Hệ Thống Cung Cấp Nhiên Liệu Cho Động Cơ !

cocsku

Xe cút kít
Bác Hùm xám viết thẳng về hệ thống phun xăng điện tử sau này đi. Các xe bây giờ đều dùng hệ thống này mà bọn em mù tịt chẳng biết gì.
Chẳng hạn thấy người ta nói: "Hệ thống phun xăng trực tiếp đa điểm" Không biết nó có khác hệ thống "...Đơn điểm" không? Em dốt kỹ thuật hỏi có gì sai, các bác cứ ném đá nhé!

TBTV

Xe đạp
Bác Hùm Xám viết như vậy, không phải dân trong nghề đọc thì khóc tiếng Mán luôn.

TBTV

Xe đạp
bác ơi có tài liệu phun săng điện tử không cho em xin ít tài liệu về tham khảo nhé. cảm ơn cụ trước, bia sau nhá

phun xăng điện tử có nhiều loại lắm, trước đây em có khá nhiều nhưng bây giờ chẳng còn cái nào. Bác xin loại nào thì phải nói rõ ra chứ.

nguyen le anh

Đi bộ
về phần hệ thống nhiên liệu trên động cơ xăng , ở phần phân loại mình xin đóng góp vài ý nhỏ như sau :
ngoài việc sử dụng bộ chế hòa khí , thì hiện nay đối với các loại động cơ xăng hiện đại đã sử dụng hệ thống phun xăng .Xăng có thể được phun vào xilanh hoặc đường ống nạp . Nếu xăng phun vào xilanh gọi là hệ thống phun xăng trực tiếp , còn phun vào đường ống nạp thì gọi là hệ thống phun xăng gián tiếp . Trong đó , hệ thống phun xăng gián tiếp được nhiều người biết đến hơn . Có thể sử dụng nhiều vòi phun cho nhiều xilanh hoặc một vòi phun cho nhiều xilanh
**xin chân thành cảm ơn**

cocsku

Xe cút kít
Vẫn chưa có bài về Phun xăng điện tử? Hu hu hu:'(:'(:'(

Cửu Long

Xe buýt
E chăng thấy cái hình nào thế

huy07-04-07

Xe tải
Làm tý hình minh họa đi cụ

ORIENT8228

Xe máy
b) Hệ thống làm đậm chân không :

Nhiệm vụ :
Cung cấp thêm nhiên liệu làm đậm hỗn hợp để động cơ phát ra công suất cao hơn ngay lập tức.

Cấu Tạo :
1 - Bướm ga.
2 - Gic lơ làm đậm.
3 - Gic lơ hệ thống chính.
4 - Kim điều chỉnh làm đậm.
5 - Đòn dẫn động cơ khí.
6 - Piston.
7 - Loxo.

Hoạt động :
- Khi bướm ga mở nhỏ, dộ chân không sau bướm ga là rất lớn, nó tác dụng lên không gian phía trên piston số 6, thắng lực loxo và làm cho piston số 6 đi lên.Khi đó, loxo hồi vị sẽ đẩy van kim đi xuống và đóng gic lơ làm đậm số 2 lại.
- Khi bướm ga mở lớn, độ chân không phía sau bướm ga nhỏ. Khi đó loxo số 7 sẽ đẩy piston số 6 xuống, thông qua các đòn dẫn động cơ khí nâng van kim số 4 lên.Do đó mà lượng nhiên liệu được bổ xung vào trong động cơ.
- Tại chế độ số vòng quay của động cơ nhỏ,độ mở bướm ga nhỏ,độ chân không sau bướm ga đã đủ nhỏ nên loxo số 7 sẽ đẩy piston số 6 và thông qua các đòn dẫn động cơ khí để nhấc kim điều chỉnh giclo số 2 lên để làm đậm hỗn hợp. Như vậy thấy rằng hệ thống làm đậm chân không phụ thuộc cả vào độ mở bướm ga và số vòng quay n của động cơ - đây chính là ưu điểm của hệ thống làm đậm chân không. Tuy nhiên hệ thống này có nhược điểm là độ ổ định kém. Vì vậy, hệ thống làm đậm trên một số xe sử dụng CHK kết hợp cả 2 hệ thông làm đậm cơ khí và hệ thống làm đậm chân không để tận dụng ưu điểm của cả 2 hệ thống này.

( Còn tiếp ) :D
Chào bác Humxam
Tôi đang sử dụng xe đời cũ, sử dụng CHK và mới tham gia OF. Tôi đọc bài của bác thấy hay quá, bác có thể làm ơn gửi cho tôi một bộ đầy đủ để tôi đọc cho có hệ thống được không? trên thớt này bác chia nhỏ nên đọc bị gián đoạn. Bác gửi qua mail thì tốt quá: ORIENT8228@GMAIL.COM
Cám ơn bác nhiều

Chỉnh sửa cuối: