thức. Là một người làm chuyên về ck, em sẽ chỉ ra các cp tương tự như VNM để đem lại thắng lợi lớn nhất trên khoản vốn bỏ ra của nhà đầu tư, cung cấp và hướng dẫn sử dụng các công cụ về vốn, thị trường để gia tăng hiệu quả. Vậy e mời các cụ mợ nếu quan tâm cùng tham gia TT với e dưới rất nhiều hình thức khác nhau:

1- Trở thành khách hàng mở tài khoản tại cty chứng khoán của e để nhận đc sự tư vấn đầu tư. Về năng lực tư vấn e xin ko chém nhìu mà xin được thực chứng qua show tài khoản. Bất kì cụ mợ nào quan tâm hãy gặp cafe và e show nhiều tài khoản để thấy sự gia tăng lợi nhuận thời gian qua. Trên này cũng đã có một vài cụ xem các tk của e có thể xác nhận cụ ACV và goldmonkey nhỉ hì hì :P

2- Cho vay vốn với lãi suất 1.5% tháng tương đương 18%/năm, trả lãi theo tháng. Phần vốn các cụ mợ cho vay sẽ đc để riêng vào một tài khoản mà tài khoản đó chính các cụ mợ sẽ có Passwod đăng nhập để kiểm soát và quan sát diễn biến tài khoản bất kì khi nào cần. Tài sản gồm tiền và cổ phiếu trên tài khoản đó chính là một phần tài sản đảm bảo cho khoản vay. Như vậy nếu giá trị tài khoản về đến mức các cụ mợ cho là ko an toàn, các cụ mợ có thể yêu cầu tất toán khoản cho vay. Bản thân em cũng sẽ đưa ra khoản của cá nhân làm tài sản đảm bảo mà e có bằng chứng nó là của em và nếu các cụ mợ cần thì cũng kiểm soát cả tài khoản này thông qua đăng nhập. Như vậy chỉ cần khi em có di biến động về tài sản các cụ mợ đều biết ngay lập tức (Thực tế từ khi trade ck e chưa từng vay ai hay nợ nần j liên quan ck cả nên p.án này có lẽ chỉ nên dành cho ng có tí quen biết, anh em tuy nhiên e cứ đưa ra thêm 1 lựa chọn cho cụ mợ nào thic an toàn. Nếu lợi nhuận từ vốn các cụ mợ mà đạt tỉ suất lợi nhuận như đầu năm tới nay e sẵn sàng trả thêm phần thưởng lãi suất 20% đc :)))

3- Hợp tác đầu tư dưới dạng e đánh tài khoản cho các cụ mợ: Các cụ bỏ tiền vào tk, e trade trên tk của các cụ. Lợi nhuận nếu đạt 10% trên vốn thì hoàn toàn là của các cụ (e quan niệm 10% đó ngang khoản lãi gửi tiết kiệm của các cụ) . Lợi nhuận từ 10% trở lên thì các cụ 7- em 3....với lợi ích như vậy em đảm bảo sẽ hết mình để tài khoản các cụ luôn có lãi vì đó cũng là quyền lợi của e. Nếu lỗ đến 20% tk các cụ có thể yêu cầu và e chia sẻ 5-5 khoản lỗ đó với các cụ. Việc chia sẻ tính toán lợi ích có thể thực hiện theo tháng hay quí tùy yêu cầu của các cụ. Cá nhân em thì thic theo từng deal đánh cp mà e và các cụ sẽ cùng trao đổi thống nhất, ví dụ: nhận thấy cơ hội ở cp ABC nào đó e sẽ trade đến khi dừng sẽ chia sẻ lợi ích ngay. Như vậy có thể sẽ thấy hiệu quả ngay sau 1-2 tuần đến cùng lắm vài tháng.

Rất mong nhận được sự quan tâm của các cụ mợ J...có j cứ ib cho e nhé.

