[Funland] Hiệu ứng tiêu cực khi xung quanh xuất hiện nhiều trường hợp ly thân ly dị

phuongmit

Xe cút kít
Ngày xưa mẹ chồng mới khắt khe còn bây giờ thì nhiều bố chồng/bố vợ tương lai ở đây hằn học, cay nghiệt với con dâu, con rể mợ nhỉ.

Sự lựa chọn nào cũng phải cân nhắc và đánh đổi, chính mỗi người phải có trách nhiệm với cuộc đời của mình. Lựa chọn của làm họ happy và ko ảnh hưởng gì đến mình thì tại sao phải phán xét??? Tự do cá nhân nên tôn trọng mợ nhỉ.
Mợ như chủ nhiệm uỷ ban xã hội của QH, mấy hnua mợ có đi họp cần grab thì ới e nhé :-@

Nikola.Tesla

Xe buýt
Không liên quan cơ mà nay em xem TV có cụ phát biểu về sự nguy hiểm của việc lây lan các tư tưởng xấu độc, âm mưu diễn biến hòa bình của các thế lực thù địch mà sợ quá các cụ ạ.
Còn ở nhà em thì em nhường nhịn nhiều hơn vợ em, tất nhiên cái gì vượt quá lằn ranh đỏ thì đừng trách em. Trộm vía đến giờ vẫn ổn. Chứ nếu cứ không hài lòng, không cảm thấy hạnh phích là next, phải vùng lên tìm kiếm hạnh phúc đích thực thì chắc em phải đổi vài chục cô vợ rồi.
Quan trọng nhất vẫn là con em được sống trong gia đình trọn vẹn, những cái khác chỉ là thứ yếu, điều chỉnh sau cũng được. Đoạn này thì mình theo hủ Nho vậy. Qua Vũ nói không sai, chồng phải ra chồng, vợ phải ra vợ, em không thẩm được cái văn hóa ly dị là bình thường của phương Tây, chỉ béo tòa án với mấy tay luật sư. Trừ trường hợp bạo lực gia đình hoặc ngoại tình, bảo chia tay vì không hợp thì chịu, vì trên đời này thực tế không có đôi nào hợp nhau cả, trừ Romeo và Juliet.

RosemaryCherry

Xe container
Ai cũng có quyền chọn một lối sống riêng cho mình em ah. Tuy nhiên như mợ nào nói ở trên ấy, bảo sống một mình là thích nhất, như thế anh thấy không ổn.

Mình phải biết vì mọi người, vì sự phát triển xã hội chớ. Nếu ai cũng như thế thì chỉ vài chục năm nữa xã hội này sẽ biến mất, trái đất này sẽ bị diệt vong. Hoặc giả ai cũng sống một mình không hôn thú mà vẫn có có con để duy trì lòi giống thì khác gì đưa chúng ta về thời tiền sử, sống bầy đàn không cần hôn thú ah ;))
Vấn nạn chung của các nước Âu, Mỹ, Nhật là tỉ lệ sinh giảm, già hoá dân số đó cụ. Rồi Việt Nam 20 năm nữa cũng theo bước các anh lớn thôi.

just for fun

Xe lăn
Ai cũng có quyền chọn một lối sống riêng cho mình em ah. Tuy nhiên như mợ nào nói ở trên ấy, bảo sống một mình là thích nhất, như thế anh thấy không ổn.

