[Funland] Hệ lụy của cơn sốt đất

Lucifer2306

Xe tăng
Mợ bảo bạn í cắt lấy miếng bán thử thì biết ngay mà
Theo em ko nên bán, vì nó còn tăng x5x10 nữa. Ngu gì bán. Bao giờ tầm giá đấy hãy úp bô các cụ khác :))
Đất đai là thứ chỉ có thằng mua hớ chứ thằng bán có bao giờ hớ. Cho nên tìm thằng ngu hơn mình để bán cho nó thôi :) Em vẫn làm vậy suốt bây giờ cũng ko thấy áy náy lắm.

Girl lai oto

Xe tải
Mợ bảo bạn í cắt lấy miếng bán thử thì biết ngay mà :)
Đất là cái thứ mua dễ bán khó :-B
Trên Ba Vì giờ nhiều nhà xây homestay và họ có thu nhập tốt nên giá đất tăng, nhất là năm vừa rồi. Nhưng tới 3 triệu/m2 thì hơi quá thật.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Nói thì có thể các cụ bảo e chắc thằng này có đất nên bơm thổi abc xyz thì chịu vậy. :)). Cơ mà cái j cũng có 2 mặt. Khi dân bán đất kiếm lời, có tiền thì họ cũng chi tiêu, tiêu dùng cả thôi. Xây nhà to hơn, hoặc xây nhà biệt thự to hơn - -) mua sắt thép cát đá (kích cầu sxkd). Mua xe, đổi xe - - -) kích cầu cho công nghiệp ô tô xe máy. Đi du lịch nhiều hơn, ăn chơi nhiều hơn - - -) kéo theo nhu cầu các ngành và dịch vụ khác. Dân đi làm môi giới từ nông dân, công nhân, hay có khi ô abc nào đó thất nghiệp nhiều năm - -) có việc làm. Các ngành kinh tế nói chung đều liên quan đến nhau. Thúc đẩy và hỗ trợ nhau thôi. Chứ cái lý lẽ bds tăng giá mạnh làm đất nc kém pt, dân lười tư duy sáng tạo là ko hẳn đúng, quy chụp.
Khi giá bds tăng cao, với nhiều ng thì ngao ngán, chán nản. Nhưng vs nhiều ng thì cũng là mục tiêu, thôi thúc làm việc nhiều hơn, tiết kiệm nhiều hơn.
Nỗi buồn, chán ngán của ng này là niềm vui, động lực cho người khác. :)

dheIa

Xe điện
Trên Ba Vì giờ nhiều nhà xây homestay và họ có thu nhập tốt nên giá đất tăng, nhất là năm vừa rồi. Nhưng tới 3 triệu/m2 thì hơi quá thật.
Em mà như bạn cụ, 30 tỏi thế, em hiện thực hoá tiền mặt thật nhanh rùi chạy về chiếm miếng giữa thổ đu ^^
Gần triệu rưỡi USD đấy mợ.
Ko hiện thực hoá, cứ khư khư ôm mà ko có dòng tiền để 10,000m2 đấy đẻ ra tiền thì vừa mệt vừa phí ^^

chaytim

Xe điện
Em vừa ngồi cf với đứa bạn, nghe nó kể đầu tư đất trên Bắc Giang gì đó tầm 900tr cách đây 3 tháng, nay bán nhanh cũng chốt lời tầm 600 rùi,
Hay là em cũng bỏ tất cả đi theo nó nhỉ,

