[Funland] Hệ lụy của cơn sốt đất

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cò đất cứ sôi lên hỏi em về đất, giờ lại im như ru, chứng tỏ cơn sốt đất đã yên rồi, cụ nào mà còn vay tiền buôn đất thì nhanh mà bán thu hồi tiền ...

dheIa

Xe điện
Vậy hỏi lại cụ Nhật đahs thuế BĐS từ bao giờ ? Giá giảm do nhu cầu, thu nập hay do thuế BĐS ? Giá Vn rồi cũng như vậy, tăng rồi giảm cụ chờ 40 năm nữa đi ! Cụ xoáy vào thuế bđs nhưng lại đưa ra cái ví dụ lại quên mất thuế để dẫn chứng ?
Với những bài toán lớn thế này thì phải tầm CP mới giải quyết đc.
Chứ trông chờ vào cái "tự giác" của dân thì lâu lắm ^^

Vấn đề là CP có muốn làm hay ko thôi b-)

Còn về thuế BĐS của Nhật, xin phục vụ cụ ^^
(Em lấy ví dụ về đất ở thôi nhé. Chứ đất nông nghiệp hay đất biệt thự thì có mức thuế khác!)

- Nhà đất dưới 200m2 và từ 200m2 trở lên là khác nhau về quy mô nộp thuế. Từ 200 trở lên sẽ chịu mức gấp đôi so với miếng dưới 200. Nên là 199 với 201 là khác nhau lắm đấy $-)
- Cùng diện tích đất nhưng giữa nhà cũ với nhà mới cũng khác nhau. Thuế với nhà cũ rẻ hơn.

Công thức chung:
S < 200m2: Thuế Đất = Giá quy định* x 1/6 x1,4%
S>= 200m2: Thuế Đất = Giá quy định x 1/3 x1,4%

Giá quy định là giá do cơ quan quản lý quy định theo từng địa phương, có công thức tính cụ thể và vô cùng chi tiết. Khó trốn lắm. Nhưng ngược lại, con dân hoàn toàn ko lo bị thiệt :)
1,4% là thuế suất.

Vd cụ thể, giả sử bác mua cái nhà đc định giá: Đất $100.000 (S<200m2)
A- Nếu là nhà mới xây, đc định giá $150.000 thì thuế phải nộp hàng năm là:
1a. Thuế Đất = 100.000x1/6x 1,4% = $230
2a. Thuế Nhà ở trên đất = 150.000x 1/2x 1,4% = $1.050
=> Thuế phải nộp A = 1a+ 2a = $1.280

B- Cũng diện tích đất như thế, nhưng là nhà cũ đc định giá còn $50.000, thì:
1b. Thuế Đất = 1a = 230
2b. Thuế Nhà ở trên đất = $50.000x 1,4% = $700
=> Thuế phải nộp B = 1b + 2b = $930

Thử quy ra tiền đồng xem nào $-)
Với nhà mới 5 tỏi, mỗi năm nộp 26củ
Với nhà cũ 3 tỏi, mỗi năm 19củ

Nhà mình mà áp dụng như thế, em đảm bảo mọi người sẽ quên tiệt câu khẩu hiệu "Người đẻ chứ đất ko đẻ" ngay và luôn ^^

TieuFu

Xe container
Cò đất cứ sôi lên hỏi em về đất, giờ lại im như ru, chứng tỏ cơn sốt đất đã yên rồi, cụ nào mà còn vay tiền buôn đất thì nhanh mà bán thu hồi tiền ...
Quan trọng là đất ở đâu, vị trí ra sao ? Chứ đất quê, đất làng thi nhau thổi mảnh đất 100-150 m vuông giá gần 1 tỷ thì ở quê làm chỗ chăn gà, bán cho dân phố chứ ai mua để dùng ( quá bé ). Cò vạc ăn no ị ra con gà nào ăn phải thì tháo tỏng !

Quê bầm

Xe điện

(Em lấy ví dụ về đất ở thôi nhé. Chứ đất nông nghiệp hay đất biệt thự thì có mức thuế khác!)

- Nhà đất dưới 200m2 và từ 200m2 trở lên là khác nhau về quy mô nộp thuế. Từ 200 trở lên sẽ chịu mức gấp đôi so với miếng dưới 200. Nên là 199 với 201 là khác nhau lắm đấy $-)
- Cùng diện tích đất nhưng giữa nhà cũ với nhà mới cũng khác nhau. Thuế với nhà cũ rẻ hơn.

Công thức chung:

Giá quy định là giá do cơ quan quản lý quy định theo từng địa phương, có công thức tính cụ thể và vô cùng chi tiết. Khó trốn lắm. Nhưng ngược lại, con dân hoàn toàn ko lo bị thiệt :)
1,4% là thuế suất.

