[Funland] Hệ lụy của cơn sốt đất

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế thì nếu giá BĐS mà vượt qua tầm với của đại bộ phận nhân dân thì là điều không ổn. Vì khi đó BĐS chỉ mua đi bán lại bởi giới đầu cơ và cò mà thôi, như thế thì khác gì thị trường Chứng khoán khi các mã họ FLC bị chính các "cò" của ông chủ FLC mua đi bán lại để tự tạo sóng ảo...
Như thế thị trường BĐS sẽ rơi vào trạng thái bong bóng và chỉ các cò môi giới, giới đầu cơ, thổi gía sát phạt lẫn nhau hoặc giới XHĐ rửa tiền bẩn, hoặc giới quan chức tham nhũng rửa tiền tham nhũng mà thôi. Như thế còn gì là thị trường BĐS phát triển minh bạch và bền vững nữa. Nó chắc chẵn sẽ bị vỡ. Hệ lụy lớn cho nền kinh tế đất nước.
Chưa biết vỡ hay không nhưng mà 90% thế hệ con cháu chúng ta sẽ vô phương có căn nhà chui ra chui vào (nếu không có sự hậu thuẫn của gia đình)
Xã hội sẽ rất bất ổn và nhiều người bần cùng sẽ ở trạng thái bất chấp - không có gì để mất

Đại tướng Alo

Xe điện
Nháo nhào y hệt hồi 2010, khi có tin đồn Trung Tâm Hành Chính Quốc Gia sẽ chuyển lên Bà Vi. Giá đất Ba Vì và các vùng lân cận cùng đất dọc theo trục đường lên Ba vì tăng từng giờ chứ chẳng phải theo ngày luôn.

Em vẫn nhớ như in cái không khí của những ngày đó. Khiếp, cứ gọi là ào ào như sôi =P~

View attachment 7037919

À đây, em tìm lại đc cái anh này.
Cái mặt nhìn phát là nhớ vì.. cấu tạo lạ ^^
Anh này giờ sao rồi các cụ nhở. Hồi hổi anh í bẩu sau 2030, Hà Lội sẽ hoàn thành việc chuyển trung tâm lên Bà Vi cho nó hết lội đấy. Còn mấy năm nữa thôi. Các cụ cố lên ^^

Nhiều quả bom đã phát nổ hồi 2010 và nhiều người vớ quả bom không thể chuyển cho người khác đã bị nổ banh xác. Tuy nhiên, cũng nhiều người kịp đẩy được quả bom đi cũng kiếm 1 mớ. :))

Đại tướng Alo

Xe điện
Tôi vừa mua được 2 sào đất ruộng lẫn trong dân, cách trung tâm quảng trường tp Hưng Yên 5km, tầm 5 năm nữa khi ổn định dòng tiền tính xây căn nhà quê và vườn cây để hưởng thụ tuổi già
Hy vọng trời vẫn cho sức khỏe để cầy cuốc
Hưng Yên nhiều rác thải lắm cụ, rác đổ đầy đường, đầy cánh đồng. Người ta đốt rác thải khói mù trời. Ô nhiễm không khí, ô nhiễm nguồn nước. Tốt nhất cụ "lướt" BĐS đó đi nếu không muốn ở đó sẽ bị mắc bệnh. :D

dheIa

Xe điện
Nhiều quả bom đã phát nổ hồi 2010 và nhiều người vớ quả bom không thể chuyển cho người khác đã bị nổ banh xác. Tuy nhiên, cũng nhiều người kịp đẩy được quả bom đi cũng kiếm 1 mớ. :))
Tỷ phú quê mình phần nhiều là nhờ những quả như thế này :D

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Hưng Yên nhiều rác thải lắm cụ, rác đổ đầy đường, đầy cánh đồng. Người ta đốt rác thải khói mù trời. Ô nhiễm không khí, ô nhiễm nguồn nước. Tốt nhất cụ "lướt" BĐS đó đi nếu không muốn ở đó sẽ bị mắc bệnh. :D
Khu ấy là Văn Lâm
Khu tôi nước Sông Hồng, không khí trong lành

Huydai04

Xe tải
Ồ, bác có nói quá không?
Tôi thấy nhiều cậu chỗ các bác video call về nhà, ở nhà khoe được đền bù đất làm nhà máy hay khu công nghiệp hay cả khu đô thị mới nữa tầm 100 triệu/sào....nơi nào cao lắm thì 140 triệu/sào...tức có vài trăm ngàn/m2 thôi. Hơn nữa diện tích đất ở cho phép mỗi hộ chỉ được có 150m2 nên không thể có chuyện bác mua cả 5000m2 với giá đất ở được đúng không nào?

