[Thảo luận] Hãy cẩn thận với cần số để ở số N

Mr.DK128

Xe máy
Cụ hỏi bạn cụ xem là rõ nhất

ngungo thien ly

Xe container
Khi có trẻ con trên xe nhà em không rời khỏi xe, có rời khỏi xe thì sẽ tắt máy, cái này là an toàn trên xe có trong khuyến cáo của sách hướng dẫn sử dụng xe các cụ à, họ đã ghi vậy thì chắc không sai các cụ nhỉ

toyo_zace_ta

Xe buýt
Em cũng gặp vụ gần gần giống cụ chủ cơ mà không phải lùi. Em dừng đèn đỏ, vẫn để D, đạp phanh chân. F1 ngồi ghế trước nghịch ngợm thế nào mà đá chân đẩy từ D về N mà e không để ý. Đến khi hết đèn đỏ em chuyển chân sang ga nó éo đi em thấy lạ thêm tý ga nữa xe gào to đùng giữa ngã tư, dân tình đi qua ngó ngó, giật mình tưởng xe có vấn đề gì, nhìn xuống taplo mới thấy đang ở N

toyo_zace_ta

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi xe số tự động khi mình đỗ xe trên đường (sát mép đường nhưng vẫn trong lòng đường), vào ăn sáng chẳng hạn. Thì:
1. Tắt máy, để N và kéo phanh tay hay
2. Tắt máy, để P và kéo phanh tay?
Để trường hợp 2, nếu bị xe sau đâm vào mông mình thì có nguy cơ hỏng hộp số không?
Nếu để trường hợp 1 thì có vấn đề gì không?
Cụ để N thì cụ rút chìa khóa ra kiểu gì. Nếu star/stop nó cũng rú ầm lên ấy chứ

mn2t

Xe điện
Em đỗ đường hay phanh tay, về P, tắt máy, xong chuyển sang N. Lỡ húc mít đỡ hỏng hộp số.

hasida

Xe hơi
Chả thể tự nhảy từ N về R được, chắc do ông trong xe sờ mó rồi.

Sơmi

Xe tải
Em cũng gặp vụ gần gần giống cụ chủ cơ mà không phải lùi. Em dừng đèn đỏ, vẫn để D, đạp phanh chân. F1 ngồi ghế trước nghịch ngợm thế nào mà đá chân đẩy từ D về N mà e không để ý. Đến khi hết đèn đỏ em chuyển chân sang ga nó éo đi em thấy lạ thêm tý ga nữa xe gào to đùng giữa ngã tư, dân tình đi qua ngó ngó, giật mình tưởng xe có vấn đề gì, nhìn xuống taplo mới thấy đang ở N
đang đạp ga mà F1 nó lại lấy tay kéo từ N về D thì sao nhỉ?%-(

toyo_zace_ta

Xe buýt
đang đạp ga mà F1 nó lại lấy tay kéo từ N về D thì sao nhỉ?%-(
Nói chung xe số tự động mà có trẻ con người k biết lái mà ngồi trên xe là phải rất cảnh giác khi ra khỏi xe mà vẫn nổ máy.

greentechbox

Xe điện
Website
greentechbox.com
Đã từng lái xe số sàn 10 năm rồi mà đỗ xe kéo phanh tay không nên hồn ????
Sai lầm đơn giản đôi khi vẫn bị mắc phải từ những người có kinh nghiệm cụ ạ. Có ai nắm tay cả ngày được đâu phải không cụ.

makeawish

Xe máy
- Thứ nhất từ N tự trượt sang R thì từ P cũng tự trượt sang R được
- Thứ hai kéo phanh tay làm thế nào để biết không hết cỡ

Em dự là ông bạn ngồi trên xe là người có kinh nghiệm xương máu nhất
cụ này phán chuẩn nhất. cháu nghi ngờ ông ngồi trên xe tý toáy

Minhnd

Xe điện
Kinh nghiệm xương máu từ xe số tự động
Tôi đã lái xe hơn 10 năm. Trước đây đi xe Toyota Altis số sàn, khoảng 2 năm nay chuyển sang đi xe Kia Forte và Sorento số tự động. Mới đây tôi gặp một trường hợp đặc biệt nguy hiểm nhưng may mắn đã không xảy ra tổn thất (Vũ Mạnh Tiến).
Tôi muốn giới thiệu cùng các bạn để rút kinh nghiệm và tránh phạm phải sơ ý như tôi khi dùng xe số tự động.

Hôm đó trời nắng nóng, tôi đi cùng một người bạn. Đỗ xe ở vỉa hè một đường phố, tôi bận việc chừng 15 phút nên xuống xe bảo người bạn chờ. Vì trời nóng nên tôi vẫn cho nổ máy xe và bật điều hoà, mở nhạc cho người bạn ngồi chờ trong xe, cần số để ở số N (số mo) và kéo phanh tay (tôi quen xe số sàn hay để như vậy).

Chừng 5 phút thì bạn tôi gọi điện thoại hốt hoảng thông báo là xe đang đứng yên thì tự động lùi thẳng ra đường khiến nhiều xe trên đường phải tránh dạt. Xe chỉ dừng lại khi trèo lên phía vỉa hè đối diện và 2 bánh trước vướng gờ vỉa hè ko lùi tiếp được. Tôi chạy vội quay lại nhảy vào xe thì thấy số N đã bị trượt sang số lùi (R) và camera lùi vẫn kêu tít tít báo hiệu nguy hiểm.

