[Funland] Hành xử đáng lên án của đội khối pl

hoami_tonnu

Xe tải
Nhiều cụ trong thớt chưa hiểu ngọn ngành, bản chất sự việc mà đã trách họ. Thêm nữa là cũng ít cụ hiểu về việc khu vực sắp xếp, lên xuống phà của các loại xe. Cá nhân e thấy PKL dạng HL ko thể xếp chung với xe máy được...
View attachment 8052577
Harley xếp ngang phà Cát Lái thì xoay vào mắt...
Xe e Vespa PX màu trắng trong chuyến HN - Cà mau - Phú Quốc.
Em đi phà cái lát nát quần rùi đây này...Lên phà là ô tô lên trước xe máy xe mô tô lên sau rùi người đi bộ. Còn nói PKL thì thưa cụ chồng em cũng có và nhà em cũng đi phà Cát lái đi vũng tàu bằng PKL không ít lần.
Em thấy hành xử như nhóm PKL đó là không chấp nhận được...

hoami_tonnu

Xe tải
E thấy mấy con xe đó sức mạnh hơn oto cỡ A,B,C. Nó đâu đó hơn 100hp 150NM (rất mạnh). Kích thước hẹp hơn chút nhưng cũng xếp gần vừa slot của xe cỡ A. Về giá trị thì tùy con, con CVO hiện niêm yết cỡ 3 đồng, cũng kinh khủng đấy. Về yêu cầu bằng cấp là A2, thi lý thuyết cũng khó như oto, thực hành thì đơn giản hơn.
Lên phà người ta coi trọng lượng xe cụ ơi...xe phân khối như BMW R 1250 chắc nặng nhất mà đoàn này sử dụng nặng khoảng 245kg cho fun đồ thì 400kg đi cũng không bằng anh xè còi huyndai I10 là 1.380Kg nha cụ.

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Nhiều cụ trong thớt chưa hiểu ngọn ngành, bản chất sự việc mà đã trách họ. Thêm nữa là cũng ít cụ hiểu về việc khu vực sắp xếp, lên xuống phà của các loại xe. Cá nhân e thấy PKL dạng HL ko thể xếp chung với xe máy được...
View attachment 8052577
Harley xếp ngang phà Cát Lái thì xoay vào mắt...
Xe e Vespa PX màu trắng trong chuyến HN - Cà mau - Phú Quốc.
Cụ đừng đánh lận việc xe xếp ngang hay xếp dọc trên phà nó ko liên quan gì đến xếp hàng mua vé hay đi ngược đường để ko phải xếp hàng. Cái văn hóa chen ngang, ngược đường giao thông nó lan tỏa khắp nơi, nên đừng bênh họ kiểu bất chấp lý lẽ thế. PKL hay PK nhỏ thì cũng là xe máy, Xe máy hay oto thì cũng là phương tiện giao thông nên ra đường phải tuân thủ, đừng võ mặt tôi đi PKL tôi phải đc thế, hay kiểu "mày biết bố mày là ai ko" trong lúc này chỉ ngu người thôi.

Isu_zu

Tháo bánh
hix, lại sa đà vào công kích cá nhân rồi, cá nhân tôi thấy chẳng có quyền gì chửi người khác khi họ ko làm gì ảnh hưởng đến mình. Tôi đứng giữa, tôi không bênh bên nào, tôi chỉ muốn đưa vì dụ để phân tích tình huống thôi. Các cụ chửi đám kia ko liên quan gì đến tôi nhưng tôi thấy pkn nhâu vào chửi thì cũng thấy quyền được chửi ng khác nó to quá... Vui vẻ nha cụ
Cụ phân tích khách quan và đúng. Thực tế rất nhiều người a dua chửi, có thể do ghen tỵ thôi, chứ đã gọi là PKL thì nó ko phải là PKN, và ngay bằng lái cũng đã khác nhau rồi. Ngồi cái CVO nặng gần 4 tạ thì bán kính vòng cua nó cũng ko kém gì ô tô cả, và nên coi nó như là ô tô chứ ko phải xe máy. Bản thân em cũng thấy ghen tị khi nhìn người khác cưỡi con CVO hay GW, nhưng em thông cảm chứ ko chửi đổng vô lý. Những người đi PKN hay ô tô, về tư cách cũng ko hơn gì người đi PKL, chỉ khác về sự GATO là chính.
Còn những hành vi khác như nẹt pô, móc pô hay lạng lách chỗ đông người thì em cũng ko đồng tình, dù PKN hay PKL.
Theo bản năng, người ta sẽ khắt khe và auto chửi người giàu hơn là người nghèo, với cùng 1 hành động như nhau.

