[Funland] Hè rồi - Chạy bộ nhể!!! A - Z: từ chọn giày tới cách chạy cho "newmem"

kuok

Xe tải
Em nghĩ chơi môn nào ko quan trọng bằng duy trì đều đặn. Cứ tầm 5km/ngày * 4-5 buổi/tuần là ok rồi. Còn lại dành thời gian cho các môn khác như bơi, đạp xe, gym, kéo xà, chống đẩy, leo cầu thang...
Em đồng ý với cụ. Người có khoảng 7-9 chuyển động tự nhiên (tùy theo cách chia) nên nếu chỉ tập có 1-2 dạng chuyển động thì thật là thiếu sót.
Chống đẩy e cũng chơi dc 5 hiệp x 30 cái, chân sau để trên kệ 50cm, nhưng món kéo xà thì đúng chịu tay yếu quá
cụ chơi được push up thì tay sau cụ khỏe rồi nhưng vẫn không pull up được vì cơ xô (lat) của cụ yếu và thần kinh chưa quen. Tặng cụ 1 tip là tập bài eccentric pull up trước (đứng lên ghế và giữ tay ở vị trí cao nhất, sau đó thả người xuống thật từ từ. Đứng lên ghế và lặp lại) cụ làm được tầm 5-10 phát thật từ từ thì sẽ lên được 1 phát xà. Có thể tập tiếp + lên 1 xà hoặc cứ lên xà 1 phát 1. Vài ngày sẽ quen và lên được 2-5 cái. Lên được 5 cái rồi thì cứ tập 2-3 rep/set x 3-5 set. Dần dần sẽ được trên 10 cái. Sau đó sẽ có rất nhiều bài để tăng tiếp lên, cụ tự tra google để tìm cái nào hợp - chú ý đúng fỏrm đừng ăn gian lấy thành tích. Em thì lên trên 15 cái là không cố nhiều nữa tầm 2-3 tháng mới thêm được 1 cái.
e đang kiếm cái đai chạy bộ đựng dc chai nước để CN chạy vòng Hồ Tây. Bác chạy nhiều k biết đeo vào chay có vướng k nhỉ, trc e thấy có fb bán mà giờ k tìm dc
search lazada, shoppee, sendo đều có nhé, tầm 250K đai đeo 2 bình nước

xuanha_ng

Xe điện
e đang kiếm cái đai chạy bộ đựng dc chai nước để CN chạy vòng Hồ Tây. Bác chạy nhiều k biết đeo vào chay có vướng k nhỉ, trc e thấy có fb bán mà giờ k tìm dc
Đầy cụ ơi cụ gg tocsport ra ngay, khoảng 180k

firefox4

Xe điện
Em đồng ý với cụ. Người có khoảng 7-9 chuyển động tự nhiên (tùy theo cách chia) nên nếu chỉ tập có 1-2 dạng chuyển động thì thật là thiếu sót.

cụ chơi được push up thì tay sau cụ khỏe rồi nhưng vẫn không pull up được vì cơ xô (lat) của cụ yếu và thần kinh chưa quen. Tặng cụ 1 tip là tập bài eccentric pull up trước (đứng lên ghế và giữ tay ở vị trí cao nhất, sau đó thả người xuống thật từ từ. Đứng lên ghế và lặp lại) cụ làm được tầm 5-10 phát thật từ từ thì sẽ lên được 1 phát xà. Có thể tập tiếp + lên 1 xà hoặc cứ lên xà 1 phát 1. Vài ngày sẽ quen và lên được 2-5 cái. Lên được 5 cái rồi thì cứ tập 2-3 rep/set x 3-5 set. Dần dần sẽ được trên 10 cái. Sau đó sẽ có rất nhiều bài để tăng tiếp lên, cụ tự tra google để tìm cái nào hợp - chú ý đúng fỏrm đừng ăn gian lấy thành tích. Em thì lên trên 15 cái là không cố nhiều nữa tầm 2-3 tháng mới thêm được 1 cái.

search lazada, shoppee, sendo đều có nhé, tầm 250K đai đeo 2 bình nước
Cảm ơn cụ về tip pull up. Pushup thì level của em tăng đc từ 15 cái lên 40-60cái/set rồi mà pullup thì kéo lòi cả tr.ĩ ra cũng chỉ đc 8 cái. :))

kakaruru

Xe hơi
tạm thời em chỉ đang ở tầm 7-8km. Chắc sang năm em sẽ gặp mặt các bác ở đường 42km :).

Em không muốn giảm cân, vẫn muốn chạy 42km ở 84kg.

