[Funland] Help - Toán lớp 4

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Hix....con đi học,đôi khi là phụ huynh cũng học lại cùng con từ lớp một.....vãi với cải cách.....!

one way street

Xe buýt
Hỏi khí không phải thu nhập của bạn khoảng bn mà được coi là hơn các bạn mọt sách kia ạ :D
Dạ báo cáo cụ
Lớp em có 2 bạn mọt sách, rất giỏi , hiện 1 bạn làm ở viện nghiên cứu, 1 bạn làm giảng viên trường quân đội cụ ah

Em ko tiện chia sẻ lương của mình nhưng khi 3 đứa ngồi với nhau và nhìn gia cảnh của nhau ( 3 đứa xuất phát điểm same same nhau đều ở quê ra Hn và đi từ số 0) thì em mới thấy lương 2 bạn kia ko quá cao

xegiacmo

Xe container
Con em lớp 3, thỉnh thoảng em cũng rơi vào tình trạng như cụ "chỉ làm đc theo cách người lớn chứ diễn giải theo cách của lớp 3" thì ko biết cách nào!
Sao giống nhà em thế , mà rất kì là sách nâng cao không có cuốn giải để phụ huynh nghiên cứu

nhuataiche

Xe container
Con em mà nó hỏi em bài này thì câu trả lời sẽ là: " thôi con đi bơi giùm ba đi " :)):)):))

fgr

Xe tải
khó thật, đọc đi đọc lại em mới hiểu, F1 nhà em lớp 1 rồi

otorach

Đi bộ
Dạ báo cáo cụ
Lớp em có 2 bạn mọt sách, rất giỏi , hiện 1 bạn làm ở viện nghiên cứu, 1 bạn làm giảng viên trường quân đội cụ ah

Em ko tiện chia sẻ lương của mình nhưng khi 3 đứa ngồi với nhau và nhìn gia cảnh của nhau ( 3 đứa xuất phát điểm same same nhau đều ở quê ra Hn và đi từ số 0) thì em mới thấy lương 2 bạn kia ko quá cao
Thực ra cuộc sống muôn hình vạn trạng, may mắn thì được vào chỗ lương và chế độ tốt, nhưng hầu như làm nhà nước thì ít ai lương quá cao trừ khi làm thêm bạn ạ. Nếu bạn làm nhà nước và lương cao là cũng may mắn lắm rồi đó :)

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra cuộc sống muôn hình vạn trạng, may mắn thì được vào chỗ lương và chế độ tốt, nhưng hầu như làm nhà nước thì ít ai lương quá cao trừ khi làm thêm bạn ạ. Nếu bạn làm nhà nước và lương cao là cũng may mắn lắm rồi đó :)
Làm NN lương nó theo quy định rồi làm gì có vụ chỗ cao chỗ thấp. Ví dụ ct phường A lương sẽ = ct phường B . Còn thu nhập thực lãnh thì .. chịu :))

RONGHT

Xe buýt
Khó phết đấy để giảng cho hs lớp 4. Giờ giảng cho con phải đập bỏ tư duy của mình trước đó, rồi đọc sách giáo khoa cùng con từ lớp 1 :(
Quay lại bào tập trên, theo e thì lấy cái thước dây (vải). Cố định từ số 0, đánh dấu chỗ 25cm, bảo con đây là xe 1. Đánh dấu chỗ 60cm, đây là xe 2.
Xe 3 ở đâu đó trên thước. Giờ ta gấp 3 cái dây lại sao cho cái đầu số 0 nó cố định, đầu phía xe 3 đang tìm tự do, con thấy nhé khi từ số 60 đến con số trên thước đầu xe 3 lớn hơn 10 con số từ 0 đến đoạn gấp thì ta tìm được xe 3 rồi. Nói ra thì khó tưởng tượng chứ làm thực tế cũng nhanh ạ ^^

Chỉnh sửa cuối:

QuangTruong54

Xe máy
bác không thể áp dụng quy tắc sử dụng biến số vào toán lớp 4, vì nó là cách giải của lớp 6 - 7, độ tuổi tiểu học gần như là copy -paste, đừng quá đặt nặng câu hỏi tại sao bài này lại giải như vậy

Xế Độp

Xe điện
Bài này theo em hiểu là tư duy logic số học lop 4 nên không cần đặt phép tính;
Xe 3 lớn hơn trung bình cộng của 3 xe 10 tấn suy ra xe 3 chở nhiều nhất, xe 2 chở 35 tấn là thứ 2 và xe 1 chở ít nhất là 25 tấn;
xe 2 lại chở nhiều hơn xe 1 là 10 tấn suy ra xe 2 chở số tấn chính là trung bình cộng của 3 xe;
Vậy xe 3 chở được là 35+10=45 tấn

hcmt

Xe điện
Hic, thật là ngại quá khi phải vào đây nhờ CCCM chuyện này, số là hôm qua bé nhà Em học lớp 4 có nhờ hướng dẫn 1 bài toán từ phiếu cô phát như sau:

- Xe thứ 1 chở được 25 tấn hàng, xe thứ 2 chở được 35 tấn hàng, xe thứ 3 chở được nhiều hơn trung bình cộng 3 xe 10 tấn hàng. Hỏi xe thứ 3 chở được bao nhiêu tấn.

