[Funland] Heo ăn chuối, giờ Anh ở đâu ?

Vomoicuoi

Xe tăng
Chăn nuôi sạch là cực kì vất vả, và gia súc, gia cầm đều chậm lớn, nếu chăn nuôi cho ăn thân cây chuối không, mà không có phụ gia như cám tăng trọng, rau xanh, bã bia, bỗng rượu, bột đậu tương ,bột ngô, bột cá, bột tôm..thì 100% chỉ có lỗ chổng vó.
Thân cây chuối chả có dinh dưỡng gì mấy, thái băm cũng vất vả.
Em đang nuôi gà ...thả núi luôn đây, mệt kinh khủng, ko sử dụng cám tăng trọng, chỉ xay sắn trộn với bột tôm khô, bột cá, trộn thêm bã bia, cây chuối...ngày cho ăn 3 lần, số lượng hơn 1000 con, mà quần quật, từ sáng đến tối, lũ gà bay khắp nơi phá phách, con nào cũng gầy, nuôi chậm hơn gà trại tăng trọng khoảng 3 tháng.
Nói chung muốn ăn gà sạch và đam mê trang trại thôi.
Em cũng giống cụ nhưng xin được nước hàng về nấu lại +bia khách uống thừa. Phải 6 tháng mới bán được nhưng giá phải cao tý thì mới có công

vubaotrung

Xe hơi
Như cty em từng làm. Doanh thu và số lượng người lao động lớn, lên đến gần 1000 người, làm 3 ca những năm 2006-2007. Cũng dùng cách vay này sau 3 năm thì giải thể, phá sản cụ à, nên vì sao em nói vậy là có căn cứ thực tế đó ạ.
Hai việc là khác nhau cụ ạ. Cty của cụ phá sản là vì BLĐ DN sử dụng vốn không hiệu quả chứ ko phải vì cách huy động nguồn vốn. Em cho cụ 1 VD ntn luôn nhé: Tất cả các ngân hàng đều huy động vốn của cán bộ nhân viên (thực ra là cán bộ nhân viên gửi tiết kiệm thôi), quy mô cũng từ vài nghìn người đến vài chục nghìn người mà vẫn hoạt động ổn định mấy chục năm nay đó thôi.
Tóm lại là em muốn nói là cùng 1 sự việc nhưng bản chất khác nhau thì kết quả khác nhau, ko thể đánh đồng.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em cũng giống cụ nhưng xin được nước hàng về nấu lại +bia khách uống thừa. Phải 6 tháng mới bán được nhưng giá phải cao tý thì mới có công
Đúng rồi cụ, nuôi công nghiệp thì kiểu gì cũng phải có tăng trọng, ở mức độ nào thôi, chứ bảo cho lợn ăn mỗi thân cây chuối thì lỗ sặc tiết.

Tuoitan

Xe buýt
Hai việc là khác nhau cụ ạ. Cty của cụ phá sản là vì BLĐ DN sử dụng vốn không hiệu quả chứ ko phải vì cách huy động nguồn vốn. Em cho cụ 1 VD ntn luôn nhé: Tất cả các ngân hàng đều huy động vốn của cán bộ nhân viên (thực ra là cán bộ nhân viên gửi tiết kiệm thôi), quy mô cũng từ vài nghìn người đến vài chục nghìn người mà vẫn hoạt động ổn định mấy chục năm nay đó thôi.
Tóm lại là em muốn nói là cùng 1 sự việc nhưng bản chất khác nhau thì kết quả khác nhau, ko thể đánh đồng.
Ngân hàng là khác, họ có chức năng nhận tiền gửi. DN mà nghĩ đến phương án vay nhân viên thg là phương án cuối cùng.

