Hiace, sự xúc phạm người tiêu dùng

Hang_xinh

Đi bộ
các bác cứ nói thế chứ
Cái gì cũng có tiện ích của nó
xe này rất tiết kiệm về mọi mặt làm kinh doanh thì hợp lý quá còn gì
bán lại ko lỗ nhìu
xe để kinh doanh chứ có phải để đi cho gia đình đâu mà các bác thắc mắc làm gì
quan trọng là mục đích sử dụng thôi

Chester4T

Xe hơi
E thấy mỗi bác không thích Toi thôi, chẳng lẽ xe kém thế mà lại bán chạy ở VN: như "Dây quan tài" là một trong những dòng xe thành công nhất ở VN đấy nhé. Tiếp theo là e "Fò tũn công nông" thì bán chạy chỉ sau Ỉn thôi. Chẳng lẽ mỗi mình bác khôn còn cả nước VN nu hết??? =))
E cũng khôn này!
Em đã dùng Hiace trong 8 năm và Transit 3 năm. Bây giờ công ty em dùng cả 2 loại nhưng tỉ lệ 4 Transit/1 Hiace
Hiace chắc chắn thiết kế để chở trẻ con cấp 1 vì ghế rất chật.
Tuy nhiên có ưu điểm là chở 1 đến 2 khách thì chở thêm được rất nhiều đồ. Có lần em đi Hải Phòng chở gần tấn thép.

Transit thì ngồi ung dung (hơn tí). Nếu nhồi thì có thể chở tới ~20 người. Chở thêm tý hàng thì bí ơi là bí vì ghế sau cùng chỉ gập được tẹo.
Con công nông nhà e chở đc 3 người + 3 tấn thép cơ

Chỉnh sửa cuối:

tanhnguyen

Xe đạp
con hiace máy dầu của cty e còn ko có cả sưởi và sấy kính, mấy hôm mưa lạnh như hôm qua còn phải bật điều hòa để làm trong kính^:)^

lexus_bk

Xe điện
con hiace máy dầu của cty e còn ko có cả sưởi và sấy kính, mấy hôm mưa lạnh như hôm qua còn phải bật điều hòa để làm trong kính^:)^
Con Hilux em nhớ cũng chỉ có mỗi lạnh thì phải, :))

CỬU VĂN LONG

Xe container
Đấy là HIACE củ chuối của bọn Toy Việt Nam thôi. Bọn Lào nó đi con HIACE Thailand nhìn to và hoành tráng lắm ạ

cụ cho cái ảnh em Hiace Thái xem dư lào nhể ?

CỬU VĂN LONG

Xe container
đây cái ấy hỏi em chứ

nhìn em Thái này so với em Vịt ta đúng là bọn Tòy nó khinh dân mình nghèo nên mới hạ hết option dư thế các cụ còn lên đây chửi chúng nó làm gì, mình nghèo mình muốn ngon bổ rẻ thì mình phải trệu thôi

cuhaifus

Xe container
Cty em cũng mới phát hiện ra là ko có điều hòa nóng, bác lái xe sáng nay về VP thấy mặc cả áo mưa :D. Nhưng cũng may chỉ có bác ấy vất vả, còn đâu khách chịu :P

@ Kingpin: Nhà cháu dự là đây là quảng cáo của hãng Mô-đi-phê xe, chứ xe nguyên bản thì chưa chắc đã hwon gì ở ta vì đây là dòng xe thương mại. Ngoài thất thì độ dễ, cụ Pín thử sợt vài tấm nội thất xem cso khác hàng ta không nào?

volga1990

Xe tăng
Nếu ai hỏi tôi là loại xe nào tồi tệ nhất thế giới thì tôi xin trả lời luôn là Hiace do Toyota Việt Nam sản xuất. Dường như Toyota có truyền thống sản xuất những chiếc xe củ chuối cho người Việt Nam. Trước kia phải kể đến Zace nhập khẩu đời trước 2000, loại xe có vẻ ngoài xấu đến không thể xấu hơn, 7 chỗ mà không có trợ lực lái, điều hòa chỉ có một giàn.

Tôi là hành khách thường xuyên trên chiếc Hiace đã vài năm nay. Cảm nhận trước tiên khi bước lên xe là quá chật chội, một chiếc xe ngắn tũn mà lắp tới 16 ghế, lưng ghế gần như dựng đứng, ghế mỏng ngồi mông chạm tới xương ghế luôn. Đầu gối thì thúc vào lưng ghế trước, mỗi lần xuống xe không đi nổi vì đau. Kích thước ghế rất hẹp, ngồi đủ 3 người/hàng thì người ngoài cùng sẽ thò nửa mông ra ngoài (không phải mông to đâu nhé). Sự chật chội còn được cảm nhận ở trần xe quá thấp, các cửa gió máy lạnh ở quá gần người gây khó chịu.

Cảm nhận thứ hai là Hiace cực ồn, tiếng ồn đến từ khắp mọi nơi: từ động cơ, gầm xe, các cánh cửa bên hông và của sau, từ quạt gió giàn lạnh dù chỉ bật ở mức low. Những tiếng cành cạch phát ra từ cánh cửa thì xưởng dịch vụ của Toy nói rằng đó là bệnh bẩm sinh, không trị được.
Cảm nhận thứ ba là xóc, cực kỳ xóc. Chúng tôi gọi hàng ghế sau cùng là hàng ghế đày đọa vì tại đây thì những điều tồi tệ lên đến cực điểm: chật hơn, xóc hơn và nóng hơn, lại ngồi ngay cạnh loa (thường phải mở to để át tiếng ồn).
Cảm nhận thứ tư là kém tiện nghi. Các bạn cứ tưởng tượng là trời rét 8 độ mà ở trong xe vẫn phải bật hết cỡ cả 2 dàn lạnh trước sau. Nếu không thì kính lái mờ tịt không đi nổi. Chúng tôi ngồi rét tê tái từ chân rét lên. Nguyên nhân là Toy đã ăn bớt hệ thống sưởi ấm nên máy lạnh chỉ chạy một chiều lạnh. Động cơ lại đặt giữa xe nên gây ra đọng hơi nước rất nhiều trên kính, không bật máy lạnh thì có một người ngồi chuyên lau kính cũng không kịp.
Tóm lại, đối với Hiace thì chúng tôi từ thất vọng chuyển sang ngày càng căm ghét nó. Ngồi trên xe này cảm thấy mình không được tôn trọng. Đây là một bằng chứng về sự coi thường người tiêu dùng của Toyota. Nhiều người sau khi đi xe Hiace đã phát biểu là sẽ không bao giờ mua xe Toyota.
Em cũng thấy con Zace đời này quá xấu, để chọn lựa em đi UAZ của nga ngố con phong cách hơn các cụ ạ.

gl1600

Xe điện
Nội thất thì không biết nhưng phom ngoài to và rộng hơn HIACE của ta đấy . HIACE bên Thailand nó 3 phiên bản mà cụ. Bản chở khách là Commuter. Kích thước và chiều dài cơ sở hơn hẳn HIACE Việt Nam. Em nó dài tới 5.4m cơ đấy. Bản thân em mục sở thị ngoài đời thật thì nó rất chi là to và hoành tráng
Thông số của nó đây http://www.toyota.co.th/en/models/Commuter/commuter_spec.asp
Của ông Việt Nam đây, bé hơn mà nhét tới 16 người bảo sao các bác không kêu http://www.toyota.com.vn/products/views/26#

harrynh

Xe container
he he, nhiều anh em cùng cảnh ngộ nhỉ, em cũng được luyện tập khả năng chịu khổ trên xe này > 2 năm, mà em cao 176cm nên quả là cực hình cho đôi chân, nhưng đúng như có bác đã nói, người ta mua xe này cho người khác đi nên chịu thôi, cố gắng tháott ra được thì tôt.