Với giá đất như thế thì cả nhân dân lẫn nhà nước chỗ các bác đều đang ưu đãi sản xuất phải không nào? Vì tất cả nhân dân hay nhà nước thì đều đang nhận phần thiệt về mình để những người làm sản xuất và kinh doanh có cơ hội phát triển. Vậy bác có gì để chê không tạo điều kiện thuận lợi cho sx nữa?

Tất nhiên nếu bác vẫn tin như thế thì cá nhân tôi sẽ tôn trọng niềm tin của bác thôi, chắc chắn là vậy rồi.
Bác nói đó là làm công ty mình đang nói chỗ mình sản xuất đồ gỗ hộ gia đình mỗi xưởng chỉ 100m nhưng phải mua đất ở để làm xưởng giá đất ở 50tr/1m2 vì không có quy hoạch lấy đất ruộng làm xưởng. Mà bác nói 5000m ở chỗ nào vậy

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Tôi vừa mua được 2 sào đất ruộng lẫn trong dân, cách trung tâm quảng trường tp Hưng Yên 5km, tầm 5 năm nữa khi ổn định dòng tiền tính xây căn nhà quê và vườn cây để hưởng thụ tuổi già
Hy vọng trời vẫn cho sức khỏe để cầy cuốc
Em cũng quan tâm loại đất này, mà ở Văn Giang, cụ có biết vùng này ko ah?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Chưa biết vỡ hay không nhưng mà 90% thế hệ con cháu chúng ta sẽ vô phương có căn nhà chui ra chui vào (nếu không có sự hậu thuẫn của gia đình)
Xã hội sẽ rất bất ổn và nhiều người bần cùng sẽ ở trạng thái bất chấp - không có gì để mất
Thế bác mấy nhà, mấy sào ruộng sau ko cho com cháu à?
Mỗi bác biết mua nhà đất hay sao?

Các bác biết nghĩ cho thế hệ sau thì đừng gom đất nhà nữa, đầu tư sx, khoa học cn đi chứ.

vephiadong

Xe điện
Em nhớ trước năm 90 thì mọi người trông chờ phân nhà, sau NN lo không xuể thì phân đất, các cụ điểm cao mới được nhà, sau nữa thì NN thả và giá được đẩy cao hơn hẳn từ khi xuất hiện dịch vụ coi nhà ở cũng như khách sạn...
Nếu ở VN vay mua nhà trả xong được trong 25-30 năm thì cũng chẳng khác ở Mỹ vay trả góp 3-4%/năm, trả trong 30 năm và đừng để mất việc...Người làm thuê ở đâu cũng như nhau cả.
Hiện nay thì việc NN thu hồi 200 tr/ 1 sào để chủ đầu tư bán 70-80 tr/ 1 m2 mới đáng kể, chứ mấy con cò tuổi gì để gây sốt đất với hệ lụy
Giờ thì đi mua gom còn kịp không, mời các cụ

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em nhìn nhiều nhà vườn rộng và đẹp của nhiều người trên nhóm nhà đẹp, mê mẩn, nên em vẫn mơ mộng mua được mảnh đất rộng làm nhà vườn...
Kiểu có 50m2 đất ở và vài sào đất vườn ấy ah...

duongtver

Xe tăng
cũng ko có cách nào,ngoài cách duy nhất là đánh thuế cao việc sở hữu bđs thứ 2 trở đi,hạn chế vay tiền vào bds
Đánh thuế cao thì giá nhà lại cao lên, hạn chế vốn vay đổ vào bđs có vẻ ổn cụ nhỉ.

phamchinhxd

Xe hơi
Bác cứ lo, giới trẻ giờ nhiều ng giỏi lắm

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Thế bác mấy nhà, mấy sào ruộng sau ko cho com cháu à?
Mỗi bác biết mua nhà đất hay sao?

Các bác biết nghĩ cho thế hệ sau thì đừng gom đất nhà nữa, đầu tư sx, khoa học cn đi chứ.
Tôi đầu tư sản xuất lỗ mất chục tỏi năm 35 tuổi
Giờ nhập khẩu phân phối hàng kỹ thuật hợp kim, cũng nên coi là kinh doanh.
Còn đất kia, thì để xây nhà vườn thôi, chả buôn bán gì

Chỉnh sửa cuối:

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Bác cứ lo, giới trẻ giờ nhiều ng giỏi lắm
Nhiều người giỏi, tôi biết
Nhưng mà rất nhiều người dưới 35 tuổi, thu nhập chỉ 10-15tr/1 tháng, số này tới 80% mặt bằng chung đấy ạ. Thu nhập vậy cũng là trung bình USD 5000-7000/1 năm rồi ạ

Cucumin

Xe điện
Em nhìn nhiều nhà vườn rộng và đẹp của nhiều người trên nhóm nhà đẹp, mê mẩn, nên em vẫn mơ mộng mua được mảnh đất rộng làm nhà vườn...
Kiểu có 50m2 đất ở và vài sào đất vườn ấy ah...
Mua khu Ba Vì hoặc khu Lương Sơn đi cụ, em cũng máu làm vườn nên làm 2 đám ơ hai khu này, thực ra em nghĩ tầm 40km là khoảng cách vừa đủ để đi xe 45 50 phút đỡ ngại, chứ xa hơn như đội bạn em mua thì sợ không đủ quyết tâm để đi, được vài tháng lại chán thì mất công.
nói chung làm cái vườn từ 1500 đến 2000m là đủ chơi chán rồi cụ, đất đẹp tí phải xác định 3 triệu đến 4 triệu m2, thêm vài trăm đầu tư nhà còn lại vườn thì cải tạo từ từ, chơi món này mà không đủ quyết tâm thì dễ chán lắm cụ, nhất là đầu tư ít thời gian thì khó đẹp lắm. Không thì cứ resort mà thuê hoặc làm căn ở Xanh Villas đầu Hòa Lạc cho lành.

phamchinhxd

Xe hơi
Nhiều người giỏi, tôi biết
Nhưng mà rất nhiều người dưới 35 tuổi, thu nhập chỉ 10-15tr/1 tháng, số này tới 80% mặt bằng chung đấy ạ. Thu nhập vậy cũng là trung bình USD 5000-7000/1 năm rồi ạ
Thu nhập thấp thì ở nhà nhỏ, nhà ngõ ngách thôi bác 😀😀

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mua khu Ba Vì hoặc khu Lương Sơn đi cụ, em cũng máu làm vườn nên làm 2 đám ơ hai khu này, thực ra em nghĩ tầm 40km là khoảng cách vừa đủ để đi xe 45 50 phút đỡ ngại, chứ xa hơn như đội bạn em mua thì sợ không đủ quyết tâm để đi, được vài tháng lại chán thì mất công.
nói chung làm cái vườn từ 1500 đến 2000m là đủ chơi chán rồi cụ, đất đẹp tí phải xác định 3 triệu đến 4 triệu m2, thêm vài trăm đầu tư nhà còn lại vườn thì cải tạo từ từ, chơi món này mà không đủ quyết tâm thì dễ chán lắm cụ, nhất là đầu tư ít thời gian thì khó đẹp lắm. Không thì cứ resort mà thuê hoặc làm căn ở Xanh Villas đầu Hòa Lạc cho lành.
Em nghĩ chắc phải tầm 1.000m2 mới vừa đẹp xinh... Em mơ mộng thế thôi, chứ em lười lắm ah. Em cứ ngắm nhà họ, rồi em lại mơ :)

Cucumin

Xe điện
Em nghĩ chắc phải tầm 1.000m2 mới vừa đẹp xinh... Em mơ mộng thế thôi, chứ em lười lắm ah. Em cứ ngắm nhà họ, rồi em lại mơ :)
1000m thì ơ ngoại thành nó bé tí mà cụ, đám to hay bé không quan trong bằng thế đất nó đẹp, mấy cái đám các cụ hay xem trên mạng đẹp vì thế đất nó đẹp, view nó đẹp, chư giờ mua đất mà 1000m mà đất khôbf coa view đẹp thì nhìn chán lắm, thứ nữa không có đam mê thì khuyên cụ đừng mua, chán ngay mà.