1b. Thuế Đất = 1a = 230

Nhà mình mà áp dụng như thế, em đảm bảo mọi người sẽ quên tiệt câu khẩu hiệu "Người đẻ chứ đất ko đẻ" ngay và luôn ^^
Khi nào bóng đá Nam vào chung kết World cup mới xảy ra được cụ nhé

TieuFu

Xe container

Công thức chung:

1,4% là thuế suất.

1b. Thuế Đất = 1a = 230

Thôi cụ đừng ê a làm gì nữa cụ cứ trả lời thẳng vào cái còm của em mà cụ mới quất lại ý. Chính phủ lôi vào làm gì !

dheIa

Xe điện
Thôi cụ đừng ê a làm gì nữa cụ cứ trả lời thẳng vào cái còm của em mà cụ mới quất lại ý. Chính phủ lôi vào làm gì !
Ô hay.. thế chả phải cụ hỏi ví dụ về thuế bđs ở Nhật đây thây?
Em thật thà giả nhời thì cụ lại bảo ê a :>
Thế túm lại là cụ muốn hỏi cái gì ^^
Còn cụ đang ôm đất thì em chúc mừng thôi. Đừng cáu thế chứ 😂

TieuFu

Xe container
Ô hay.. thế chả phải cụ hỏi ví dụ về thuế bđs ở Nhật đây thây?
Em thật thà giả nhời thì cụ lại bảo ê a :>
Thế túm lại là cụ muốn hỏi cái gì ^^
Còn cụ đang ôm đất thì em chúc mừng thôi. Đừng cáu thế chứ 😂
Cụ nói đất Nhật tăng giá rồi giảm kèm biểu đồ để chỉ ra dùng thuế bđs để giảm giá đất ! Tuy nhiên giá đất Nhật giảm do Nhật đánh thuế bds ? Vậy lúc nó tăng Nhật có thuế bds chưa, hay có rồi mà nó vẫn tăng ? Cụ cứ làm rõ cái ý đi ! Khỏi cần lý giải về Vn ! Chuyện em ôm hay không nó chả liên quan gì đến chuyện đánh thuế bđs hàng năm ở đây cả ! Thế nhé !

Haiprozzz

Xe buýt
Hehe.. Sở thoải mái. Nhưng sở xong muốn bán, có bán đc giá mình muốn hay ko lại là chuyện khác ^^

Thực tế là trước đây nhất là ở tỉnh lị, các bô lão Nhật cũng thói quen Người đẻ chứ đất ko đẻ nên cũng chịu khó găm đất cho con lắm. Nhưng rồi thời thế thay đổi. Chúng nó lớn là bay luôn, đất quê chúng nó chê ko chịu về.

Sở nhiều vào rồi hàng năm còng lưng thuế má nhà đất các loại trong khi dòng tiền vào ko có.
Đành bán nhưng bán ko đc thì cũng khóc ko tiếng Mán thì tiếng Mường ^^

View attachment 7063600

Đây là biểu đồ giá BĐS thị trường Nhật (toàn cảnh) từ Showa62 = 1987 đến Heisei31= 2019
Em mượn cái biểu đồ diễn giải cho cụ dễ hình dung nhá:

Bắt đầu bốc đầu từ 1987. Đạt đỉnh vào năm 1991, rồi cắm đầu xuống đến tận giờ ^^
Có mỗi Tokyo (đường màu xanh lá mạ) là còn ngong ngóc đc tí, chứ các đường khác thì vẫn bẹt dí ^^
Đến như Osaka (đường màu cam ngay dưới đường xanh lá mạ Tokyo), khu vực sầm uất thứ 2 của Nhật cũng vẫn rất lẹt phẹt ^^

Cái cột đỏ rực (Heisei3 = 1991) là mốc oánh dấu năm bong bóng hoàn thành việc.. vỡ 😂

Em quên, ghi chú thêm là lúc đỉnh điểm (1991) giá đất của Tokyo cũng chỉ đạt mức ~13,600$/m2 thôi nha cụ (Hiện giờ là khoảng 6,000$/m2). So với quê mình đúng là ko có cửa ^^
Những chỗ khác thế nào, chắc cụ nhìn chart là hiểu rùi nhở ^^

