[Funland] Hiệu ứng tiêu cực khi xung quanh xuất hiện nhiều trường hợp ly thân ly dị

Beu 4x4

Xe điện
Em vừa nhận được tin cô bé đồng nghiệp ở cơ quan cũ, cuối 8x, ly hôn gần 5 năm, đã lấy tập 2. Tập sau giai trẻ, chưa vợ, đã kiên trì theo đuổi, thuyết phục cô ấy, yêu thương đứa con riêng, và chính tình cảm của đứa bé với Chú mà bà mẹ trẻ quyết định tiến tới hôn nhân. Nếu nói lý do ly hôn tập 1, chắc chắn quá đỗi quen thuộc ở xứ Á Đông này. Gia đình nhà chồng giàu có ở vùng nông thôn Bắc Bộ, sinh được cháu trai hẳn hoi. Sơ sơ em nghe thì đại gia đình và anh chồng đều quá gia trưởng. Bé này khá ôn hòa dễ tính nhưng cũng ko quá bi lụy. Nó chỉ nói 1 câu khi kể lại: cảm giác ko đc tôn trọng, ko có chút tiếng nói nào trong hôn nhân, cái gì cũng do đại gia đình và bmc quyết...Chỉ thế thôi mà nó ôm con dứt áo ra đi dù phải thuê nhà.
Hôm nay em cũng lại nhận thêm 1 thiếp cưới của 1 chị cũng đã hơn 40t, ly hôn gần 10 năm. Nhìn ảnh cưới đẹp, cả hai cùng rạng rỡ, con riêng đều đã lớn, họ coi như quay lại đời sống vợ chồng son, ko vướng bận gì, kinh tế đều vững.
Thật là trùng hợp, đang đọc thớt này thì toàn đi ăn cưới tập 2 của các cô vợ. Nữ quyền hay ko thì em ko biết, nhưng so sánh với nhiều bà nhiều mẹ đã từng chảy nước mắt kể cho em nghe về hôn nhân của họ, chỉ để giữ gia đình cho con hoặc sợ định kiến xh, em thấy mừng cho mấy ng quen của em, dũng cảm đi tìm hạnh phúc mới. Trước khi cưới tập 2, họ đều sống kín đáo, tập trung nuôi con, thậm chí đăng ảnh cưới lên nhiều ng quen mới biết họ đã ly hôn chồng 1. Khác hẳn hình ảnh phụ nữ ly hôn mấy cụ vẽ lên ở những trang đầu.
Gớm, lại đồng nghiệp cơ quan cũ với cả bạn cô em em cô bạn… :))
Nói cho gẫy gọn thì ĐA SỐ phụ nữ bỏ chồng là bất hạnh, là sau đó sẽ cặp sẽ ngủ với 1 đống thằng mà cũng chả đâu vào đâu. THIỂU SỐ có thể thành công hạnh phúc con tim sẽ vui trở lại.
Nhưng trông vào cái đám THIỂU SỐ ấy thì 18h30 hàng ngày trông bọn trúng lô đề mà theo có khi còn dễ hơn bỏ chồng mà hạnh phúc ợ.
Cái gì thì cũng phải thống kê nó trung thực. Cụ cứ kể đc 2 tấm gương hạnh phúc em có thể kể cho cụ 20 tấm gương cọc cạch bất hạnh, dù là bất hạnh ng ta còn giấu đi ấy.

TorienT

Xe container
Nói cho gẫy gọn thì ĐA SỐ phụ nữ bỏ chồng là bất hạnh, là sau đó sẽ cặp sẽ ngủ với 1 đống thằng mà cũng chả đâu vào đâu. THIỂU SỐ có thể thành công hạnh phúc con tim sẽ vui trở lại.
Nhưng trông vào cái đám THIỂU SỐ ấy thì 18h30 hàng ngày trông bọn trúng lô đề mà theo có khi còn dễ hơn bỏ chồng mà hạnh phúc ợ.
Cái gì thì cũng phải thống kê nó trung thực. Cụ cứ kể đc 2 tấm gương hạnh phúc em có thể kể cho cụ 20 tấm gương cọc cạch bất hạnh, dù là bất hạnh ng ta còn giấu đi ấy.
=)) Em gái em bỏ giám đốc (giờ lên phó tổng rồi thì phải) lấy chủ tịch ạ. Nó hình như giám đốc vùng hay gì đó em không nhớ nữa. Thế hệ trước thì bác em bỏ trưởng xưởng đi lấy tỉnh ủy viên sau đbqh thì phải tại em cũng không quan tâm lắm.

