[Funland] Hết bóng bàn rồi lại đến thể dục dụng cụ

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Chia tiền thưởng trong bóng đá có giấy tờ đàng hoàng hay không chưa ai biết được vì không có chuyên môn để cụ lấy ra làm ví dụ cho việc HLV ăn chặn tiền của bé này (nếu cụ có bằng chứng bóng đá cũng chia tiền mà không có giấy tờ đàng hoàng như trường hợp này thì post lên đây). Hiện giờ không có giấy tờ thỏa thuận tiền bạc trong trường hợp này thì HLV sai rồi đơn giản thế thôi

Còn cầm được tiền thì phải chấp nhận lúc lộ ra là mất nghiệp, đã là quy tắc ngầm mà không giữ được nó dưới mặt bàn để con trẻ nó tung hê lên thì là kém. Đời là thế có những chuyện ai cũng biết là hiển nhiên nhưng ra pháp luật, hệ thống nó là sai trái về lý. Lập luận ngây ngô như cụ ra tòa mà cãi lại thế này thì án chồng án đi lâu lắm :))
Nói về giấy tờ đàng hoàng thì định nghĩa thế nào là "đàng hoàng"? Là có công chứng? Hợp đồng? Đóng dấu đỏ? Có giá trị pháp lý?

Nếu như thế thì tờ A4 chia tiền trong bóng đá ko hề có mấy thứ trên. Nó cũng chỉ là 1 dạng thỏa thuận miệng được văn bản hóa và trong văn bản đó (em đã xem) ko có chữ ký của toàn bộ các cầu thủ vào thành viên đâu nhé.

Như vậy về hình thức nó cũng không khác với thỏa thuận miệng của bên TDDC.
Về logic, nó cũng vẫn là 1 dạng thỏa thuận giữa 2 bên về chung 1 quan điểm là chia tiền khi được thưởng.

Không khác gì nhau cả.
Vậy tại sao bóng đá thì các cụ nói ok còn TDDC thì lại phản đối? Thấy tiêu chuẩn kép chưa?

Còn em ko cãi về lý, vì nếu xét về lý thì bóng đá cũng sai thôi, thỏa thuận ko có chữ ký của tất cả thành viên thì làm gì có giá trị pháp lý. Nếu 1 chú cầu thủ nào cũng tung hê lên báo phản đối như em VĐV thể dục dụng cụ này thì toang.

thanhlam171

Xe tăng
Không mổ xẻ, phẫu thuật thì khối ung thư nó tự biến mất ạ? Đau một lần còn tốt hơn, hehe

Về mặt quyền & nghĩa vụ công dân thì nền thể thao thành tích cao của nước nhà đang tiêu tiền thuế của em và cụ, chúng ta có quyền yêu cầu tăng tính minh bạch trong quản lý tài chính của họ chứ nhỉ...
Thì em khen hai bạn này mà, tung hê ra hết bất chấp bản thân cũng có khả năng bị án thì đáng khen quá. Hiếm ai làm được thật. Vì trên 18 tuổi nhận tiền nhiều lần rút từ ngân sách nhà nước (nếu là thật) nếu nói trả lại thì sau ai sai đều trả lại để miễn tội còn ra làm sao. Còn tình tiết khai là tình tiết giảm nhẹ chứ ko phải tình tiết miễn truy cứu.
Em thì mong xử hết bằng biện pháp hành chính, chứ chuyển hình sự thì quá thiệt thòi cho 2 em, vừa mất sự nghiệp lại chắc gì đã miễn án.
Thực sự cảm phục 2 em này, đặt vào địa vị đó không phải ai cũng làm được. Mong rằng lan tỏa càng nhiều người như thế càng tốt.

Chỉnh sửa cuối:

quocanhnguyen201

Xe tăng
Nói về giấy tờ đàng hoàng thì định nghĩa thế nào là "đàng hoàng"? Là có công chứng? Hợp đồng? Đóng dấu đỏ? Có giá trị pháp lý?

Nếu như thế thì tờ A4 chia tiền trong bóng đá ko hề có mấy thứ trên. Nó cũng chỉ là 1 dạng thỏa thuận miệng được văn bản hóa và trong văn bản đó (em đã xem) ko có chữ ký của toàn bộ các cầu thủ vào thành viên đâu nhé.

Về logic, nó cũng vẫn là 1 dạng thỏa thuận giữa 2 bên về chung 1 quan điểm là chia tiền khi được thưởng.

Không khác gì nhau cả.
Vậy tại sao bóng đá thì các cụ nói ok còn TDDC thì lại phản đối? Thấy tiêu chuẩn kép chưa?

Còn em ko cãi về lý, vì nếu xét về lý thì bóng đá cũng sai thôi, thỏa thuận ko có chữ ký của tất cả thành viên thì làm gì có giá trị pháp lý. Nếu 1 chú cầu thủ nào cũng tung hê lên báo phản đối như em VĐV thể dục dụng cụ này thì toang.
Ai ở đây bảo là bóng đá như thế là ok vậy cụ :)) Khi chưa bị tố thì là chuyện thỏa thuận ngầm, còn bị tố rồi thì phải chấp nhận ra liên đoàn với pháp luật xử lý thôi nếu có yếu tố hình sự. Bóng đá cũng chỉ là trò giải trí mua vui thôi với e chả có gì to tát để nâng tầm đại diện nền thể thao cả để lấy làm quy chuẩn bất chấp đúng hay sai, nếu có ai tung hê những chuyện dưới gầm bàn như thế này lên cũng là chuyện bình thường trong xã hội

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Ai ở đây bảo là bóng đá như thế là ok vậy cụ :)) Khi chưa bị tố thì là chuyện thỏa thuận ngầm, còn bị tố rồi thì phải chấp nhận ra liên đoàn với pháp luật xử lý thôi nếu có yếu tố hình sự. Bóng đá cũng chỉ là trò giải trí mua vui thôi với e chả có gì to tát để nâng tầm đại diện nền thể thao cả để lấy làm quy chuẩn bất chấp đúng hay sai, nếu có ai tung hê những chuyện dưới gầm bàn như thế này lên cũng là chuyện bình thường trong xã hội
Nó đúng ko phải là quy chuẩn, nhưng nếu dư luận đối xử với bóng đá thế nào thì phải đối xử với TDDC như thế.
Xét về mặt pháp lý vụ chia thưởng, ko có dấu hiệu vi phạm pháp luật vì đây là thỏa thuận miệng giữa 2 bên. 2 bên đồng ý giao dịch như thế thì ko phạm pháp cụ nhé.

Em gái VĐV môt mặt đồng ý chia thưởng như vậy nhưng đến lúc ko được đi Mỹ thì quay ra tố thầy ăn chặn có thể bị kiện tội vu khống nếu thầy chứng minh được. Đây là giao dịch dựa trên đồng thuận giữa 2 bên thì ko thể gọi là ăn chặn.

Về em gái VĐV này nhân thân cũng không tốt, nếu cụ biết thì có vụ phốt nhau giữa em này và em bạn thân Harley Phạm. Em gái VĐV này là tiktoker Louis Phạm. 2 bên phốt nhau rất nhiều thói hư tật xấu em ko tiện nêu ra đây vì cũng ko liên quan đến topic. Nếu cần cụ lên tiktok search phốt Louis Phạm phông bạt cắm sừng nợ tiền. Ra đầy nhé.

Chỉnh sửa cuối:

quocanhnguyen201

Xe tăng
Nó đúng ko phải là quy chuẩn, nhưng nếu dư luận đối xử với bóng đá thế nào thì phải đối xử với TDDC như thế.
Xét về mặt pháp lý vụ chia thưởng, ko có dấu hiệu vi phạm pháp luật vì đây là thỏa thuận miệng giữa 2 bên. 2 bên đồng ý giao dịch như thế thì ko phạm pháp cụ nhé.

