[Funland] Hiểm nguy Thuỷ điện - Trách nhiệm thuộc về ai

Xế Độp

Xe điện
Không có việc ngăn lũ, điều tiết lũ đâu cụ. Thủy điện chỉ tác dụng duy nhất sinh ra điện, em chả cần là người nghiên cứu cũng suy ra được. Cụ thử nghĩ cả cái hồ chứa nước đó mà để nguyên trạng là rừng già xem, nước sẽ thẩm thấu qua đất qua cây rừng qua vv.. tầng tầng lớp lớp và giữ lại phần lớn trong đất. chả còn giọt nào mà chảy về xuôi ấy chứ đừng nói nó đọng lại thì cái vũng căng mọng để xả tràn xả đáy chảy thẳng xuống xuôi đâu.
Dân họ kêu cũng đúng, mùa hạ thì giữ lại nước (xả đáy ko bao giờ bằng lượng nước đổ vào hồ chứa), mùa lũ thì xả lũ chả giữ được gì.
Cụ nhầm, với địa hình dốc thì cũng chẳng có mấy giọt nước được giữ lại đâu ạ, năm nào vùng đất cao chả hạn hán, cháy rừng;
những năm gần đây có các hồ chứa nước thì lũ lụt mới giảm thiểu thiệt hại hẳn;
Năm nay lượng nước quá lớn, các hồ chứa đều vượt công suất, tràn đập kết hợp vùng hạ lưu mưa kéo dài mới ngập nặng như này;

Lít đờ

Xe tải
Chỉ cần thông tin này đã nói lên tất cả:

....

Đều là buông lỏng quản lý hết. Quản lý chặt thì không có điều đó.
Và nó không nói lên tác hại của thủy điện. Chỉ là lợi dụng sự buông lỏng quản lý để xây thủy điện mà thôi.

D nâu

Xe điện
Cụ nhầm, với địa hình dốc thì cũng chẳng có mấy giọt nước được giữ lại đâu ạ, năm nào vùng đất cao chả hạn hán, cháy rừng;
những năm gần đây có các hồ chứa nước thì lũ lụt mới giảm thiểu thiệt hại hẳn;
Năm nay lượng nước quá lớn, các hồ chứa đều vượt công suất, tràn đập kết hợp vùng hạ lưu mưa kéo dài mới ngập nặng như này;
Giảm gì đâu, mới mưa có 5-7 ngày mà thấy nước mênh mông chết người nhiều như thế là nhiều . Nếu cụ nói giảm cụ thử so sánh với thời chưa có thuỷ điện 05 năm và sau khi có thuỷ điện 05 năm xem thời nào chết người nhiều hơn ? Lũ ngập cả nước phải đi cứu trợ nhiều hơn.
Như thế em mới tin?

Toietmoi

Xe điện
Các hồ chứa tiếp tục duy trì xả lũ
Theo BCĐ Trung ương về PCTT, để điều tiết mực nước, giảm thiểu nguy cơ cực đoan vỡ hồ đập do mưa lũ, hồ Kẻ Gỗ bắt đầu xả tràn lúc 13 giờ ngày 18.10.2020 với lưu lượng 30m3/s, hiện nay xả với lưu lượng 500m3/s, Hồ Khe Xai xả với lưu lượng 45m3/s, Hồ Bộc Nguyên xả với lưu lượng 100m3/s, hồ Kim Sơn xả với lưu lượng 20m3/s.
Hồ Sông Rác xả với lưu lượng 100m3/s. Hồ Thượng Sông Trí xã tràn với lưu lượng 45m3/s, hồ Tàu Voi xả với lưu lượng 10m3/s.
Thủy điện Hố Hô bắt đầu xả tràn từ 9 giờ ngày 16.10.2020 với lưu lượng 161m3/s; thời điểm xã lớn nhất lúc 19 giờ ngày 16.10.2020 xã với lưu lượng 911m3/s, hiện đang xả tràn với lưu lượng 371m3/s.
Thủy điện Hương Sơn bắt đầu xả tràn từ 13 giờ ngày 18.10.2020 với lưu lượng 15m3/s.
VŨ LONG
Hồ chứa ở Hà Tĩnh là hồ thủy lợi, từ khi có những hồ đó dân được ấm no do không còn cảnh đất đai khô cằn sỏi đá, thay vì làm nông 1 vụ nay làm 2-3 vụ. Cũng nhờ có hồ chứa nước nên lũ lụt giảm hẳn. Gạo ngon nhất ở Hà Tĩnh được trồng ở huyện Cẩm Xuyên, ngay dưới chân đê Kẻ Gỗ do được tưới tiêu đầy đủ, hợp lý.
Cụ có thắc mắc, nghi ngờ gì thì về tận Hà Tĩnh mà hỏi bà con, nghe và xem tận nơi, đừng nghe theo bọn múa phím gây nhiễu loạn trên mạng.

Chỉnh sửa cuối:

pthk

Xe tăng
Không có việc ngăn lũ, điều tiết lũ đâu cụ. Thủy điện chỉ tác dụng duy nhất sinh ra điện, em chả cần là người nghiên cứu cũng suy ra được. Cụ thử nghĩ cả cái hồ chứa nước đó mà để nguyên trạng là rừng già xem, nước sẽ thẩm thấu qua đất qua cây rừng qua vv.. tầng tầng lớp lớp và giữ lại phần lớn trong đất. chả còn giọt nào mà chảy về xuôi ấy chứ đừng nói nó đọng lại thì cái vũng căng mọng để xả tràn xả đáy chảy thẳng xuống xuôi đâu.
Dân họ kêu cũng đúng, mùa hạ thì giữ lại nước (xả đáy ko bao giờ bằng lượng nước đổ vào hồ chứa), mùa lũ thì xả lũ chả giữ được gì.
Em biếu cụ để nghiên cứu nha :D
""
Lợi ích của thủy điện
  • (1) Thúc đẩy các khả năng kinh tế ...
  • (2) Bảo tồn các hệ sinh thái. ...
  • (3) Linh hoạt. ...
  • (4) Vận hành hiệu quả ...
  • (5) Tương đối sạch. ...
  • (6) Góp phần vào phát triển bền vững. ...
  • (7) Giảm phát thải. ...
  • (8) Sử dụng nước đa mục tiêu.""

Xế Độp

Xe điện
Giảm gì đâu, mới mưa có 5-7 ngày mà thấy nước mênh mông chết người nhiều như thế là nhiều . Nếu cụ nói giảm cụ thử so sánh với thời chưa có thuỷ điện 05 năm và sau khi có thuỷ điện 05 năm xem thời nào chết người nhiều hơn ? Lũ ngập cả nước phải đi cứu trợ nhiều hơn.
Như thế em mới tin?
Tin hay ko việc của cụ, quê em cần gì em biết;
Vẫn còn những bài viết về các trận lũ lịch sử nhiều năm trước, cụ có thể tự tìm hiểu thêm!

Toietmoi

Xe điện
Như thế em mới tin?
Mưa 5-7 ngày mà không ngập mới lạ. Em gốc miền Trung đây, nhiều đợt chỉ mưa tầm tả 1 đêm là sáng ra nước trắng băng cả cánh đồng rồi. Năm 1972, 1984, 1989, 1999, 2010,.. đều lũ khủng khiếp ở miền Trung nhé. Đặc biệt năm 1989 kèm theo 3 cơn bão liên tiếp ập đến, từ Nghệ An đến Thừa Thiên Huế xác xơ luôn.

Lít đờ

Xe tải
Như thế em mới tin?
Chán với cụ này. Mới mưa có 5-7 ngày nhưng vấn đề là lượng mưa là bao nhiêu. Kỷ lục chưa từng có nó khác với mưa 5-7 ngày mưa nhỏ.

pthk

Xe tăng
Chán với cụ này. Mới mưa có 5-7 ngày nhưng vấn đề là lượng mưa là bao nhiêu. Kỷ lục chưa từng có nó khác với mưa 5-7 ngày mưa nhỏ.
Cụ đừng cố chứng minh công dụng của cái CỐC ĐO MƯA.
Kẻ Ít Học không hiểu được khái niệm ấy đâu :D

D nâu

Xe điện
Em đang thấy đất nước ta từ những năm em còn bé em cũng có thời gian thường trú tại Nghệ An và chứng kiến nhiều cảnh bão lũ như vậy vấn đề trị thuỷ và tình hình lũ lụt của mình vẫn chỉ dừng lại như những năm 1980-1990 như thời niên thiếu của em.
Đó là điều đáng buồn cụ ạ.

D nâu

Xe điện
Mưa 5-7 ngày mà không ngập mới lạ. Em gốc miền Trung đây, nhiều đợt chỉ mưa tầm tả 1 đêm là sáng ra nước trắng băng cả cánh đồng rồi. Năm 1972, 1984, 1989, 1999, 2010,.. đều lũ khủng khiếp ở miền Trung nhé. Đặc biệt năm 1989 kèm theo 3 cơn bão liên tiếp ập đến, từ Nghệ An đến Thừa Thiên Huế xác xơ luôn.
Em đang thấy đất nước ta từ những năm em còn bé em cũng có thời gian thường trú tại Nghệ An và chứng kiến nhiều cảnh bão lũ như vậy vấn đề trị thuỷ và tình hình lũ lụt của mình vẫn chỉ dừng lại như những năm 1980-1990 như thời niên thiếu của em.

Lít đờ

Xe tải
Thế thì nói cho cụ nghe nhé. Năm 1979 là lũ lịch sử. Các năm sau đó lũ không bằng. Cụ chứng kiến những năm 1980-1990 là những năm cụ còn bé thì lũ đó chưa là gì.
Còn năm 2020 này lũ đã vượt cả đỉnh lịch sử 1979 gần 1m. Cụ hiểu ra vấn đề chưa ạ ?

Kimquy

Xe tải
Về lý thuyết thì thủy điện giúp điều tiết lũ, nhưng thực tế thì ngược lại. Vì cái hồ chứa khi đã đầy nước thì hệ số runoff là 100%, nghĩa là mưa xuống giọt nào là về hạ lưu giọt đấy.

D nâu

Xe điện
Thế thì nói cho cụ nghe nhé. Năm 1979 là lũ lịch sử. Các năm sau đó lũ không bằng. Cụ chứng kiến những năm 1980-1990 là những năm cụ còn bé thì lũ đó chưa là gì.
Còn năm 2020 này lũ đã vượt cả đỉnh lịch sử 1979 gần 1m. Cụ hiểu ra vấn đề chưa ạ ?
1m này là do một phần thuỷ điện xả vào chứ?
Lũ thường làm gì đến đâu?
Thế có thuỷ điện có giúp được gì ngăn lũ hơn đâu nhỉ?
Mà mấy năm nay đồng bào đi cứu giúp nhau lũ lụt suốt. Có phải mỗi năm nay đâu?

qddt

Xe tăng
Về lý thuyết thì thủy điện giúp điều tiết lũ, nhưng thực tế thì ngược lại. Vì cái hồ chứa khi đã đầy nước thì hệ số runoff là 100%, nghĩa là mưa xuống giọt nào là về hạ lưu giọt đấy.
Thế không ghi công nó tích nước lúc lũ về để làm chậm cơn lũ à? Đấy không là điều tiết thì là gì?

pthk

Xe tăng
1m này là do một phần thuỷ điện xả vào chứ?
Lũ thường làm gì đến đâu?
Thế có thuỷ điện có giúp được gì ngăn lũ hơn đâu nhỉ?
Mà mấy năm nay đồng bào đi cứu giúp nhau lũ lụt suốt. Có phải mỗi năm nay đâu?
Cụ chịu khó đọc hết chữ trong cái tầng 15 này của thớt nha :D

pthk

Xe tăng
Vậy qua điều cụ viết, cụ khẳng định là Thủy điện Không Đẻ ra Nước chứ :D

Vũ Đức

Xe tăng
Phe kia đông đảo quá...nhưng nước mình phải phát triển thủy điện,ko còn cách nào khác trong thời đại trước.Ko đủ điện phục vụ sản xuất và tiêu dùng là chết trước.

Còn cụ nào bảo thuỷ điện ko ảnh hưởng gì thì xin lỗi.Ảnh hưởng mạnh mẽ đến môi trường,cũng như hệ sinh thái ( mà cái này thì đợi hồi phục thì nhẹ cũng 50 năm ).Mà hiện tại cái môi trường ở xứ mình,đang bị xem nhẹ...nên xu hướng những cơn lũ như này sẽ còn tiếp diễn trong 1 thời gian dài nữa.

Ps : Đấy em còn chưa nói đến,các công trình thủy điện ko đảm bảo chất lượng.Cũng như khả năng tính toán lượng mưa hàng năm ở khu vực thủy điện đc đặt để xây hồ đủ sức chứa ( xây hồ chứa nhỏ hơn lượng mưa hàng năm,dẫn đến xả lũ ).

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Em biếu cụ để nghiên cứu nha :D
""
Lợi ích của thủy điện
  • (1) Thúc đẩy các khả năng kinh tế ...
  • (2) Bảo tồn các hệ sinh thái. ...
  • (3) Linh hoạt. ...
  • (4) Vận hành hiệu quả ...
  • (5) Tương đối sạch. ...
  • (6) Góp phần vào phát triển bền vững. ...
  • (7) Giảm phát thải. ...
  • (8) Sử dụng nước đa mục tiêu.""
Dạ nhiều lợi ích quá. Em cứ từ thực tế em thấy từ ngày có đập thủy điện thì lũ vẫn lũ, hạn hán miền nam vẫn hạn hán. Sông Hồng qua Thủ đô nhà em lâu rồi ko thấy có nước cao như xưa.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Thủy điện có tác dụng ngăn lũ, điều tiết lũ mà qua lũ báo chí lại thành hiểm họa gây ra lũ là thế nào ?
Lũ báo chí có biết trước khi có thủy điện Hòa Bình, lũ đổ về hạ du thế nào không ? Nhiều nơi ở Hà Nội lũ dâng sập nhà cửa của dân.
tổng các thủy điện nhỏ X diện tích rừng bị phá nhường cho thủy điện chỉ nhỏ xíu xíu so với sự tàn phá của người dân phá rừng lấy đất làm nương rẫy, lấy gỗ, lấy đất trồng cây công nghiệp... Chưa kể lượng nước tích ở các thủy điện nhỏ này ko đáng bao nhiêu nên tác dụng điều hòa hay gây lũ lụt là ko đúng.
Em nghĩ nên theo bà con đang lên đồng chửi thủy điện là tạm thời dừng toàn bộ thủy điện 1 năm xem đời sống bà con thế nào, keke...
Đi dọc Tây Bắc, Đông Bắc, vòng hết đường HCM, xuyên Tây Nguyên mới thấy người dân tàn phá rừng ghê gớm gấp cả ngàn vạn lần bọn thủy điện