Hành trình xuyên 0,5 Việt - 9 đêm 10 ngày của Cún và Chít

lekhoa78

Xe tải
Cụ cho hỏi giường cho F1 này mua ở địa chỉ nào vậy ? Giá bao nhiêu hả cụ ? Có dùng vừa cho Sedan ko vậy ?
Kính cụ 1 ly, hai vợ chồng nhà cụ có chuyến đi thú vị quá. Em cũng đang chờ F1 được 1 tuổi là lên đường đây.
Cụ chịu khó đọc hết thớt của e vì e đã copy cả link để mua cái giường này trong thớt rồi ạ. Thanks

Chỉnh sửa cuối:

Dân Nghệ

Xe tăng
Gia đình cụ có chuyến đi thật hạnh phúc và có ý nghĩa!!!! E khâm phục đấy!!!! Mong được như vậy !!!!@};-

lekhoa78

Xe tải
Gia đình cụ có chuyến đi thật hạnh phúc và có ý nghĩa!!!! E khâm phục đấy!!!! Mong được như vậy !!!!@};-
Thanks cụ. Chúc cụ sớm lên đường như nhiều a,e OF ở đây. Việt Nam mình đẹp lắm cụ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

congtubot8874

Xe đạp
Năm 97 em cũng từng đến cầu này bằng Crown 2.4, định liều đi qua nhưng vì chuẩn bị cưới nên thôi

meogunny

Xe tải
hic.. chính em quê ở Huế mà vẫn không thích quê nhà of mình lắm.. hy vọng cụ sớm làm thêm chuyến xuyên việt cho nó máu

man_X

Xe hơi
Chuyến đi của cụ tuyệt vời quá=D>

ducleminh

Xe điện
Nhà cụ nhiều thời gian phết, nhà cháu chỉ chạy một phát là HN - ĐN liền một mạch :D

lekhoa78

Xe tải
Nhà cụ nhiều thời gian phết, nhà cháu chỉ chạy một phát là HN - ĐN liền một mạch :D
Cả năm nhà e cũng cố gắng để ra 1 khoảng thời gian để cả nhà đi chơi và 1 khoảng nhỏ hơn để 2 vc trốn đi chơi với nhau cụ ạ. Làm việc những cũng nên vứt bỏ 1 chút để xả hơi nghỉ ngơi là tiêu chí của nhà e cụ ạ.

Lovestory1008

Xe tăng
Cả năm nhà e cũng cố gắng để ra 1 khoảng thời gian để cả nhà đi chơi và 1 khoảng nhỏ hơn để 2 vc trốn đi chơi với nhau cụ ạ. Làm việc những cũng nên vứt bỏ 1 chút để xả hơi nghỉ ngơi là tiêu chí của nhà e cụ ạ.
;) Em cũng thích được đi như gia đình anh lắm :D
Vui , thoải mái....
Nhất là bọn trẻ ;)

damvinhhung

Xe tải
Cụ và gấu quả là tâm đầu ý hợp. Gấu nhà em lại không ưa phiêu lưu, mạo hiểm. Chúc mừng cụ đã có chuyến đi tuyệt vời.

kid_xx

Xe đạp
chúc mừng cả gia đình có 1 chuyến đi vui vẻ và hạnh phúc

35N1169

Xe điện
Ngày thứ tư e dạy sớm, ra kiểm tra xe và bơm lại cái giường cho 2 F1 vì mấy ngày trước 2 đứa đùa nghịch nhiều nên đã xuống hơi. Đến đây có 1 vấn đề nhỏ xảy ra. Đi kèm cái giường có 1 cái bơm điện để bơm, cái bơm này lấy điện từ chỗ hút thuốc để bơm. Như mọi khi e cắm bơm và bật công tác mãi không thấy chạy, tưởng bơm hỏng nên lấy bơm oto ra thử cũng không chạy. Xong - ở hút thuốc không có điện, e cũng không biết tại sao, trước hôm đi bơm vẫn ngon thế mà bây giờ tự nhiên lăn đùng ra. Thế này thì làm thế nào, chẳng nhẽ không bơm được giường và lốp những ngày còn lại, thế này chẳng may có chuyện gì về lốp thì làm thế nào. Bình tĩnh xem dở đồ ra xem, bơm điện mua nhà Duy Linh có 1 đầu nối để lấy điện từ ác quy, may rồi, e thử ngay cái dây nối đó với bơm giường thì thấy chạy tốt khi lấy điện từ ác quy. E lật đật kéo vào van giường để bơm thì ôi thôi, dây nối quá ngắn mà dây điện của bơm cũng không dài, không thể đến được đầu van. Làm thế nào? Chẳng nhẽ lại vac cái giường to đùng ra đất rồi bơm và lại nhét vào xe thì lích kích quá. E lại xem lại đống đồ xem có võ gì nữa không thì chợt thấy 2 cái dây để câu ác quy khi cần thiết. 2 dây này rất dài và có kẹp 2 đầu, thế là có giải pháp rồi, e lấy 2 dây này kẹp vào ác quy, 2 đầu còn lại đấu với dây có ổ cắm tẩu, thế là xong, bây giờ dù van có ở khoang cuối thì e cũng không sợ. Giường đã được bơm căng, 4 lốp kiểm tra cẩn thận. Nhà e ăn sáng, làm thủ tục check out và cả nhà lên đường đi Đà Nẵng. Lộ trình hôm nay là qua Nghĩa Trang Trường Sơn – Thành cổ Quảng Trị - ăn tối ở Bé Đen Lăng Cô sau đó về Đà Nẵng nghỉ.
Nhà e lên đường khi nắng đã dát bạc mặt hồ

Nhà e rẽ đi đường HCM, do biển ghi khó hiểu nên bị rẽ sai vào đường tránh Quảng Bình nên phải mua thêm khoảng 10km mới ra đương HCM được

Đường HCM

Đang đi thấy 1 tai nạn nhưng máy quá chỉ là va chạm nhẹ, không có thiệt hại về người. E luôn tuân thủ tốc độ không qua 80km/h kể cả những lúc 20 phút chỉ có 1 mình nhà e trên đường.