Nghĩ lại tôi thấy mình đã phạm 2 sai sót: thứ nhất dừng xe đỗ lại mà không đưa số về P (đỗ xe); thứ 2 là kéo phanh tay không hết cỡ. Mong các bạn chú ý nhé.
Em bị một lần lỗi này giống cụ. Hôm chở bà chị và con cháu về quê. Trên đường em dừng xe cho bà chị mua trái cây, vì không định xuống nên em về số N và kéo phanh tay (con bé cháu ngồi ghế phụ). Nhưng vì bà chị mua số lượng trái cây lớn nên cần mở cốp sau, em mở cốp và ra sau xe để phụ đưa trái cây vào cốp. 2 chị em đang lúi húi thì bỗng nhiên xe chuyển bánh, may là nó tiến về phía trước chứ không lùi như xe cụ chủ. Em vội vội vàng vàng chạy theo mở cửa xe chui vào phanh lại. Đó là do cô cháu nghịch, nắm cần số kéo. Cũng may hôm đó không có ai đứng đàng trước. Hú hồn hú vía...

nguyenduchoang7

Xe tải
Kinh nghiệm xương máu từ xe số tự động
Tôi đã lái xe hơn 10 năm. Trước đây đi xe Toyota Altis số sàn, khoảng 2 năm nay chuyển sang đi xe Kia Forte và Sorento số tự động. Mới đây tôi gặp một trường hợp đặc biệt nguy hiểm nhưng may mắn đã không xảy ra tổn thất (Vũ Mạnh Tiến).
Tôi muốn giới thiệu cùng các bạn để rút kinh nghiệm và tránh phạm phải sơ ý như tôi khi dùng xe số tự động.

Hôm đó trời nắng nóng, tôi đi cùng một người bạn. Đỗ xe ở vỉa hè một đường phố, tôi bận việc chừng 15 phút nên xuống xe bảo người bạn chờ. Vì trời nóng nên tôi vẫn cho nổ máy xe và bật điều hoà, mở nhạc cho người bạn ngồi chờ trong xe, cần số để ở số N (số mo) và kéo phanh tay (tôi quen xe số sàn hay để như vậy).

Chừng 5 phút thì bạn tôi gọi điện thoại hốt hoảng thông báo là xe đang đứng yên thì tự động lùi thẳng ra đường khiến nhiều xe trên đường phải tránh dạt. Xe chỉ dừng lại khi trèo lên phía vỉa hè đối diện và 2 bánh trước vướng gờ vỉa hè ko lùi tiếp được. Tôi chạy vội quay lại nhảy vào xe thì thấy số N đã bị trượt sang số lùi (R) và camera lùi vẫn kêu tít tít báo hiệu nguy hiểm.

Nghĩ lại tôi thấy mình đã phạm 2 sai sót: thứ nhất dừng xe đỗ lại mà không đưa số về P (đỗ xe); thứ 2 là kéo phanh tay không hết cỡ. Mong các bạn chú ý nhé.
Dang tu N neu khong bam nut keo can ve R thi ve the quai nao duoc. Dang de N va keo phanh tay thi neu phanh khong thang duoc quan tinh thi xe van lui. Con ve R thi khong the

nguyenduchoang7

Xe tải
Em bị một lần lỗi này giống cụ. Hôm chở bà chị và con cháu về quê. Trên đường em dừng xe cho bà chị mua trái cây, vì không định xuống nên em về số N và kéo phanh tay (con bé cháu ngồi ghế phụ). Nhưng vì bà chị mua số lượng trái cây lớn nên cần mở cốp sau, em mở cốp và ra sau xe để phụ đưa trái cây vào cốp. 2 chị em đang lúi húi thì bỗng nhiên xe chuyển bánh, may là nó tiến về phía trước chứ không lùi như xe cụ chủ. Em vội vội vàng vàng chạy theo mở cửa xe chui vào phanh lại. Đó là do cô cháu nghịch, nắm cần số kéo. Cũng may hôm đó không có ai đứng đàng trước. Hú hồn hú vía...
N chi do tam thoi. Nguoi lai van phaii ngoi trong xe. Chan de len ban dap phanh de phong. Ra khoi xe bat buoc ve P an toan. Vi muon chuyen tu P sang so khac thi can phai 2 thao tac cung luc la dap phanh va bop - keo can so. 2 thao tac nay tre em khong cung lam mot luc duoc nen an toan.

Mazda CX9

Xe điện
Làm sao có chuyện đang dừng mà xe từ N nhẩy sang R được nếu thế xe cụ đi vào đường xóc thì nhảy số lung tung hết à? Chắc bạn cụ thích mân mê cần số rồi!!!

Phamhien1994

Xe đạp
Nếu đã xác định xuống xe để đi việc lâu thì nhất định phải về P chứ sai sót quá sơ đẳng cụ ah.
Chúc cụ lần sau cần thận và lái xe an toàn

hoangbn136

Xe hơi
Em mà đỗ đi ra ngoài lâu lâu thì luôn để P, em chỉ để N khi dừng đèn đỏ thôi bác ạ :D (Tức là em vẫn ngồi trong xe)

Ginkgo

Xe buýt
Nguy hiểm quá, E cũng hay có thói quen để N khi dừng tạm thời.

Minhnd

Xe điện
Vợ 2 của em bây giờ thông minh hơn. Nếu để ở số N mà rời khỏi ghế lái là em ấy khóc ầm lên. Nhõng nhẽo tý nhưng hay ra phết :)