[Funland] [Help] Cần tìm ngôi chùa Phật giáo nguyên thủy cách HN loanh quanh 100km đổ lại

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Phật giáo nguyên thủy có khác với Đại thừa ạ. PG nguyên thủy chỉ cần một bức tượng nhỏ, một khu thiền tĩnh lặng và trao đổi phật pháp với các nhà sư là đc.
Em ko am hiểu lắm nhưng chùa nào tượng phật càng to thì càng ko phải ạ.
Nếu không am hiểu thì cụ tự đặt ra cái yêu cầu Phật giáo nguyên thủy làm gì? Sư trụ trì quan trọng, Tinh thần của nhà Phật mới là quan trọng, nhẽ có món mới, trend mới là Phật giáo nguyên thủy? :D
Cụ biết chùa Dáng ở Phú Xuyên, Hà Tây không? Cao tăng trụ trì năm nay phải hơn trăm tuổi, mấy năm rồi em chưa quay lại đấy

Fabulous

Xe Cứu Trợ
Chùa Vĩnh Nghiêm Bắc Giang đi cụ, tương đối lớn, cổ, thanh bình, yên tĩnh (là cách đây khoảng 5 năm), 70km.

skuadi

Xe điện
Nếu không am hiểu thì cụ tự đặt ra cái yêu cầu Phật giáo nguyên thủy làm gì? Sư trụ trì quan trọng, Tinh thần của nhà Phật mới là quan trọng, nhẽ có món mới, trend mới là Phật giáo nguyên thủy? :D
Cụ biết chùa Dáng ở Phú Xuyên, Hà Tây không? Cao tăng trụ trì năm nay phải hơn trăm tuổi, mấy năm rồi em chưa quay lại đấy
Em ko biết và ko hiểu về món này. Do bạn chuẩn bị ra và biết bạn thuộc dòng PG nguyên thủy nên em muốn chủ động hỏi thôi ạ.
Để em tìm hiểu ngôi chùa cụ chỉ. Thank cụ :)

Toang

Xe tải
Nếu bạn cụ là Phật tử Theravada thì hẳn là bạn cụ biết thừa ngoài bắc có những ngôi chùa Nguyên Thủy nào. Cụ dẫn bạn đi mấy ngôi chùa cổ cho bạn biết thêm về Phật giáo Bắc tông ngoài này cũng hay. Còn chùa Theravada thì nên đến Kleng - Theravada Khơ me và đến đảnh lễ Sư Tâm Pháp trên Sóc Sơn. Chỗ Sư Tâm Pháp không phải là chùa, nhưng có không gian và hội nhóm chuyên hành thiền. Và Sư khá nổi tiếng nên chắc chắn bạn cụ biết. Kính cụ!

trong_dshl

Xe máy
Cụ đưa bạn đi chùa Bổ Đà đi, nếu đi vào ngày mồng 2 hay 16 âm lịch thì vắng vẻ thanh tịnh hơn, đảm bảo bạn hài lòng. Nếu gần thì có thể đến chùa Tiêu, đó là tôi chọn những chùa thanh tịnh, cổ kính.

thattinhvt

Xe buýt
Cuối tuần này t6 bạn em ra HN chơi. Bạn làm ăn và giúp đỡ em khá nhiều. Thay vì nọ kia em định đưa bạn em đi thăm một ngôi chùa thuần PG nguyên thuỷ ở gần HN ko pha tạp.

Chùa to nhỏ không thành vấn đề. Nếu có trụ trì và chỗ ngồi thiền thì càng tốt ạ. Càng vắng cũng càng tốt ạ :)

Em không biết nên mong cccm chỉ giáo. Đừng cười chê em vì em bt tuy ko nghiêm túc nhưng việc này là nghiêm túc ạ :)
Cái này cụ hỏi thêm cụ slaz8 , cụ ý có am hiểu về việc này :)

Cuối tuần này t6 bạn em ra HN chơi. Bạn làm ăn và giúp đỡ em khá nhiều. Thay vì nọ kia em định đưa bạn em đi thăm một ngôi chùa thuần PG nguyên thuỷ ở gần HN ko pha tạp.