Với đề như trên thì lúc đầu Em lăn tăn hay là đề nhầm, chỗ 3 xe (đánh dấu màu đỏ) đúng phải là 2 xe, nhưng sau khi xác nhận đề đúng là 3 xe thì bình thường có thể giải như sau:

- Gọi số tấn hàng của xe số 3 là a thì: a = (25+35+a)/3 + 10, giải cái này tính được a = 45.

Nhưng khi Em hướng dẫn nnư trên thì F1 nói không hiểu và cũng chưa được học kiểu thế, sau đó Em có gợi ý bé gọi tham khảo bài của bạn thì có bạn giải như sau:

- 2 lần trung bình cộng của 3 xe là: 25+35+10 = 70
- Trung bình cộng của 3 xe là: 70/2 = 35
- Xe số 3 chở được số hàng là: 35+10 = 45

Như vậy kết quả của bé kia = 45 là đúng, nhưng đọc cách giải trên thì Em vẫn không thể hình dung ra được cái bước đầu tiên "2 lần trung bình cộng của 3 xe" là cái gì, và sao lại tính ra được cái đó.

Em hỏi rất nghiêm túc nên có chỗ nào hơi "ngu" thì CCCM chỉ rõ giúp chứ đừng nặng lời ạ.
Nếu cụ theo dõi con học thì nó cung ko quá khó hiểu. Cách giải dễ nhất ở đây là vẽ sơ đồ

TungThoc

Xe điện
Hic, thật là ngại quá khi phải vào đây nhờ CCCM chuyện này, số là hôm qua bé nhà Em học lớp 4 có nhờ hướng dẫn 1 bài toán từ phiếu cô phát như sau:

- Xe thứ 1 chở được 25 tấn hàng, xe thứ 2 chở được 35 tấn hàng, xe thứ 3 chở được nhiều hơn trung bình cộng 3 xe 10 tấn hàng. Hỏi xe thứ 3 chở được bao nhiêu tấn.

Với đề như trên thì lúc đầu Em lăn tăn hay là đề nhầm, chỗ 3 xe (đánh dấu màu đỏ) đúng phải là 2 xe, nhưng sau khi xác nhận đề đúng là 3 xe thì bình thường có thể giải như sau:

- Gọi số tấn hàng của xe số 3 là a thì: a = (25+35+a)/3 + 10, giải cái này tính được a = 45.

Nhưng khi Em hướng dẫn nnư trên thì F1 nói không hiểu và cũng chưa được học kiểu thế, sau đó Em có gợi ý bé gọi tham khảo bài của bạn thì có bạn giải như sau:

Như vậy kết quả của bé kia = 45 là đúng, nhưng đọc cách giải trên thì Em vẫn không thể hình dung ra được cái bước đầu tiên "2 lần trung bình cộng của 3 xe" là cái gì, và sao lại tính ra được cái đó.

Em hỏi rất nghiêm túc nên có chỗ nào hơi "ngu" thì CCCM chỉ rõ giúp chứ đừng nặng lời ạ.
Con nhà em giải đây: Xe2 - xe1 = 10 tấn, xe3 hơn trung bình cộng 3 xe cũng bằng đúng 10 tấn, Vậy xe 3 = xe 2 + 10 tấn = 35 + 10 = 45 tấn.
Em thấy bài này đúng trong mọi trường hợp thay đổi trọng lượng của xe, cũng như thay đổi phần chở nặng hơn, điểm mấu chốt là phần nặng hơn của xe 3 luôn bằng phần xe 2 chở nặng hơn xe 1.

eztodie

[Tịch thu bằng lái]
Con em cũng lớp 4. Em vẫn coi những bài (kể cả Toán, Tiếng Việt, Văn, Anh) bố sau khi đọc đề mà nghĩ không ra cách giải và không giải thích được cách giải theo kiểu lớp 4 thì con mình không cần phải làm.
Cụ chuẩn! Những bài như thế này nên chép lại theo "cách của cô" mà không cần biết nó tại sao, rồi sau đó quên đi thật nhanh. Thời gian đó tập thể dục, học vẽ, học nhạc cho nó thư giãn đầu óc.

moly

Xe điện
em thấy cách vẽ hình ra như cụ gì là dễ hiểu nhất, Em thấy nếu vẽ hình ra như vậy các con đều hiểu được nó trở thành ko quá rắc rồi nữa và khá là rõ ràng