Em gái VĐV môt mặt đồng ý chia thưởng như vậy nhưng đến lúc ko được đi Mỹ thì quay ra tố thầy ăn chặn có thể bị kiện tội vu khống nếu thầy chứng minh được. Đây là giao dịch dựa trên đồng thuận giữa 2 bên thì ko thể gọi là ăn chặn.
Dư luận không ủng hộ cái sai thế thôi, giờ có cầu thủ nào phốt như e gái thì dư luận cũng ủng hộ thôi thiếu gì việc bẩn thỉu của nền bóng đá nước ta lên báo bị chửi không thương tiếc rồi

Giao dịch đồng thuận thì cứ trình bày với liên đoàn đơn giản thế thôi mà HLV không làm theo cụ để không phải ăn án kỷ luật mất nghiệp nhỉ, kém thật đấy :)) E nói thật cụ quá ngây ngô về pháp luật đấy. Còn việc e gái là được HLV đồng ý cho đi Mỹ rồi đã viết đơn cho HLV theo đúng thủ tục, nhưng HLV bảo quên không nộp đơn cho liên đoàn khiến e ý mất suất lên tuyển, cụ nên tìm hiểu cho kỹ trước khi comment

maximax903

Xe điện

thichlexus

Xe điện
Phải nói là nhà em này có điều kiện, lại ở HN mà cho con theo môn TDDC là môn dễ chấn thương cao thì cũng có đam mê với môn này mới làm được.
Nếu nhà khác thì con có năng khiếu thể thao họ cũng sẽ hướng vào những môn khác ít có khả năng chấn thương hơn kiểu như bơi lội hay tennis.

Ếch

Xe tăng

Không khác gì nhau cả.

Cụ đang nhầm. Trong đội bóng thì Trưởng đoàn, HLV, cầu thủ, bác sỹ, phục vụ... đều là những lao động trực tiếp tạo nên thành tích và phần thưởng cho cả đội. Họ được chia thưởng là đương nhiên, mức chia là công khai dù không có chữ ký thỏa thuận của tất cả các thành viên nhưng mọi người đều biết. Em đã từng đọc trên báo về tỷ lệ này ở một giải nào đó (em ko nhớ rõ). Còn chia xong có phế phiếc j cho đội ngũ lao động gián tiếp hay ko thì em chịu, dưng trong cơ chế này thì em tin là ... akak.

TDDC thì đội hình lao động trực tiếp chỉ có VĐV và HLV. HLV đóng cả vai trò bác sỹ, phục vụ... Cả 2 đều có phần thưởng (đã được qui định), tuy nhiên có vẻ cả 2 đều bị cắt phế phần thưởng (theo logic việc họ đều bị cắt phế phần thu nhập khống mà báo đã nêu), còn phế đi đâu thì chắc chỉ có HLV biết (tương đối) còn VĐV mù tịt (cũng có thể nghe hóng thôi).

Nên bây giờ nếu có thêm các bộ môn khác toang ra thì em cũng ko ngạc nhiên. Giọt nước tràn ly của vụ này chính là việc các bên liên quan phủi tay vụ tập trung, tập huấn đội tuyển quốc gia chuẩn bị cho Olympic của bé VĐV, một cơ hội đỉnh cao lớn nhất và cũng là cuối cùng của tuổi đời bộ môn này. Thế nên đối xử với nhau cũng cần hài hòa chứ ép người quá đáng thì toi cả nút.

