[Funland] Hết bóng bàn rồi lại đến thể dục dụng cụ

jodec

[Tịch thu bằng lái]
Hlv ko đồng ý với chế độ đc hưởng thì tự họ phải ý kiến. Ko có nghĩa họ đc quyền cấu sang phần của vđv. Chẳng khác nào cái tư duy vì giáo viên lương thấp nên hành học sinh lấy phong bì. Nạn này vẫn đang nhiều kinh khủng. Ở một góc độ khác, em quen khá nhiều giáo viên, giảng viên ĐH, vì ko thích cơ chế lương thưởng và cách vận hành của các trường công, họ bỏ ra làm tư, tự làm, rồi kinh doanh thêm nếm...chứ ko làm mấy trò mèo lấy tiền sinh viên, học viên.
Những người bật ra, Vì họ có liêm sỉ

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Với đội bóng, khi bác vô, nó sẽ gửi bác cái Bảng in trên giấy trắng A4, ghi là:
"Thằng ghi bàn được thưởng 1 tỷ thì nó phải chia lại cho mấy thằng chuyền bóng 567K", gửi cho đồng chí Công đoàn trưởng, kèm phone + Acc + từ khoá chuyển khoản + ..., nó ghi cụ thể, bao gồm cả thuế GTGT, chứ không "dăm trăm" đâu bác.
Đồng ý thì bác điểm chỉ vô; không đồng ý cũng thế, ghi rõ vô đó.

"Nguyên lý của thể dục dụng cụ": Nó trông ra răng hả bác?
Em chưa thấy cái bảng A4 và điểm chỉ của bóng đá. Cụ có cho em xin, diện kiến phát :))
Có thể cụ nói đúng là bên thể dục dụng cụ họ thiếu cái bảng đó, chỉ có bằng mồm. Nếu có bảng đó từ đầu thì cũng chả ai ý kiến gì. Vì bản chất thể thao là công sức cả team chứ ko phải mỗi ông vận động viên.

Bọn phản đối, bịt mồm thì bị sa thải, thậm chí sắp tới đối diện lao lý, hehe.

Cụ bật bằng mắt khi dư luận ca ngợi bọn nhỏ, hehe
Có gì mà hả hê trước 1 sự sai trái nhỉ? Dư luận ko phải lúc nào cũng đúng. Thể thao ko có cá nhân, anh được thưởng thì phải chia cho team là bình thường. Chứ anh nuốt cả thì mời anh tự chơi một mình.

emc

Xe tải
Phép chia là khó nhất trong các phép tính cơ bản
Âu cũng là cái liễn

red_dragon88

Xe tăng
Nhìn quy định kia thì thưởng của hlv cũng ko ít, ví dụ nếu hlv đạt hcv đc 30tr thì hlv cũng vậy.

red_dragon88

Xe tăng
So sánh của cụ không tương đồng. Sếp là người trả lương cho mình, còn HLV và vận động viên là quan hệ khác, cả 2 đều là người làm thuê, chỉ có điều VĐV chịu sự kèm cặp hướng dẫn của HLV.
Hlv phải có trách nhiêmh kèm cặp hướng dẫn, nếu ko thì làm hlv làm gì.

BMW X11

Xe điện
Em chưa thấy cái bảng A4 và điểm chỉ của bóng đá. Cụ có cho em xin, diện kiến phát :))
Có thể cụ nói đúng là bên thể dục dụng cụ họ thiếu cái bảng đó, chỉ có bằng mồm. Nếu có bảng đó từ đầu thì cũng chả ai ý kiến gì. Vì bản chất thể thao là công sức cả team chứ ko phải mỗi ông vận động viên.
Tôi thì không tin là bên TDDC lại có 1 Thoả thuận tương tự, dù là bằng nói miệng.
Vì như thế, chắc chắn họ sẽ công bố - dù là công bố nội bộ - các lĩnh vực cần có cho cái Quỹ này:
+ Ngoại giao.
+ Ăn nhậu.
+ Các đồng chí có thẩm quyền đút túi.
+ Mua giầy dép gì đó cho training.