Táo tây 2018

Xe đạp
khuyên thằng khác không mua xong mình có tiền lại đi mua đất.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Các cụ thử phân tích cho em hệ lụy là thế nào với? Em thử điểm qua mấy điều các cụ hay nhắc:
1. Đất tăng nên bà con đổ đi buôn đất không chịu làm việc: Không làm việc thì tiền đâu để mua đất? Giá đất cao thì phải cày nhiều mới đủ tiền mua miếng đất, căn nhà. Tính ra nó còn là động lực để làm việc nhiều hơn ^^.
2. Đất tăng làm dân tình bỏ tiền vào buôn đất nhiều, không đưa vào sản xuất: Các cụ thử tính xem đường đi cuối cùng của dòng tiền sẽ là ở đâu? Thu được tiền xong người ta sẽ đào hố chôn xuống à? Nói thật là bán được miếng đất giá cao thường người ta sẽ chi tiêu nhiều hơn, đó cũng là động lực để phát triển cho cả xã hội.
Tóm lại hệ lụy là mấy ông không bắt được xu hướng để kiếm lời từ đất đai nghĩ ra. Em thì cũng tiếc vì một số cơ hội không tận dụng được, nhưng không nên vì thế mà quay ra chụp mũ tiêu cực cho nó (nhiều lúc tự bảo mình không có "căn" :D). Về tổng thể thì tất cả hoạt động theo quy luật cung cầu, ở đất nước mà hầu hết đều quan trọng chuyện "An cư lập nghiệp" thì giá đất cao là bình thường. Thỉnh thoảng em nghe tin cò "thổi" giá, thực hư em không rõ thế nào, chuyện "thổi" đó có phạm pháp gì không. Với góc nhìn của em thì đánh giá là tham thì thâm thôi, tiền là của mình không tỉnh táo để mất thì nên trách mình đầu tiên. Khi đầu tư có lãi lại chẳng phổng mũi lên khoe khắp nơi là mình nhanh nhạy, nắm bắt thị trường tốt 😅
Giá đất đai, bất động sản tăng lên là động lực phát triển kinh tế đúng không cụ? Ai có bất động sản tăng giá sẽ an tâm chi tiêu làm cho sản xuất dịch vụ phát triển. Còn ai chưa sở hữu bất động sản sẽ phải cố gắng lao động để kiếm tiền mua với mục đích sở hữu bất động sản sẽ đảm bảo cuộc sống an nhàn hơn. Như vậy giá bất động sản tăng không có gì xấu cả. Nhà nước chỉ cần thu thuế chuyển nhượng đúng theo giá trị giao dịch và thu thuế đất hàng năm là đủ. Giao dịch bất động sản trong vòng 5 năm từ lúc mua sẽ bị đánh thuế chuyển nhượng 10%, nếu bán bất động sản sau 5 năm kể từ ngày mua thì thu thuế chuyển nhượng 2% để giảm đầu cơ. Còn giá cả tăng giảm ra sao để cho thị trường quyết định. Không nhất thiết phải ra chính sách thu thuế đối với bất động sản thứ 2 trở đi.
Một trung niên chưa từng đầu tư bất động sản chia sẻ:))

LaziCat

Xe lăn
Em vừa ngồi cf với đứa bạn, nghe nó kể đầu tư đất trên Bắc Giang gì đó tầm 900tr cách đây 3 tháng, nay bán nhanh cũng chốt lời tầm 600 rùi,
Theo nhanh còn kịp. Bắc Giang đang là thị trường hot đấy nàng. Mạnh dạn lên nào. Bạn em vừa kiếm được 1 mớ, giờ nó chỉ buôn đất Bắc Giang, có khi vừa cọc xong chưa kịp sang tên đã lại bán kiếm lời ngay lập tức. Không có cái gì kiếm xiền nhanh bằng bất động sản nếu hợp thời và may mắn :D.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em can mợ, đừng bỏ đi. :))

chaytim

Xe điện
Em can mợ, đừng bỏ đi. :))
Thà là bỏ hết đi ta làm lại từ đầu, cụ ạ ;))
Theo nhanh còn kịp. Bắc Giang đang là thị trường hot đấy nàng. Mạnh dạn lên nào. Bạn em vừa kiếm được 1 mớ, giờ nó chỉ buôn đất Bắc Giang, có khi vừa cọc xong chưa kịp sang tên đã lại bán kiếm lời ngay lập tức. Không có cái gì kiếm xiền nhanh bằng bất động sản nếu hợp thời và may mắn :D.
Em đùa vậy thôi, chứ em vừa dốt vừa dát ko có vốn lại cũng chẳng có lộc (:() em hóng thôi chứ em hài lỏng với việc gõ đầu trẻ rùi :)
Sao nàng siêu vậy nhỉ, ở xa tít mà gì cũng bít :D

Ngỗng già

Xe buýt
Các bà bán hàng với ông bán dừa của cụ ngồi trong chợ bán hàng hay ngồi vỉa hè, lòng đường kinh doanh trái phép?

Tại sao ngồi vỉa hè phải đóng hụi chết mà không vào chợ ngồi cho khỏi phải đóng?