Chùa to nhỏ không thành vấn đề. Nếu có trụ trì và chỗ ngồi thiền thì càng tốt ạ. Càng vắng cũng càng tốt ạ :)

Em không biết nên mong cccm chỉ giáo. Đừng cười chê em vì em bt tuy ko nghiêm túc nhưng việc này là nghiêm túc ạ :)
Em biết một vài ngôi chùa PG nguyên thủy dưng Sư lại hiện đại có được ko cụ ? Bình thường em nghiêm túc dưng việc này ko chắc ạ :)

phaodongky

Xe tải
Nếu bạn cụ là Phật tử Theravada thì hẳn là bạn cụ biết thừa ngoài bắc có những ngôi chùa Nguyên Thủy nào. Cụ dẫn bạn đi mấy ngôi chùa cổ cho bạn biết thêm về Phật giáo Bắc tông ngoài này cũng hay. Còn chùa Theravada thì nên đến Kleng - Theravada Khơ me và đến đảnh lễ Sư Tâm Pháp trên Sóc Sơn. Chỗ Sư Tâm Pháp không phải là chùa, nhưng có không gian và hội nhóm chuyên hành thiền. Và Sư khá nổi tiếng nên chắc chắn bạn cụ biết. Kính cụ!
Trên chỗ sư Tâm Pháp có tổ chức khóa thiền hay hội nhóm trên face ko cụ? Em vào trang web nhưng ko thấy thông tin hoạt động mấy.

momoyama68868

Xe điện
Chùa Vĩnh Nghiêm Bắc Giang đi cụ, tương đối lớn, cổ, thanh bình, yên tĩnh (là cách đây khoảng 5 năm), 70km.
Chùa này có bộ mộc bản in ấn kinh pháp rất lâu đời và quý hiếm.

cuonglhvt

Xe tăng
Ở Miền Bắc làm gì có Phật giáo nguyên thủy
Nhiều cụ nhầm nhỉ. Phật giáo nguyên thủy (Tiểu thừa/Nam Thừa) theo hướng từ Ấn Độ vào, chỉ thờ Thích Ca. Trong chùa chỉ duy nhất có tượng Phật Thích Ca đi đứng ngồi hoặc nằm. Ở Việt Nam thì chỉ có miền Nam một số chùa Khmer theo dòng này. Còn ngoài Bắc Phật giáo Đại thừa/ Bắc thừa từ Trung Quốc xuống, thờ Tam Bảo Tam thế Phật, Bồ Tát, Quan Âm, Đức Ông, rồi phối thờ cả Thánh thần, lấy đâu ra PG nguyên thủy.
Thay vì tranh luận với những định kiến có sẵn trong đầu bạn chịu khó đọc các phản hồi của Hoàng Linh 88Tipvatit sau đó dùng vài từ khoá đó để google thì đỡ mất thời gian hơn đấy.

Spencie

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi : nguồn gốc Phật Giáo là từ Ấn Độ, Thích Ca Mâu Ni hay Tất - đạt - đa Cồ -đàm là một triết gia, học giả, người sáng lập ra Phật Giáo, là người Ấn Độ cổ đại ( thế kỷ 6-4 TCN)....Tại sao đến nay phần lớn dân Ấn Độ lại không theo Đạo Phật mà lại theo đạo Hindu, Ấn Độ giáo nhỉ ?

cuonglhvt

Xe tăng
1. Điều thứ nhất.. mỗi người có một niềm tin vào Phật một kiểu khác nhau. Dù cho không tin vào Phật cũng có ảnh hưởng gì đến bạn đâu?
2. Điều thứ hai.. Đọc các bạn trong thớt này thấy có vẻ các bạn miền Bắc cứ nghe đến các tông phái PG trong Nam thì "ngứa con mắt bên trái, đỏ con mắt bên phải.. Tôi xin có vài ý kiến như sau: PG Theravada tuy vào Việt Nam muộn và bắt đầu ở miền Nam chưa đến 1 thế kỷ, nhưng các tông phái PG mới của miền Nam cùng với các tông phái cũ của miền Nam cộng với các tông phái từ miền Bắc vào sau năm 1954 đã tạo nên một diện mạo mới mẻ làm cho PG Việt Nam khác hẳn với PG Trung Quốc kể cả các tông phái thuộc Bắc Tông (Tịnh độ, Thiền...). Và cũng phải thừa nhận rằng chính những sự giao lưu đó đã ảnh hưởng đến chính PG miền Bắc mà nhiều người không nhận ra. Nếu không có sự giao lưu với PG miền Nam thì các chùa miền Bắc hiện nay vẫn sẽ tiến hành lễ Phật Đản vàn ngày 8/4 như TQ chứ không phải là ngày Vesak như hiện nay và ngày rằm tháng bảy cũng không có tục "bông hồng cài áo" mà chỉ có cúng cô hồn.

