[Funland] Hiệu ứng tiêu cực khi xung quanh xuất hiện nhiều trường hợp ly thân ly dị

Son23

Xe buýt
Tại mợ đang có chuyện buồn và đặt nhiều kỳ vọng vào diễn đàn này - nơi mợ tin mọi người đều là trí thức nên mợ bị thất vọng đấy. Ở đâu cũng có người này người kia mà. Hơn nữa người hiểu và cảm thông thì có khi người ta ko lên tiếng vì người ta thấy chuyện đấy bình thường mà, có gì để tranh luận đâu. Chúc mợ luôn vui!
Em cám ơn mợ đã chia sẻ, nhưng em ở of cũng gần chục năm rồi nên ko bị kì vọng về trí thức nơi này đâu ạ. Định kiến trong of này nó cũng phản ánh đúng định kiến ngoài xã hội. Ví dụ có cụ tuyên bố con gái mà xăm, dù chỉ nho nhỏ ở gáy, cổ tay...đều là loại ăn chơi, mất dạy. Ko rõ em đọc thớt nào nữa, nhưng chỉ thế đã bị dán nhãn thì nói gì đến những việc bị coi là tày trời khác.
Với lại nói ra có khi bị mỉa mai lên gân cốt, chứ quãng thời gian buồn nhất, nặng nề ủ dột nhất đời em chính là dăm năm trước khi ly hôn. Em mất ngủ triền miên, đầu óc lúc nào cũng nặng nề vì hôn nhân ko hạnh phúc. Bước qua đc quãng đó, giờ em chỉ sợ nhõn người thân bệnh tật, chết chóc, còn cảm giác mọi thứ đều chẳng là gì so với trước kia. Em được nuôi dạy trong 1 gia đình và 1 cộng đồng khá cưng chiều con gái, đầu tư con cái học hành hết tầm chứ ko phân biệt nam nữ vì bố mẹ em thoát ly, ko ở quê, nên khi đi làm, em khá choáng váng vì hóa ra ngoài xã hội rất khác so với hai mươi năm đầu đời êm đềm của em. Vì thế từ lúc trẻ, em đã có xu hướng cực ghét thói gia trưởng, tâm lý thượng đẳng..của kha khá đàn ông. Ở thớt này, gặp mấy tư tưởng bệnh hoạn, coi phụ nữ ly hôn nào ngủ khắp nơi, nào như ống điếu..., em mới hơi ngứa tay còm hi hi.

langthangnoidau

Xe buýt
Tại mợ đang có chuyện buồn và đặt nhiều kỳ vọng vào diễn đàn này - nơi mợ tin mọi người đều là trí thức nên mợ bị thất vọng đấy. Ở đâu cũng có người này người kia mà. Hơn nữa người hiểu và cảm thông thì có khi người ta ko lên tiếng vì người ta thấy chuyện đấy bình thường mà, có gì để tranh luận đâu. Chúc mợ luôn vui!
Kỳ vọng gì vào diễn đàn này ạ :D Sau khi ly hôn em cũng mới vào diễn đàn, để xem đàn ông suy nghĩ gì. Và cũng có 1 kết luận như 1 chị gì nói trên, phụ nữ đã ly hôn thì ko nên kết hôn nữa

Yeuaibaygio

Xe container
Cái công ty ấy trên ô tô phang có từ 2011 rồi cậu nhá ;)

Ô tô phang chấm nét ngày 18/2/2011
QUYẾT ĐỊNH
(V/v thành lập công ty cổ phần)
- Tên giao dịch: CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MAI VÀ SẢN XUẤT TRẺ EM

- Tên quốc tế: Trading & babies produce Joinstock Company (viết tắt là: TB JSC)

- Vốn điều lệ: 39000 $ ( ba vạn chín nghìn ô ba ma)

-Thành phần ban quản trị:
1. Mr Túng - 51% --> Chủ tịch HDQT
2. Số còn lại - 49%---> giữ các vị trí khác nhau ( sẽ có văn bản phụ lục)

-Ngành nghề kinh doanh:
1. Tư vấn hôn nhân, gạ gẫm, sui dại mọi người lập gia đình (kể cả người chưa muốn và người không thể)
2. Sản xuất trẻ em dưới mọi hình thức theo phương pháp truyền thống (đây là ngành nghề mũi nhọn của cty)
3. Tư vấn chuyên nghiệp phương pháp "chọc gậy bánh xe, ném đá các cuộc hôn nhân".