Và họ cũng sẽ thông báo: Hôm nay cô trò đi ăn kem Mi xuể nhá, Quỹ trả tiền, tụi bây khỏi phải trả, ví dụ thế.

red_dragon88

Xe tăng
Vụ
KLQ....nhưng cuộc đời nhiều chuyện cũng ná ná chuyện của thớt này.
Em ví dụ 1 chuyện....
Cty em làm có cái vụ bầu Nhân viên xuất sắc, cả team dồn hết phiếu bầu cho 1 người ( có thống nhất toàn team từ trước, đề cử 1 người khả thi nhất để bầu), và nếu người đó được giải thì sẽ chia tiền thưởng cho cả team.
Cái được của người được bầu là : được cái tiếng, được uy tín, có thể được tăng lương cao hơn người khác (khi HR xét tăng lương có thể dựa vào các danh hiệu kiểu này ).
Do đó, cái "chiêu" dồn phiếu bầu kiểu này như kiểu chơi họ, năm nay người này, năm sau người khác, cứ xếp hàng....đến lượt. Ai cũng hài lòng.

( tuy nhiên, cũng có nhân viên không bao giờ đến lượt....vì bết bát quá : làm việc kém, năng lực kém quá )
Cá nhân em thấy, dù cty tốt đến đâu, dù là FDI hay Cty tư nhân hay cty Nhà nước, cũng vẫn có những thứ mang nặng tính hình thức....không thực sự là thực chất, nhất là cái vụ bình bầu nhân viên xuất sắc, nhân viên của năm...blablabla....

=))
Bình bẩu kiểu này theo em là dở. Làm cty cổ phần ko ai chắc làm đc lâu mãi, tầm 3-5 năm. Dồn hết cho 1 ông rồi ông kia chia lại, tiền thưởng tự thỏa thuận thì cầm nhưng profile nhân sự thi dở, đến khi đề bạt thì nhân sự sẽ căn cứ xếp loại trên giấy tờ để đề bạt. Tốt nhất là cứ cạnh tranh công bằng. Năm nay tôi làm tốt thì tôi đc, năm sau tôi ko đạt thì tôi xếp kém hơn.

tvu732

Xe buýt
Em ko nghĩ là thầy cô ăn ngập mồm đâu.
Cơ chế chính sách Việt Nam nó thế, bao nhiêu khoản chi không tên không chứng từ, doanh nghiệp còn có chứ nói gì là đơn vị, tổ chức nhà nước.
Bản chất vụ này em nghĩ cũng như nhiều doanh nghiệp phải kê khống tiền lương tăng ca, thu nhập của lao động, .... để có nguồn tiền chi cho các khoản không tên kia thôi. Thỏa thuận cả đôi bên (người lao động có thêm thu nhập, còn cty có thêm chi phí hợp lý hợp lệ để có nguồn chi trả các khoản không tên), rồi đến lúc đứt kèo thì quay ra cắn nhau thôi.
Về vụ xin thêm ngày chủ nhật thì đúng là như thế. Do lấy tiền nhà nước nên đi theo cơ chế xin-cho-chia, có thể thông cảm được. Chứ thầy mất công xin thêm tiền về mà không chia cho thầy tí gì thì cũng quá đáng.
Nhưng giọt nước tràn ly em nghĩ là mấy vụ thưởng nóng của doanh nghiệp mà trong đó VDV bị cắt phế đến 30%, thậm chí 50% cơ cụ ạ.

nguyentoan.uct

Xe điện
Riêng gì trong nhà nước đâu cụ , dân cũng nhiều mánh bỏ mịa ra . Ông nào thấy lợi chả ham .
Vd các cụ mua nhà , có cụ nào kê đúng giá tiền mua bán vào hợp đồng chưa ? ....
Cái đó là tư duy có lợi thì làm, còn ở đây là liên quan đến cái gọi là tình thầy trò cụ ah, chả biết 20/11 cô giáo có nhận hoa của học trò ko.

Hieumos

Xe container

vuvanphong

Xe điện
Em nghĩ biếu huấn luyện viên của mình 10% là bình thường. Đến việc thu hoạch ngoài đồng còn nên để rơi vãi cho chim chóc có thức ăn, huống hồ đây là quan hệ dạy dỗ tập luyện. Có điều hai bên nên tìm chung tiếng nói cho thoải mái, kẻo học trò lại nghĩ HLV ăn chặn.
Bình thường không sao - vẫn chấp nhận được - nhưng cô bé bị loại khỏi đội tuyển theo cách rất Ấu dề - nghĩ là mối quan hệ thầy trò đã rạn nứt rồi - nên thầy mới làm thế với trò. Và chắc đấy là giọt nước tràn ly và cô bé tung hê nó lên!