Toang

Xe tải
Trên chỗ sư Tâm Pháp có tổ chức khóa thiền hay hội nhóm trên face ko cụ? Em vào trang web nhưng ko thấy thông tin hoạt động mấy.
Theo em biết thì trên đó không có các khoá thiền, nhưng có các thời thiền hàng ngày do Sư dạy các học trò của mình. Các học trò này tổ chức thành một nhóm vừa học Pháp, hành thiền vừa lo các công việc liên quan đến Sư cũng như cơ sở mà họ lưu trú. Facebook, youtube và web thì có nhưng về cơ bản họ chỉ post những gì Sư giảng chứ không mở rộng. Cụ search "Rừng thiền núi sương" nhé.

cuonglhvt

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi : nguồn gốc Phật Giáo là từ Ấn Độ, Thích Ca Mâu Ni hay Tất - đạt - đa Cồ -đàm là một triết gia, học giả, người sáng lập ra Phật Giáo, là người Ấn Độ cổ đại ( thế kỷ 6-4 TCN)....Tại sao đến nay phần lớn dân Ấn Độ lại không theo Đạo Phật mà lại theo đạo Hindu, Ấn Độ giáo nhỉ ?
Số dân Ấn hiện nay theo PG là ít. Nhưng đối với quốc gia Ấn Độ PG có ý nghĩa rất lớn. Nếu để ý sẽ thấy biểu tượng của PG trên quốc kỳ của họ (bánh xe pháp), quốc huy (sư tử). Lý do là vì PG được hiểu là biểu tượng của sự thống nhất quốc gia vì hình như lịch sử Ấn Độ, thời gian thống nhất duy nhất của họ thuộc thời đại đế chế Asoka. Mà thực ra tất cả lịch sử PG cũng chỉ truy nguyên về thời kỳ này. Trước thời đó rất mờ nhạt..
Câu trả lời này không nhằm vào câu hỏi của bạn mà là ngứa mồm là chính :P :P

ATXN

[Tịch thu bằng lái]
Trong Kinh Mi Tiên Vấn Đáp có đoạn Mi Tiên tỳ kheo nói do vị trí Ấn Độ là Trung tâm của Tam Thiên Đại Thiên nên các đức Phật đều sẽ sinh ra ở vị trí đó. Còn vì sao dân Ấn Độ ít theo Phật giáo thì cái này do duyên đã cạn, đến thời tổ thứ 28 của Thiền Tông Ấn Độ là sư tổ Bồ Đề Đạt Ma trước đó đã được sư phụ ngài là vị tổ thứ 27 khuyên nên đi hành đạo ở Trung Quốc và ngài là vị tổ thứ nhất của Thiền Tông Trung Quốc. Bạn google trên mạng có hẳn một bài viết về vì sao Phật giáo suy tàn ở Ấn Độ.

Vũ Điệp

Xe điện
Cổ thuần thì chùa Thầy đi cụ thớt.Đúng chùa Việt không lai tẹo nào!

via OTOFUN for iPhone

happyhn

Xe container
Chùa Đậu & Dâu ngày thường khá vắng vẻ. Yên tĩnh

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
1. Điều thứ nhất.. mỗi người có một niềm tin vào Phật một kiểu khác nhau. Dù cho không tin vào Phật cũng có ảnh hưởng gì đến bạn đâu?
2. Điều thứ hai.. Đọc các bạn trong thớt này thấy có vẻ các bạn miền Bắc cứ nghe đến các tông phái PG trong Nam thì "ngứa con mắt bên trái, đỏ con mắt bên phải.. Tôi xin có vài ý kiến như sau: PG Theravada tuy vào Việt Nam muộn và bắt đầu ở miền Nam chưa đến 1 thế kỷ, nhưng các tông phái PG mới của miền Nam cùng với các tông phái cũ của miền Nam cộng với các tông phái từ miền Bắc vào sau năm 1954 đã tạo nên một diện mạo mới mẻ làm cho PG Việt Nam khác hẳn với PG Trung Quốc kể cả các tông phái thuộc Bắc Tông (Tịnh độ, Thiền...). Và cũng phải thừa nhận rằng chính những sự giao lưu đó đã ảnh hưởng đến chính PG miền Bắc mà nhiều người không nhận ra. Nếu không có sự giao lưu với PG miền Nam thì các chùa miền Bắc hiện nay vẫn sẽ tiến hành lễ Phật Đản vàn ngày 8/4 như TQ chứ không phải là ngày Vesak như hiện nay và ngày rằm tháng bảy cũng không có tục "bông hồng cài áo" mà chỉ có cúng cô hồn.
Bác quote còm em dài, mà em đọc xong không hiểu bác đồng ý hay phản đối