BQT chúng tôi xét hồ sơ xin việc đã quyết định cho các cụ sau đây làm công nhân sản xuất trực tiếp (các cụ đã có kinh nghiệm, và đã được đào tạo ở Mẽo) chúng tôi đã cho thử việc:

1. Cụ Xe bò kéo ô tô
2. Cụ Ruouquoclui
3. Cụ Giangsuki ( riêng cụ này có trách nhiệm làm quản đốc 1 phân xưởng ở Hà nam)

Trước mắt với mức lương cơ bản, các cụ sẽ được Công ty hỗ trợ thêm lương độc hại vì phải làm ca 3.

Công ty chúng tôi sẽ tuyển thêm công nhân. Cụ thể ra sao các cụ theo dõi trên bảng tin của Công ty.

Ngành nghề 1 và 3 bổ trợ cho nhau ác liệt vậy ạ :D
Em xin rón rén hỏi Chã về tình trạng hiện tại của Công ty ạ. Hình như 3 cụ trong danh sách thử việc sau đó bị lao lực phải chấm dứt HĐ sớm vì em chưa gặp trên OF lần nào thì phải.

TorienT

Xe container
Em cám ơn mợ đã chia sẻ, nhưng em ở of cũng gần chục năm rồi nên ko bị kì vọng về trí thức nơi này đâu ạ. Định kiến trong of này nó cũng phản ánh đúng định kiến ngoài xã hội. Ví dụ có cụ tuyên bố con gái mà xăm, dù chỉ nho nhỏ ở gáy, cổ tay...đều là loại ăn chơi, mất dạy. Ko rõ em đọc thớt nào nữa, nhưng chỉ thế đã bị dán nhãn thì nói gì đến những việc bị coi là tày trời khác.
Với lại nói ra có khi bị mỉa mai lên gân cốt, chứ quãng thời gian buồn nhất, nặng nề ủ dột nhất đời em chính là dăm năm trước khi ly hôn. Em mất ngủ triền miên, đầu óc lúc nào cũng nặng nề vì hôn nhân ko hạnh phúc. Bước qua đc quãng đó, giờ em chỉ sợ nhõn người thân bệnh tật, chết chóc, còn cảm giác mọi thứ đều chẳng là gì so với trước kia. Em được nuôi dạy trong 1 gia đình và 1 cộng đồng khá cưng chiều con gái, đầu tư con cái học hành hết tầm chứ ko phân biệt nam nữ vì bố mẹ em thoát ly, ko ở quê, nên khi đi làm, em khá choáng váng vì hóa ra ngoài xã hội rất khác so với hai mươi năm đầu đời êm đềm của em. Vì thế từ lúc trẻ, em đã có xu hướng cực ghét thói gia trưởng, tâm lý thượng đẳng..của kha khá đàn ông. Ở thớt này, gặp mấy tư tưởng bệnh hoạn, coi phụ nữ ly hôn nào ngủ khắp nơi, nào như ống điếu..., em mới hơi ngứa tay còm hi hi.
Đấy, mợ cũng định kiến "gia trưởng" thôi. Mợ cứ coi thế giới này đầy rẫy định kiến đi là xong, bản chất là kì thị cái không có lợi cho mình thôi mà.

Son23

Xe buýt
Em vẫn tin trên OF đó là số ít thôi Mợ ơi.
Nhiều cụ rất hiểu biết, lịch sự và không phát biểu gì, em vẫn tin là thế.
Vâng em không gom hết các cụ ở đây đâu mợ ơi. Em hiểu đều có người this người that mà.

baba77

Xe tăng
Ủa sao phải chửi ạ.
Em, dù ly hôn hay không vẫn tự tin mình là một người tử tế, là một người con hiếu thảo, một người chị em yêu thương thân nhân, một người bạn tốt và là công dân tốt, lao động và học tập đàng hoàng. Những giá trị này không thay đổi dù em kết hôn hay độc thân, có gia đình hay li dị. Thế thì sao phải chửi khi người khác chúc con giống mẹ?
Em có bé gái. Và sẽ rất tự hào khi ai chúc con giống mẹ.
Đến bao giờ xã hội mới bớt nhận xét giá trị của một cá nhân thông qua hôn nhân của cô ấy/ anh ấy?
Như bạn nghĩ đã tốt. Em trừ các trường hợp bất khả kháng mới ly hôn còn những trường hợp ly hôn vì cái tôi hay không chịu nhường nhịn những thứ nhỏ nhặt. Vd em biết có nhà 2 vợ chồng bỏ nhau vì cãi nhau việc rửa bát. Bất kể ly hôn vì lý do gì thì cũng sống cho tốt và tốt nhất cho con vì nó bị thiệt thòi nhất. Đằng này nhiều mẹ lên mạng nói xấu đàn ông và cổ xúy ly hôn. Bạn thất bại nên cực đoan nhìn đâu cũng thấy đàn ông xấu. Suy nghĩ ấy cực kỳ độc hại. Chồng bạn xấu không có nghĩa thằng chồng nào cũng xấu.

Son23

Xe buýt
Đấy, mợ cũng định kiến "gia trưởng" thôi. Mợ cứ coi thế giới này đầy rẫy định kiến đi là xong, bản chất là kì thị cái không có lợi cho mình thôi mà.
Đúng là em khá định kiến với sự Gia trưởng. Và cá nhân em bên ngoài cũng đa phần ở được những môi trường khá cân bằng, chắc do tính cách dẫn dắt đến các sự lựa chọn về bạn bè, nghề nghiệp, các mối quan hệ... Còn ở đây, tranh luận coi như 1 kênh để rộng đường dư luận thôi mà cụ.

TorienT

Xe container
Đúng là em khá định kiến với sự Gia trưởng. Và cá nhân em bên ngoài cũng đa phần ở được những môi trường khá cân bằng, chắc do tính cách dẫn dắt đến các sự lựa chọn về bạn bè, nghề nghiệp, các mối quan hệ... Còn ở đây, tranh luận coi như 1 kênh để rộng đường dư luận thôi mà cụ.
Thì đó, vì gia trưởng bất lợi cho lợi ích của mợ thì mợ kì thị thôi. Với một số người xăm mình bất lợi cho họ thì họ cũng kì thị y như vậy. Đơn giản là vậy. Mợ bước ra từ hôn nhân nên dễ nhạy cảm với những lời nhận xét tiêu cực hướng đến việc đó, nó giống như học sinh bị điểm kém nhìn đâu cũng thấy người ta cười mình học dốt, một người bị đau răng thì chẳng nghĩ gì được ngoài cái răng đau chứ thực ra thế giới này chẳng ai quan tâm đến ai đâu, đều vì bản thân mình hết. Mợ cứ tập trung vào bản thân và vòng tròn nhỏ xung quanh sao cho thật ngon là xong, lúc đấy nhìn ra thế giới lại thấy toàn thứ đáng yêu cho mà xem. Mợ có 1000 tỉ khắc thấy mấy ông gia trưởng nói năng giống con nít chứ không thấy khó chịu nữa đâu, đại loại thế.

Son23

Xe buýt
Kỳ vọng gì vào diễn đàn này ạ :D Sau khi ly hôn em cũng mới vào diễn đàn, để xem đàn ông suy nghĩ gì. Và cũng có 1 kết luận như 1 chị gì nói trên, phụ nữ đã ly hôn thì ko nên kết hôn nữa
Xét ở 1 góc độ nào đó thì ở đây tuy có cụ còm khá cay nghiệt, hơi hướng coi thường phụ nữ ly hôn nhưng vẫn ở giới hạn vô thưởng vô phạt, chém gió lúc rảnh. Ở thớt khác, em nhận được 3 thư riêng mợ ạ. Chết cười.

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng em không gom hết các cụ ở đây đâu mợ ơi. Em hiểu đều có người this người that mà.
Thật ra em nghĩ việc nhận xét, đánh giá một con người, sự vật, sự việc là rất bình thường và phổ biến, rất cần thiết trong cuộc sống hàng ngày. Ai chẳng có các tiêu chuẩn và suy nghĩ của riêng mình. Nhưng mà những người có văn hóa khác nhau sẽ biểu hiện suy nghĩ đó bằng lời nói, hành động rất khác nhau. Mà em thấy, ai mà chẳng có xu hướng cao cao tại thượng, tự đề cao bản thân và đánh giá thấp người khác (mình bao giờ chẳng dễ dãi với bản thân ạ).
Mặt khác, mạng XH là nơi người ta có thể cân bằng những cảm xúc thiếu thốn ngoài đời thực. Chẳng hạn những ông luôn đánh giá thấp phụ nữ, ở ngoài chắc ít dám nói công khai, thỏa thích nhưng lên OF được chửi bạt mạng hehe. Hoặc những người thích khoe khoang gia đình, bản thân cũng vậy, chém gió quá ở ngoài chẳng ai muốn nghe, lên đây thích còm gì thì còm ;))
Nick nào có nhiều phát biểu gây cảm xúc tiêu cực cho Mợ thì ẩn đi là xong.
À mà theo quan điểm của em, chửi bậy hoặc miệt thị, xúc phạm người khác cũng là một biểu hiện đuối lý, thua cuộc trong tranh luận rồi.

starsn

Xe điện
Em cũng giống mợ :)) ví dụ như người ta hay nói ở quê, nhất là ngày xưa, mà khác người tí thì dân làng đàm tiếu cho không thể sống nổi, chỉ có cách bỏ đi biệt xứ. Thành phố thì đỡ hơn tí nhưng vẫn nhiều điểm chung lắm :) Để xh văn minh hơn thì nhiều người cần lên tiếng với thói quen gây hại cho người khác hơn.

Nói chung, ở VN muốn sống cách của mình hạnh phúc thì chỉ có cách đạp lên dư luận. Kệ m đứa nào không liên quan, thế thôi. Trong khi con người có nhu cầu cộng đồng là bình thường. Khó nhưng vẫn làm được.

Ở nn dễ sống hơn nhiều :)

P.S. hôm trước em nghe một buổi nói chuyện của em gái này được giải IOI, đang là senior staff engineer ở Google. Em ấy cũng bảo hồi đi học xung quanh ai cũng nói "con gái học khoa học làm gì, không bằng được abc đâu" v.v., em ấy cũng thấy mình muốn sống cuộc đời của mình thì phải đạp lên dư luận thôi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thì đó, vì gia trưởng bất lợi cho lợi ích của mợ thì mợ kì thị thôi. Với một số người xăm mình bất lợi cho họ thì họ cũng kì thị y như vậy. Đơn giản là vậy. Mợ bước ra từ hôn nhân nên dễ nhạy cảm với những lời nhận xét tiêu cực hướng đến việc đó, nó giống như học sinh bị điểm kém nhìn đâu cũng thấy người ta cười mình học dốt, một người bị đau răng thì chẳng nghĩ gì được ngoài cái răng đau chứ thực ra thế giới này chẳng ai quan tâm đến ai đâu, đều vì bản thân mình hết. Mợ cứ tập trung vào bản thân và vòng tròn nhỏ xung quanh sao cho thật ngon là xong, lúc đấy nhìn ra thế giới lại thấy toàn thứ đáng yêu cho mà xem. Mợ có 1000 tỉ khắc thấy mấy ông gia trưởng nói năng giống con nít chứ không thấy khó chịu nữa đâu, đại loại thế.
Xét về độ gia trưởng thì Trai Bắc Ninh quê em nếu xếp thứ 2 thì không vùng nào được coi là chủ nhật. Nghe các mợ ấy nói em buồn quở :((:((:((

TorienT

Xe container
Xét về độ gia trưởng thì Trai Bắc Ninh quê em nếu xếp thứ 2 thì không vùng nào được coi là chủ nhật. Nghe các mợ ấy nói em buồn quở :((:((:((
Gia trưởng nói đơn giản là "Trưởng của gia đình", thuyền có thuyền trưởng, lớp có lớp trưởng, cơ quan có thủ trưởng thì gia đình có thủ trưởng. Trong gia đình đứng ra làm "trưởng" nghĩa là chịu trách nhiệm cuối cùng về mọi thứ, nhọc phết đấy cụ. Không phải người phụ nữ nào cũng may mắn có chồng là người gia trưởng đích thực đâu.

Yeuaibaygio

Xe container
Kiểu gì sau còm này Cụ chả khoe bà gấu ở nhà 1 tay cân cả họ đằng chồng, em thuộc bài của Cụ rồi nhé ;))

just for fun

Xe lăn
Ối giời, đến choáng với sự za chưởng của zai BN ạ. Hồi xưa đạp xe về nhà 1 bạn ở BN chơi, nhà bạn ấy có nuôi 1 ông nội. Buổi sáng ông ngồi ở cái sập giữa nhà, con dâu (mẹ bạn cháu) bê nước cho ông rửa mặt, răng ông rụng hết nên ko cần đánh răng. Xong rồi bê cơm lên cho ông ăn sáng 1 mình ở đấy, ôi lần đầu cháu thấy nên choáng váng mãi. Bạn cháu bảo nếp nhà bạn ấy là vậy.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Gia trưởng nói đơn giản là "Trưởng của gia đình", thuyền có thuyền trưởng, lớp có lớp trưởng, cơ quan có thủ trưởng thì gia đình có thủ trưởng. Trong gia đình đứng ra làm "trưởng" nghĩa là chịu trách nhiệm cuối cùng về mọi thứ, nhọc phết đấy cụ. Không phải người phụ nữ nào cũng may mắn có chồng là người gia trưởng đích thực đâu.
Ở nhà gấu em nó cũng làm bếp trưởng đấy, em tốt tinh nên cũng chẳng kỳ thị gì với nó cả cụ ah :))