beckham7

Xe hơi
HAGL sao nó sống khoẻ thế nhỉ

vubaotrung

Xe hơi
Ngân hàng là khác, họ có chức năng nhận tiền gửi. DN mà nghĩ đến phương án vay nhân viên thg là phương án cuối cùng.
E nói ví dụ vui thôi, vd về DN thông thường e đã nhắc ở trước đó rồi.
Em ko tranh luận về trường hợp HAG nhé. Chỉ là nói đến việc huy động vốn từ nhân viên cũng là 1 phương án bình thường của DN.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em nuôi gà đen H'mong và gà Ri thôi cụ, chắc nó bay nhảy trên đồi núi nhiều quá, em không nhốt mà.
Gà lớn nhanh, nhưng vẫn gầy chứ không béo múp cụ ạ.
Có thể do giống gà cụ ạ . Như mẹ em nuôi cho ăn cơm thừa mà béo , chắc nịch

banmotnucuoi

Xe lăn

Dân miền núi TM

Xe điện
Khổ thân cụ giờ toàn trồng chuối, ớt, chăn nuôi bò heo... Lại theo phong trào nuôi con gì, trồng cây gì một thời.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, vâng cụ. Em hiểu chứ nhưng thường cty họ vay vốn cán bộ chủ chốt, bán cổ phần cuối năm chia cổ tức nếu có lãi. Chứ công nhân lấy đâu ra tiền mà huy động.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Hồi anh tôi mới truyền thông vụ Heo ăn chuối này em đã thấy có gì đó nực cười vì xưa lắm rồi em vẫn băm chuối trộn cám nuôi heo mà, nhưng mọi người cứ tưởng là "con heo ăn quả chuối" thì chắc ngon lắm nên phát sốt lên. Anh tôi giờ chuẩn bị bán nước uống tăng lực rồi.
Sao giờ tôi vẫn nghĩ ăn quả chuối nhỉ. Nhớ có bài nói chuối loại t chuẩn xuất khẩu TQ thì xay làm thức ăn cho lợn thì phải. Chứ cây chuối đâu ra mà chặt lắm cho lợn nuôi nghìn con ăn thế, chuối trồng lấy quả có phải chơi đâu.

QD092000

Xì hơi lốp
Ăn chuối là ăn quả chuối khi a tặc lâm ko bán đc ấy, chứ ăn thân ăn củ chuối thì ra con lợn gì :D

Grandtouring

Xe điện
Sao giờ tôi vẫn nghĩ ăn quả chuối nhỉ. Nhớ có bài nói chuối loại t chuẩn xuất khẩu TQ thì xay làm thức ăn cho lợn thì phải. Chứ cây chuối đâu ra mà chặt lắm cho lợn nuôi nghìn con ăn thế, chuối trồng lấy quả có phải chơi đâu.
Em cố tìm thông tin, thì đúng là họ cho heo ăn quả chuối thật.
.

bau67

Xe container
Sau khi thu hoạch Buồng Chuối thì cây Chuối bị chặt bỏ Cụ ạ !
Ngoài Bãi sông Hồng, Họ phải đào hố để chôn thân và củ của cây Chuối đấy.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Sau khi thu hoạch Buồng Chuối thì cây Chuối bị chặt bỏ Cụ ạ !
Ngoài Bãi sông Hồng, Họ phải đào hố để chôn thân và củ của cây Chuối đấy.
À thì nếu vậy chắc năm ăn hai vụ. Mỗi vụ ăn 15 ngày :D

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi cụ, nuôi công nghiệp thì kiểu gì cũng phải có tăng trọng, ở mức độ nào thôi, chứ bảo cho lợn ăn mỗi thân cây chuối thì lỗ sặc tiết.
Hình như cụ có kinh nghiệm về thứ này. Cụ có thể ước lượng giá thành thời điểm hiện tại nếu nuôi ko tăng trọng ?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hình như cụ có kinh nghiệm về thứ này. Cụ có thể ước lượng giá thành thời điểm hiện tại nếu nuôi ko tăng trọng ?
Em chỉ nuôi gà H'mong và gà Ri, chứ không nuôi lợn nhiều cụ ạ, vài con lợn ở trang trại em cho ăn thân cây chuối mãi chả lớn kìa.
Cụ hỏi về gà thì em thạo hơn.