Nhà bỏ hoang ở Nhật, nhất là ở các vùng nông thôn giờ nhiều lắm. Và sẽ ngày càng nhiều b-)
VN phải 20 năm nữa dân số mới già ngang NB năm 90 nhé cụ. Yên tâm là bđs ko hết nhu cầu sớm được vấn đề nếu bong bóng bơm quá lớn thì thời gian để dọn dẹp càng lâu, NB phải mất nhiều năm kt trì trệ để dọn bãi rác này.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng là đất ở đâu, vị trí ra sao ? Chứ đất quê, đất làng thi nhau thổi mảnh đất 100-150 m vuông giá gần 1 tỷ thì ở quê làm chỗ chăn gà, bán cho dân phố chứ ai mua để dùng ( quá bé ). Cò vạc ăn no ị ra con gà nào ăn phải thì tháo tỏng !
Ở đâu cũng thế, chỉ cần biết vài tháng trước sôi như vôi tôi, giờ im như thóc đổ bồ :))
Còn ở chỗ em có thể chỉ là mới manh nha, thiểu số so với hiện trạng, và ở đâu vẫn sôi thì vẫn sôi, nhưng để biết là cơn sốt đang giảm nhiệt, ai đó còn tham còn chết đau...

TieuFu

Xe container
VN phải 20 năm nữa dân số mới già ngang NB năm 90 nhé cụ. Yên tâm là bđs ko hết nhu cầu sớm được vấn đề nếu bong bóng bơm quá lớn thì thời gian để dọn dẹp càng lâu, NB phải mất nhiều năm kt trì trệ để dọn bãi rác này.
Quả có vậy, bao giờ Vn đạt mức độ như JAV vật nhau 24/7 vài chục năm mới có chửa, Văn điển bận rộn hơn Bệnh viện phụ sản thì lúc ý mới giống Nhật !

thaomoc

Xe tăng
Chủ nhật em về tiếp sẽ chụp hầu cụ ạ, hôm qua bao xái, lau dọn, đóng gói toát mồ hôi đến tận 3h chiều mới được ăn cơm, chủ nhật về đại gia đình chụp ảnh kỷ niệm lần cuối ở nhà thờ trước khi bị phá dỡ, .
Đường Lê Công Thanh là ở vùng nào hả Cụ

amour05

Xe hơi

Công thức chung:

1,4% là thuế suất.

1b. Thuế Đất = 1a = 230

Em thích cách cụ tranh luận bằng số liệu, dẫn chứng nhưng chỉ lập luận do thuế BĐS mà giá nhà ổn định hoặc đi xuống thì không thuyết phục. Cơ cấu dân số, thuế thừa kế (55%?) có lẽ mới là yếu tố chính.
Em lấy ví dụ như cụ nhé: Coi Tokyo là 1 quốc gia, vẫn bị áp các loại thuế như Nhật Bản, hàng năm nhu cầu dân số trẻ đến lập nghiệp nhiều nên giá nhà vẫn tăng đều (nhiều năm gần đây, năm nào cũng tăng 5-10%). Tương tự Việt Nam dân số trẻ thì BĐS nó vẫn phải tăng thôi.

Zindaubo

Xe tải
Đất cát thì từ ngày xưa đã có cuộc đại cải cách rồi đấy thôi! Có ông chả khóc như mưa như gió mà rồi có gq đc vấn đề gì đâu! vẫn quay về cái máng lợn!

matavn

Xe tăng
Đất ở quê đang khó bán chứ chưa nói rẻ,vậy mà vọt phát lên mấy tỉ lận mà còn tranh nhau,phải cháu cháu bán khẩn cấp,tội gì mà phải giữ,

Nhật_Ánh219

Xe đạp
Quê em Phù Cừ các con giời chia lô cắt đất đem bán. Ngoài đồng mà bán 3xtr giờ bán chẳng ai mua. Đội thổi giá thoát hàng sớm, cụ nào ôm bom thì xác định.

Xolabaque

Xe tăng
Đường Lê Công Thanh là ở vùng nào hả Cụ
Điểm đầu của đường này là đường rẽ xuống khoảng 1km của nút giao Liêm Tuyền, chạy song song và nằm giữa đường quốc lộ 1A cũ và cao tốc Cầu Giẽ Ninh Bình, đi qua nhà thi đấu Hà Nam, điểm cuối là công viên của thị trấn Đồng Văn, cách nút giao Vực Vòng khoảng 1km ạ, đường rộng 68m, mỗi bên có dải lưu không 9m, hè 3m, đường 2làn rộng 7m, dải phân cách giữa rộng 30m với mục đích mở rộng mặt đường sau này, làng em tan hoang như sau chiến tranh, rất nhiều người khóc vì mất nơi sinh sống bao đời nay và cũng rất ít người cười vì được ra mặt đường, não lòng lắm thay, nhưng vì là công trình công cộng, đường xá của chính quyền nên phải chấp hành...

dheIa

Xe điện
Em thích cách cụ tranh luận bằng số liệu, dẫn chứng nhưng chỉ lập luận do thuế BĐS mà giá nhà ổn định hoặc đi xuống thì không thuyết phục. Cơ cấu dân số, thuế thừa kế (55%?) có lẽ mới là yếu tố chính.
Em lấy ví dụ như cụ nhé: Coi Tokyo là 1 quốc gia, vẫn bị áp các loại thuế như Nhật Bản, hàng năm nhu cầu dân số trẻ đến lập nghiệp nhiều nên giá nhà vẫn tăng đều (nhiều năm gần đây, năm nào cũng tăng 5-10%). Tương tự Việt Nam dân số trẻ thì BĐS nó vẫn phải tăng thôi.
Cám ơn cụ đã động viên. Em thích quá nhưng xấu hổ lắm ạ :">:D

Em lấy Nhật làm ví dụ vì nó có biểu đồ, dễ nhìn thôi chứ mình ko so đc với nó. À quên, nó ko so đc với mình :D

Giờ lấy TQ ra soi cho gần gũi đi. Năm ngoái, hồi cần lao đang ồn ào về vụ Evergrande, em đọc đc bài này mà bụng bảo dạ.. sóng sắp lan sang mình rồi...

14 năm trước, cựu Thủ tướng Trung Quốc Ôn Gia Bảo đã lo lắng về một Trung Quốc “không ổn định, mất cân đối, thiếu phối hợp và không bền vững”. Không rõ liệu có phải ông đã lường trước được việc Trung Quốc, cuối cùng sẽ hứng chịu hậu quả của bong bóng bất động sản khổng lồ, của đầu tư quá mức, của nợ nần chồng chất và hệ thống tín dụng lung lay... hay không. Chỉ biết rằng, những điều ông trăn trở đã trở thành hiện thực.

Tập đoàn Evergrande, một siêu tập đoàn phát triển bất động sản của TQ, đang đứng trước nguy cơ sụp đổ do mất cân đối tài chính trong nhiều năm. Chủ tịch Tập Cận Bình đã thể hiện sự sẵn sàng đối mặt với những thách thức khi siêu tập đoàn này trở thành ngòi nổ cho một cuộc khủng hoảng.

Trước cuộc khủng hoảng tài chính toàn cầu, tăng trưởng kinh tế của Trung Quốc được thúc đẩy bởi sự gia tăng xuất khẩu và đầu tư vào các nhà máy, các cty sản xuất có liên quan (đến việc xuất khẩu-nd) Sau sự sụp đổ của Lehman Brothers, do nợ nần, chính phủ Trung Quốc đã tung ra một gói kích cầu khổng lồ. Trong vài năm sau đó, nền kinh tế Trung Quốc đã được thúc đẩy bởi việc đầu tư bất tận và cấp vốn tín dụng không ngừng. Tâm điểm của sự bùng nổ này là thị trường bất động sản. Bất động sản của Trung Quốc đã vượt qua nhiều thách thức và được đánh giá là “bất khả chiến bại”. Như tiêu đề của cuốn sách xuất bản năm ngoái, đó là một "bong bóng không bao giờ vỡ".

Không giống như hầu hết các quan chức Trung Quốc, ông Tập không bị mê hoặc bởi sự tăng vọt của thị trường bất động sản. Ông đã nhận định, sự bùng nổ bất động sản sẽ dẫn đến tăng trưởng kém về chất, nói cách khác, nó là sự "hư cấu". Trong vài năm qua, lợi nhuận đầu tư (Return on investment) Trung Quốc đã giảm mạnh với tốc độ tăng trưởng (sản lượng bình quân đầu người) giảm một nửa so với năm 2007.

Ông Tập cũng coi sự bùng nổ bất động sản là một sự xáo trộn đối với xã hội. Việc phát triển đất đai đã thúc đẩy nạn tham nhũng của các công chức mà ông Tập đang tìm cách diệt trừ. Giá nhà tăng cao đã làm trầm trọng thêm tình trạng bất bình đẳng, khiến những người trẻ không có khả năng mua nhà ở. Khoảng một nửa số tỷ phú trên thế giới, những người giàu lên nhờ đất, đến từ Trung Quốc. Họ sở hữu và bỏ trống hàng chục nghìn bất động sản.