Son23

Xe buýt

Có gì mà hả hê trước 1 sự sai trái nhỉ? Dư luận ko phải lúc nào cũng đúng. Thể thao ko có cá nhân, anh được thưởng thì phải chia cho team là bình thường. Chứ anh nuốt cả thì mời anh tự chơi một mình.
1 vđv đc huy chương, cả bộ sậu ăn theo. Ai có phần người đó. Cụ làm như mỗi vđv có tiền thưởng. Riêng liên quan tài chính thì phải theo quy định. Cụ thử trưng ra văn bản ghi nội dung ai có thưởng phải ăn chia xem nào. Có phải cái chợ đâu mà hlv rồi bộ sậu ban bệ giở trò như bảo kê.

đánh võng

Xe tải
Về vụ xin thêm ngày chủ nhật thì đúng là như thế. Do lấy tiền nhà nước nên đi theo cơ chế xin-cho-chia, có thể thông cảm được. Chứ thầy mất công xin thêm tiền về mà không chia cho thầy tí gì thì cũng quá đáng.
Nhưng giọt nước tràn ly em nghĩ là mấy vụ thưởng nóng của doanh nghiệp mà trong đó VDV bị cắt phế đến 30%, thậm chí 50% cơ cụ ạ.
Vâng ý em là vậy đó, phân chia tiền thường ko công bằng là đứt kèo, mà đứt kèo rồi thì cứ cái gì có lợi cho mình (bất lợi cho đối phương) là đưa lên thôi.
Chắc các tiền bối chủ quan khinh địch nghĩ là bọn trẻ ranh vắt mũi ko sạch sợ gì, còn thanh niên bây giờ tiếp xúc nhiều thông tin nên lại trưởng thành sớm (hoặc có hậu thuẫn vì động cơ khác)
Túm lại vẫn chỉ là câu chuyện để mình nghe và biết, còn ko hiểu nội tình thì em cũng ko comment đúng sai gì ở đây. Còn để thay đổi cơ chế chính sách cách thức làm việc thì còn dài...
Câu chuyện này như kiểu ở ngã tư nhà em, rõ ràng cắm biển cấm rẽ trái, nhưng xe máy cứ rẽ ầm ầm cho được việc của mình, kệ biển. Hôm nào các chú công an ra vợt thì vợt trúng ai thì coi như người đấy đen, dân tình vẫn cứ rẽ trái ầm ầm bất chấp biển và công an :D

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cái đó là tư duy có lợi thì làm, còn ở đây là liên quan đến cái gọi là tình thầy trò cụ ah, chả biết 20/11 cô giáo có nhận hoa của học trò ko.
Đến mẫu giáo vs c1 bây giờ những ngày đó ngoài hoa / quà thì vẫn phải có cái phong bì cụ ạ .Thời bố mẹ em dạy học thì cả lớp đến chỉ mang gói kẹo lạc , thầy pha nước ngồi trò chuyện với nhau . Sau ra trường thì thầy trò vẫn quý nhau . Bố mẹ em dạy học được hơn 20 năm thì bỏ nghề do ko đủ tiền nuôi 4 đứa con .
Mỗi thời mỗi khác . Nhưng có lẽ nên sòng phẳng về mặt kinh tế , trả lương theo vị trí công việc và cống hiến cũng như có những cơ chế , giám sát những tiêu cực . Lương nhà nước các cụ thừa hiểu nếu ko có lậu thì sống vào mắt , nhất là ở HN chi phí đắt đỏ

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Bình thường không sao - vẫn chấp nhận được - nhưng cô bé bị loại khỏi đội tuyển theo cách rất Ấu dề - nghĩ là mối quan hệ thầy trò đã rạn nứt rồi - nên thầy mới làm thế với trò. Và chắc đấy là giọt nước tràn ly và cô bé tung hê nó lên!
Chính là lý do này đây. Việc ăn chia tiền thưởng trong team đối với thể thao là chuyện hết sức bình thường. Nhưng bên TDDC họ thiếu 1 thoả thuận rõ ngay từ đầu mà chỉ mặc định ai cũng làm thế, coi như thoả thuận miệng là bình thường. Dân thể thao thường ko suy nghĩ đc phức tạp như dân kinh doanh đâu. Tiếp xúc nhiều với họ các cụ sẽ hiểu. Họ khá thẳng và đơn giản.

