[Funland] [Help] Cần tìm ngôi chùa Phật giáo nguyên thủy cách HN loanh quanh 100km đổ lại

momoyama68868

Xe điện
Em theo danh sách cụ nào post trên thì chùa dưới Thái Bình vẫn là ban thờ Phật Đại thừa, còn chùa Nội Phật mới dựng tượng đúc chuông được hơn chục năm nay. Vậy không phải là truyền thống vốn có.
Không nhiều nhưng không có nghĩa là không có. Và quan trọng là những chùa này thường thích ẩn mình.Có thể rất dễ nhận ra qua cách bài trí, cách tu tập, lễ nghi và quy tắc trong chùa và trang phục đặc trưng khoác y hở 1 bên vai.

skuadi

Xe điện
Cụ có thể về 3 chùa Nguyên Thủy sau như tiêu chí của cụ: .
- chùa Kleng trên Làng Văn hóa các dân tộc, chỗ thiền cũng sơn thủy hữu tình rất ổn. Phong cảnh thì tuyệt vời, mang mùng ra rừng hoặc hồ ngồi.
- chùa Nội Phật Sóc Sơn
- Chùa Phúc Minh Thái Bình, xa nhưng có cốc thiền riêng.
Ba cái cụ nêu em đều chưa biết. Em nghiên cứu để kể cả ko đi cùng bạn thì em cũng tự đi vào đơti tới.
thank cụ :)

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
Chùa Dâu BN là nơi phật giáo du nhập vào VN đầu tiên.

Hiennn1219

[Tịch thu bằng lái]
Cuối tuần này t6 bạn em ra HN chơi. Bạn làm ăn và giúp đỡ em khá nhiều. Thay vì nọ kia em định đưa bạn em đi thăm một ngôi chùa thuần PG nguyên thuỷ ở gần HN ko pha tạp.

Chùa to nhỏ không thành vấn đề. Nếu có trụ trì và chỗ ngồi thiền thì càng tốt ạ. Càng vắng cũng càng tốt ạ :)

Em không biết nên mong cccm chỉ giáo. Đừng cười chê em vì em bt tuy ko nghiêm túc nhưng việc này là nghiêm túc ạ :)
Phía bắc không có phật giáo nguyên thủy.
Phật giáo phía bắc ảnh hưởng bởi các dòng: Thiền Tông, Tịnh Độ Tông, Mật Tông

phongmaian

Xe hơi
Cụ đâu cần thiết phải tiết kiệm đến mức viết tắt 2 chữ "Phật giáo" thành PG. Nghe qua đã không thấy chính danh và mất cái tôn nghiêm của nhà Phật.
Có gì mong cụ thứ lỗi, xưa nay em chỉ thấy người ta gọi PG theo nghĩa khác thôi. Cụ không biết có thể tra từ điển. Còn nếu cụ biết rồi mà vẫn viết thì cụ không nên đi đến chùa
lần này.
tôn nghiêm, tôn trọng tự lòng ai nấy biết,ko nên suy diễn để chính mình dao động :D

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
PG ngoài Bắc không theo dòng nguyên thuỷ, nên không có chùa nào đâu cụ.

Chùa đẹp, cổ thì cụ đưa bạn đi chùa Bổ Đà.
May quá em định nói theo ý này ạ. Vâng, các cụ trước đó bảo là chùa cổ chứ không phải PG nguyên thuỷ, e nghĩ ngoài Bắc không có PG nguyên thuỷ. Quãng năm lớp 12 em có đọc bài báo nói về các cụ ngoài Bắc tìm được cái văn bản cổ nói về 2 dòng truyền thừa từ Ấn Độ nhập vào VN, một dòng qua TQ rồi xuống Bắc một dòng qua các nước phía nam rồi vào Nam thậm chí còn biết cả tên 2 người Ấn truyền 2 cái dòng í luôn. Mà năm nay em đã tốt nghiệp 12 và sắp qua khỏi 40 rồi.

hamcuare!