Chỉnh sửa cuối:
Đây cụ...

Tại công an, những người trong nhóm lần lượt tường trình lại toàn bộ sự việc diễn ra vào chiều 20/8 tại phà Cát Lái.

Anh N.D.K (dẫn đoàn mô tô Harley Davidson) cho biết, hôm đó nhóm 6 mô tô di chuyển đến phà Cát Lái vẫn tuân thủ luật giao thông, đi đúng chiều bên phải của mình. Khi đoàn mô tô di chuyển đến cách cổng vé khoảng 20m thì một công an viên và nhân viên phà Cát Lái đã mở rào cho ô tô đi ngược chiều.

Lúc này, một nhân viên thấy đoàn xe mô tô đứng cạnh ô tô nên vẫy tay cho đoàn “nối đuôi” theo ô tô để xuống phà.

“Tôi cũng có hỏi lại nhân viên là đi theo ô tô phải không, họ bảo đi đi và vẫy tay nên chúng tôi mới dám đi. Chúng tôi đi theo hiệu lệnh của người hướng dẫn, không có chuyện tự ý ‘đu’ theo ô tô”, anh K. phân trần.

Khi chạy đến gần cổng mua vé, nhóm của anh K. bị một nhân viên chặn lại, không giải quyết bán vé, yêu cầu quay xe xếp hàng lại từ đầu. Lúc này, 2 bên có nói chuyện qua lại.

“Tôi nghĩ do nhân viên ở các điểm khác nhau chưa hiểu ý nhau dẫn đến việc hiểu lầm đoàn mô tô cố tình đi sai. Chúng tôi cũng làm theo hiệu lệnh, bản thân đều là những người tuân thủ luật, và lúc đó cũng đã gần đến cổng, không việc gì chúng tôi phải chen ngang...”, anh K. tường trình.

Link : https://vietnamnet.vn/tuong-trinh-cua-doan-di-mo-to-gay-nao-loan-o-pha-cat-lai-2182353.html
Đội pkl này đứa nào chả có cam hành trình nên nếu có đoạn nhân viên vẫy tay đi cùng oto hay hỏi nhân viên đồng ý cho đi đã post lên face chửi ngược lại nhân viên phà rồi chứ không phải đi lấy cái cam nhà dân để post lên đâu cụ. Nói chung hành xử kiểu bố đời thôi để cả xã hội lên án cho biết sau mà ứng xử tử tế

Chỉnh sửa cuối:
Cụ phân tích khách quan và đúng. Thực tế rất nhiều người a dua chửi, có thể do ghen tỵ thôi, chứ đã gọi là PKL thì nó ko phải là PKN, và ngay bằng lái cũng đã khác nhau rồi. Ngồi cái CVO nặng gần 4 tạ thì bán kính vòng cua nó cũng ko kém gì ô tô cả, và nên coi nó như là ô tô chứ ko phải xe máy. Bản thân em cũng thấy ghen tị khi nhìn người khác cưỡi con CVO hay GW, nhưng em thông cảm chứ ko chửi đổng vô lý. Những người đi PKN hay ô tô, về tư cách cũng ko hơn gì người đi PKL, chỉ khác về sự GATO là chính.
Còn những hành vi khác như nẹt pô, móc pô hay lạng lách chỗ đông người thì em cũng ko đồng tình, dù PKN hay PKL.
Theo bản năng, người ta sẽ khắt khe và auto chửi người giàu hơn là người nghèo, với cùng 1 hàng động như nhau.
Cụ lại tư duy sai rồi, cái xe pkl nó cũng là xe máy đi vào làn oto là sai ở trường hợp này (phà không có quy định ưu tiên xe pkl) chứ chả ai vì giàu với nghèo mà đi chửi tụi này cả. Đời còn nhiều người giàu hơn gấp trăm lần do cách hành xử thôi

