[Funland] Hiệu ứng tiêu cực khi xung quanh xuất hiện nhiều trường hợp ly thân ly dị

just for fun

Xe lăn
:( Sợ quá, cháu nghỉ việc 10 năm, nghỉ hưu năm năm rồi.
Nếu cụ bà nhà cụ ô cê với điều đó thì lại khác. Trường hợp này bạn vợ muốn ủn chồng đi làm. Vì ông ấy yêu vợ nhưng lại ở nhà, hướng nội thì lại có những áp lực riêng. Giả dụ ông ấy sẽ cảm thấy bất an nếu vợ ăn mặc trang điểm xinh đẹp. Đi tiếp khách về muộn ông í cũng chờ cơm. Mà cái đợi cơm này khiến cho cô bạn cháu hets sức áp lực, cảm giác có lỗi vì về muộn ấy. Đôi khi 11 giờ mới về nhưng ông này vẫn nhất định đợi cơm :((

TorienT

Xe container
Nếu cụ bà nhà cụ ô cê với điều đó thì lại khác. Trường hợp này bạn vợ muốn ủn chồng đi làm. Vì ông ấy yêu vợ nhưng lại ở nhà, hướng nội thì lại có những áp lực riêng. Giả dụ ông ấy sẽ cảm thấy bất an nếu vợ ăn mặc trang điểm xinh đẹp. Đi tiếp khách về muộn ông í cũng chờ cơm. Mà cái đợi cơm này khiến cho cô bạn cháu hets sức áp lực, cảm giác có lỗi vì về muộn ấy. Đôi khi 11 giờ mới về nhưng ông này vẫn nhất định đợi cơm :((
:(( Thế là ông chồng ấy còn tử tế, cháu đi chơi quanh năm suốt tháng có buồn ló mặt về nhà đâu. Nhưng mà nghĩ cảnh nóc nhà đợi cơm đến 11h thì cũng áp lực thật đấy.

just for fun

Xe lăn
Em thấy tốt nhất là không kết hôn thì sẽ không phát sinh li hôn, không sinh con thic sẽ không phát sinh nghĩa vụ nuôi dạy con. Và có vẻ đàn ông là nguồn cơn mọi vấn đề trong hôn nhân nên là đàn ông thì không nên kết hôn. Như mợ gì trên nói phụ nữ sống một mình tốt hơn thì để hẳn cho toàn bộ lũ đàn ông khổ sở sống một mình cho nó sáng mắt ra. Kiểu kiểu thế.
Cái này thì phải “đoạn trường ai có qua cầu mới hay” cụ ơi. Hôn nhân hạnh phúc vẫn là nhất, nhưng nếu ko hạnh phúc, đã cố gắng rồi mà vẫn ko sửa chữa được thì hãy coi đó là một trải nghiệm đi. Sau trải nghiệm đó có người vẫn tiếp tục kết hôn nhưng cũng có người xin dừng cuộc chơi. Cả hai giới đều có thể như thế, và chúng ta ở ngoài nếu cảm thông được thì cảm thông, ko cảm thông đc thì kệ họ. Mắc mớ gì mà đi nhòm ngó cs riêng của họ làm chi :))

