[Funland] Hệ lụy của cơn sốt đất

Quê bầm

Xe container
Cụ nào nói Vin bán 6000 căn là bốc phét nhé. Trong 1 quý thì doanh thu chuyển nhượng bất động sản của Vin chỉ khoảng từ 6k tỉ tới 10k tỉ thôi.
Tính đơn giản 1 cái nhà 120m2 nhân với 85tr/m2 là khoảng 10 tỉ. Như vậy trong 1 quý thì Vin chỉ bán được từ 600 căn tới 1000 căn. Để hấp thụ 6000 căn thì cần từ 6 tới 10 quý, mà 4 quý mới được 1 năm. Như vậy phải mất 1 năm rưỡi tới 4 năm cơ các cụ ạ.
Nếu vin bán sỉ cho các đầu tàu sale như Đất Xanh thì bản thân các công ty bất động sản này phải nhanh nộp tiền về cho Vin.
Nói hẳn bán 16 ngàn căn thì ai làm gì đc hở củ, họ báo bao nhiêu kệ thôi. 1 căn mà 5 ông lướt cọc thành ra 5 giao dịch có khi trong 5 ông ấy ko ai xuống quá số tiền cọc, ông cuối mới phải vào tên hđmb hay thành cư dân nhưng vẫn tính 5-6 giao dịch ấy chứ

victory_1980

Xe điện
mà buồn cười lắm cụ, cái nhà diện tích như trong nội thành, giá cũng ngang nội thành. Đất Hưng Yên rộng bạt ngàn mà bán đất có khoảng 50m2, giá 5 tỷ, chênh 1 tỷ thành 6. Trong khi khu Ocean park gần đó còn chưa ở hết
Vấn đề người mua họ thích cái hạ tầng trong khu đc quy hoạch tốt, hơn là nhà trong phố nhưng tiện ích lại chẳng có gì.
Ngoài ra, đâu phải dân ở tỉnh có tiền thì sẽ mua hết vào trong phố, nhiều người họ vẫn thích gần chỗ làm hơn, mà ở tỉnh giờ DN cũng nhiều, quan cũng giàu, nên họ sẽ nhắm đến phân khúc khách hàng này.

cr7m10

Xe tải
Cái này e nghĩ cụ nói ngược. Bản chất là lạm phát làm tăng giá bds. Chứ ko phải tiền vào bds, ko vào sản xuất dẫn đến lạm phát cao.
Thằng Mỹ nó cũng sản xuất, công nghệ mà bds bên nó cũng sốt rét ầm ầm đấy cụ.
Dạ cụ, gần đây vn và các nước lạm phát cao do gián đoạn cung ứng khan hiếm đầu vào do covid, cp nhiều nước lại theo đuổi tiền rẻ bơm tiền ra để phục hồi sản xuất. Nhưng ở vn, tiền bị fwd vào các dn bđs nhiều như thm, vin, tê và tê... thông qua tín dụng, trái phiếu dòng tiền đi sai kéo theo lam phát và bơm thổi giá đất.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề người mua họ thích cái hạ tầng trong khu đc quy hoạch tốt, hơn là nhà trong phố nhưng tiện ích lại chẳng có gì.
Ngoài ra, đâu phải dân ở tỉnh có tiền thì sẽ mua hết vào trong phố, nhiều người họ vẫn thích gần chỗ làm hơn, mà ở tỉnh giờ DN cũng nhiều, quan cũng giàu, nên họ sẽ nhắm đến phân khúc khách hàng này.
J chứ riêng đất a tôi ko bao giờ sai nhé.
A tôi là market maker nên sẽ định nghĩa lại tt bđs.
Dân HY muốn đc xem là tinh hoa phải có mảnh ít là 50m2 ở dream city =))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Số liệu rõ ràng... bđs tp hcm đang đắt hơn Hn 1.5 lần theo tiêu chí quan trọng là thu nhâp. Chưa kể HN dự án mới ra hàng quá ít. Ace cứ manhn dạn xuống tay mua bđs Hn thôi.

Theo Numbeo, trong năm 2022, chỉ số giá trên thu nhập ở Việt Nam đạt 20,5, ổn định theo năm. Chỉ số này tại Hà Nội ở mức 20 năm, tăng 2 năm so với năm ngoái, tuy nhiên vẫn thấp hơn chỉ số của TP.HCM ở mức 33,5 năm. Chỉ số của Hà Nội vẫn cao hơn một số nước trong khu vực Đông Nam Á bao gồm Kuala Lumpur (Malaysia), Yangon (Myanmar), hay Chiang Mai và Pattaya (Thái Lan)", bà Hằng nhấn mạnh.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Sao cụ không đưa đồ thị từ những năm 198x đi:
View attachment 7089470

Vậy là giá nhà Tokyo đã sắp quay trở lại mức giá của 40 năm trước.
Xét về cơ cấu dân số, thuế bđs, thuế thừa kế... thì giá bđs của Nhật không thể nào còn có thể tăng được. Nó tăng chỉ vì BoJ liên tục cung tiền để chống giảm phát trong nhiều năm. Họ hy vọng với việc cung tiền không hạn chế sẽ giúp dân Nhật chi tiêu mạnh hơn để đạt được mức lạm phát lý tưởng (1-2%) - nhưng điều này đã không thể xảy ra mà chỉ bơm cho giá bđs là tăng trong suốt 1 thời gian dài.
Mấy tháng gần đây thì họ đã lạm phát - tuy nhiên nó lại khiến họ sợ hãi và cầu cứu US.
Lý do thì các cụ tự gúc...