Xe container
E đã k tín, đi chùa chỉ vái giữa chùa 1 cái nên cũng k biết chùa nào ở quanh hn còn thuần ‘chùa’ nữa!

alexandra

Xe điện
tôn nghiêm, tôn trọng tự lòng ai nấy biết,ko nên suy diễn để chính mình dao động :D
Tâm thế nào thì lời lẽ thốt ra như vậy đó cụ. Khi ta không tôn trọng cái gì đó thì thường không kiêng nể hay để tâm khi nói hay viết. Vì thế nên em khuyên cụ chủ không nên đi chùa lần này :)

Ôi thích thật

[Tịch thu bằng lái]
Chủ thớt thiếu tôn trọng, trân trọng lẫn hiểu biết, nhưng lại được cái bảo thủ, cố chấp.

Ôi thích thật

[Tịch thu bằng lái]
Phật giáo nguyên thủy có khác với Đại thừa ạ. PG nguyên thủy chỉ cần một bức tượng nhỏ, một khu thiền tĩnh lặng và trao đổi phật pháp với các nhà sư là đc.
Em ko am hiểu lắm nhưng chùa nào tượng phật càng to thì càng ko phải ạ.
Ấu trĩ

Trung ruồi 9x

Xe hơi
Không đâu xa cụ ơi, chùa Thầy và chùa Tây Phương là chuẩn nhất

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thực sự chưa hiểu ý cụ chủ lắm. Cụ muốn đi xem/thăm quan chùa đẹp, chùa cổ, chùa to, chùa nhỏ hay muốn đi nghe pháp ở chùa bởi các vị chân tu đạo hạnh chứ không phải các vị sư thị trường/hổ mang? Cơ bản điểm đến của 2 nơi này phần lớn là khác nhau. Biết đúng nhu cầu mới tư vấn được ạ.

Thích Lung Tung

[Tịch thu bằng lái]
Không nhiều nhưng không có nghĩa là không có. Và quan trọng là những chùa này thường thích ẩn mình.Có thể rất dễ nhận ra qua cách bài trí, cách tu tập, lễ nghi và quy tắc trong chùa và trang phục đặc trưng khoác y hở 1 bên vai.
Cụ nói chính xác, nói về vụ này thì dài lắm, nhưng em biết sơ là các sư PG nguyên thủy thường ở các thiền viện, mặc áo hở 1 bên vai, đi khất thực (Xin ăn, hình ảnh thường thấy ở Myanmar (Tham khảo)), người ta cho gì ăn đó, và .. hình như không hoàn toàn ăn chay. Em ở Bà Rịa Vũng Tàu có rất nhiều chùa, thiền viện,... nên em đã thấy như vậy.

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Cách dùng từ Theravada là Nguyên thuỷ dễ tranh cãi. Có lẽ là dùng từ gốc là Theravada hay Thượng toạ bộ thì chính xác hơn?

thngaylangthang

Xe ngựa
Em sớt mòm 10 đầu ngón tay mừ chả thấy chùa cái chùa nào có cái tên PG như chủ thớt mong muốn ... bùn thế chứ nị hị hị

• Vodka
Reactions: Aug

dalink

Xe điện
Nhiều cụ nhầm nhỉ. Phật giáo nguyên thủy (Tiểu thừa/Nam Thừa) theo hướng từ Ấn Độ vào, chỉ thờ Thích Ca. Trong chùa chỉ duy nhất có tượng Phật Thích Ca đi đứng ngồi hoặc nằm. Ở Việt Nam thì chỉ có miền Nam một số chùa Khmer theo dòng này. Còn ngoài Bắc Phật giáo Đại thừa/ Bắc thừa từ Trung Quốc xuống, thờ Tam Bảo Tam thế Phật, Bồ Tát, Quan Âm, Đức Ông, rồi phối thờ cả Thánh thần, lấy đâu ra PG nguyên thủy.
Chắc ý cụ chủ là k lẫn đền, k thương mại hoá quá ấy.

dvc_hue

Xe buýt
Có lẽ em thử khuyến khích cụ chủ giới thiệu bạn cụ đến Chùa Một Cột tham thiền thử có đặng không? Vừa gần vừa linh vừa ứng nghiệm, em nghe mấy bậc anh tài nói vậy.