Mình phải biết vì mọi người, vì sự phát triển xã hội chớ. Nếu ai cũng như thế thì chỉ vài chục năm nữa xã hội này sẽ biến mất, trái đất này sẽ bị diệt vong. Hoặc giả ai cũng sống một mình không hôn thú mà vẫn có có con để duy trì lòi giống thì khác gì đưa chúng ta về thời tiền sử, sống bầy đàn không cần hôn thú ah ;))
Xã hội mà, có người thích kết hôn, có người thích sống 1 mình. Nhưng em vẫn tin số thích kết hôn là áp đảo, vì bó là bản năng của con người rồi. Kết hôn theo ý em nói ở đây là sống cùng nhau, có trách nhiệm với nhau chứ ko phải chỉ mỗi tờ giấy. Nếu chỉ có mỗi tờ giấy nhưng cả 2 mạnh ai nấy sống thì cái kết hôn đó có ý nghĩa thực sự hay không? Do đó, em về phe anh To, làm gì thì làm, cần phải nghĩ cho kỹ. Kể cả khi ký vào tờ giấy hay khi xé tờ giấy đi. Nghĩ kỹ rồi làm, làm rồi thì không hối hận. Còn sau đó, phải có trách nhiệm với cái đống hỗn độn mình tạo ra, đừng có vô trách nhiệm với sản phẩm của mình để lại là được.
Em có quen với 1 cặp vợ chồng người Đức, là hàng xóm cũ. Các bác ấy đến nay hơn 70 tuổi, sống với nhau hơn 30 năm (trước đó cụ bà đã li hôn, cụ ông độc thân) có với nhau 2 con riêng của cụ bà, 1 con chung với cụ ông. Hai bác ấy không kết hôn nhưng chung sống với nhau rất vui. Cụ ông là chuyên gia trong lĩnh vực cơ khí, thỉnh thoảng lại sống ở nước nọ nước kia, hai cụ cùng di chuyển. Họ tuy không kết hôn nhưng em vẫn nghĩ họ là 1 cặp vợ chồng đúng nghĩa. Theo như em biết cũng không ít người chọn chung sống lâu dài với nhau mà không có hôn thú.

Chỉnh sửa cuối:

RosemaryCherry

Xe container
Em biết cụ ấy đùa ạ. Cụ ấy mới là trùm cuối, em đồ là ở nhà, vợ con cụ ấy cứ gọi là đâu ra đấy, láo nháo mà được à, hi hi.
Người thích ăn cháo, người thích ăn cơm mà haha 😆😆😆🤣🤣🤣🤣

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ha ha, nó còn bắt đón con, nấu cơm, rửa bát, care học hành con cái ấy cụ nhỉ. Số đen chấp nhận thôi cụ ei.
Hiccc!
Đen với đỏ gì hả mợ. Vợ nó đuổi ra cửa trước thì mình chạy vào cửa sau. Sống thì làm cha, chết thì làm ma bên vợ. Bỏ được em đâu có dễ :x

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Xã hội mà, có người thích kết hôn, có người thích sống 1 mình. Nhưng em vẫn tin số thích kết hôn là áp đảo, vì bó là bản năng của con người rồi. Kết hôn theo ý em nói ở đây là sống cùng nhau, có trách nhiệm với nhau chứ ko phải chỉ mỗi tờ giấy. Nếu chỉ có mỗi tờ giấy nhưng cả 2 mạnh ai nấy sống thì cái kết hôn đó có ý nghĩa thực sự hay không? Do đó, em về phe anh To, làm gì thì làm, cần phải nghĩ cho kỹ. Kể cả khi ký vào tờ giấy hay khi xé tờ giấy đi. Nghĩ kỹ rồi làm, làm rồi thì không hối hận. Còn sau đó, phải có trách nhiệm với cái đống hỗn độn mình tạo ra, đừng có vô trách nhiệm với sản phẩm của mình để lại là được.
Vâng, nhưng sống thế là không hay, không nên học tập hay phổ cập. Mình phải sống có trách nhiệm với bản thân, với gia đình và với xã hội chớ. Phải đặt câu hỏi vì sao có sự hiện diện của mình ngày hôm nay chớ =))

just for fun

Xe lăn
Vâng, nhưng sống thế là không hay, không nên học tập hay phổ cập. Mình phải sống có trách nhiệm với bản thân, với gia đình và với xã hội chớ. Phải đặt câu hỏi vì sao có sự hiện diện của mình ngày hôm nay chớ =))
Bản thân mình sống hạnh phúc và ko gây hại đến ai là đã có trách nhiệm với bản thân, gia đình và xã hội lắm rồi á anh :))

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Trước hết cứ cảm ơn cụ vì đã tranh luận ôn hoà mặc dù trước đó cháu khá nặng lời. Tuy nhiên với quan điểm của cháu, dù mợ ấy có ngưỡng mộ và ủng hộ thì với những trải nghiệm, hiểu biết của mợ ấy về bà chị kia thì có thể là đúng (mặc dù cháu chưa thấy có sự ngưỡng mộ nào ở đây). Còn một người phụ nữ có 2 đời chồng, 2 con riêng và kiếm cớ làm thêm để không về nhà thì vấn đề đạo đức ở đây là gì? Là 2 chồng? Nếu li hôn rồi lại kết hôn thì cháu thấy cũng chưa có vấn đề gì? Hoặc có 2 con riêng? Chắc ko phải đúng ko? Hay là kiếm cớ để ko về nhà? Thật ra khi người ta ko biết đối diện với mớ bòng bong như thế nào thì thường có xu hướng tránh. Giờ lỡ tiếp tục phạm sai lầm khi lấy người ko phù hợp thì biết giải quyết thế nào? Cháu nghĩ ít về cũng là cách để tránh cãi nhau.
E nghĩ cụ kia nói đúng đó. Người phụ nữ đã hai đời chồng hai con riêng kiếm cớ làm thêm ko về nhà là có vấn đề về đạo đức rồi. Ở đâu cái thói kiếm cớ ko về nhà. Thế việc nhà ai làm, ai chăm lo nhà cửa bữa cơm. Cũng chính vì cái thói đỏng đảnh cành cao nên mới hai đời chồng. Ý người đàn bà đó là người chồng hiện tại ko xứng đáng với bà ta, bà ta chán ghét nên không muốn về nhà phải ko. Vậy người đàn ông nào xứng với bà ta, bà ta có thể lựa chonk người đàn ông tốt hơn hay ko, tại sao có một đời chồng rồi đến người chồng hiện tại vẫn chưa rút kinh nghiệm để chọn đúng ý. Bây giờ chung sống lại phát sinh là tâm lí chán ghét người chồng hiện tại. Vậy tại sao bà ta ko li hôn chồng hiện tại đi để mà ko phải về nhà một cách danh chính ngôn thuận. Còn đã chung sống chung phải có trách nhiệm. E mà là ngườu chồng của bà ta e đuổi cút luôn. Ở đâu cái thói đó. Đã khinh thường chồng nhưng lại ko li hôn…đó là hành vi xúc phạm người khác

Son23

Xe buýt
Tóm váy, gia đình nào đang êm ấm, chỉ mâu thuẫn hàng ngày lông gà vỏ tỏi mà con vợ nghe hóng hớt bạn bè SM để về dở chứng ấy, em cũng ủng hộ các cụ cho vợ được làm SM, xem có tự do hạnh phúc ko. Từng ấy tuổi còn ngu ngơ nghe nọ nghe kia thì vợ quái gì. Thực tế các cụ đang hơi lo xa thôi. Mỗi 1 gia đình trước khi ly hôn ấy, cũng phải 3, 4 lần đến Tòa rồi lại quay về, nộp đơn rồi lại rút về, lăn tăn con còn nhỏ quá hay ko, lăn tăn liệu sau có ân hận ko, sau con mình dựng vợ gả chồng có bị kì thị không, hay là chịu khó thử tiếp, biết đâu sẽ có quả ngọt...Hành trình thử - thất bại- thử ...kéo dài tính bằng năm. Đấy là chưa kể phải chống laii cả thế giới mới tĩnh tâm, từ bạn bè, bố mẹ đẻ, ko ai muốn 1 gia đình tan vỡ đâu. Phụ nữ sống 1 mình chỉ tốt hơn sống trong 1 cuộc hôn nhân bị bạo hành tinh thần hoặc thể xác. Chứ làm sao bằng có đôi có lứa, có ông chồng trụ cột chống đỡ cho mình được. Cái này ko có gì phải tranh cãi hết.

Ba Ngơ

Xích lô
Nói thì bảo mê tín, nhưng đúng là vào thớt này mới 19 tầng mà đọc mãi mới hết. Nhiều bác trai, bác gái trong thớt có năng khiếu viết, công với còn nghiên cứu, tìm hiểu kỹ vấn đề này. Nên viết tốt phết ;)