Tks các cụ mợ đã đọc!
Em đã từng 2 lần kết hợp với cậu bạn thân chơi ck hệt như cụ đã giới thiệu và rất thành công.
Với thị trường như hiện tại thì em tin cụ cũng sẽ gặp hái được thành công như vậy.
Nếu em nhờ cụ mở tk và đánh giúp em theo chỉ đạo của em cụ có ok ko ạh? Giờ em thik tự làm tự chịu hơn. :)

Lại gặp cụ a ạ :D
E k có đồng nào mà e chơi ck chứ ạ :) e vỡ nợ phải mất đất e sợ ồi ạ
Thế cụ phải vay tiền ở chỗ khác để mở tk và chơi.
Còn nếu cụ có một chút thì cty ck có thể căn cứ vào chính sách từng thời kỳ và cho cụ vay thêm, tỷ lệ có thể lên đến 3:7 ( cụ có 3, cty cho vay thêm 7).

tulai24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tulai24h.com
Thế cụ phải vay tiền ở chỗ khác để mở tk và chơi.
Còn nếu cụ có một chút thì cty ck có thể căn cứ vào chính sách từng thời kỳ và cho cụ vay thêm, tỷ lệ có thể lên đến 3:7 ( cụ có 3, cty cho vay thêm 7).
Hê hê e cảm ơn cụ
Có các vàng e cũng k dám ạ vì e k hiểu biết rì đâu ạ. Nếu bảo e vay đầu tư quán trà đá là e liều đấy ạ :) nhưng có liều fai xem địa điểm và địa bàn xung quanh ạ :)

Thuy Lam

Xe hơi
Em chả hiểu cái môn chứng khoán là môn gì nữa? 8->

tulai24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tulai24h.com
Em chả hiểu cái môn chứng khoán là môn gì nữa? 8->
Trài ơi cụ còn Nu hơn e e tưởng mỗi e Nu.
Nghĩa là mình đưa cho người ta 100
Quả trứng và khoán đập dần dần từ từ khi nào hết thì thôi. Còn nếu nó nở ra gà lộn hay vịt lộn sẽ dc giá hơn ạ. Vì quả trứng ra con gà và con gà lại đẻ ra quả trứng rồi quả trứng lại ra con gà và rồi con gà lại ra quả trứng và ... E và thế thôi :)

Hê hê e cảm ơn cụ
Có các vàng e cũng k dám ạ vì e k hiểu biết rì đâu ạ. Nếu bảo e vay đầu tư quán trà đá là e liều đấy ạ :) nhưng có liều fai xem địa điểm và địa bàn xung quanh ạ :)
Lúc nãy em đã định khuyên cụ ko tham gia nếu là tiền vay mượn. Nhưng em biết người như cụ chắc không phải khuyên gì nưa.

tulai24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tulai24h.com
Lúc nãy em đã định khuyên cụ ko tham gia nếu là tiền vay mượn. Nhưng em biết người như cụ chắc không phải khuyên gì nưa.
Hì e đẩy lên cho thớt xôm chứ e nu k hiểu những môn này đâu ạ cứ ăn chắc mặc bền là ok ạ :)

XYZ2017

Xe máy
Cụ chủ ngày 19-20 vẫn lạc quan về thị trường. Em gửi cụ bài viết cảnh báo và tư vấn thị trường khi mới chỉ chớm đạt đỉnh, vẫn xanh của cụ Huy Khoa bên topic về cp VEF bên f319 này:http://f319.com/threads/vef-vinhomes-giang-vo-me-tri-co-loa-noi-hanh-phuc-ngap-tran-diem-roi-t2016-20-bds-bung-no-du-doi.808869/page-271

Chào các bạn,

Sang tuần Huy Khoa bận và có lịch dày đặc nên không có thời gian theo dõi diễn biến thị trường cũng như lên topic VEF tham chiến với các bạn nên cố gắng viết lại vài dòng ở đây.