Son23

Xe buýt
Trên này là buôn bán các câu chuyện đời sống thường ngày, cụ muốn tìm con số thống kê cụ đến các viện nghiên cứu. Em không lấy 2 trường hợp để tổng kết bất cứ vấn đề nào, tự cụ lái theo chiều hướng đó. Xã hội đa dạng như vậy nhưng chính cụ đang cho rằng đám này thiểu số đám kia đa số. Con số thống kê đa số phụ nữ ly hôn của cụ là bất hạnh đâu, cụ trích ra đây xem nào. Không ai cổ vũ hở ra là ly hôn, lệch tí là ly hôn, nhưng cái kiểu vơ hết cứ ly hôn là bất hạnh là thất bại, còn đưa vào diện ngủ với 1 đống thằng...như cụ ấy, nó mới lệch lạc. Phụ nữ ly hôn ng ta ko công khai chính vì có những cái nhìn kiểu như của cụ.

just for fun

Xe lăn
Cháu gặp đầy người li hôn nhưng họ sống cũng thấy bình thường, ung dung, có người kết hôn lại, có người sống 1 mình, có người có bạn trai, có đôi người vất vả (như cô bạn học phổ thông của cháu) nhưng tuyệt nhiên chưa thấy ai BẤT HẠNH. Không hiểu cụ lấy tiêu chuẩn gì để xếp cuộc sống họ vào nhóm bất hạnh.
Cháu cho rằng, bị xỉ vả, đánh đập, phản bội, lừa dối... mà ko dám thoát ra, sống ngậm đắng nuốt cay, nhẫn nhục mới là bất hạnh.

Chỉnh sửa cuối:

Beu 4x4

Xe điện
Trên này là buôn bán các câu chuyện đời sống thường ngày, cụ muốn tìm con số thống kê cụ đến các viện nghiên cứu. Em không lấy 2 trường hợp để tổng kết bất cứ vấn đề nào, tự cụ lái theo chiều hướng đó. Xã hội đa dạng như vậy nhưng chính cụ đang cho rằng đám này thiểu số đám kia đa số. Con số thống kê đa số phụ nữ ly hôn của cụ là bất hạnh đâu, cụ trích ra đây xem nào. Không ai cổ vũ hở ra là ly hôn, lệch tí là ly hôn, nhưng cái kiểu vơ hết cứ ly hôn là bất hạnh là thất bại, còn đưa vào diện ngủ với 1 đống thằng...như cụ ấy, nó mới lệch lạc. Phụ nữ ly hôn ng ta ko công khai chính vì có những cái nhìn kiểu như của cụ.
Em không thể tiếp chuyện đc người cho rằng ĐA SỐ phụ nữ bỏ chồng không bất hạnh ợ!
Sorry

Son23

Xe buýt
Em không thể tiếp chuyện đc người cho rằng ĐA SỐ phụ nữ bỏ chồng không bất hạnh ợ!
Sorry
Vâng, tiễn cụ, em cũng ko có nhu cầu tiếp chuyện những đấng mày râu có cái nhìn thiên kiến như cụ.

Beu 4x4

Xe điện
Cháu gặp đầy người li hôn nhưng họ sống cũng thấy bình thường, ung dung, có người kết hôn lại, có người sống 1 mình, có người có bạn trai, có đôi người vất vả (như cô bạn học phổ thông của cháu cháu) nhưng tuyệt nhiên chưa thấy ai BẤT HẠNH. Không hiểu cụ lấy tiêu chuẩn gì để xếp cuộc sống họ vào nhóm bất hạnh.
Cháu cho rằng, bị xỉ vả, đánh đạp, phản bội, lừa dối... mà ko dám thoát ra, sống ngậm đắng nuốt cay, nhẫn nhục mới là bất hạnh.
Em có Ok 2 trường hợp của cụ gì ấy là bỏ ck là đúng là Ok là Hạnh fúc còn gì mợ. :D
Dù sao em cũng sorry cả mợ luôn ạ.
Chúc các mợ Hạnh phúc có nhiều thời gian lang thang mxh và những thớt này cổ vũ động viên các chị em còn ít thông tin về Hạnh phúc ợ!
😍😍

just for fun

Xe lăn
Em có Ok 2 trường hợp của cụ gì ấy là bỏ ck là đúng là Ok là Hạnh fúc còn gì mợ. :D
Dù sao em cũng sorry cả mợ luôn ạ.
Chúc các mợ Hạnh phúc có nhiều thời gian lang thang mxh và những thớt này cổ vũ động viên các chị em còn ít thông tin về Hạnh phúc ợ!
😍😍
he he, ai lại đuối lí thế bao giờ.

Son23

Xe buýt
Trước khi ly hôn ấy, phụ nữ đa phần lo lắng, hoang mang. Lo tiền bạc nuôi con nhỡ bố nó ko chu cấp. Lo một mình thân gái dặm trường nhỡ ko đủ sức để con mình có cuộc sống tốt. Chưa kể đàn ông lấy vợ mới phút mốt, con mình có tủi thân ko, còn được bố quan tâm không... Từng ấy cái lo mà thà vẫn ra đi thì cuộc hôn nhân cũ nó phải đến giới hạn rồi, sống tiếp mà héo hắt thì gọi là NGU. Hy sinh và nhẫn nhục ranh giới nó mơ hồ. Vẫn nhớ xưa kia học Bộ luật HĐ thời pk, bao giờ thầy, cô cũng nhấn mạnh điểm tiến bộ là cho phép người vợ ly hôn trong các trường hợp a b c... Luật nào cho phép vợ ly hôn là tiến bộ - nhấn mạnh. Còn ở đây, phụ nữ ly hôn bị cho rằng ko có đạo đức và bất hạnh. Từ chối hiểu.

Dream Thai

Xe điện
=)) Em gái em bỏ giám đốc (giờ lên phó tổng rồi thì phải) lấy chủ tịch ạ. Nó hình như giám đốc vùng hay gì đó em không nhớ nữa. Thế hệ trước thì bác em bỏ trưởng xưởng đi lấy tỉnh ủy viên sau đbqh thì phải tại em cũng không quan tâm lắm.
Tóm lại có tí nhan sắc và trình độ thì cơ hội cũng nhiều mà, thêm cô thương nữa :)

just for fun

Xe lăn
Trước khi ly hôn ấy, phụ nữ đa phần lo lắng, hoang mang. Lo tiền bạc nuôi con nhỡ bố nó ko chu cấp. Lo một mình thân gái dặm trường nhỡ ko đủ sức để con mình có cuộc sống tốt. Chưa kể đàn ông lấy vợ mới phút mốt, con mình có tủi thân ko, còn được bố quan tâm không... Từng ấy cái lo mà thà vẫn ra đi thì cuộc hôn nhân cũ nó phải đến giới hạn rồi, sống tiếp mà héo hắt thì gọi là NGU. Hy sinh và nhẫn nhục ranh giới nó mơ hồ. Vẫn nhớ xưa kia học Bộ luật HĐ thời pk, bao giờ thầy, cô cũng nhấn mạnh điểm tiến bộ là cho phép người vợ ly hôn trong các trường hợp a b c... Luật nào cho phép vợ ly hôn là tiến bộ - nhấn mạnh. Còn ở đây, phụ nữ ly hôn bị cho rằng ko có đạo đức và bất hạnh. Từ chối hiểu.
Mỗi người 1 quan điểm miễn là nói phải có dẫn chứng, logic.. là được, tranh luận nhưng không tranh cãi thì dù có khác quan điểm nhưng vẫn có thể tôn trọng nhau. Còn không thì coi như gặp người đi thi debate nhưng phạm lỗi ngụy biện cưỡng ép mà thôi he he

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Tóm lại có tí nhan sắc và trình độ thì cơ hội cũng nhiều mà, thêm cô thương nữa :)
Đánh bài mà cứ cầm 3 con hai với 4 con Át thì dễ đánh lắm cụ. Phụ nữ cứ tự tin, có công việc ổn, nhan sắc tốt thì nhiều quyền tự quyết lắm. Nên chị em chả phải quan tâm thiên hạ nghĩ về mình làm gì, ai chả chỉ có một đời.