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Nói hẳn bán 16 ngàn căn thì ai làm gì đc hở củ, họ báo bao nhiêu kệ thôi. 1 căn mà 5 ông lướt cọc thành ra 5 giao dịch có khi trong 5 ông ấy ko ai xuống quá số tiền cọc, ông cuối mới phải vào tên hđmb hay thành cư dân nhưng vẫn tính 5-6 giao dịch ấy chứ
Thế có khi mấy khu đô thị của Vin xây xong vắng tanh như chùa bà đanh cụ nhỉ? Chắc toàn tay trái ở với tay phải, cò vạc chuyển đồ đến làm màu nhỉ? Cụ qua thử xem có phải thế không?

Mình nghèo mình kém thì cũng không nên nghĩ xã hội cũng giống mình.

Ga_son

Xe điện
Thế có khi mấy khu đô thị của Vin xây xong vắng tanh như chùa bà đanh cụ nhỉ? Chắc toàn tay trái ở với tay phải, cò vạc chuyển đồ đến làm màu nhỉ? Cụ qua thử xem có phải thế không?

Sang ri vơ sai (từ cầu Vĩnh Tuy sang khu vực bên tay phải nhé) mà xem, hoặc sang âu sần pác nhé. Số người ở biệt thự liền kề nhiều lắm =))

Ledung68

Xe buýt
Chu kỳ 10 niên lại gặp lại. Ai cũng đã biết và từng trải qua (Lứa vào đời những năm 2009-2010).
Nhưng không ai kiềm chế được lòng tham và không ai biết bóng sẽ nổ lúc nào.
Ông nào cũng nghĩ là mình sẽ rút kịp, sẽ là nhà đầu tư thông thái.

Đến khi nó vỡ, Nhà nước lại mất 1 giai đoạn dài để dọn dẹp thể chế, dọn dẹp thị trường. Và chu kì mới lại bắt đầu.
Âu cũng lad cơ hội cho các cụ lên tàu

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]

Em vừa đi chơi biển hồ hôm qua về thấy cả dãy vắng tanh thật mà? :D
Hỏi căn đầu ve thấy hô 120 tỷ, căn trong cũng 60-80 tỷ,đúng tiền như giấy thật :D

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Thì vin họ đang gom lãi từ bđs nuôi sản xuất ô tô đó thôi. Tiền đang đi rất đúng hướng từ bđs sang sản xuất. Khổ nỗi, không biết làm sao để các ofer vui.
Hehe, lại nhìn đỉnh mà đánh giá cả kim tự tháp
1: vin đã thu bao nhiêu tiền từ chênh lệch địa tô và bao nhiêu trong số ấy đưa vào sản xuất ô tô?
2: bao nhiêu công ty bất động sản mới có 1 vin?
Nói thẳng ra, ông nhà nước thừa sức làm, nhưng mà ai đang găm nhiều đất nhất????
Chả ai lấy đá ghè chân mình cả

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thích sản xuất gì? Cần nhà xưởng rộng bao nhiêu em thuê cho. Các cty con của mấy tập đoàn họ thuê được giá nào em thuê cho cụ giá đó. Nên là cụ đừng vin vào chuyện mặt bằng sản xuất rồi đổ lỗi cho bđs. Không ai bắt cụ lên Hồ con rùa để mở nhà xưởng cả, đất công nghiệp còn dư đầy.

Chuyện vay ưu đãi sản xuất không liên quan bđs nhé.
60k/1m2 cho 1 tháng đất thuê kcn
Đất công nghiệp còn dư đầy mà sao vẫn thu hồi đất của dân làm kcn vậy?
Tôi không có khả năng sản xuất (sau khi đi 1 mớ 3 năm trước) giờ chuyển sang nhập khẩu phân phối rồi

Kurumasuki

Xe container
Hehe, lại nhìn đỉnh mà đánh giá cả kim tự tháp
1: vin đã thu bao nhiêu tiền từ chênh lệch địa tô và bao nhiêu trong số ấy đưa vào sản xuất ô tô?
2: bao nhiêu công ty bất động sản mới có 1 vin?
Nói thẳng ra, ông nhà nước thừa sức làm, nhưng mà ai đang găm nhiều đất nhất????
Chả ai lấy đá ghè chân mình cả
Nhà nước là ông trùm về đất và tiền
Cái cần là dùng đất và tiền đó để huy động sức lao động của cần lao.
Tuỳ trình độ quản lý nhà nước mà tăng trưởng, lạm phát, giá đất, nhà ở... có hài hoà và tiến bộ hay không.
Hiện tại thì đang rất bất ổn do trình độ hay do gì thì chưa rõ.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Thì vin họ đang gom lãi từ bđs nuôi sản xuất ô tô đó thôi. Tiền đang đi rất đúng hướng từ bđs sang sản xuất. Khổ nỗi, không biết làm sao để các ofer vui.
Sản xuất đc j từ cái oto: chất xám đi thuê, 99% đi thuê, cũng là 1 dạng rửa tiền, chuyển bơt tiền ra nc ngoài thôi! Tóm lại huy động hết tiền tích luỹ trong xã hội, có biến là phắn! Để lại cho đống nhà bê tông! Trong khi hạ tầng, cầu cảng ko đầu tư! Đất đai màu mỡ các bố biến hết thành đô thị! Kệ mịa các đời sau! Đời cua cua máy đời cáy cáy đào