Thứ nhất, diễn biến thị trường HO, HA vẫn đi đúng trong tầm kiểm soát mà Huy Khoa đã nói với các bạn trong mấy post cảnh báo sớm thị trường từ ngày 12/7 và 15/7 vừa qua khi thị trường mới chớm đạt đỉnh ngắn hạn:

Chào mọi người,

Thị trường có thể vẫn xanh nhưng tôi bắt đầu manh nha nhìn thấy dấu hiệu điều chỉnh cần thiết trong ngắn hạn. Ai chỉ quan tâm đến trung hạn thì không cần nghĩ ngợi gì vì trend trung hạn là không đổi. Thực ra, càng điều chỉnh càng sớm thì độ ổn định càng tốt, tránh được rủi ro cao cho a c e. Nếu điều chỉnh sớm từ mốc 660 thì cú sụt ngắn hạn về -10% sẽ đỡ hơn rất nhiều lên trên 700 rồi sụp về -20% :) (những cổ phiếu có nền tảng tốt như CTD, BMP,... thì không nói).

Sắp tới đây, khi thị trường sụt giảm có thể nhiều ng mang ngọai cảnh này nọ ra dọa, để giải thích nhưng thực sự thị trường nó có lối đi riêng của nó, lúc nào cần thiết xuống thì sẽ phải xuông đê phục vụ cho mục đích dài hơi hơn

Vì vậy, đây chính là thời điểm nên vào VEF để tránh bão vì lợi nhuận lướt lát sẽ không bù nổi rủi ro giai đọan này
................

Huy Khoa

Tôi đã nói từ mấy hôm trước về thị trường chung đã có manh nha dấu hiệu điều chỉnh để tích lũy cho cơn sóng lớn. Nó có dấu hiệu từ chiều thứ 2 đầu tuần nhưng ngay sau hôm đó thị trường lại clear những dấu hiệu này nên chúng ta lại phải tiếp tục theo dõi tiếp. Chính vì vậy 2 hôm nay tôi dành chút thời gian để theo dõi thị trường thì thấy những tín hệu confirm ngày càng lớn dần. Các bạn nào tham chiến lướt sóng ở HO, HA nên withraw hoặc take profit để tập trung nguồn lực quay lại tham chiếu và bảo vệ danh mục tài sản lớn nhất ở VEF đi. Bây giờ không phải lúc để lướt nữa, không nên ham hố quá mà rút chân ra không kịp vì cho dù thị trường sẽ lên lại nhưng thời gian tích lũy này sẽ không phải tính bằng vài ngày, vài tuần đựơc đâu.
................
Huy Khoa

Các bạn cũng không cần phải quá lo lắng vì đây là sự điều chỉnh cần thiết. Đừng hoảng loạn khi thị trường rơi với các tin xấu râm ran tuần qua như: tin đồn bắt bớ, margin cao, P/E cao,...., đừng để Media dắt mũi các bạn (Huy Khoa đã dự trù ngay post ngày 12/7 ở trên). Sẽ không thủng 600 đâu :). Tuy vậy, cũng không được hưng phấn nếu thấy bull vì sẽ dính bull trap vì thị trg này rơi chưa đến điểm cân bằng đâu (Huy Khoa kì vọng ở 620+_ 10) và phải tích luỹ chứ không bật ngay theo chữ V được. Lúc đó, các bạn thừa đủ thời gian mà ngắm nghía và mua-bán :).

Thứ 2, liên quan đến VEF. Phiên thứ 6 tuần trước có thể nói là phiên cực kì cảm xúc khi thị trg có lúc rớt 18 điểm nhưng các bạn vẫn giữ vững ở mốc 73-74 bằng quyết tâm và sự quả cảm trước lái lởm đánh xuống ăn bẩn. Nhưng mọi việc chưa kết thúc đâu, chúng ta đã áp dụng Lý thuyết trò chơi để chơi thẳng tưng với họ thì bên nào buông trc bên đó sẽ thua cuộc. Họ có lợi thế là họ trong tối, chúng ta ngoài sáng. Nhưng chúng ta có thế mạnh là cp được Mr Vượng và Nhà nc back up (họ chiếm đến gần 99%), số lg cp của lái đểu cũng không thể có nhiều (cỡ vài trăm k ) và chúng ta có số đông tin tưởng vào nội lực VEF. Vì vậy chỉ cần các bạn đoàn kết, không buông tay ở mốc 73-74 thì VEF sẽ vẫn vững vàng bất chấp thị trường.