Nội thất thì không biết nhưng phom ngoài to và rộng hơn HIACE của ta đấy . HIACE bên Thailand nó 3 phiên bản mà cụ. Bản chở khách là Commuter. Kích thước và chiều dài cơ sở hơn hẳn HIACE Việt Nam. Em nó dài tới 5.4m cơ đấy. Bản thân em mục sở thị ngoài đời thật thì nó rất chi là to và hoành tráng
Thông số của nó đây http://www.toyota.co.th/en/models/Commuter/commuter_spec.asp
Của ông Việt Nam đây, bé hơn mà nhét tới 16 người bảo sao các bác không kêu http://www.toyota.com.vn/products/views/26#
Cụ nói chuẩn, hàng Thái dài 5,38 mét, hàng ta dài 4,84 mét, con Xì-ta-rex em đang chạy dài 5,15 mét. Hàng Thái cũng nóc cao, cao hơn khoảng 20 phân.

Đúng là xe mày thường mua cho người khác đi, hôm rồi em cũng xem giúp cho 1 ofer mua xe này, em có thắc mắc là cụ mua làm gì, xe vừa xấu vừa chật, cụ ấy trả lời xanh rờn, mình có đi nó buổi nào đâu mà lo, mua để cho thuê vì cái Cty Nhật nó chỉ định là phải thuê cái xe này.

Chỉnh sửa cuối:

mcv30

Xe điện
bây giờ thì chán thật nhưng mấy năm trước nó làm mưa làm gió đấy ạ ,

Đúng là 1 cái xe coi thường khách hàng, chủ thớt nói quá chính xác ...

Không có gì để nói về việc nhét 16 chỗ ngồi vào 1 không gian đáng ra dành cho 9 chỗ. Em đã ngồi 1 lần trên xe này và cảm thấy đúng là bị xúc phạm khi bị nhồi vào cái "chuồng gà" này.

durham

Xe hơi
Cụ vui lòng cho biết tên công ty Nhật nào làm cái việc trên không ạ????Hay cụ nghe hơi nồi chõ hoặc là ếch ngồi nói phét.
Cụ này nóng thế, công ty Nhật em biết có Panasonic (KCN Thăng Long) đưa đón NV = Ford Transit cụ ạ.

tainon

Xe điện
Nằm ngủ trong cái xe này khó chịu lắm các cụ ạ, k bằng Mẹc 16 chỗ đâu.

Jo9926

Xe điện
Cụ nói chuẩn, hàng Thái dài 5,38 mét, hàng ta dài 4,84 mét, con Xì-ta-rex em đang chạy dài 5,15 mét. Hàng Thái cũng nóc cao, cao hơn khoảng 20 phân.

Đúng là xe mày thường mua cho người khác đi, hôm rồi em cũng xem giúp cho 1 ofer mua xe này, em có thắc mắc là cụ mua làm gì, xe vừa xấu vừa chật, cụ ấy trả lời xanh rờn, mình có đi nó buổi nào đâu mà lo, mua để cho thuê vì cái Cty Nhật nó chỉ định là phải thuê cái xe này.
Nguyên nhân Hiace ở VN bị ngắn đi là do bể sơn điện ly của Toy VN không đủ kích cỡ, nhà SX đã rất linh hoạt và sáng tạo là chặt bớt đi nửa mét chiều dài xe.

TO OI TO

Xe đạp
Bác nói chí ly
hôm nay em vân đang cố gắng tìm 1 em Monring hoăc spark cu ma vân chưa tìm dc

gia doi

Xe điện
Dòng xe 16 chỗ và 12 chỗ của hiace là kém nhất em thấy nội thất nghèo nàn, cững chả trách dân mình được thấy ngon bổ rẻ là mua còn bao nhiêu khó chịu thì người ngồi sau xe dáng chịu, trước e đi con starex đời 2001 mà dàn nóng chạy ầm ầm chứ ko phải như mấy ông toy là con cưng được yêu chiều nên cắt bớt đồ chơi trong xe, cững giống như em chào buổi sáng của Trường hải và xe nhập. Cứ bảo tại sao người việt cứ thích xe nhập, xe trong nước cứ bớt xén và có thái độ coi thường người tiêu dùng. E nói có gì sai các cụ đừng ném đá nhé.