Nikola.Tesla

Xe buýt
Cháu ít khi tư vấn mấy ca này, nhưng nếu giả sử có nó người hỏi thì cháu cứ nói thật. Tóm lại mày muốn gì? Và mày đã làm gì để cải thiện tình trạng này chưa? Rồi nếu li hôn thì mày được gì? Mất gì? Con mày được gì? Mất gì? Tính cho kỹ, nếu được nhều hơn mất thì cứ rứa mà mần. Mất nhiều hơn được thì thôi.
Hôn nhân phải dựa trên mong muốn của hai phía, giò bạn vợ trong trường hợp cụ đưa giỏi giang, mà ông chồng mặc dù yêu nhưng không chịu update bản thân để theo kịp vợ thì sẽ có khoảng cách giữa hai bên. Cái này chỉ có người trong cuộc người ta mới biết. Nhưng cháu thấy kiểu trong nhà mà hai người thuộc về 2 thế giới thì cũng khó sống với nhau phết đấy. Mặc dù nếu riêng rẽ ra cả hai đều là người tốt.
Cháu đã gặp cả hai trường hợp này, tất nhiên mình chỉ quan sát và rút ra trong lòng thôi chứ ko ai hỏi ý kiến mình.
TH1. Chồng ở nhà, vợ là giám đốc 1 chi nhánh ngân hàng. Ông chồng trước cũng học BK ra, làm ở đài truyền hình (nói sơ sơ thế cho đỡ bị nhận người quen) nhưng 1 thời gian thì mâu thuẫn với sếp nên nghỉ việc. Lúc này ông í ở nhà định nghỉ ngơi 1 thời gian. Ông này thì yêu vợ vô cùng, yêu lắm ấy. Con cái xếp sau vợ hết. Ông í ở nhà lâu quá thành ngại đi làm, suốt ngày cơm nước, chăm hoa thưởng trà, nuôi chim. Bà vợ cũng giỏi, thời gian ông í nghỉ thì được đề bạt. Rồi cứ thế thăng tiến đến GD 1 chi nhánh. Bạn vợ suốt ngày cứ thở dài giờ ko biết làm sao để ông ấy chịu đi làm. Giờ khoảng cách về hiểu biết xã hội càng ngày càng xa. Chẳng có chuyện gì để nói với nhau cả. Cháu trộm nghĩ nếu 1 ngày có 1 người xuất hiện đúng thời điểm, đúng người thì sẽ ra sao? Mặc dù hai vc vẫn ở với nhau nhưng cũng ko còn vui như trước.
TH 2. Bạn vợ học hêt lớp 12 lỡ có bầu nên nhà đó cưới. Nhưng gia thế của nhà này thì kinh khủng luôn, bố làm phó tổng 1 tổng cty lớn, mẹ là gs trường đại học,em gái du học rồi kết hôn với 1 bạn làm tronh chính phủ Mỹ. Bạn này làm ở tổng cty của bố, dạng cocc. Vấn đề là bạn vợ sau khi sinh xong cũng chỉ ở nhà, mỗi lần gia đình họ bàn luận về tình hình chính trị, kinh tế… thì bạn này cũng ko hiểu nên ko hoà nhập được vào gia đình. Sau đó 1 thời gian thì chính bạn vợ quyết định ly hôn vì ko hoà nhập được. Cũng tự bản thân bạn ấy bỏ chứ gia đình chồng họ cunhx ko nói gì.
Quay lại câuchuyện, với những người giỏi giang như bà vợ ở với ông chồng cù lần, đã ko kiếm được tiền lại còn lười, có mỗi ưu điểm là yêu và chiều vợ thì khi đến một ngày đẹp trời nào đó, mây tầng cao gặp được gió tầng cao thì tựtoang chứ chả cần ai xúi.
Mợ mà còn trả lời dài dòng kiểu vú lấp miệng em như thế này lần sau em không trả lời nữa đâu. Tóm gọn trong vài câu mà người khác hiểu hết ý mới là tốt. Qua đây em cũng hiểu được cách suy nghĩ của mợ, không biết có đại diện cho phần lớn chị em không.
Em chỉ chợt nhớ lại 2 câu chuyện trong lịch sử thôi.
1 là vợ của Gia Cát Lượng rất xấu, xấu đến ma chê quỉ hờn, nhưng kệ người đời dèm pha, ông vẫn hết mực yêu thương vợ, vì đó là một người phụ nữ hiểu chuyện, hết lòng vì chồng. Đó là cách tư duy của đàn ông, chấp nhận nhược điểm để có ưu điểm của người phụ nữ đó.
2 là Phan Kim Liên lúc đầu là một cô gái chịu thương chịu khó bên chồng Võ Đại Lang, sau đó vì so sánh chồng với người khác, và thêm Vương Bà bơm đểu vào nữa mà phản bội chồng. Có lẽ đó là kiểu tư duy của một bộ phận đàn bà, luôn muốn nhiều hơn nữa và không bao giờ là đủ.
Nếu cứ mỗi lần phụ nữ lên level lại đổi chồng cho phù hợp với tầng mây, thì mỗi lần chồng lên level mà kiếm nhiều tiền hơn, chức to hơn, chồng đi tìm mấy tiểu tam cùng tầng mây bên ngoài, không biết các bà vợ ở nhà sẽ như thế nào? Các chị em ở đây có tí thương cảm nào với người vợ đó không hay ủng hộ gió tầng nào mây tầng đó? Còn em biết chắc đàn ông sẽ khuyên nhau hãy yêu lấy người vợ tào khang của mình. Chả thằng điên nào đi khuyên mày ngon thế đổi mẹ vợ đi cả.

blablo

Xe tải
Xã hội như cụ mợ cũng biết việc ly thân, ly hôn ngày 1 nhiều. Điều này có ảnh hưởng nhiều đến suy nghĩ của cụ mợ không ạ???
Dần dần sẽ càng nhiều, nước ngoài cũng đã thế từ lâu rồi, kề cả các nước châu Á cũng có tỷ lệ ly dị ngày càng cao
Kinh tế càng phát triển, dịch vụ ngày càng nhiều, nam nữ ít cần nhau để tồn tại thì ly dị và ly thân nhiều là đúng rồi. Không tránh được đâu.

Dần dần sẽ chuyển qua làm bạn zai bạn gái vs nhau hạn chế lấy nhau như Tây, mà người già cả thì vào viện dưỡng lão hết (vì về già chả có bạn đời chăm)

Muốn gia đình luôn bền vững ở xh này thì bản thân phải cần ở đối phương cái gì đó và ngược lại mới được. Gần đây, con cái không còn là sợi dây níu giữ hôn nhân nữa đâu.

starsn

Xe điện
Mợ mà còn trả lời dài dòng kiểu vú lấp miệng em như thế này lần sau em không trả lời nữa đâu. Tóm gọn trong vài câu mà người khác hiểu hết ý mới là tốt. Qua đây em cũng hiểu được cách suy nghĩ của mợ, không biết có đại diện cho phần lớn chị em không.
1 là vợ của Gia Cát Lượng rất xấu, xấu đến ma chê quỉ hờn, nhưng kệ người đời dèm pha, ông vẫn hết mực yêu thương vợ, vì đó là một người phụ nữ hiểu chuyện, hết lòng vì chồng. Đó là cách tư duy của đàn ông, chấp nhận nhược điểm để có ưu điểm của người phụ nữ đó.
2 là Phan Kim Liên lúc đầu là một cô gái chịu thương chịu khó bên chồng Võ Đại Lang, sau đó vì so sánh chồng với người khác, và thêm Vương Bà bơm đểu vào nữa mà phản bội chồng. Có lẽ đó là kiểu tư duy của một bộ phận đàn bà, luôn muốn nhiều hơn nữa và không bao giờ là đủ.
Nếu cứ mỗi lần phụ nữ lên level lại đổi chồng cho phù hợp với tầng mây, thì mỗi lần chồng lên level mà kiếm nhiều tiền hơn, chức to hơn, chồng đi tìm mấy tiểu tam cùng tầng mây bên ngoài, không biết các bà vợ ở nhà sẽ như thế nào? Các chị em ở đây có tí thương cảm nào với người vợ đó không hay ủng hộ gió tầng nào mây tầng đó? Còn em biết chắc đàn ông sẽ khuyên nhau hãy yêu lấy người vợ tào khang của mình. Chả thằng điên nào đi khuyên mày ngon thế đổi mẹ vợ đi cả.
Cụ cũng dài dòng đâu kém mợ ấy. Lại còn tóm gọn cả 1 nửa thế giới (đàn ông) vào 1 ví dụ, với "một bộ phận" đàn bà vào ví dụ còn lại nữa.

Em trả lời câu hỏi của cụ, hôn nhân không phải để chịu đựng nhau, không phải vấn đề đạo đức. Hôn nhân là hoạt động tìm kiếm hạnh phúc. Và hạnh phúc chỉ thật sự tồn tại nếu cả 2 bên cùng hạnh phúc.

