[Funland] Hành trình tới Đức của một Ofer!!!

sinichit52

Xe container
Em thấy bảo sang vào dịp mùa đông thì thời tiết không được đẹp sang mùa hè thì mới đẹp ? Sang năm em sang Đức . F1 xin nghỉ nó dẫn đi du lịch mấy nước vài ngày. Rồi em sang Tây Đức chơi và ở với thằng bạn đang sống độc thân.
Em phải sang vào kỳ nghỉ lễ vì giờ con em chỉ rảnh vào kỳ nghỉ lễ. Vùng con em ở gần biển nên mùa đông không lạnh lắm. Em mới đi vào thu, chứ chưa đi hè nên không rõ lắm âu.

YarisVerso

Xe tải
Cụ chủ và các cụ am hiểu cho hỏi các cháu học sinh Cấp 3 sang Đức diện du học nghề hay diện xuất khẩu lao động ưu việt hơn, có đòi hỏi nhiều về bằng cấp không vậy? Chi phí nhiều không? Em đang nghiên cứu cho F1 mà không rõ lắm.Thấy một số TT vào tận trường Cấp 3 mở văn phòng tuyển sinh ,dạy tiếng mà không biết thực hư thế nào.
Nó tùy vào khả năng của cháu cụ ạ. Nếu sức học tốt và gia đình có điều kiện thì nên học đại học, sau này đỡ vất vả hơn. Còn nếu muốn học có cái nghề mà không mất nhiều chi phí thì cho các cháu đi học nghề từ đầu.
Riêng em thấy hình thức học nghề ở Việt Nam theo chương trình Đức rồi sang đây học 1 năm cuối để ra nghề cũng rất hay. Vì nhiều cháu học tiếng ở VN sang đây nhảy vào học nghề ngay thời gian đầu tiếng chưa tốt nghe hiểu bập bõm dễ nản và bị thi trượt nên gặp nhiều khó khăn lắm.

Nếu xác định đi học nghề chỉ là bước đầu tiên để sang Đức lập nghiệp thì chọn nghề nào dễ học, cần ít tiếng thôi như phục vụ bếp, khách sạn. Sau thời gian mấy năm, có giấy tờ định cư lâu dài thì được phép làm độc lập thì bỏ tiền tiết kiệm hoặc xin thầy bu ở nhà chuyển cho ít vốn sang mở nhà hàng, tiệm móng tay.... Làm ăn chí thú thì cũng nên người chứ không nhất thiết phải làm ông cử nhân, bà thạc sỹ hay điều dưỡng viên trưởng,...mới là danh giá.

sinichit52

Xe container
Riêng em thấy hình thức học nghề ở Việt Nam theo chương trình Đức rồi sang đây học 1 năm cuối để ra nghề cũng rất hay.
Chương trình này ở VN khá khó vào. Học cũng khoai lắm cụ ơi. Đâu hình như chỉ có 3-4 trường thôi. Chương trình đào tạo có 4 ngành: ô tô, cơ khí, tự động hóa, còn 1 ngành nữa em quên mất rồi. Những gì em biết có đúng không cụ BMW X10, Opel Astra ơi.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Năm 81 là do em thiếu tuổi, tuổi hs thì đủ nhưng cmt thì tuổi thật nên thiếu. 87 là em ra quân rồi thì đv vét hết người đi. 89-90 thì em vừa về cq nên các đợt trước đi hết lượt rồi, em đăng ký lượt tiếp theo thì khối xhcn ụp. Nhà máy em khi đó gần 100% đi Ba lan, nga, tiệp, bun... Đến 97-98 đi nhật thì em bỏ ra ngoài rồi. Kk😅
Cụ đen thế 😀

YarisVerso

Xe tải
Vậy để em đi học tiếng Đức, đi chuyển đổi bằng hay đi học lớp nấu ăn để biết đâu sau này cạnh tranh với cụ NgaoDuThiênHạ mở nhà hàng ạ.
Ha ha, rất khả thi đấy cụ ạ. Con nó đứng tên mở cái quán ăn thuần Việt nho nhỏ cho ông bà bô bán vài món thuần Việt như nem rán, bánh mỳ pa tê thôi là túc tắc có xiền rủng rỉnh, tha hồ đi chơi. 😊

sinichit52

Xe container
Ha ha, rất khả thi đấy cụ ạ. Con nó đứng tên mở cái quán ăn thuần Việt nho nhỏ cho ông bà bô bán vài món thuần Việt như nem rán, bánh mỳ pa tê thôi là túc tắc có xiền rủng rỉnh, tha hồ đi chơi. 😊
Đấy đấy em cũng tính như thế. Về già phải tự lực cánh sinh chứ không nhờ con cháu ạ.