Thực ra, có một nguyên tắc là không nên chống lại kẻ mạnh nhưng rõ ràng lái lởm vừa qua của VEF khiến ta không thể kiên nhẫn thêm với họ. Nếu họ lái đúng với tiềm năng của cp thì ta sẽ tiền hô hậu ủng và đi theo họ đến bất cứ đâu. Nhưng họ lại muốn vặt tận xương nhỏ lẻ trong khi cũng không phải là quá mạnh thì bắt buộc chúng ta phải phản ứng thôi. Họ muốn rũ cung từ chúng ta thì chúng ta sẽ chơi ngược lại, đánh thẳng vào dư bán đè giá để rũ cung của chính lái.

Đừng buông tay nhé thì ta sẽ chiến thắng !

P/S: Việc mua-bán trading là quyền cá nhân. Mặc dù Huy Khoa đã khuyên các bạn về VEF hoặc CTD, VNM, BMP để tránh bão đợt này nhưng tôi luôn tôn trọng quyết định của các bạn. Việc chủ top @thangnd9780 quyết tâm với VCG cũng vậy, không nên bàn qua lại nữa. Vefers cần chúc bạn Thăng thành công. Còn nếu không thành công thì cũng thành nhân. Không sao cả :))

Huy Khoa

Thuy Lam

Xe hơi
Trài ơi cụ còn Nu hơn e e tưởng mỗi e Nu.
Nghĩa là mình đưa cho người ta 100
Quả trứng và khoán đập dần dần từ từ khi nào hết thì thôi. Còn nếu nó nở ra gà lộn hay vịt lộn sẽ dc giá hơn ạ. Vì quả trứng ra con gà và con gà lại đẻ ra quả trứng rồi quả trứng lại ra con gà và rồi con gà lại ra quả trứng và ... E và thế thôi :)
Cháu vẫn chả hiểu? Chắc là cháu Nu thật? :-?

tulai24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tulai24h.com
Cháu vẫn chả hiểu? Chắc là cháu Nu thật? :-?
Nói chung e vs cụ đều Nu cụ ạ
Tốt nhất là k ăn chứng và k làm khoán cứ ăn thật làm thật thi thoảng làm giả tí cũng dc :) cụ nhờ

Thuy Lam

Xe hơi
Nói chung e vs cụ đều Nu cụ ạ
Tốt nhất là k ăn chứng và k làm khoán cứ ăn thật làm thật thi thoảng làm giả tí cũng dc :) cụ nhờ
Vậy phải đưa xèng cho họ kinh doanh rồi trông chờ vào may rủi mới là khôn phỏng cụ? :-?

tulai24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tulai24h.com
Vậy phải đưa xèng cho họ kinh doanh rồi trông chờ vào may rủi mới là khôn phỏng cụ? :-?
Dạ khôn như thế quê e kiếm mãi k ra người cụ ạ
Còn phần ngược lại quê e đuổi khỏi làng mãi k hết ý ạ :)

XYZ2017

Xe máy
Em bốt lại bài của cụ Huy Khoa chiều nay em đọc được bên topic về VEF để thấy nhịp này cụ chủ cũng chưa phải nhạy lắm như những Trader cao thủ hiện nay. Cụ Huy Khoa đó sở trường là đầu tư giá trị buy&hold nhung nhịp này cụ ý phán đoán cực kì sát với diễn biến thị trường ngắn hạn cho tới lúc này.

IP man

Xe lăn
Cụ có nghĩ tuần sau thị trường tăng lại, bull hay ko e chưa bàn nhé, cứ biết thứ 2 xanh đã thì e với cụ sẽ bị cụ chủ lêu lêu vì dám kêu củ chủ oánh chứng ảo ko ;;)
Cũng giống như phán lô thôi mà cụ. Cứ phán bừa dăm bảy con, kiểu gì chả ăn 1 con. 1 con ăn thì cứ làm như mình là thánh, còn dăm con trượt thì chả ai nhớ làm gì :))

Civic to Merc.