TôVinh

Xe tải

Em có góp ý.
1 là giải như cụ thì hỏng hết trẻ con. Lớp 4 chưa học ẩn số nhé!
2 là Toán học là một môn tư duy, nó rất đơn giản nếu cụ phân tách được các yếu tố đầu vào.
Em ví dụ ở bài toán trên : Cụ hãy chịu khó vẽ biểu đồ ra ( đây là cách các bạn đã được học trên nhà trường ) Cụ sẽ thấy xe thứ nhất + xe thứ 2 + cộng với xe thứ 3 (bằng trung bình cộng của 3 xe + với 10) bằng tổng 3 xe = 3 lần trung bình cộng của 3 xe.
Vậy thì trừ đi 1 cái trung bình cộng thì chẳng phải 2 lần trung bình cộng của 3 xe = xe thứ nhất + xe thứ 2 + 10 sao?
Nó đôi khi đơn giản vậy thôi. Người lớn cứ làm quá lên. Chúc cụ ngày vui.

Ẹc. Các cụ trên vẽ hết ra rồi :))

bearbie

Xe điện
Con nhà em giải đây: Xe2 - xe1 = 10 tấn, xe3 hơn trung bình cộng 3 xe cũng bằng đúng 10 tấn, Vậy xe 3 = xe 2 + 10 tấn = 35 + 10 = 45 tấn.
Em thấy bài này đúng trong mọi trường hợp thay đổi trọng lượng của xe, cũng như thay đổi phần chở nặng hơn, điểm mấu chốt là phần nặng hơn của xe 3 luôn bằng phần xe 2 chở nặng hơn xe 1.
Cái này ra đáp án đúng, nhưng mà bé nhà bạn làm sao kết luận chỗ "vậy" này được? 2 dữ liệu đầu tiên (Xe2 - xe1 = 10 tấn, xe3 hơn trung bình cộng 3 xe cũng bằng đúng 10 tấn), đâu liên quan gì tới cái kết luận nhỉ? E rằng bé đã biết trước cách làm thay thế xe1 = xe2 - 10? Chứ nếu chỉ suy luận thì tui chưa nghĩ ra cách kết nối chỗ chữ "vậy" :D.

Cách làm thước vải của bác trên kia là cách tui định nói đó: vẽ đoạn thẳng. Ngày xưa tui giải hầu hết các bài toán số cấp 1 bằng cách vẽ sơ đồ đoạn thẳng, vẽ xong là ra kết quả luôn rồi.

TungThoc

Xe điện
Cái này ra đáp án đúng, nhưng mà bé nhà bạn làm sao kết luận chỗ "vậy" này được? 2 dữ liệu đầu tiên (Xe2 - xe1 = 10 tấn, xe3 hơn trung bình cộng 3 xe cũng bằng đúng 10 tấn), đâu liên quan gì tới cái kết luận nhỉ? E rằng bé đã biết trước cách làm thay thế xe1 = xe2 - 10? Chứ nếu chỉ suy luận thì tui chưa nghĩ ra cách kết nối chỗ chữ "vậy" :D.

Cách làm thước vải của bác trên kia là cách tui định nói đó: vẽ đoạn thẳng. Ngày xưa tui giải hầu hết các bài toán số cấp 1 bằng cách vẽ sơ đồ đoạn thẳng, vẽ xong là ra kết quả luôn rồi.
Cụ thay thế hết dữ liệu nó vẫn ra kết quả đúng vậy mà:
Nếu xe 1 chở 5 tấn, xe 2 chở 15 tấn thì kết quả vẫn là xe 3 là xe2+10 = 20+10 = 25 tấn

Hoặc thậm chí đề bài là xe 1 chở 3 tấn xe 2 chở 8 tấn, xe 3 chở lớn hơn trung bình cộng 3 xe là 5 tấn, thì kết quả cũng ra luôn là xe 3 = xe 2 +5 = 8+5 = 13 tấn

Toán cấp 1 hầu hết là luận và tưởng tượng hoặc Vẽ sơ đồ trực quan là ra hết mà. Tư duy của các bé đều là Suy luận, tưởng tượng chứ không phải là đặt ra các hàm số hay ẩn số để giải bài toán.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Sao giống nhà em thế , mà rất kì là sách nâng cao không có cuốn giải để phụ huynh nghiên cứu
Môn Văn vậy:
Con nhà tôi (lớp 6), hôm rồi hỏi: Tìm các từ ghép đẳng lập trong đoạn văn bản sau:
....
[Một đoạn vớ vẩn nào đó, trời đất thiên địa, đại loại vậy].

Tôi không hiểu đề bài, chưa nghe khái niệm này bao giờ. Và phải hỏi anh Serge Brin.

Xin hỏi các bác: Bác nào hiểu đề bài mà không phải hỏi Google???

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com