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Dư luận không ủng hộ cái sai thế thôi, giờ có cầu thủ nào phốt như e gái thì dư luận cũng ủng hộ thôi thiếu gì việc bẩn thỉu của nền bóng đá nước ta lên báo bị chửi không thương tiếc rồi

Giao dịch đồng thuận thì cứ trình bày với liên đoàn đơn giản thế thôi mà HLV không làm theo cụ để không phải ăn án kỷ luật mất nghiệp nhỉ, kém thật đấy :)) E nói thật cụ quá ngây ngô về pháp luật đấy. Còn việc e gái là được HLV đồng ý cho đi Mỹ rồi đã viết đơn cho HLV theo đúng thủ tục, nhưng HLV bảo quên không nộp đơn cho liên đoàn khiến e ý mất suất lên tuyển, cụ nên tìm hiểu cho kỹ trước khi comment
Bóng đá có HLV tố rồi đây: https://thuonghieucongluan.com.vn/nhuc-nhoi-quan-chuc-chia-tien-thuong-cua-vdv-a17429.html

Có thấy ông bà nào bức xúc đến mức như TDDC không? :))

Còn án kỷ luật thì khó nói lắm, dân thể thao đầu óc đơn giản nên đôi khi cơ quan chủ quản quyết thế nào thì họ chịu vậy thôi. Chứ làm gì được như các hot tiktoker phông bạt cắm sừng khôn như rận. Được thế đã chả mất nghiệp :))

BMW X11

Xe điện
Bộ môn nào cũng thế này thì thể thao nước mình bí bét cũng dễ hiểu ;)
Ồ, tôi chém dó bừa mà lại trúng mới bỏ mẹ:
"..... BHL cũng giải thích thêm là tiền mà VĐV trích lại, dùng để phục vụ công tác chuyên môn cho cả đội (như mua thêm bột xoa tay, bông băng y tế, đối nội đối ngoại…) ".
Link Thanh Niên của bác.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Bóng đá có HLV tố rồi đây: https://thuonghieucongluan.com.vn/nhuc-nhoi-quan-chuc-chia-tien-thuong-cua-vdv-a17429.html

Có thấy ông bà nào bức xúc đến mức như TDDC không? :))

Còn án kỷ luật thì khó nói lắm, dân thể thao đầu óc đơn giản nên đôi khi cơ quan chủ quản quyết thế nào thì họ chịu vậy thôi. Chứ làm gì được như các hot tiktoker phông bạt cắm sừng khôn như rận. Được thế đã chả mất nghiệp :))
Không bức xúc thì đã chẳng có báo để cụ đọc :))

Dân nào thì ra pháp luật cũng như nhau thôi, cứ viện lý do đầu óc đơn giản thì mấy cháu dân tộc mù chữ vận chuyển ma túy chỉ vì được mời bữa cơm với ít tiền tiêu vặt trắng án hết

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện

Không khác gì nhau cả.

Đặc thù của bóng đá rất khác, đây là môn thể thao ĐỒNG ĐỘI nên không so được với TDDC hay điền kinh... là các môn thể thao CÁ NHÂN.

Trong bóng đá thì thắng hay thua, ghi được bàn hay không... phụ thuộc vào sự thi đấu của cả đội, đội hình trên sân, ai dự bị ai đá chính... phụ thuộc vào chiến thuật, tình hình thi đấu chứ chưa chắc anh giỏi là anh đóng góp nhiều nhất. Thời gian thi đấu của môn bóng đá cũng rất dài, sự đóng góp công sức của đội ngũ hỗ trợ cũng nhiều hơn. Vì thế cụ so sánh TDDC với bóng đá là khập khiễng, bất hợp lý.

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Đặc thù của bóng đá rất khác, đây là môn thể thao ĐỒNG ĐỘI nên không so được với TDDC hay điền kinh... là các môn thể thao CÁ NHÂN.