Nếu 1 bên thấy vợ/ chồng không đem lại hp thì chia tay là tốt cho cả 2. Chả có ai muốn sống với người cho rằng mình đang là gánh nặng của họ. Còn chuyện ngồi xuống suy nghĩ xem, mình có thật muốn sống một cuộc đời khác không, là câu hỏi người trong cuộc phải tự suy ngẫm.

Như câu chuyện của cụ, dù là bà vợ hay ông chồng đi tìm hạnh phúc mới, em đều mong cả 2 kết thúc có hậu. Ví dụ như anh Jeff Bezos ấy, em ủng hộ, & cũng mong chị vợ tìm được người phù hợp.

Bây giờ ly hôn trước toà không phải chứng minh ai có lỗi đâu. Mỗi người đều mưu cầu hạnh phúc thôi.

starsn

Xe điện
Nếu cứ mỗi lần phụ nữ lên level lại đổi chồng cho phù hợp với tầng mây, thì mỗi lần chồng lên level mà kiếm nhiều tiền hơn, chức to hơn, chồng đi tìm mấy tiểu tam cùng tầng mây bên ngoài, không biết các bà vợ ở nhà sẽ như thế nào?
2 ví dụ cụ đưa (nam & nữ) không tương đương, ví dụ tương đương là mỗi lần anh chồng kiếm nhiều tiền hơn thì đổi vợ đẹp hơn (chứ không phải bồ bịch lừa dối sau lưng vợ).

Nếu thật sự anh chồng đấy cần cái đẹp để cảm thấy hạnh phúc trong cs thì em ủng hộ anh ấy đi tìm cái mình muốn. Em không "thương cảm" bà vợ, em sẽ động viên họ tìm ra cái làm họ thấy hạnh phúc và quên anh kia đi, vì không hợp nhau, không phải bến đỗ của nhau.

dpl

Xe lăn
Chuyện của nhà cụ ko còn hiếm nữa mà giờ rất nhiều ngưòi gặp rồi . Em cũng gặp việc tương tự như cụ . Giờ nhìn đâu cũng thấy single mom
Chuyện nhà e là : xung quanh bạn bè đối ly dị ly thân nhiều ạ @@