Các cao nhân về giày chạy cho em hỏi tý, em mua đôi Adidas này của một cậu thề thốt bán hàng xịn trên mạng( em xin phép chưa bật mí tên Shop).
Đôi này em mua được 6 tháng, hiện em có 3 đôi sử dụng song song để tập thể dục Gym, chạy.
Em tập full tuần, trung bình mỗi ngày đi bộ 3 km. Vậy như em tạm tính nhẩm đôi giày này em chạy được khoảng 180km.
Quá trình sử dụng em có giặt vài lần bằng nước rửa tay Lifeboy.
Vậy các cụ cho đánh giá là xịn hay fake.
Hai chiếc bạc hai kiểu

Hai

nhuataiche

Xe container
Các cao nhân về giày chạy cho em hỏi tý, em mua đôi Adidas này của một cậu thề thốt bán hàng xịn trên mạng( em xin phép chưa bật mí tên Shop).
Đôi này em mua được 6 tháng, hiện em có 3 đôi sử dụng song song để tập thể dục Gym, chạy.
Em tập full tuần, trung bình mỗi ngày đi bộ 3 km. Vậy như em tạm tính nhẩm đôi giày này em chạy được khoảng 180km.
Hai chiếc bạc hai kiểu

Hai

Bác chụp cho em cái tem bên mặt trong cái lưỡi gà, em sẽ nói cho bác là authentic hay fake.
Tuy nhiên vì cái đế này là boost, khả năng hàng authentic rất cao.
Hàng authentic mà bị như thế này thì em thấy bình thường mà ( em chỉ nói đến đây thôi, nói nữa sẽ bị ném đá chết ).

Bác chụp cho em cái tem bên mặt trong cái lưỡi gà, em sẽ nói cho bác là authentic hay fake.
Tuy nhiên vì cái đế này là boost, khả năng hàng authentic rất cao.
Hàng authentic mà bị như thế này thì em thấy bình thường mà ( em chỉ nói đến đây thôi, nói nữa sẽ bị ném đá chết ).
Đây bác ơi

nhuataiche

Xe container
Hàng thật đấy bác ạ, nhưng có lẽ là giày loại B.
Ở nhà máy có 3 loại: loại A, đạt chất lượng, ở đây mình ko bàn tới.
Loại B: đạt chất lượng nhưng bị lỗi ngoại quan. Loại này các hãng thường lấy để làm từ thiện, tài trợ cho những hoàn cảnh khó khăn ...
Giày C: bị lỗi chất lượng, con đường duy nhất là vào lò đốt.
Cái đôi này thì đế cao su mỏng, mặt giày bằng vải, trong mắt của dân làm giày thì là hàng để bán chứ không phải để mang. Bác ko may mua đúng đôi hơi kém một tí.
Hàng hiệu thì chắc chắn là đẹp, nhưng ko phải đôi nào cũng tốt. Mấy đôi này thường để người ta chưng diện đem khoe, bác chạy lung tung thế thì làm khó cho nó quá ... hihihi...

Loại B: đạt chất lượng nhưng bị lỗi ngoại quan. Loại này các hãng thường lấy để làm từ thiện, tài trợ cho những hoàn cảnh khó khăn ...
Cái đôi này thì đế cao su mỏng, mặt giày bằng vải, trong mắt của dân làm giày thì là hàng để bán chứ không phải để mang. Bác ko may mua đúng đôi hơi kém một tí.
Hàng hiệu thì chắc chắn là đẹp, nhưng ko phải đôi nào cũng tốt. Mấy đôi này thường để người ta chưng diện đem khoe, bác chạy lung tung thế thì làm khó cho nó quá ... hihihi...
Đúng là buôn bán cũng lắm mánh bác nhỉ, bảo sao lúc em mua kêu là no box.
Em thích tập nên mua vài đôi để đi thay đổi, hơn năm nay mới mua boots và ultra boot nhưng nói thật với cụ là em thấy chả hơn mấy em adidas đế xốp đời cũ. Đời cũ có đôi em mua cách đây ba năm, đi sà sã, chạy tập mà k sao, mong nó hỏng nó không hỏng mà hồi mua sales rồi còn có 1 triệu.
Mấy ông bút biếc chỉ giải quyết khâu oai mà như hàng mã.
Ngoài ra, em tập nhiều em biết, mua đắt là để thủ dâm tinh thần thôi chứ em chả thấy hơn mấy đôi rẻ là mấy( cùng adidas)
K biết thể thao đỉnh cao có loại giày riêng hay họ tính chi li từng tý chứ mình tập bình dân, ngày chạy vài cây em thấy như nhau.
Hỏng nốt đợt boot này em quay lại mua giày bình thường cho nhanh và lành.