Lọ mọ

Xe buýt
Cụ chủ và các cụ am hiểu cho hỏi các cháu học sinh Cấp 3 sang Đức diện du học nghề hay diện xuất khẩu lao động ưu việt hơn, có đòi hỏi nhiều về bằng cấp không vậy? Chi phí nhiều không? Em đang nghiên cứu cho F1 mà không rõ lắm.Thấy một số TT vào tận trường Cấp 3 mở văn phòng tuyển sinh, dạy tiếng mà không biết thực hư thế nào.
Em như cụ thì cứ cho cháu học đại học ở Việt Nam xong đi làm hai năm lấy kinh nghiệm rồi xin học thạc sĩ hoặc ứng tuyển xin đi làm ở Đức. Theo em biết sắp tới hình như là cũng không cần tiếng Đức chỉ cần có 2 năm đi làm được. Đi theo diện này chi phí quá rẻ. Như F1 nhà em ngoài mất tiền vé máy bay. Còn đâu chẳng mất tiền gì.

Chỉnh sửa cuối:

Loveicily

Xe máy
Đấy đấy em cũng tính như thế. Về già phải tự lực cánh sinh chứ không nhờ con cháu ạ.
Tính thì nó đơn giản lắm cụ ạ. Nhưng để mở được 1 nhà hàng bên này, thậm chí là một quầy Imbiss nhỏ (dạng kiot ở VN) thì thủ tục rất phức tạp. Ngoài giấy tờ hợp pháp và đủ điều kiện cụ cần hàng tá chứng chỉ phải học, xin hàng tấn giấy phép. Mở ra rồi thì hàng loạt các cơ quan nó sẽ đến kiểm tra, từ vệ sinh an toàn thực phẩm, cháy nổ, sở lao động, police....và nó ko như ở VN chỉ cần phong bì là xong. Ở đây cụ vi phạm 1 cái là nó phạt cho sập tiệm luôn. Chi phí vận hành 1 cái cửa hàng nó là rất cao nếu như không bán được thì cụ coi như phá sản. Em ví dụ một cái rất nhỏ, đó là khi cụ làm chủ cụ phải mở 1 tài khoản ngân hàng (Konto) để thanh toán mua bán, trả lương công nhân, nhận tiền ra vào ...như ở VN thì Ngân hàng nó còn coi cụ là khách Vip, cử nhân viên riêng chăm sóc tận tình, còn ở đây cụ sẽ mất phí 950E/tháng để duy trì cái tài khoản này. Như vậy ko làm gì, bất kể cụ kinh doanh hay ko, một năm cụ mất không 300 củ. Tiền đổ rác thôi 1 năm cụ cũng mất 150 củ. Tiền thuê nhà, điện nước, gas sưởi, nhân công, và quan trọng nhất là tiền thuế phải đóng hàng tháng....ko dễ đâu cụ :))

Lọ mọ

Xe buýt
Các cụ có F1 đang học và dự định sẽ định cư ở Đức sắp tới sẽ có cơ hội được con (kể cả dâu, rể) bảo lãnh sang định cư đấy.
Luật mới đã thông qua rồi. Các cháu được nhận giấy tờ cư trú vô thời hạn từ năm 2024 sẽ có quyền bảo lãnh tứ thân phụ mẫu.
Dĩ nhiên là có một số rào cản như ngôn ngữ, bảo hiểm nhưng về mặt pháp lý đã mở chính thức.
Cái này hay vậy em có cơ hội sang định cư với f1 rồi. Nhưng giờ 50 tuổi rồi tiếng Anh chẳng biết mà phải có bằng tiếng Đức thì khó hơn đi lên giời.

BMW X10

Xe điện
Chương trình này ở VN khá khó vào. Học cũng khoai lắm cụ ơi. Đâu hình như chỉ có 3-4 trường thôi. Chương trình đào tạo có 4 ngành: ô tô, cơ khí, tự động hóa, còn 1 ngành nữa em quên mất rồi. Nhu2ngf gĩ em bieets có đúng không cụ BMW X10, Opel Astra ơi.
Học khoai thì bác làm sẽ đỡ vất vả.
Mình muốn tự vỗ ngực là Lao động được đào tạo, thì cũng phải chịu khó 1 chút, bác ạ.
Ngành nghề thì tôi nhớ có ngạch Công nghệ thực phẩm nữa, mặc dù không rõ ý nghĩa thực tế của nghề này.