just for fun

Xe lăn
Haiza, chằng ai ủng hộ cái chuyện thay vợ bỏ chồng. Chuyện giữa hai người thì chỉ có người ta hiết thực sự có hạnh phúc hay là không. Do đó cháu mới nói rằng, nghĩ cho kỹ mình muốn gì?
Còn sự thật cuộc sống nó là vậy, khi 1 người phát triển vượtbạc cả về lượng + chất mà người kia không phát triển, tự nhiên giữa họ sẽ xuất hiện khoảng cách. Cụ đưa ra 3 ví dụ không hề tương đương.
Ví dụ 1 cụ đưa ra là trường hợp vợ giỏi giang, chồng vừa lười, vừa cù lần + yêu vợ
ví dụ 2 người hiểu chuyện + xấu gái.
Ví dụ 3: người chồng chịu thương chịu khó (Võ Đại Lang)
Ở đây chỉ là phân tích khách quan chứ cụ bảo là ủng hộ gió tầng nào gặp mây tầng đó thì đúng là nhét chữ vào mồm nhau quá.
Case study ví dụ 1. Nếu như mong muốn của người vợ giỏi giang không phải là một ông chồng yêu thương mình nhưng lười biếng + cù lần thì đương nhiên về lâu dài khi người vợ phát triển nhưng ông chồng vẫn dậm chân tại chỗ thì giữa họ sẽ xuất hiện khoảng cách về nhiều thứ. Đó là sự thật khách quan. Do đó, nếu như một ngày nào đó họ không thể chịu nổi nhau do thiếu sự thấu hiểu thì toang là chuyện có thể hiểu được.
Còn các ví dụ kinh điển của cụ đưa ra thì cụ hiểu rõ, người vợ của Gia Cát Lượng là người hiểu chuyện cụ ạ. Chữ hiểu chuyện ở đây nó cho thấy bà ấy là người khôn khéo, thông minh. Và biết cách kéo gần khoảng cách giữa chồng và mình. Bản thân GCL ông ấy trọng tài chứ không trọng sắc thì mới ở được với nhau. Giả sử ông ấy cũng như đa phần các cụ ọp đây, mong muốn cháy bỏng là lấy vợ xinh, vợ trẻ, Chỉ có như thế mới khiên cho cụ ấy hạnh phúc. Vậy một khi có điều kiện ấy xảy ra thì vẫn toang như thường cần gì ai xúi.
Còn trường hợp của PKL, rõ ràng chị này cũng chẳng biết chị ấy muốn gì. Vậy chẳng cần VMB xúi, thì rồi chị ta cũng sez làm vậy mà thôi.
Đó là sự thật. Xã hội nó vậy. Do vậy các chị vợ tào khang sau khi chồng thành đạt thì mình không thể cù lần nhà quê mãi được. Cũng phải phát triển, phát triển ở đây không phải là thành ông nọ bà kia mà ohats triển về mặt nhận thức xã hội. Chồng mìn trước chỉ tiếp xúc với đội lao động phổ thông thì mình ở mức nông dân hiền hậu là được. Nhưng hiện giờ chồng phát triển đến mức hàng ngày tiếp cận với đội ngũ nhà giàu, tinh hoa thì mình cũng phải thay đổi hợp lý. Không thể mặc váy dạ hội đến thăm người ghèo mà cunhx không thể mặc áo quần nông dân đến bữa tiệc sang trọng được.
chuyện thật nhé, có 1 anh trước đây làm bác sỹ thường, vợ làm y tá. Sau 1 thời gian anh ấy được lần lượt bổ nhiệm các chức vụ và hiện là giám đốc bệnh viện rất lớn. Chị vợ y tá ngày nào giờ vẫn là y tá thôi, nhưng chị ấy thuê người về dạy các tác phong, lễ nghi ứng xử các kiểu để có thể hoà nhập được với thế giới của chồng mình.
Do đó, cháu mà có con gái/con trai có chồng/vợ phát triển hơn về mặt chính trị/kinh tế thì cháu cũng phải động viên con nhà mình cùng phát triển. Không thể dậm chân tại chỗ được.
P/s: mà với phong cách nhét chữ vào mồm người khác của cụ thì tốt hơn chúng ta không nên tranh luận, vì mây của cụ và gió của cháu nó không cùng tầng nên có vẻ không hiểu nhau. Có lẽ đây là một ví dụ trực quan giữa việc nếu cả hai không phải cùng 1 tầng thì sẽ xảy ra sự không thấu hiểu nhau, vì nhìn nhận sự việc không khác góc. Cháu nói về sự vận hành khách quan của xã hội, cụ vơ quàng vào là cháu ùng hộ tiểu tam. May mà chỉ là vài câu tranh luận vu vơ trên diễn đàn rồi không gặp mặt. Chứ mà giữa hai người cứ phải sống lâu dài với nhau mà ko được li hôn chắc khó chịu mà chết :(

Chỉnh sửa cuối:

linh.7

Xe buýt
Ngừoi ta nói đàn ông nông nổi giếng khơi, đàn bà sâu sắc như cơi đựng trầu cấm có sai. Bây giờ nhiều đứa bị ảnh hưởng bởi mạng mẽo nên tỉ lệ rụng cao. Li hôn xong thì khổ chứ có sướng gì. Được cái hay tỏ vẻ ra bên ngoài vẫn ổn. Lủi thủi một mình thì hay ho cái gì, đi spa đi shopping được mãi đấy. Tiền đâu mà đi, còn nhiều đứa thì lại quẳng ảnh nửa kín nửa hở để xem có thằng nào nó để ý ko để kiếm mối khác. Nói chung là chua lắm
vk em mấy lần kiểu em tự lập được, 1 mình em gánh hết, bla bal, xong chơi vs mấy con "dổn lầm" về tư tưởng này nọ. EM bảo được thôi, vậy thử 1 tháng xem như nào. Đúng tháng ấy em ko động chạm việc nhà, chi tiêu các cái, việc nặng nhẹ gì cũng đến tay hết, em cứ đi làm, về ăn ngủ, xong lại đi làm, cho biết tay. Xong em mới bảo là trên mạng có cái trò là sữa đổ vào trà vs trà đổ vào sữa đấy. Trong hoá học có axit đổ vào nước và nước đổ vào axit, tuy 2 hành động giống nhau nhưng kết cục khác nhau đấy, còn nếu thích sống triết lý mạng thì lên mạng mà sống. Sau hôm ấy trở đi ngoan hẳn