nhuataiche

Xe container
Đúng là buôn bán cũng lắm mánh bác nhỉ, bảo sao lúc em mua kêu là no box.
Em thích tập nên mua vài đôi để đi thay đổi, hơn năm nay mới mua boots và ultra boot nhưng nói thật với cụ là em thấy chả hơn mấy em adidas đế xốp đời cũ. Đời cũ có đôi em mua cách đây ba năm, đi sà sã, chạy tập mà k sao, mong nó hỏng nó không hỏng mà hồi mua sales rồi còn có 1 triệu.
Mấy ông bút biếc chỉ giải quyết khâu oai mà như hàng mã.
Ngoài ra, em tập nhiều em biết, mua đắt là để thủ dâm tinh thần thôi chứ em chả thấy hơn mấy đôi rẻ là mấy( cùng adidas)
K biết thể thao đỉnh cao có loại giày riêng hay họ tính chi li từng tý chứ mình tập bình dân, ngày chạy vài cây em thấy như nhau.
Hỏng nốt đợt boot này em quay lại mua giày bình thường cho nhanh và lành.
Bác có thể ko biết nhiều về giày dép, nhưng cảm giác của đôi chân và cơ thể bác ko sai đâu. Giày đắt chưa chắc là đã tốt mà thường là vì nó đẹp, bắt mắt, bán chạy.
Đế boost thì tóm tắt đơn giản thôi: tốt hơn đế thường 10%, giá đắt hơn gấp 3. Đế boost thành công vang dội về mặt thương mại, chứ về mặt kỹ thuật thuần túy thì nó chả là cái gì.
Dân thể thao đỉnh cao, theo như em biết, cũng như bác thôi: lắng nghe cơ thể của mình chứ ko lắng nghe nhà tài trợ giày.

teamee

Xe tăng
Cụ lên Lazada mà tìm hoặc vào Facebook Tốc sport của Nông Chuyền chuyên bán đồ cho dân bơi đạp chạy.

Bác có thể ko biết nhiều về giày dép, nhưng cảm giác của đôi chân và cơ thể bác ko sai đâu. Giày đắt chưa chắc là đã tốt mà thường là vì nó đẹp, bắt mắt, bán chạy.
Đế boost thì tóm tắt đơn giản thôi: tốt hơn đế thường 10%, giá đắt hơn gấp 3. Đế boost thành công vang dội về mặt thương mại, chứ về mặt kỹ thuật thuần túy thì nó chả là cái gì.
Dân thể thao đỉnh cao, theo như em biết, cũng như bác thôi: lắng nghe cơ thể của mình chứ ko lắng nghe nhà tài trợ giày.
Cảm ơn bác, đúng là mất tiền mới khôn ra được ạ.

teamee

Xe tăng
Em thấy Asics Nhật đang sale Nimbus 20 còn tầm 11k yên. Cụ nào có bạn bè, người thân bên Nhật mua xách về thì giá quá ngon cho 1 đôi giày hàng đầu.

xuanha_ng

Xe điện
Ở đây cụ nào theo dõi lãi Nguyễn Hoa Việt không, mỗi ngày chạy khoảng 50 đến Sing rồi quay về đấy.

dogfight

Xe buýt
Bỏ mẹ chẳng nhẽ em lại Atheleth, em RHR toàn ~50-52

Không phải là cố luyện cho nó thấp mà khi luyện tập nhiều ở cường độ cao thì tự nó sẽ thấp thôi cụ. Về cơ bản thì như cụ nói, do cơ tim khỏe nên mỗi lần bóp của nó sẽ mang đẩy được nhiều máu hơn nên nó không cần bóp nhiều.
Về mức nhịp tim thì cụ tham khảo nhiều rồi chắc biết, nhịp tim nghỉ (RHR) của vận động viên điền kinh thường là dưới 55:

emtên Cương

Đi bộ
Mấy bác ơi, cho em hỏi cái náy xíu, mấy cái giày charly bên giày Độc đẹp rẻ, Láng Hạ có phải là giày xuất dư ko ạ... Với lại tầm 400k-500kk có giày thể thao nào ngon ko ạ

Guardian

Xe điện
Hai chiếc bạc hai kiểu

Hai

Cụ chụp thế này thì khó.
Phải cả tem mác trong giày nữa.
Ngoài ra giặt xong cụ có phơi nắng không?!

Guardian

Xe điện
Hi lão, lâu quá mới gặp.
Chưa kịp đọc đến còm lão E đã còm
Đôi này là pure boost 1 model running shoes có tiếng của adidas. Out sole nó làm mỏng vậy đấy lão. Em thấy đi cũng khá ổn.
Còn đôi lão Điền Bá Quang mua kể cũng hơi lạ vì hỏng nhanh trong khi giày còn rất mới. Không biết lão dùng chạy hoặc chơi môn gì hằng ngày.