XSim

Xe container
Ồ hóa ra chỉ là hiểu lầm thôi các cụ nhỉ? Các anh PKL thì cứ nghĩ mình là ô tô không cùng đẳng cấp với PKN. Thế nên ở phà các anh ấy đi theo ô tô hay ra cao tốc đi cùng ô tô các anh ấy không thấy ngại lắm :))

bmwp0wer

Xe tăng
Lên phà người ta coi trọng lượng xe cụ ơi...xe phân khối như BMW R 1250 chắc nặng nhất mà đoàn này sử dụng nặng khoảng 245kg cho fun đồ thì 400kg đi cũng không bằng anh xè còi huyndai I10 là 1.380Kg nha cụ.
Cvo full đồ cỡ 5 tạ cụ ạ. Gs1250 thường thôi, hơn 2 tạ tí nhẹ hơn con hd nhỏ.

Wave cùi bắp

Xe điện
ý tôi nói ở đây là pkl có sai, tự đi vào làn 4b nhưng cũng ko ảnh hưởng gì đến PKN để PKN cho mình quyền chửi người khác. Vậy thôi, sai ở đâu vs ai xử lý đến đó, chứ tự cho mình quyền chửi người khác thì cũng không phải đâu. Phân tích, tranh luận cho vui thôi....
À sai thì sai sao cụ đưa nhận định của cụ coi pkl như 4 bánh làm gì? Để quen thói ăn trên ngồi tróc ngông nghênh à

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ lại tư duy sai rồi, cái xe pkl nó cũng là xe máy đi vào làn oto là sai ở trường hợp này (phà không có quy định ưu tiên xe pkl) chứ chả ai vì giàu với nghèo mà đi chửi tụi này cả. Đời còn nhiều người giàu hơn gấp trăm lần do cách hành xử thôi
Em ko biết phà có quy định ưu tiên PKL hay ko, và nếu ko có phương án hợp lý thì đấy là phà cũng thiếu iod. Nếu em là phà thì rất đơn giản: bán vé phà PKL = ô tô, và ưu tiên cho nó như ô tô là xong. Đã đi PKL là dân có tiền và đúng là xe to, nặng, khó xoay trở, vậy thì mời bạn trả tiền để đc ưu tiên. Nhưng xem qua clip, thì chính ông PKN húng hơn, chửi xong phi qua hàng rào để oánh PKL trước đấy chứ nhỉ?
Vấn đề ko phải là chửi PKL hay PKN, mà có giải pháp xử lý phù hợp. Và như em đã nói, dù lái xe ô tô hay pkn thì cũng có người nọ người kia, chưa có gì chứng minh lái PKL thì hành xử kém hơn.
Chắc cụ có điều kiện, chứ em nhìn người ta cưỡi con CVO hay GW cũng ghen tỵ và thèm lắm! Khác là em ko chửi bới a dua thôi.

Chỉnh sửa cuối:
Ồ hóa ra chỉ là hiểu lầm thôi các cụ nhỉ? Các anh PKL thì cứ nghĩ mình là ô tô không cùng đẳng cấp với PKN. Thế nên ở phà các anh ấy đi theo ô tô hay ra cao tốc đi cùng ô tô các anh ấy không thấy ngại lắm :))
PKL mà bị bắn phạt nguội như ô tô thì không biết các anh ý kêu kiểu gì đây :)) nói chung thích thể hiện độ chơi nhưng nền văn hóa chưa tới nó thế mợ

Em ko biết phà có quy định ưu tiên PKL hay ko, và nếu ko có phương án hợp lý thì đấy là phà cũng thiếu iod. Nếu em là phà thì rất đơn giản: bán vé phà PKL = ô tô, và ưu tiên cho nó như ô tô là xong. Đã đi PKL là dân có tiền và đúng là xe to, nặng, khó xoay trở, vậy thì mời bạn trả tiền để đc ưu tiên. Nhưng xem qua clip, thì chính ông PKN húng hơn, chửi xong phi qua hàng rào để oánh PKL trước đấy chứ nhỉ?
Vấn đề ko phải là chửi PKL hay PKN, mà có giải pháp xử lý phù hợp. Và như em đã nói, dù lái xe ô tô hay pkn thì cũng có người nọ người kia, chưa có gì chứng minh lái PKL thì hành xử kém hơn.
Chắc cụ có điều kiện, chứ em nhìn người ta cưỡi con CVO hay GW cũng ghen tỵ và thèm lắm! Khác là em ko chửi bới a dua thôi.
Trong trường hợp này là đội pkl sai từ đầu, thậm chí trong clip nhà dân post facebook cũng thấy nhân viên phà chỉ vẫy ô tô đi rồi đội pkl tự lách đi theo sau chứ chả có đoạn hỏi như tường trình đâu nếu có đã post ngay cam hành trình rồi