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Các cụ bỉ bôi phụ nữ ly hôn khó lấy chồng, đúng nhưng chưa đủ đâu. Ở 1 góc nhìn khác, nhiều ng phụ nữ họ chọn cái ít xấu hơn, là thà độc thân nuôi con. Phụ nữ có khả năng sống độc thân tốt hơn các cụ nam. Đó là thứ thuộc về giới tính rồi. Tầm ngoài 40, lấy tập 2 thì chỉ lấy trên dưới 50, cũng lại hoặc đổ vỡ hoặc ko bình thg, con anh con tôi, bonus trách nhiệm làm dâu, bmc có khi 80, 90t... Ô thế chưa hiểu lấy tập 2 để làm gì, thành ô sin đúng nghĩa chứ còn gì nữa.
Bà chị em chơi cùng ngày xưa, có học thức, xinh xắn, có duyên, hút giai vô cùng. Trước giờ luôn là bà chủ động bỏ chứ giai nào cũng bám chặt. Tìm mọi cách mới bỏ đc ông chồng đầu, do ông này rất có tài nhưng ghen tuông bệnh hoạn. Ông thứ hai vượt qua 1 đống đối thủ để được bà chị đồng ý cưới, vậy mà sau vài năm, bà chị phải thừa nhận: sai lầm khi tiếp tục bước chân tập 2, con riêng 2 bên, bố mẹ già 2 bên... Yêu thôi xong ai về nhà đấy nó còn đẹp còn thơ. Nhưng giờ ông kia ko dễ nhả ra, bà chị đã 50, chấp nhận kệ, toàn làm thêm giờ ở cơ quan, khỏi về nhà nhìn ông chồng già.
Mợ ơi. Giờ thì em đã hiểu tại sao con vợ em nó cứ làm thêm ở cơ quan chứ không chịu về nhà, mặc cho mấy bố con em ngồi chồm hỗm chờ cơm như chó xem tát ao dồi :((:((:((

TorienT

Xe container
Cái này thì phải “đoạn trường ai có qua cầu mới hay” cụ ơi. Hôn nhân hạnh phúc vẫn là nhất, nhưng nếu ko hạnh phúc, đã cố gắng rồi mà vẫn ko sửa chữa được thì hãy coi đó là một trải nghiệm đi. Sau trải nghiệm đó có người vẫn tiếp tục kết hôn nhưng cũng có người xin dừng cuộc chơi. Cả hai giới đều có thể như thế, và chúng ta ở ngoài nếu cảm thông được thì cảm thông, ko cảm thông đc thì kệ họ. Mắc mớ gì mà đi nhòm ngó cs riêng của họ làm chi :))
:D Có thành phần không kệ được là F1 nhà mình mợ ạ. Cho nên bài học rút ra là chuẩn bị sẵn 1 balo quần áo và học cách giữ chắc mấy cái thẻ nhựa đồng thời vô cùng thận trọng khi quyết định có baby, phải học cách bước ra sau mỗi cuộc hôn nhân sao cho nếu không có lợi thì ít tổn thất nhất có thể - đừng như thế hệ cha ông chúng lấy vợ xong là không thấy mặt mũi tờ tiền đâu. Các giá trị bền vững của gia đình đã thay đổi thì con người phải thay đổi theo thôi.

Dream Thai

Xe điện
Cụ cũng dài dòng đâu kém mợ ấy. Lại còn tóm gọn cả 1 nửa thế giới (đàn ông) vào 1 ví dụ, với "một bộ phận" đàn bà vào ví dụ còn lại nữa.