Đại dịch năm ngoái đã làm nóng thị trường nhà ở Trung Quốc. Tại thời điểm này, chính phủ đã đưa ra một quy định được gọi là "Ba lằn ranh đỏ" (-lược-)

Doanh số bán nhà đã giảm mạnh trong thời gian gần đây. Đây là một tín hiệu nguy hiểm. Theo Stewart Peterson của Capital Diagnostics, tổng giá trị nhà ở Trung Quốc gấp khoảng 3,7 lần tổng sản phẩm quốc nội (GDP). Phần lớn nợ của Trung Quốc được đảm bảo bằng bất động sản. Gần một phần ba hoạt động kinh tế liên quan trực tiếp hoặc gián tiếp đến phát triển bất động sản.

Không có quốc gia nào thành công trong việc làm xẹp bong bóng bất động sản mà không gây ra suy thoái nghiêm trọng. Chắc chắn sẽ có khủng hoảng tài chính. Trung Quốc hôm nay có nhiều dấu hiệu giống với những dấu hiệu dẫn đến sự sụp đổ của bong bóng Nhật Bản 30 năm trước. Tổng tỷ lệ bất động sản trên GDP của Trung Quốc gần như trùng khớp với mức đỉnh của Nhật Bản vào những năm 1990. Nới lỏng tín dụng ở Trung Quốc còn cực đoan hơn so với Nhật những năm 1980. Đến khi Nhật Bản thực hiện việc tăng lãi suất cho vay các loại đã đẩy việc đầu cơ đến sự sụp đổ. Một cuộc khủng hoảng tài chính nghiêm trọng xảy ra và Nhật bản đã có một "thập kỷ mất mát". Dân số ở tuổi lao động ngày càng giảm đã tạo ra áp lực giảm phát ngày càng lớn. Trung Quốc của hôm nay cũng đang trong tình trạng khó khăn tương tự.

Nhưng chính phủ Trung Quốc tin rằng họ có thể quản lý các tác động của bong bóng vỡ tốt hơn so với Nhật Bản. Có lẽ các nhà phát triển thuộc sở hữu nhà nước và chính quyền địa phương sẽ tiếp quản các dự án nhà ở từ các công ty như Evergrande. Phương thức xử lý nợ xấu không được xác định bởi luật hợp đồng. Nợ xấu xoay quanh hệ thống tín dụng không rõ ràng của Trung Quốc, và các nhà chức trách sẽ quyết định ai sẽ là người chịu thiệt hại. Trung Quốc có nợ nước ngoài tương đối thấp, đây là một lợi thế...

(Em xin phép ko đưa tiêu đề và bỏ đoạn cuối vì nó hơi nhạy cảm :) )

Cụ có thấy hình ảnh "ai đó" trong này ko :)
Nhìn vào TQ để biết mình thế nào mà liệu :)
Em hy vọng nhà mình giống đc TQ ở đoạn cuối, là nợ nước ngoài ít :D

Quả có vậy, bao giờ Vn đạt mức độ như JAV vật nhau 24/7 vài chục năm mới có chửa, Văn điển bận rộn hơn Bệnh viện phụ sản thì lúc ý mới giống Nhật !
Theo thống kê Tổng điều tra dân số và nhà ở T.Ư năm 2019, vùng Đông Nam Bộ và đồng bằng sông Cửu Long có mức sinh thấp hơn so mức sinh thay thế (dưới 1,6 con), riêng một số tỉnh, thành phố cũng đang trong tình trạng mức sinh rất thấp như: TP Hồ Chí Minh (1,36 con), Đồng Tháp (1,34 con), Bà Rịa - Vũng Tàu (1,37 con), Hậu Giang (1,53 con)...
https://nhandan.vn/tin-tuc-xa-hoi/duy-tri-muc-sinh-thay-the-dong-deu-o-cac-vung-mien-636822/

Kurumasuki

Xe container
Em thấy không lo lắm.
Miễn là các cụ kệ bọn cò và bọn tham nhũng chơi với nhau thì chẳng ảnh hưởng gì.
Sau một thời gian đất sẽ lại trở về giá trị thực.

mitdac1819

Xe điện
- Cắt dễ ợt, nhưng lại đụng chạm lợi ích quá nhiều, mà không cắt thì đất nước không phát triển thật sự được. Vừa rồi lại thấy tin chính phủ tiếp tục xin rời hạn trình luật đất đai sửa đổi lên Quốc Hội.
=> lợi ích của nhóm lợi ích > vận mệnh phát triển của đất nước.
- Ông Tuấn A7 đã từng nói là "bọn nó doạ tôi đánh thuế đầu cơ đất từ 20 năm trước, giờ tôi già mẹ rồi mà nó vẫn còn doạ".
Cắt thì ô ôm nhiều đất nhất là mệt nhất đấy. Các cụ đừng lôi Nhật, Mỹ ra doạ, vì ở đấy ko có sở hữu toàn dân đâu