Trong bóng đá thì thắng hay thua, ghi được bàn hay không... phụ thuộc vào sự thi đấu của cả đội, đội hình trên sân, ai dự bị ai đá chính... phụ thuộc vào chiến thuật, tình hình thi đấu chứ chưa chắc anh giỏi là anh đóng góp nhiều nhất. Thời gian thi đấu của môn bóng đá cũng rất dài, sự đóng góp công sức của đội ngũ hỗ trợ cũng nhiều hơn. Vì thế cụ so sánh TDDC với bóng đá là khập khiễng, bất hợp lý.
So sánh với bóng đá thì TDDC, các HLV đóng góp trực tiếp vào chuyên môn của VĐV, uốn nắn động tác huấn luyện hàng ngày, bài vở, chiến thuật, dinh dưỡng, ở Việt nam thì HLV kiêm nhiệm tất luôn. Vậy thì chia thưởng có gì ko ổn?

Không bức xúc thì đã chẳng có báo để cụ đọc :))

Dân nào thì ra pháp luật cũng như nhau thôi, cứ viện lý do đầu óc đơn giản thì mấy cháu dân tộc mù chữ vận chuyển ma túy chỉ vì được mời bữa cơm với ít tiền tiêu vặt trắng án hết
Chia thưởng dựa trên đồng thuận thì pháp luật nào vậy cụ? So việc người ta chấp nhận quyết định cơ quan chủ quản với buôn ma túy thế mà cũng so được. Đuối lý nên tranh luận vào trọng tâm đi cụ.

quocanhnguyen201

Xe tăng
So sánh với bóng đá thì TDDC, các HLV đóng góp trực tiếp vào chuyên môn của VĐV, uốn nắn động tác huấn luyện hàng ngày, bài vở, chiến thuật, dinh dưỡng, ở Việt nam thì HLV kiêm nhiệm tất luôn. Vậy thì chia thưởng có gì ko ổn?

Chia thưởng dựa trên đồng thuận thì pháp luật nào vậy cụ? So việc người ta chấp nhận quyết định cơ quan chủ quản với buôn ma túy thế mà cũng so được. Đuối lý nên tranh luận vào trọng tâm đi cụ.
Thế nào là đồng thuận khi hai bên không phải là mối quan hệ bình đẳng ngang hàng, ở đây HLV là người có quyền lực quyết định và VĐV phải nghe theo. Cụ nghĩ nó là đồng thuận nhưng thực tế là HLV lợi dụng quyền hạn để ép buộc một cách khéo léo thì sao, nếu không nộp tiền thì ai sẽ bảo vệ khi VĐV bị phân biệt đối xử? Thế mới bảo cụ ngây ngô về pháp luật, cụ làm đơn giúp cho HLV trắng án kỷ luật vì chỉ là giao dịch đồng thuận hộ e với. Đã là đồng thuận thì làm giấy tờ ăn chia sòng phẳng việc quá đơn giản sao phải giấu diếm làm gì :))

Kém hiểu biết thì nhận đi chứ đừng cãi cùn thế này, lại còn dựa vào việc đầu óc dân thể thao đơn giản để phản biện thì đến chịu bao giờ có giấy tâm thần thì ra tòa mới có giá trị

Chỉnh sửa cuối:

fallingwater

Xe tăng
Em tưởng khi thưởng các đoàn thể thao có thành tích thì NN đã có định mức cho từng cá nhân, tất cả mọi người như VĐV, HLV, phụ trách đoàn, hậu cần.... đều có được thưởng rồi chứ? Sao lại phải trích thưởng của VĐV để cho HLV hay làm các việc khác?

Dacia90

Xe điện
Thực ra cũng sẽ không có vụ việc gì to tát cả, lỗi do tụi Mỹ bầu cử năm 2024 thôi.

Anita Emi

Xe điện
Huấn luyện viên TDDC đã được thưởng bằng với mức của vận động viên khi có huy chương.

Thực lòng mà nói thì tôi cũng không quá phản đối việc góp 10% thưởng của VĐV nếu nó được chia cho đội ngũ hỗ trợ như một sự cảm ơn, tri ân.