Son23

Xe buýt
Em đồng ý với cụ. Tính cách em cũng hơi ko chịu được những gì em thấy vô lý, bất công. Hồi nhỏ con em học công lập, đối mặt với các khoản thu vô lý hoặc cách cư xử nọ kia vì con mình ko đi học thêm..., em luôn thẳng thắn đối thoại với nhà trg, kể cả gặp gỡ HT, trao đổi nhẹ nhàng thôi vì em người trong ngành, đều được giải quyết êm đẹp. Sau đó em thấy thôi né cho lành, chuyển hết ra tư. Dần dà em cũng học cách thôi ít ý kiến, tự giải quyết ở góc độ cá nhân. À cụ biết em đang thích tiền nên cụ đưa luôn món tỉ tỉ minh chứng, đúng là em giờ thích nhất tiền thật, hi hi, tối qua cày đến 8h, về buôn bán mấy câu trên này xog lăn ra ngủ, sáng đọc có mợ gì lo nhỡ nói nhạy cảm em mất ngủ :) Ex em từng đoán vì em quen sống thảnh thơi, ex trụ cột kinh tế nên ko bao giờ em dám ly. Cơ mà mang tiền ra để dạy cho em bài học phải "ngoan" thì lại nhầm. Em nhớ 1 bà người quen của ex bảo: Phải dạy cho nó biết sự quan trọng của trụ cột...Hi hi thôi giữa tiền nhiều và sự được tôn trọng, em chọn vế 2.

TorienT

Xe container
Ối giời, đến choáng với sự za chưởng của zai BN ạ. Hồi xưa đạp xe về nhà 1 bạn ở BN chơi, nhà bạn ấy có nuôi 1 ông nội. Buổi sáng ông ngồi ở cái sập giữa nhà, con dâu (mẹ bạn cháu) bê nước cho ông rửa mặt, răng ông rụng hết nên ko cần đánh răng. Xong rồi bê cơm lên cho ông ăn sáng 1 mình ở đấy, ôi lần đầu cháu thấy nên choáng váng mãi. Bạn cháu bảo nếp nhà bạn ấy là vậy.
=)) Nhà em có nuôi một ông nội. Nhà cháu mấy đời đàn ông toàn sống dưới bóng con cháu Hai Bà nên cũng quen, tồn tại cho qua một kiếp người vậy.

Son23

Xe buýt
Các cụ đang giải nghĩa Gia trưởng như 1 danh từ, còn em phản ứng với Gia trưởng như 1 tính từ ạ. Nếu là người trụ cột, có trách nhiệm, có uy tín...thì em nguyện nép bóng tùng quân các cụ ơi.

TorienT

Xe container
Em đồng ý với cụ. Tính cách em cũng hơi ko chịu được những gì em thấy vô lý, bất công. Hồi nhỏ con em học công lập, đối mặt với các khoản thu vô lý hoặc cách cư xử nọ kia vì con mình ko đi học thêm..., em luôn thẳng thắn đối thoại với nhà trg, kể cả gặp gỡ HT, trao đổi nhẹ nhàng thôi vì em người trong ngành, đều được giải quyết êm đẹp. Sau đó em thấy thôi né cho lành, chuyển hết ra tư. Dần dà em cũng học cách thôi ít ý kiến, tự giải quyết ở góc độ cá nhân. À cụ biết em đang thích tiền nên cụ đưa luôn món tỉ tỉ minh chứng, đúng là em giờ thích nhất tiền thật, hi hi, tối qua cày đến 8h, về buôn bán mấy câu trên này xog lăn ra ngủ, sáng đọc có mợ gì lo nhỡ nói nhạy cảm em mất ngủ :) Ex em từng đoán vì em quen sống thảnh thơi, ex trụ cột kinh tế nên ko bao giờ em dám ly. Cơ mà mang tiền ra để dạy cho em bài học phải "ngoan" thì lại nhầm. Em nhớ 1 bà người quen của ex bảo: Phải dạy cho nó biết sự quan trọng của trụ cột...Hi hi thôi giữa tiền nhiều và sự được tôn trọng, em chọn vế 2.
Tính cách của mợ thế này áp sang đàn ông trước mặt người ta gọi là "kẻ sĩ", sau lưng người ta gọi là "sĩ hão" đấy =))