Em trả lời câu hỏi của cụ, hôn nhân không phải để chịu đựng nhau, không phải vấn đề đạo đức. Hôn nhân là hoạt động tìm kiếm hạnh phúc. Và hạnh phúc chỉ thật sự tồn tại nếu cả 2 bên cùng hạnh phúc.

Nếu 1 bên thấy vợ/ chồng không đem lại hp thì chia tay là tốt cho cả 2. Chả có ai muốn sống với người cho rằng mình đang là gánh nặng của họ. Còn chuyện ngồi xuống suy nghĩ xem, mình có thật muốn sống một cuộc đời khác không, là câu hỏi người trong cuộc phải tự suy ngẫm.

Như câu chuyện của cụ, dù là bà vợ hay ông chồng đi tìm hạnh phúc mới, em đều mong cả 2 kết thúc có hậu. Ví dụ như anh Jeff Bezos ấy, em ủng hộ, & cũng mong chị vợ tìm được người phù hợp.

Bây giờ ly hôn trước toà không phải chứng minh ai có lỗi đâu. Mỗi người đều mưu cầu hạnh phúc thôi.
Chị vợ cũ a Bezos đã có ngay ck mới rồi nhé, và đã kịp bỏ để tìm kiếm hp mới rồi :)

TorienT

Xe container
Game quá nhiều cảnh và k giống nhau. Từ nhà tỉ phú đến nhà ăn đong, từ anh đẹp zai tới chị xấu gái, vân vân và mây mây. Nhưng phần lớn sẽ vẫn chọn kết hôn, cái này khó đảo chiều dc, nên là kết rồi thì tìm cách thích nghi thôi ;))
Quan trọng là còn mana để chơi tiếp màn sau ấy cụ :D Mà mana quan trọng nhất là tiền bạc, thời gian, sức khỏe. Cho nên dạy các F1 tiền thủ chắc, làm đúng trách nhiệm chứ đừng dồn hết tâm sức vào gia đình :D Xác định thế đỡ hụt hẫng chứ cứ nghĩ game này 1 màn chơi hết đời xong rồi phải chơi lại mấy lần trong tư thế cày lại từ level 1 nó nhọc lắm.