Xe container
Em bốt lại bài của cụ Huy Khoa chiều nay em đọc được bên topic về VEF để thấy nhịp này cụ chủ cũng chưa phải nhạy lắm như những Trader cao thủ hiện nay. Cụ Huy Khoa đó sở trường là đầu tư giá trị buy&hold nhung nhịp này cụ ý phán đoán cực kì sát với diễn biến thị trường ngắn hạn cho tới lúc này.
Tks các cụ mợ đã quan tâm...E thực tế thế này, phiên kéo cp bank ngày 14/07 e bán tất các cp trong tk và chuẩn. Sau đó có vào lại một số cp...e cũng dự quanh 680 phải cảnh giác nếu kèm klgd lớn. Tuy nhiên vì ko có biểu hiện này nên nhịp này e cũng ko chuẩn, có thiệt hại. Tuy nhiên vì ko phải KLGD lớn phiên 20-22 nên tt chỉ là chỉnh ngắn hạn chứ ko phải phiên phân phối. Mặt khác phiên thứ 6 tt đã lao mạnh về 640 và đc bắt đáy rất mạnh tại đây, đóng cửa VNI 649.87.

Mốc 640 là kháng cự 8-9 năm qua VNI ko qua nổi. Tại kháng cự này khi vượt qua sẽ trở thành hỗ trợ và thực tế phiên thứ 6 VNI đã test 1 lần. Khả năng cao phiên gd ngày mai sẽ có lúc nhúng xuống và đó là điểm mua tốt cho nhịp bật này. Hiện tại VNI vẫn chưa bị bẻ gãy xu thế tăng trung và dài hạn tương ứng từ tháng 1/2016 và từ đầu năm 2013 nên xác định chỉ là nhịp chỉnh ngắn hạn.

Về cp cụ thể e xác định 2 cp VNM và SSI sẽ là các cp đc quan tâm nhất TT thời gian tới. Điểm chung đây là 2 cp đầu ngành và đều nới room lên 100%...ai mua giữ VNM thời gian qua đều lãi lớn, đó là cp đầu tư tốt. Cùng với việc ngày 22/07 đã nới room lên 100% mà lịch sử tây rất khát cp này thì e cho là xu hướng mua ròng sẽ diễn ra với VNM và kì vọng tăng giá ko khó hiểu.

Cp SSI là cp hàng đầu ngành ck, vị thế giống VCB và BVH trong ngân hàng và bảo hiểm. SSI có pe thấp bằng 1/2 VCB và 1/3 BVH...trong vòng 1 tháng qua ngoại mua ròng hơn 8tr nâng tỉ lệ sở hữu lên 58.28%...e dự đoan SSI sẽ đc mua ròng mạnh và sẽ rất hot thời gian tới. SSI gần như ko tăng giá 1 năm qua và rõ ràng rủi ro thấp, cơ hội sinh lời với việc mua ròng từ khối ngoại cao.

Là dân bám bảng, trader như e hiện cũng chủ yếu lướt trên cp đầu ngành, tăng trưởng chứ ko muốn dính vào cp giấy vụn...mặt khác khi xác định vậy sẽ mua giữ và lướt trên chính các cp này trong 1 thời gian dài. Về cơ bản, e cũng là dân đầu tư trung hạn chứ ko hẳn là lượt sóng đâu ợ.

Chúc các cụ mợ happy cuối tuần, tks!

Chỉnh sửa cuối:

Civic to Merc.

Xe container
Nhìu cụ mợ cho là ck ko có cơ hội làm giàu kì thực ko phải....trong 2-3 năm qua rất nhiều ndt đã ăn rất lớn bởi nhiều cp đã tăng gấp nhiều lần. Giá trên bảng nhảy chỉ biểu hiện gd của vài trăm k cp còn phần lớn các ndt là ôm giữ và chuyện gấp nhiều lần tk diễn ra trên diện rộng. Ko tin các cụ mợ cứ vào web của 1 cty ck tra các cp như hsg hpg vnm vic ptb ral bmp ctd drh vef ksb c32 dxg hbc mwg....sẽ thấy giá cp tăng ntn và số lướt sóng ít hơn nhiều so với ndt nắm giữ do ko biết lướt sóng.Các quĩ đầu tư ngoại mấy năm qua chắc cũng ăn lồi mồm với danh mục cp tốt đó ợ....tt như hiện nay rất phù hợp để sàng lọc và đầu tư vào các dn làm ăn bài bản, tăng trưởng

Số ăn bằng lần đó họ ko lên truyền thông họ kêu lời lớn đâu ợ. Thực tế 2-3 năm nay ck là cơ hội lớn và rủi ro ít nếu đi theo hướng chọn dn cơ bản đầu tư chứ ko phải mua đi bán lại mấy cp giấy vụn họ flc klf fit tsc hai...

Ngay trên 4r này có cụ chia sẻ sếp cụ ấy múc 300k ral từ giá 2x mà giá ral hiện 87 đó ợ.

Chỉnh sửa cuối:

IP man

Xe lăn
Em ko chém về ck, cụ đừng nhầm nhé, em chém về cái bọn chơi ck như cụ, ảo tưởng kinh hãi khi mong chờ sẽ giàu từ ck mà lại nhàn thân ấy cụ. Chỉ cần ngồi cafe cũng ra tiền ý ah.
Còn cụ nói chuẩn roài em chả cãi :D, em chỉ muốn nói tới cái ý là: các cụ khách đừng có mơ làm giàu nhanh như điện từ ck mà ở đây mọi người đang mong chờ từ cái cần câu của cụ chào sân ở đầu topic ý.
Nghề nào cũng cần có tư chất mới kiếm tiền được. Nếu cụ giỏi cụ đã giàu mịa nó từ lâu roài, hix. Còn cụ phải kêu gào mọi người follow cụ để mơ chung một giấc mơ ...
Còn nhà em có ví dụ của việc mơ giấc mơ: sáng ngồi càfe chém gió, tay lướt lướt và mua bán ck một cách sành sỏi, giờ mất tiền tỷ đấy. Bị vợ quản cho nhục luôn, vì ko chỉ tiêu hết tiền của vợ mà còn nợ nần đầm đìa anh em, bạn bè vì say ck hơn say gái. Cứ nghĩ là mình sẽ gỡ lạ được - giống chơi bạc là vậy.
Vì một vài năm đầu cũng kiếm được tý ty, đủ tiền cafe ko cần xin vợ, sau thì ảo tưởng sức mạnh, tưởng tao đây cũng giỏi, cũng có đầu óc, haizzzz.
Bọn bạn bè anh em họ hàng nhà em khối đứa như thế.
Trường hợp của bạn mợ là đại diện cho hầu hết các nhà đầu tư cá nhân ở VN chứ không riêng gì ai cả.
Bản thân em tham gia chứng khoán từ năm 2005, lúc đầu chỉ có vài triệu đồng thì đến năm 2007, tài sản em đã có vài tỏi. Nói không ngoa là nhân tài sản lên cỡ 1 nghìn lần (thế nên em ko ấn tượng với những thứ vài chục % ở đây).
Hồi đấy cũng nghĩ mình là thánh, thậm chí đi đâu cũng có đôi ba chú đi theo học nghề.
Nhưng mà đến cái đận khủng hoảng thì thị trường nó cũng giã cho bét xác. Thành công lớn nhất của em lúc đó là chuyển toàn bộ chứng khoán vào 1 công ty thuỷ điện để hưởng cổ tức 20%/ năm. Và quyết tâm cầm đôi tỷ ra nước ngoài: 1 là để cai nghiện lướt sóng và 2 là để tìm câu trả lời cho việc liệu nhà đầu tư cá nhân có cửa kiếm tiền bằng chứng khoán hay không?
Sau 2 năm lục lọi hết thư viện của trường (thư viện online) thì mới thấy giật mình là hiểu biết của mình đúng là chỉ như hạt cát trong sa mạc. Cảm thấy thật sự là may mắn là thoát ra kịp thời và cai nghiện được món lướt sóng chứng khoán.
Nói thật là nhà đầu tư cá nhân không có cửa thắng khi lướt sóng trên thị trường chứng khoán đâu. Có người ăn được 1 vài deals, thậm chí 1 vài tháng, 1 vài năm nhưng rồi khả năng là lại về mo thôi.
Thực chất ra thì những nhà đầu tư còn trụ lại trong thị trường VN là đã có bước "transform" chứ không còn kiểu lướt sóng chân phương như các cụ mới đây đâu nữa.
Bao giờ có thời gian rộng dài, em sẽ phân tích (bằng khoa học) là tại sao nhà đầu tư cá nhân ko có cửa thắng khi lướt sóng và việc này chả khác gì đánh bạc cả. Mà đã là đánh bạc thì deck ai nói hay được.