Con bé này chắc chắn quan hệ có vde với thầy. Một khi 2 bên ko ưa nhau rồi thì em này theo trend phốt luôn cái thoả thuận miệng ấy lên. Dư luận thì vốn đang sẵn nhạy cảm với trend thầy ăn chặn của trò nên lao vào ném đá, đấu tố người ta một cách bất chấp. Nhưng bản chất vụ này khác hẳn vì nó là thể thao, ăn chia tiền thưởng là công bằng và hợp lý vì thầy hay trò đều có lương, chế độ của nhà nước. Cùng phấn đấu để có giải, vậy có giải thì phải chia chứ. Nuốt cả là VÔ LÝ.

Son23

Xe buýt
công nhận là nhiều người có tư duy, suy nghĩ kiểu gì ấy cụ nhỉ. Cứ bảo xã hội chậm phát triển, nhưng cứ để cái kiểu tư duy kiểu phong kiến, làng xã như vậy mà nhen nhóm lan ra thì nguy.
Tư duy ban ơi, rồi cá lớn nuốt cá bé. Sao ko tư duy ngược lại, nhờ vđv thi đấu tốt, hlv rồi ban bệ đc cả danh cả lợi. Cứ làm như các ông cống hiến free. Ngân sách bỏ ra trả lương để các ông làm việc. Tóm lại sai là sai, ko sai mà ngay lập tức bị đuổi việc. Trong quan hệ lao động, cứ luật mà làm. Mỗi ng có quyền và nghĩa vụ cụ thể. Đâu ra cái trò dùng thứ tình cảm ơn nghĩa loằng ngoằng nọ kia để lấy % tiền của học trò, vđv của mình. Em dám mạnh miệng vì gần 20 năm đi dạy, em chưa cầm phong bì của 1 svien nào, kể cả tại chức. Em trả hết. Và em kiêm bán hàng online thêm thu nhập. Ra đg gặp lại sv cũ, cảm thấy thẳng lưng đc.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Chính là lý do này đây. Việc ăn chia tiền thưởng trong team đối với thể thao là chuyện hết sức bình thường. Nhưng bên TDDC họ thiếu 1 thoả thuận rõ ngay từ đầu mà chỉ mặc định ai cũng làm thế, coi như thoả thuận miệng là bình thường. Dân thể thao thường ko suy nghĩ đc phức tạp như dân kinh doanh đâu. Tiếp xúc nhiều với họ các cụ sẽ hiểu. Họ khá thẳng và đơn giản.

Con bé này chắc chắn quan hệ có vde với thầy. Một khi 2 bên ko ưa nhau rồi thì em này theo trend phốt luôn cái thoả thuận miệng ấy lên. Dư luận thì vốn đang sẵn nhạy cảm với trend thầy ăn chặn của trò nên lao vào ném đá, đấu tố người ta một cách bất chấp. Nhưng bản chất vụ này khác hẳn vì nó là thể thao, ăn chia tiền thưởng là công bằng và hợp lý vì thầy hay trò đều có lương, chế độ của nhà nước. Cùng phấn đấu để có giải, vậy có giải thì phải chia chứ. Nuốt cả là VÔ LÝ.
HLV QUÊN BÁO CÁO ĐƠN NGHỈ PHÉP CỦA PHẠM NHƯ PHƯƠNG

Ngày 15/1, HLV N.H.T và N.T.D có bản tường trình, báo cáo lên cấp trên. Theo bản tường trình này, hai HLV cho biết VĐV Phạm Như Phương có xin nghỉ phép từ ngày 14/12/2023 - 31/12/2023, kèm theo bản cam kết của phụ huynh xin tự chịu mọi trách nhiệm cho VĐV.

Tuy nhiên, do HLV trưởng Nguyễn Thị Thanh Thúy thời điểm đó gặp vấn đề về sức khỏe phải nhập viện, nên chưa thể gặp để báo cáo trực tiếp, cộng với sự việc chấn thương đột ngột xảy ra với VĐV Nguyễn Minh Triết (VĐV đội tuyển trẻ TDDC quốc gia) nên đã sao nhãng việc báo cáo lên trên về việc VĐV Phạm Như Phương xin nghỉ phép.

Những lý do trên dẫn tới việc chậm trễ nghiêm trọng trong vấn đề quản lý khi chưa được sự cho phép của Cục TDTT, Trung tâm huấn luyện thể thao quốc gia Hà Nội, Bộ môn thể dục, Ban huấn luyện đội TDDC.

HLV N.H.T và N.T.D cho biết đã nhận thức được và xin chịu mọi kiểm điểm trước Cục TDTT, Trung tâm huấn luyện thể thao quốc gia Hà Nội, Bộ môn thể dục, Ban huấn luyện đội TDDC về vụ việc không báo cáo giấy nghỉ phép của VĐV Phạm Như Phương.

Với việc không nhận được báo cáo về lý do VĐV vắng mặt từ 2 HLV, Cục TDTT đã làm đúng quy trình là cho thôi tập huấn đội tuyển với VĐV Phạm Như Phương. Đại diện cục TDTT khẳng định đây không phải là án kỷ luật.

Lỗi 2 HLV làm con bé mất suất lên tuyển thì nó tung hê thôi. Còn việc chung chi bị phốt thì phải chấp nhận, cầm tiền này khác gì tham nhũng nhận tiền lại quả ra tòa mà cãi xã hội nó thế :))

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Tư duy ban ơi, rồi cá lớn nuốt cá bé. Sao ko tư duy ngược lại, nhờ vđv thi đấu tốt, hlv rồi ban bệ đc cả danh cả lợi. Cứ làm như các ông cống hiến free. Ngân sách bỏ ra trả lương để các ông làm việc. Tóm lại sai là sai, ko sai mà ngay lập tức bị đuổi việc. Trong quan hệ lao động, cứ luật mà làm. Mỗi ng có quyền và nghĩa vụ cụ thể. Đâu ra cái trò dùng thứ tình cảm ơn nghĩa loằng ngoằng nọ kia để lấy % tiền của học trò, vđv của mình. Em dám mạnh miệng vì gần 20 năm đi dạy, em chưa cầm phong bì của 1 svien nào, kể cả tại chức. Em trả hết. Và em kiêm bán hàng online thêm thu nhập. Ra đg gặp lại sv cũ, cảm thấy thẳng lưng đc.
Ăn chia tiền thưởng trong team thể thao là bình thường. Nó ko phải là phong bì hay cảm ơn.

VĐV có lương có chế độ
HLV có lương có chế độ

Thi đấu để đoạt huy chương là công sức của cả 2 nên các khoản lợi ích có đc từ việc đó cần đc chia hợp lý. Làm gì có chuyện ko đc giải thì cùng ăn lương như nhau, còn được thì mình anh ăn cả trong khi cả tôi và anh cùng làm.

LeTai1979

Xe cút kít
Nhiều Cụ đồng tình với Hlv và việc cắt phế nhỉ?
Hlv nó cũng là nghề và đc nhà nước trả lương hàng tháng, cv là dạy và hướng dẫn các vđv, khi các vđv có thành tích các hlv cũng đc thưởng. Vậy việc cắt phế là sai chứ làm gì có chuyện vđv phải cắt tiền thưởng của mình cho Hlv?

quocanhnguyen201

Xe tăng
Ăn chia tiền thưởng trong team thể thao là bình thường. Nó ko phải là phong bì hay cảm ơn.

VĐV có lương có chế độ
HLV có lương có chế độ

Thi đấu để đoạt huy chương là công sức của cả 2 nên các khoản lợi ích có đc từ việc đó cần đc chia hợp lý. Làm gì có chuyện ko đc giải thì cùng ăn lương như nhau, còn được thì mình anh ăn cả trong khi cả tôi và anh cùng làm.
Thì cụ gửi đơn cãi hộ 2 HLV là việc bình thường trong xã hội, trong ngành thể thao sao lại xử lí kỷ luật HLV làm gì :)) Phải hiểu hành động này là sai, đã cầm tiền là chấp nhận lộ ra là mất nghiệp thế thôi. Tư duy non nớt như cụ mà dạy con cái lại quả, có qua có lại... đưa tay vào còng lúc nào không biết