Dream Thai

Xe điện
Haiza, chằng ai ủng hộ cái chuyện thay vợ bỏ chồng. Chuyện giữa hai người thì chỉ có người ta hiết thực sự có hạnh phúc hay là không. Do đó cháu mới nói rằng, nghĩ cho kỹ mình muốn gì?
Còn sự thật cuộc sống nó là vậy, khi 1 người phát triển vượtbạc cả về lượng + chất mà người kia không phát triển, tự nhiên giữa họ sẽ xuất hiện khoảng cách. Cụ đưa ra 3 ví dụ không hề tương đương.
Ví dụ 1 cụ đưa ra là trường hợp vợ giỏi giang, chồng vừa lười, vừa cù lần + yêu vợ
ví dụ 2 người hiểu chuyện + xấu gái.
Ví dụ 3: người chồng chịu thương chịu khó (Võ Đại Lang)
Ở đây chỉ là phân tích khách quan chứ cụ bảo là ủng hộ gió tầng nào gặp mây tầng đó thì đúng là nhét chữ vào mồm nhau quá.
Case study ví dụ 1. Nếu như mong muốn của người vợ giỏi giang không phải là một ông chồng yêu thương mình nhưng lười biếng + cù lần thì đương nhiên về lâu dài khi người vợ phát triển nhưng ông chồng vẫn dậm chân tại chỗ thì giữa họ sẽ xuất hiện khoảng cách về nhiều thứ. Đó là sự thật khách quan. Do đó, nếu như một ngày nào đó họ không thể chịu nổi nhau do thiếu sự thấu hiểu thì toang là chuyện có thể hiểu được.
Còn các ví dụ kinh điển của cụ đưa ra thì cụ hiểu rõ, người vợ của Gia Cát Lượng là người hiểu chuyện cụ ạ. Chữ hiểu chuyện ở đây nó cho thấy bà ấy là người khôn khéo, thông minh. Và biết cách kéo gần khoảng cách giữa chồng và mình. Bản thân GCL ông ấy trọng tài chứ không trọng sắc thì mới ở được với nhau. Giả sử ông ấy cũng như đa phần các cụ ọp đây, mong muốn cháy bỏng là lấy vợ xinh, vợ trẻ, Chỉ có như thế mới khiên cho cụ ấy hạnh phúc. Vậy một khi có điều kiện ấy xảy ra thì vẫn toang như thường cần gì ai xúi.
Còn trường hợp của PKL, rõ ràng chị này cũng chẳng biết chị ấy muốn gì. Vậy chẳng cần VMB xúi, thì rồi chị ta cũng sez làm vậy mà thôi.
Đó là sự thật. Xã hội nó vậy. Do vậy các chị vợ tào khang sau khi chồng thành đạt thì mình không thể cù lần nhà quê mãi được. Cũng phải phát triển, phát triển ở đây không phải là thành ông nọ bà kia mà ohats triển về mặt nhận thức xã hội. Chồng mìn trước chỉ tiếp xúc với đội lao động phổ thông thì mình ở mức nông dân hiền hậu là được. Nhưng hiện giờ chồng phát triển đến mức hàng ngày tiếp cận với đội ngũ nhà giàu, tinh hoa thì mình cũng phải thay đổi hợp lý. Không thể mặc váy dạ hội đến thăm người ghèo mà cunhx không thể mặc áo quần nông dân đến bữa tiệc sang trọng được.
chuyện thật nhé, có 1 anh trước đây làm bác sỹ thường, vợ làm y tá. Sau 1 thời gian anh ấy được lần lượt bổ nhiệm các chức vụ và hiện là giám đốc bệnh viện rất lớn. Chị vợ y tá ngày nào giờ vẫn là y tá thôi, nhưng chị ấy thuê người về dạy các tác phong, lễ nghi ứng xử các kiểu để có thể hoà nhập được với thế giới của chồng mình.
Do đó, cháu mà có con gái/con trai có chồng/vợ phát triển hơn về mặt chính trị/kinh tế thì cháu cũng phải động viên con nhà mình cùng phát triển. Không thể dậm chân tại chỗ được.
P/s: mà với phong cách nhét chữ vào mồm người khác của cụ thì tốt hơn chúng ta không nên tranh luận, vì mây của cụ và gió của cháu nó không cùng tầng nên có vẻ không hiểu nhau. Có lẽ đây là một ví dụ trực quan giữa việc nếu cả hai không phải cùng 1 tầng thì sẽ xảy ra sự không thấu hiểu nhau, vì nhìn nhận sự việc không khác góc. Cháu nói về sự vận hành khách quan của xã hội, cụ vơ quàng vào là cháu ùng hộ tiểu tam. May mà chỉ là vài câu tranh luận vu vơ trên diễn đàn rồi không gặp mặt. Chứ mà giữa hai người cứ phải sống lâu dài với nhau mà ko được li hôn chắc khó chịu mà chết :(
Tiêu đề của chủ thớt rất hay đo là ảnh hưởng của XH với vde ly hôn, mn có bàn về việc đội bbe của vk ly hôn nhiều và hay xui người khác bỏ ck :)

E thấy cái này cũng đúng ở khía cạnh khi hôn nhân ở vào tình trạng cơm ko lành canh ko ngọt, mà hôn nhân thì kiểu gì chả có lúc như vậy :)

Còn các khía cạnh khác e ko bàn, vì nó siêu vĩ mô :)

starsn

Xe điện
Quan trọng là còn mana để chơi tiếp màn sau ấy cụ :D Mà mana quan trọng nhất là tiền bạc, thời gian, sức khỏe. Cho nên dạy các F1 tiền thủ chắc, làm đúng trách nhiệm chứ đừng dồn hết tâm sức vào gia đình :D Xác định thế đỡ hụt hẫng chứ cứ nghĩ game này 1 màn chơi hết đời xong rồi phải chơi lại mấy lần trong tư thế cày lại từ level 1 nó nhọc lắm.
Có hết tâm sức hay không chả thay đổi gì cả, tài sản vẫn chia 2 như thường. Có nhiều hơn thì chia 2 còn nhiều hơn.

Nhà em lạc quan hơn nhà cụ :)