Còn phà hoạt động theo quy định của pháp luật chứ không phải tự bến phà ra luật đâu cụ, liên quan đến an toàn đường thủy tính mạng người dân cả đấy không có chuyện ưu tiên gì ở đây hết

Ryan848

Xe container
Mấy người này có cam hành trình sao ko trích ra làm bằng chứng minh họa tường trình mà cứ nói suông nhỉ?
Chắc vì nó bất lợi nên mấy anh lớn vs mẹ xề chỉ chửi đổng trên fb thôi cụ, em đoán thế :))
Đội pkl này đứa nào chả có cam hành trình nên nếu có đoạn nhân viên vẫy tay đi cùng oto hay hỏi nhân viên đồng ý cho đi đã post lên face chửi ngược lại nhân viên phà rồi chứ không phải đi lấy cái cam nhà dân để post lên đâu cụ. Nói chung hành xử kiểu bố đời thôi để cả xã hội lên án cho biết sau mà ứng xử tử tế

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Kể cả bến phà là của nhà cụ thì cụ cũng không thể thu phí tùy tiện, không khéo đánh nhau to.
Khi không có sự phân biệt xe máy PKL, PKN thì việc PKL đi vào làn ô tô là sai theo quy định của pháp luật.
Một hành động sai pháp luật thì bị chửi và bị lên án là hành vi phù hợp luân thường đạo lý, đơn giản chỉ có vậy.

Isu_zu

Tháo bánh
Trong trường hợp này là đội pkl sai từ đầu, thậm chí trong clip nhà dân post facebook cũng thấy nhân viên phà chỉ vẫy ô tô đi rồi đội pkl tự lách đi theo sau chứ chả có đoạn hỏi như tường trình đâu nếu có đã post ngay cam hành trình rồi
Còn phà hoạt động theo quy định của pháp luật chứ không phải tự bến phà ra luật đâu cụ, liên quan đến an toàn đường thủy tính mạng người dân cả đấy không có chuyện ưu tiên gì ở đây hết
Em đang bàn về tính hợp lý khi xếp xe xuống phà.
Còn nói về an toàn, tính mạng người dân thì đúng quá rồi, và em nghĩ phà đang ko làm tốt chuyện giữ an toàn tính mạng cho người đi phà đâu.
Nếu đúng tiêu chuẩn, tất cả đều phải mặc áo phao trước khi xuống phà, và trả lại sau khi lên phà, chứ nó chả liên quan quái gì đến PKL hay PKN cụ à:)).
Pháp luật cũng do con người viết ra, chưa hợp lý thì sửa.

bmwp0wer

Xe tăng
Luật thì hiện ko có biển báo phân loại PKL, PKN. Chỉ có biển báo xe gắn máy (< 50ccc) và xe moto (> 50cc). Nên khi ra đường PKL, PKN đều tuân thủ chung luật dành cho xe moto.
NHƯNG,
Luật có yêu cầu điều khiển xe moto > 175cc: phải có bằng A2, thi lý thuyết (giống oto, ko dễ như A1), phần thực hành thì khó hơn A1 chút nhưng chuẩn chỉ trượt khá nhiều ngay tại phần thưc hành, như vậy đòi hỏi người đièu khiển xe PKL có bằng A2 phải có kĩ năng, hiểu biết luật "vững hơn" so với người điều khiển xe A1.
NHƯ VẬY, cách quản lý cấp phép sử dụng xe PKL cũng cho thấy nó "không cùng đẳng cấp" với A1, nó ở giữa xe PKN và Oto. Nhưng khi ra đường, phải đi chung và tuân thủ luật chung cho xe moto (PKL, PKN).
Xét về luật, còn 1 loại phương tiện nữa không cần cấp bằng (xe thô sơ): vì ko cần cấp bằng, ko yêu cầu thi lý thuyết, nên người đièu khiển xe thô sơ nếu tham gia giao thông được xem là KHÔNG hiểu biển báo chỉ dẫn (có thi đâu mà quy chụp là người ta phải hiểu) ==> không thể bắt lỗi vi phạm đi vượt đèn, ngườc chiều, vào đường cấm, v.v... trừ khi có biển ghi bằng chữ to rõ ràng "cấm xe thô sơ" !

Em đang bàn về tính hợp lý khi xếp xe xuống phà.
Còn nói về an toàn, tính mạng người dân thì đúng quá rồi, và em nghĩ phà đang ko làm tốt chuyện giữ an toàn tính mạng cho người đi phà đâu.
Nếu đúng tiêu chuẩn, tất cả đều phải mặc áo phao trước khi xuống phà, và trả lại sau khi lên phà, chứ nó chả liên quan quái gì đến PKL hay PKN cụ à:)).
Pháp luật cũng do con người viết ra, chưa hợp lý thì sửa.
Nếu luật có không hợp lý thì trước khi sửa vẫn phải tuân thủ pháp luật đã nhé cụ chứ không nói cùn được đâu :)) đây chỉ là chuyện va chạm nhỏ chứ liên quan đến tính mạng hay tài sản ra tòa cãi luật sai phải sửa cho hợp lý à cụ :))

a2z

Xe hơi
Chạy phân khối lớn thì chắc cá tính rồi, thích nổi loạn, điên điên....cũng nên thông cảm. Họ chắc cũng có tiền nên không sợ phạt. Họ đi vào cao tốc là họ cũng xác định nếu tai nạn là họ tèo rồi, anh em đừng lo quá, anh em cứ chấp hành tuân thủ, gặp họ thì tránh xa ra là được chứ nhỉ, bức xúc làm gì. Minh đi ô tô mà chấp hành tốt quy định pháp luật, làm chủ tay lái thì không lo. Tôi đi đường nghe tiếng rú của phân khối lớn là đã phải đặt chân sang chân phanh rồi.

Chỉnh sửa cuối:
Chạy phân khối lớn thì chắc cá tính rồi, thích nổi loạn, điên điên....cũng nên thông cảm. Họ chắc cũng có tiền nên không sợ phạt. Họ đi vào cao tốc là họ cũng xác định nếu tai nạn là họ tèo rồi, anh em đừng lo quá, anh em cứ chấp hành tuân thủ, gặp họ thì tránh xa ra là được chứ nhỉ, bức xúc làm gì. Minh đi ô tô mà chấp hành tốt quy định pháp luật, làm chủ tay lái thì không lo. Tôi đi đường nghe tiếng rú của phân khối lớn là đã phải đặt chân sang chân phanh rồi.
Nếu cụ chỉ chấp hành đúng quy định của pháp luật mà va chạm với mấy quả pkl trên cao tốc vừa rồi cũng vẫn có khả năng bị dính lỗi nhé. Cụ vừa phải căn khoảng cách với mấy a pkl trong tầm quan sát của cụ vừa phải chú ý xử lý nếu dự đoán có khả năng va chạm, thao tác để đảm bảo an toàn.... chứ không đơn giản đi đúng là xong đâu. Trường hợp xấu nhất có tai nạn chết người nếu không đáp ứng tất cả các điều trên vẫn đi vài niên nhé cụ không được miễn không truy tố đâu

Cụ cứ mở miệng là tuân thủ, thế bản thân cụ và bao nhiêu cụ ở đây đi phà có mặc áo phao? Liên quan trực tiếp đến tính mạng đấy, đã tuân thủ chưa.
Chứ nói mồm với auto chửi thì khác gì bà bán cá ngoài chợ.
Chuyện gì ra chuyện đấy, cụ lái đi đâu thế :))
Cụ muốn đội PKL được ưu tiên như ô tô thì cứ viết đơn gửi chủ tịch nước ý lên đây kêu gọi mọi người phải thông cảm hay bảo phà làm ăn ngu làm gì. Cái gì đúng quy định thì họ làm thôi, trong trường hợp này là đội PKL hành xử sai thì bị lên án thế thôi chứ cái gì gọi là auto chửi đuối lý lại đi chửi ngược lại người lên án à :))