Son23

Xe buýt
Cụ nói đúng đó. Em ngồi điểm lại lớp c3 của em - trường chuyên của tỉnh,nên đều học hành sáng sủa, khá thành đạt. Hiệu trưởng trường c2, nhà báo của Đài Tiếng nói VN, kiểm sát viên...,em biết tầm 6 bạn ly hôn, 4 bạn đã tái hôn với những người ngang ngang về trình độ, thu nhập. Bạn giỏi nhất lớp và rất xinh thì tập 1 là 1 người chồng vô cùng nổi tiếng trong ngành nghề của anh ấy. Lấy nhau về, anh ấy cần 1 ng vợ quay về gia đình là chính, làm hậu phương đúng nghĩa, còn bạn ấy rất có năng lực nghề nghiệp, thăng tiến nhanh. Hai người ko đáp ứng đc yêu cầu của nhau, ly hôn văn minh. Anh kia sau lấy 1 ng vợ văn phòng đúng như yêu cầu của anh ấy, bạn lớp em cũng tập 2 và anh chồng này rất ủng hộ sự nghiệp của vợ dù cũng là 1 doanh nhân bận rộn. Vậy nên người có học thức, công việc ổn định... thì có ly hay không cũng vẫn luôn dễ đứng vững.

Yeuaibaygio

Xe container
Đánh bài mà cứ cầm 3 con hai với 4 con Át thì dễ đánh lắm cụ. Phụ nữ cứ tự tin, có công việc ổn, nhan sắc tốt thì nhiều quyền tự quyết lắm. Nên chị em chả phải quan tâm thiên hạ nghĩ về mình làm gì, ai chả chỉ có một đời.
Bài đỏ thì quên đi ạ.
Một trường hợp cá biệt em chứng kiến ở cty cũ là 1 em tạp vụ đã ly hôn chồng nghiện và đang nuôi 1 con gái, trình độ cấp 2, cũng nhờ nhờ chứ chả ngoan hiền gì đâu, được mỗi hình thức ưa nhìn (không phải quá trội ạ). Mấy năm sau tầm hơn 30 tuổi em ấy lấy được anh Chi cục trưởng thuế huyện (tập 2). Vậy là cũng ấm rồi, thành quan bà.

aitymo

Xe điện
Ở đó họ có camera để mình quan sát quá trình học của con ở lớp không cụ? Mà chất lượng dạy ở đó so với 2 3 năm trước vẫn ổn chứ ạ? Có thấy vấn đề gì không cụ?
Cụ thuộc dòng bảo thủ em ưng ... nhưng cụ bảo ngủ với đống thằng là cái tội hay xấu thì cháu thấy không hợp lý ... vì cũng đã người lớn và họ có quyền vì cái đó ko biết có phạm luật ko nữa?
Tất nhiên đã Ly dị thì trên mình đầy thương tích và hận thù rổ rá cạp lại thì ko thể như lần một được...
Nhưng em vẫn ủng hộ không hạnh phúc thì chia tay ...

TorienT

Xe container
Bài đỏ thì quên đi ạ.
Một trường hợp cá biệt em chứng kiến ở cty cũ là 1 em tạp vụ đã ly hôn chồng nghiện và đang nuôi 1 con gái, trình độ cấp 2, cũng nhờ nhờ chứ chả ngoan hiền gì đâu, được mỗi hình thức ưa nhìn (không phải quá trội ạ). Mấy năm sau tầm hơn 30 tuổi em ấy lấy được anh Chi cục trưởng thuế huyện (tập 2). Vậy là cũng ấm rồi, thành quan bà.
Có cô giáo tỉnh bỏ chồng lấy bộ trưởng mà mợ :D Chuyện này ai chả biết.

just for fun

Xe lăn
Bài đỏ thì quên đi ạ.
Mợ này đúng kiểu hết bài, cầm mỗi con 4 bích trên tay, vậy mà thằng ngồi bên trên nó oánh luôn 3 bích nhỉ? Kiểu cô thương làm người thường cũng khó.

TorienT

Xe container
Bài đỏ thì quên đi ạ.
Kể cả sống một mình hay mỗi năm yêu một người có sao đâu, mà li hôn thì cũng cần gì phải drama đau thương thù hận làm gì (nên rút lui trước đoạn đấy còn bảo toàn lực lượng chứ).

just for fun

Xe lăn
Kể cả sống một mình hay mỗi năm yêu một người có sao đâu, mà li hôn thì cũng cần gì phải drama đau thương thù hận làm gì (nên rút lui trước đoạn đấy còn bảo toàn lực lượng chứ).
Vn mình thường hay cố đến mức không thể nhìn nổi mặt nhau mới chịu buông á cụ, thế mới thành chuyện li hôn xong là khỏi nhìn mặt nhau luôn.