Ngầm nước ven đường

Khách bộ hành quen thuộc trên đường HCM

Đến Nghĩa Trang Trường Sơn lúc khoảng 9h45

Đường trong nghĩa trang

Nhà e vào nhà tưởng niệm bác Hồ và các liệt sỹ trước

Ba bố con e thắp hương

Xong nhà e lên ô to đi vào trong thắp hương. Đường vào quanh co, xanh ngắt và yên tĩnh

Dù đã được biết và đọc về NTTS nhiều nhưng lần đầu tiên đặt chân đến đây e không thể dấu nổi cảm xúc, cái cảm xúc không thể diễn tả được thành lời, chỉ cảm thấy lòng xáo trộn rồi lại tĩnh lặng rồi lại bâng khuâng. Cảm xúc cứ thay đổi mà không thể kiềm chế. Hầu như các mộ liệt sỹ e đọc đều có tuổi đời ít hơn e bây giờ, quá trẻ, quá bi thương. E cảm thấy nếu được ngồi ở đây lâu có thể nghĩ được rất nhiều điều về cuộc sống mà trong khung cảnh đô thành mình vẫn sống không thể nghĩ được. Có lẽ không đâu trên trái đất này mà xã nào cũng có NTLS. NTTS chỉ là 1 ví dụ điển hình cho hàng ngàn các NT khác suốt dọc chiều dài đất nước hình chữ S này. Đến NTTS lại nghĩ đến những NT khác đang ngày 1 xuống cấp, giá như nghĩa trang nào cũng được quan tâm thế này thì…. E đi xe rất chậm để cảm nhận được không khí cũng như khung cảnh ở đây, cảm nhận được sự tôn nghiêm và linh thiêng ở nơi mà bất kỳ người nào bước chân vào đều cảm nhận được linh hồn và qua khứ rất gần với cuộc sống hiện tại.
Điêu khắc bà mẹ tiễn con ra chiến trường

Nhìn thấy bức tượng này trong đầu e chợt vang lên câu hát của Trịnh Công Sơn “… khi đất nước tôi không còn chiến tranh, mẹ già lên núi tìm xương con mình…” Liệu có bao nhiêu bà mẹ sau chiến tranh tìm được con? Còn bao nhiêu bà mẹ đến khi nhắm mắt vẫn không thể 1 lần được thắp nén hương lên ngôi mộ thật của con mình. Vẫn biết ký ức là khó phai mờ nhưng có lẽ ký ức chiến tranh có sức tồn tại kinh khủng nhất các cụ nhỉ.
Nhìn mấy con đường vắng vẻ đẹp quá, như đường bên tây vậy.

lekhoa78

Xe tải
Vâng, đường HCM có khi 15 phút đi chẳng gặp xe nào cụ ạ. Rất thích.

thanhgamo

Xe container
He he, em đọc một mạch hết toàn bộ topic của cụ thấy cuộc sống thật đẹp ngoài những bon chen cơm áo gạo tiền hằng ngày, cụ viết thật hay và trình bày ảnh cũng rất chuyên nghiệp. Em thì thỉnh thoảng chỉ chạy về quê ở Nghệ An thôi, HN- NA thì đường 1, NA-HN thì đường HCM chưa đi xa hơn và hay phải đi tranh thủ vào buổi tối nên rất chán. Ước mơ của em là nghỉ dài ngày để làm một chuyến xuyên 0,5 Việt như cụ.
Em mới đăng ký vào diễn đàn được 1 tuần, đây là bài viết đầu tiên của em dành cho cụ và kính vodka cụ.
Thân ái:)

Chỉnh sửa cuối:

lekhoa78

Xe tải
He he, em đọc một mạch hết toàn bộ topic của cụ thấy cuộc sống thật đẹp ngoài những bon chen cơm áo gạo tiền hằng ngày, cụ viết thật hay và trình bày ảnh cũng rất chuyên nghiệp. Em thì thỉnh thoảng chỉ chạy về quê ở Nghệ An thôi, HN- NA thì đường 1, NA-HN thì đường HCM chưa đi xa hơn và hay phải đi tranh thủ vào buổi tối nên rất chán. Ước mơ của em là nghỉ dài ngày để làm một chuyến xuyên 0,5 Việt như cụ.
Em mới đăng ký vào diễn đàn được 1 tuần, đây là bài viết đầu tiên của em dành cho cụ và kính vodka cụ.
Thân ái:)
Vâng cảm ơn cụ đã cho rượu :) chúc mơ ước của cụ sớm thành hiện thực.

ynhi2208

Xe điện

Em ném đá cái,càng đi vào trong lỗi chính tả kiểu này càng nhiều,vào đến Sài Gòn thì thôi rồi....

Vod cụ chủ lần nữa,bài viết rất nhiều ý nghĩa