Những thằng lấy 1tr/tháng kia mà bị vặn cổ chết, những thằng nghiêm chỉnh hơn lên thay, thì các bà bị dẹp hết, quét sạch nhé, vào trong chợ mà thuê kiot giá cao gấp vài lần. Ngồi đấy mà rủa :D
Dạ ,bày hàng ra vỉa hè ki ốt phía ngoài ạ chứ không phải lòng đường. Chợ nhà em trong khu dân cư, hop từ 6 h đến 10h thôi. Em vẫn rủa ạ vì em biết cô vợ anh cagt thủy bán tôm hùm, cá chẻm cá cơm cho bạn bè trong cơ quan.

Chỉnh sửa cuối:

VT Entertainment

Xe buýt
Cụ vay tiêu dùng à? :D thực chất banks cho vay bđs gián tiếp lòng vòng rất nhiều nên ném chuột sợ vỡ bình. Mình nghĩ cái đáng ngại ko phải là giá giảm, mà là mất thanh khoản ko bán được.
Ko cụ ạ, em chưa bao giờ nghĩ vay để tiêu dùng cả :D
Em vay lấy tiền vốn thôi ạ

Cong Hoang Van

Xe đạp
E thấy ngta cứ chạy quảng cáo fb 500tr mà 5000m2 đất view biển là như nào nhỉ? Đất gì rẻ như rau. Có 100k 1m2 à. Sổ hồng sổ đỏ cất két nữa chứ.

Đại tướng Alo

Xe điện
Chẳng biết Bắc Giang chỗ nào chứ em đi đường QL1A đoạn từ Bắc Ninh đi Bắc Giang thấy nhiều rác kinh khủng, rác bay tứ tung ra cả đường, rác nằm rải rác ở giữa giải phân cách, rác nằm hàng đống ở vệ đường...em đi buổi xế chiều thấy người ta đốt rác thải ngùn ngụt khói 2 bên đường QL1A.
Không hiểu mua đất ở đó rroif bán cho ai, người mua đất ở đó để làm gì ? để ở cũng dở...rác quá.

Chỉnh sửa cuối:

dheIa

Xe điện
Chẳng biết Bắc Giang chỗ nào chứ em đi đường QL1A đoạn từ Bắc Ninh đi Bắc Giang thấy nhiều rác kinh khủng, rác bay tứ tung ra cả đường, rác nằm rải rác ở giữa giải phân cách, rác nằm hàng đống ở vệ đường...em đi buổi xế chiều thấy người ta đốt rác thải ngùn ngụt khói 2 bên đường QL1A.
Không hiểu mua đất ở đó rroif bán cho ai, người mua đất ở đó để làm gì ? để ở cũng dở...rác quá.
Cụ thật thà quá ^^
Có ai mua để ở đâu. Toàn mua để đợi bán cho người đến sau ^^

Danhia

Xe tải
cũng ko có cách nào,ngoài cách duy nhất là đánh thuế cao việc sở hữu bđs thứ 2 trở đi,hạn chế vay tiền vào bds
Thế cụ nghĩ ai là người sờ hữu nhiều đất nhất ?? Mà đòi thuế, bao năm có làm được cái việc rất đơn giản mà các nước đã làm cả 100 năm đâu

hoangdang2002

Xe tăng
Nguy hiểm là nhà nhà, ng ng kéo nhau đi buôn BĐS. Dòng tiền lớn chạy vào đất, ko tạo ra giá trị gia tăng cho XH. Các ngành nghề khác đói vốn, phải vay ls cao thì hệ lụy sẽ rất nặng nề!

Đại tướng Alo

Xe điện
Cụ thật thà quá ^^
Có ai mua để ở đâu. Toàn mua để đợi bán cho người đến sau ^^
Đúng là nhà nhà lao vào BĐS, lướt sóng BĐS...có ai mua để ở đâu, nên rác nhiều thì cũng kệ...:D

Thằng nào ôm quả bom cuối cùng nó nổ banh xác....những thằng thoát được hàng sớm thì ngon. Hehe.
Ai cũng nghĩ "chắc mình không phải thằng ôm bom cuối cùng"...hehe =))

thanhtrung052

Xe tăng
Các cụ cãi nhau. E bán đất cụ nào mua k.giá rẻ hơn mặt bằng 1-200tr