RosemaryCherry

Xe container

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bản thân mình sống hạnh phúc và ko gây hại đến ai là đã có trách nhiệm với bản thân, gia đình và xã hội lắm rồi á anh :))
Bảo sao ấy không qua ngọn cỏ. Các mợ nghĩ thế chỉ là trong phạm vi hẹp thôi, ai cũng thế thì đàn ông bọn anh xẻo hết treo lên cây có nó mát á ;))

just for fun

Xe lăn
E nghĩ cụ kia nói đúng đó. Người phụ nữ đã hai đời chồng hai con riêng kiếm cớ làm thêm ko về nhà là có vấn đề về đạo đức rồi. Ở đâu cái thói kiếm cớ ko về nhà. Thế việc nhà ai làm, ai chăm lo nhà cửa bữa cơm. Cũng chính vì cái thói đỏng đảnh cành cao nên mới hai đời chồng. Ý người đàn bà đó là người chồng hiện tại ko xứng đáng với bà ta, bà ta chán ghét nên không muốn về nhà phải ko. Vậy người đàn ông nào xứng với bà ta, bà ta có thể lựa chonk người đàn ông tốt hơn hay ko, tại sao có một đời chồng rồi đến người chồng hiện tại vẫn chưa rút kinh nghiệm để chọn đúng ý. Bây giờ chung sống lại phát sinh là tâm lí chán ghét người chồng hiện tại. Vậy tại sao bà ta ko li hôn chồng hiện tại đi để mà ko phải về nhà một cách danh chính ngôn thuận. Còn đã chung sống chung phải có trách nhiệm. E mà là ngườu chồng của bà ta e đuổi cút luôn. Ở đâu cái thói đó. Đã khinh thường chồng nhưng lại ko li hôn…đó là hành vi xúc phạm người khác
Việc nhà, cơm nước cụ ông có thể làm mà. Chuyện này các cụ ông đi làm ko về sớm cơm nước cũng có ai đánh giá điểm đạo đức của cụ ông đâu.
Còn chuyện bà chị 2 lần đò kia, có thể chị ấy cần chút thời gian riêng tư để suy nghĩ, sắp xếp lại cuộc sống. Đánh điểm đạo đức ở chỗ này làm gì cho nặng.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Nhiều cụ làm bố nhàn nhở :D
Cụ ko hiểu bản chất vấn đề. Ngoài suy nghĩ còn thực tế nữa cụ à. Các hành tinh nhỏ phải quay quanh mặt trời. Người phụ nữ trong trường hợp này là hành tinh nhỏ nên cô ta ko thể dứt ra khỏi người chồng. Vì nếu dứt ra thì cô ta sẽ còn khó khăn hơn nữa. nếu sống với chồng thì chồng có lười thì vẫn giúp đc tí chút, về côgn việc nhà cửa. Đây gọi là tí chút vãn còn hơn. Là sau li hôn thì chẳng có một chút nào. E đánh giá cô này là lí trí và khôn ngoan đấy

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Việc nhà, cơm nước cụ ông có thể làm mà. Chuyện này các cụ ông đi làm ko về sớm cơm nước cũng có ai đánh giá điểm đạo đức của cụ ông đâu.
Còn chuyện bà chị 2 lần đò kia, có thể chị ấy cần chút thời gian riêng tư để suy nghĩ, sắp xếp lại cuộc sống. Đánh điểm đạo đức ở chỗ này làm gì cho nặng.
E ko nói là nhát thiết là phải làm việc nhà. Nhưng cũng phải chia sẻ việc nhà. Đó là trách nhiệm. Thứ hai nữa là bà ta coi thường chồng, có ý là bà ta cao hơn chồng. Vậy tại sao ko li hôn đi để mà tìm người cho xứng. Coi thường chồng có phải là đạo đức kém ko.

TorienT

Xe container
Cụ ko hiểu bản chất vấn đề. Ngoài suy nghĩ còn thực tế nữa cụ à. Các hành tinh nhỏ phải quay quanh mặt trời. Người phụ nữ trong trường hợp này là hành tinh nhỏ nên cô ta ko thể dứt ra khỏi người chồng. Vì nếu dứt ra thì cô ta sẽ còn khó khăn hơn nữa. nếu sống với chồng thì chồng có lười thì vẫn giúp đc tí chút, về côgn việc nhà cửa. Đây gọi là tí chút vãn còn hơn. Là sau li hôn thì chẳng có một chút nào. E đánh giá cô này là lí trí và khôn ngoan đấy
Như này là chơi trò bắt con tin ạ.