Civic to Merc.

Xe container
Trước năm 2013 có rất ít cp 3x-4x và vô số cp dưới mệnh giá. Còn hiện nay số cp dưới mệnh giá ít dần và số 3x-4x rất nhiều. Giá nhiều cp sau chia tách nhiều lần vẫn vượt các đỉnh cũ. TT đi theo hướng rất cơ bản là giá cp tăng do kqkd hỗ trợ chứ ko phải do đầu cơ.

Civic to Merc.

Xe container
Trường hợp của bạn mợ là đại diện cho hầu hết các nhà đầu tư cá nhân ở VN chứ không riêng gì ai cả.
Bản thân em tham gia chứng khoán từ năm 2005, lúc đầu chỉ có vài triệu đồng thì đến năm 2007, tài sản em đã có vài tỏi. Nói không ngoa là nhân tài sản lên cỡ 1 nghìn lần (thế nên em ko ấn tượng với những thứ vài chục % ở đây).
Hồi đấy cũng nghĩ mình là thánh, thậm chí đi đâu cũng có đôi ba chú đi theo học nghề.
Nhưng mà đến cái đận khủng hoảng thì thị trường nó cũng giã cho bét xác. Thành công lớn nhất của em lúc đó là chuyển toàn bộ chứng khoán vào 1 công ty thuỷ điện để hưởng cổ tức 20%/ năm. Và quyết tâm cầm đôi tỷ ra nước ngoài: 1 là để cai nghiện lướt sóng và 2 là để tìm câu trả lời cho việc liệu nhà đầu tư cá nhân có cửa kiếm tiền bằng chứng khoán hay không?
Sau 2 năm lục lọi hết thư viện của trường (thư viện online) thì mới thấy giật mình là hiểu biết của mình đúng là chỉ như hạt cát trong sa mạc. Cảm thấy thật sự là may mắn là thoát ra kịp thời và cai nghiện được món lướt sóng chứng khoán.
Nói thật là nhà đầu tư cá nhân không có cửa thắng khi lướt sóng trên thị trường chứng khoán đâu. Có người ăn được 1 vài deals, thậm chí 1 vài tháng, 1 vài năm nhưng rồi khả năng là lại về mo thôi.
Thực chất ra thì những nhà đầu tư còn trụ lại trong thị trường VN là đã có bước "transform" chứ không còn kiểu lướt sóng chân phương như các cụ mới đây đâu nữa.
Bao giờ có thời gian rộng dài, em sẽ phân tích (bằng khoa học) là tại sao nhà đầu tư cá nhân ko có cửa thắng khi lướt sóng và việc này chả khác gì đánh bạc cả. Mà đã là đánh bạc thì deck ai nói hay được.
Vừng, cụ cứ chia sẻ vậy nó thiện cảm hơn kiểu khíc bác hay cho là mình trên người này ng kia.

E nói rồi, e học và làm ktt nhiều năm rồi mới vào với ck. Do vậy hiện e đi tìm các cp hàng đầu về tăng trưởng và cũng mua giữ lướt trong trung hạn chứ ko hẳn là hoàn toàn lướt sóng ngắn hạn cụ nhé.
Vì đã trải qua khủng hoảng 2007-2009 kinh nghiệm cho e thấy khi tt quá nóng hay đạt đỉnh thì ko có đầu tư j cả, cắt toàn bộ out khỏi TT. Còn hiện tại chưa phải lúc như thế!

xebetong

Xe container
Em cũng nhận tương tự cụ chủ, nhưng lãnh bóng các cụ nhé, sẽ nhanh ván mới hơn