Cái khoản tôi thấy hơi quá đáng là 50% cắt từ các khoản thưởng từ nhà tài trợ.

poiuy

Xe ba gác
Không mổ xẻ, phẫu thuật thì khối ung thư nó tự biến mất ạ? Đau một lần còn tốt hơn, hehe

Về mặt quyền & nghĩa vụ công dân thì nền thể thao thành tích cao của nước nhà đang tiêu tiền thuế của em và cụ, chúng ta có quyền yêu cầu tăng tính minh bạch trong quản lý tài chính của họ chứ nhỉ...
Khối u này hình thành từ việc NN trả lương quá thấp so với mặt bằng xã hội. Cái gốc này mà không hết thì đừng nghĩ chuyện cải thiện. Mổ lần này lại mọc ra lần khác.

zaiwaz123

Xe điện
Khối u này hình thành từ việc NN trả lương quá thấp so với mặt bằng xã hội. Cái gốc này mà không hết thì đừng nghĩ chuyện cải thiện.
Và còn phụ thuộc vào liêm sỉ của từng cá nhân nữa cụ ạ, nếu thấy không đủ sống với mức thu nhập đó thì tìm công việc khác, mức lương NN chi trả nó phải phù hợp với thu nhập của các ngành nghề khác, phù hợp với mức lương các vùng miền chứ kêu thấp không đủ sống cũng chỉ là cảm tính.
Nếu không đủ sống mà vẫn làm thì chỉ có hai khả năng đó là: bất tài hoặc giả tạo để ủ mưu ăn cắp.

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng phải chính cụ vừa thừa nhận không có đồng thuận à :-?
Không có chữ kí của tất cả những người liên quan, thì lấy đâu ra đồng thuận :-?
"Đồng thuận" ăn chia tiền chế độ Nhà nước mà còn hỏi "pháp luật nào", cũng kinh đấy cụ :-?
Em bảo ko có đồng thuận bao h? Chỉ nói là ko có văn bản chứ đây rõ ràng là thoả thuận miệng giữa 2 bên.

Ăn chia tiền chế độ là một việc sai cả thầy lẫn trò. Cụ đừng đánh đồng vào việc chia thưởng, 2 chuyện này ko liên quan j nhau nhé.

Thế nào là đồng thuận khi hai bên không phải là mối quan hệ bình đẳng ngang hàng, ở đây HLV là người có quyền lực quyết định và VĐV phải nghe theo. Cụ nghĩ nó là đồng thuận nhưng thực tế là HLV lợi dụng quyền hạn để ép buộc một cách khéo léo thì sao, nếu không nộp tiền thì ai sẽ bảo vệ khi VĐV bị phân biệt đối xử? Thế mới bảo cụ ngây ngô về pháp luật, cụ làm đơn giúp cho HLV trắng án kỷ luật vì chỉ là giao dịch đồng thuận hộ e với. Đã là đồng thuận thì làm giấy tờ ăn chia sòng phẳng việc quá đơn giản sao phải giấu diếm làm gì :))

Kém hiểu biết thì nhận đi chứ đừng cãi cùn thế này, lại còn dựa vào việc đầu óc dân thể thao đơn giản để phản biện thì đến chịu bao giờ có giấy tâm thần thì ra tòa mới có giá trị
Tranh luận suy diễn chán thật. Đồng thuận liên quan j đến quan hệ? Bạn dưới 18t có bố mẹ bảo trợ, trên 18t đủ tư cách công dân để thực hiện mọi thoả thuận, kể cả phông bạt, cắm sừng, nợ tiền...còn làm đc nữa là :))

Đã có kết luận ban đầu của cục TDTT. Bình tĩnh chứ đừng rồ lên vội kẻo lại việt vị thì hài lắm :))
Tập kém mất suất đi Mỹ nhưng lại tố cáo sai sự thật. Ko biết có nên khép vào tội vu khống ko nhể? :))

Chỉnh sửa cuối: