[Funland] Hệ lụy của cơn sốt đất

wildcat74

Xe điện
Về quê, cái làng trung du vắng tanh do bọn trẻ đi học hoặc đi làm bên ngoài hết; bây giờ cò đất đông hơn dân trong làng, em thật!

babeo

Xe điện
Mua khu Ba Vì hoặc khu Lương Sơn đi cụ, em cũng máu làm vườn nên làm 2 đám ơ hai khu này, thực ra em nghĩ tầm 40km là khoảng cách vừa đủ để đi xe 45 50 phút đỡ ngại, chứ xa hơn như đội bạn em mua thì sợ không đủ quyết tâm để đi, được vài tháng lại chán thì mất công.
nói chung làm cái vườn từ 1500 đến 2000m là đủ chơi chán rồi cụ, đất đẹp tí phải xác định 3 triệu đến 4 triệu m2, thêm vài trăm đầu tư nhà còn lại vườn thì cải tạo từ từ, chơi món này mà không đủ quyết tâm thì dễ chán lắm cụ, nhất là đầu tư ít thời gian thì khó đẹp lắm. Không thì cứ resort mà thuê hoặc làm căn ở Xanh Villas đầu Hòa Lạc cho lành.
Lương sơn là vừa tầm, mà phong cảnh cũng tạm ổn. Ba vì thì mấy xã Yên Bình Yên bài Yên trung còn được chứ mạn Minh quang Tản lĩnh cũng 65 - 70km đi oải lắm.
Nhà cháu cùng quan điểm với cụ, vườn cải tạo từ từ vừa làm vừa chơi.

Cảm giác giờ mấy anh kỳ cựu thu lưới ngồi rung đùi rồi cụ nhỉ, còn các con giời ôm với nhau thôi. Khi mà cả làng cả tổng nhao nhao về đất là kinh lắm rồi đấy ạ. Em rồi cũng tính làm 1 em nhỏ, sau khi suy tính thật kỹ em rút ý định luôn ạ và thấy yên tâm, còn hơn ôm mà cứ nơm nớp!
Mua theo trào lưu dễ chết lắm bác ạ. Không chỉ đất đai mà còn thằng cha chứng khoán nữa. Vậy nên thằng giàu cứ giàu mà nghèo lại càng nghèo :(((

babeo

Xe điện
Em cũng quan tâm loại đất này, mà ở Văn Giang, cụ có biết vùng này ko ah?
Về Lương sơn có núi có đồi cho sinh động mợ ơi😀, dân hn mua đất ở xã Cư yên đông vui lắm. Làm mảnh vườn rồi trồng hoa cho đời thêm phần rực rỡ 😂.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Về Lương sơn có núi có đồi cho sinh động mợ ơi😀, dân hn mua đất ở xã Cư yên đông vui lắm. Làm mảnh vườn rồi trồng hoa cho đời thêm phần rực rỡ 😂.
Giá giờ chắc đắt lắm rồi nhỉ, em luôn đi sau thiên hạ, nên toàn ngắm và ao ước là chính :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
So với Văn Giang thì rẻ hơn nhiều đấy mợ ơi !
VG vì gần chỗ em làm và gần hn, nhưng mà em cũng ko chắc em còn làm bao lâu ở HY...
HB cũng gần HN.
Tầm giá nào rồi hả cụ?

babeo

Xe điện
VG vì gần chỗ em làm và gần hn, nhưng mà em cũng ko chắc em còn làm bao lâu ở HY...
HB cũng gần HN.
Tầm giá nào rồi hả cụ?
Hoà Sơn , Cư yên thì tầm 3 - 5 tr có đất ở và đất CLN , ven hồ đắt hơn nhưng mua view đồi núi cũng được ko nhất thiết phải ven hồ mợ ah. Chứ Văn Giang chắc phải 10- 20tr /m2 ấy chứ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đầu tư sản xuất lỗ mất chục tỏi năm 35 tuổi
Giờ nhập khẩu phân phối hàng kỹ thuật hợp kim, cũng nên coi là kinh doanh.
Còn đất kia, thì để xây nhà vườn thôi, chả buôn bán gì
Cụ và nhiều cụ lo hão thôi.
Nếu cho là giá bđs bong bóng thì tất nó sẽ đến lúc xì hay nổ, vậy con cháu có j phải lo?
Còn nó là giá hợp lý thì sao cứ muốn nó rẻ đi?

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cho là giá bđs bong bóng thì tất nó sẽ đến lúc xì hay nổ, vậy con cháu có j phải lo?
Tôi lo theo...tivi thôi, vtv đang ra rả các vấn đề sau bùng nổ giá bđs đấy

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Tôi lo theo...tivi thôi, vtv đang ra rả các vấn đề sau bùng nổ giá bđs đấy
Vâng, báo chí và tv nó cũng chẳng đc minh mẫn lắm đâu.
Toàn dân khối c viết, vẽ, nói về kinh tế nên nó cũng mù mờ lắm.
Nghe theo cũng vừa thôi cụ ợ.

Khi vỡ bong bóng thì có 2 tình huống :
1. Tiền mua bán đất chủ yếu là tiền nhàn rỗi của các cá nhân, không phải vay mượn. Đây là tình huống đẹp nhất. Vỡ bong bóng chỉ ảnh hưởng nhóm nhỏ tham gia mua bán, không ảnh tới nền kinh tế. Ví dụ tham khảo là vỡ bong bóng lan đột biến.
2. Có sự tham gia của ngân hàng, cho vay mua bán margin. Vỡ bong bóng trong tình huống này nặng hay nhẹ phụ thuộc mức độ margin. Ví dụ tham khảo là vỡ bong bóng ở Nhật.

butchikim

Xe ba gác
Sẽ vỡ, nhưng còn lâu nhé...còn 1/3 quãng đường nữa mới đến đỉnh ;))

vnposh

Xe điện
Bọn viết báo này nó cũng mua ầm ầm đó cụ
Nhà cháu thấy, biết một số nhà báo lấy suất "quan hệ" với các địa phương, trả một phần hoặc trả chậm, ăn chênh giá,... kiểu "lướt" này có tính phổ biến, ăn ít lại bền. Nhà báo chỉ có giấy bút, máy ghi âm, máy quay phim,.. chứ có in được tiền đâu mà mua ầm ầm như cụ phán. :D

Lãi nhất trong buôn bán BĐS là cò, chứ người bán người mua đều có rủi ro rất cao.

Loe_hờ lú

Xe điện
Làm kinh doanh cả năm chả bằng mấy bác cò buôn nước bọt chốt cọc vài lô đất, hệ luỵ là mấy bác kinh doanh, cty nhà xưởng có vốn chán nản bỏ đi buôn đất, lãi nhiều hơn làm kinh doanh càng ham dẫn đến bỏ bê công việc, công nhân, cán bộ thất nghiệp không cống hiến đc gì cho xã hội.
Điều này là tương đối đúng.
Thêm 1 hệ lụy nữa là giá nhà đất quá cao, dẫn đến tiền thuê mặt bằng kinh doanh quá lớn.
Nhiều nhà đầu tư nước ngoài đã chuyển hướng khi thấy giá thuê BĐS khu công nghiệp và văn phòng ở VN quá lớn.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Một số cụ yêu cầu: hệ luỵ ở đâu? Phân tích thử coi?...
Vậy các cụ có hiểu cái nguyên nhân gốc rễ mà nhà đất cứ tăng phi mã liên tục mấy chục năm? Nó nằm ở chỗ khác - vĩ mô hơn nhiều: tiền tệ FIAT.
Hiểu được nó - thì sẽ hiểu hệ luỵ...

Davidlead

Xe tải
Về quê, cái làng trung du vắng tanh do bọn trẻ đi học hoặc đi làm bên ngoài hết; bây giờ cò đất đông hơn dân trong làng, em thật!
Đất cứ hô lên giá nhưng có ai mua đâu. Trong làng bán lẫn cho nhau thôi.

Cr7.việt nam

Xe tải
Tôi vừa mua được 2 sào đất ruộng lẫn trong dân, cách trung tâm quảng trường tp Hưng Yên 5km, tầm 5 năm nữa khi ổn định dòng tiền tính xây căn nhà quê và vườn cây để hưởng thụ tuổi già
Hy vọng trời vẫn cho sức khỏe để cầy cuốc
Em cũng ngay gần đó đây, muốn nhăm nhe như bác lâu rồi, bác cho e xin chút thông tin như vị trí với giá cả được không ạ. Em cảm ơn

tunglam28062009

Xe tăng
Bđs vỡ thì khối tài sản của khách đảm bảo khoản vay chỗ a nông nghiệp này xử lý sao?