Còn công bằng mà xét, với trình độ và ý thức học tập của những học viên các trường trung cấp nghề mà tôi đã nhìn thấy, họ có rất ít hy vọng.
Trừ vài bạn thực sự nỗ lực để vươn lên.

Loveicily

Xe máy
Cái này hay vậy em có cơ hội sang định cư với f1 rồi. Nhưng giờ 50 tuổi rồi tiếng Anh chẳng biết mà phải có bằng tiếng Đức thì khó hơn đi lên giời.
Không dễ ăn của tụi TB đâu cụ, nó thiếu lao động do vậy nới lỏng chính sách để thu hút lao động. Nhưng nó cũng tính cả rồi, những người có giấy tờ hợp pháp từ năm tới thì bố mẹ cũng vẫn đang trong độ tuổi lao động, đón qua thì vẫn đi cày được cho chúng nó. Còn các trường hợp cá biệt quá tuổi thì ngoài khó khăn bằng tiếng, bảo hiểm tự đóng....khi xin visa đoàn tụ tỷ lệ trượt cao ngất. Mà nguyên cái tiền đóng bảo hiểm tự nguyện bên này, thì ở VN ăn chơi phè phỡn ko hết. Chả ai dại mà qua cả cụ ạ.

sinichit52

Xe container
Tính thì nó đơn giản lắm cụ ạ. Nhưng để mở được 1 nhà hàng bên này, thậm chí là một quầy Imbiss nhỏ (dạng kiot ở VN) thì thủ tục rất phức tạp. Ngoài giấy tờ hợp pháp và đủ điều kiện cụ cần hàng tá chứng chỉ phải học, xin hàng tấn giấy phép. Mở ra rồi thì hàng loạt các cơ quan nó sẽ đến kiểm tra, từ vệ sinh an toàn thực phẩm, cháy nổ, sở lao động, police....và nó ko như ở VN chỉ cần phong bì là xong. Ở đây cụ vi phạm 1 cái là nó phạt cho sập tiệm luôn. Chi phí vận hành 1 cái cửa hàng nó là rất cao nếu như không bán được thì cụ coi như phá sản. Em ví dụ một cái rất nhỏ, đó là khi cụ làm chủ cụ phải mở 1 tài khoản ngân hàng (Konto) để thanh toán mua bán, trả lương công nhân, nhận tiền ra vào ...như ở VN thì Ngân hàng nó còn coi cụ là khách Vip, cử nhân viên riêng chăm sóc tận tình, còn ở đây cụ sẽ mất phí 950E/tháng để duy trì cái tài khoản này. Như vậy ko làm gì, bất kể cụ kinh doanh hay ko, một năm cụ mất không 300 củ. Tiền đổ rác thôi 1 năm cụ cũng mất 150 củ. Tiền thuê nhà, điện nước, gas sưởi, nhân công, và quan trọng nhất là tiền thuế phải đóng hàng tháng....ko dễ đâu cụ :))
Cái tiền duy trì tài khoản cụ có viết thừa số 0 không ạ. Nếu đúng thì choáng thật. Em đùa thôi, em già rồi, 5 năm nữa em đã hơn 50 rồi. Tầm đó có sang thì cũng chỉ vài 3 tháng rồi về. Hơi đâu mà mở nhà hàng. Những cái cụ kể em hiểu hết, nhưng nếu đặt chân vào cuộc chơi thì em chấp nhận thôi.

Lọ mọ

Xe buýt
Không dễ ăn của tụi TB đâu cụ, nó thiếu lao động do vậy nới lỏng chính sách để thu hút lao động. Nhưng nó cũng tính cả rồi, những người có giấy tờ hợp pháp từ năm tới thì bố mẹ cũng vẫn đang trong độ tuổi lao động, đón qua thì vẫn đi cày được cho chúng nó. Còn các trường hợp cá biệt quá tuổi thì ngoài khó khăn bằng tiếng, bảo hiểm tự đóng....khi xin visa đoàn tụ tỷ lệ trượt cao ngất. Mà nguyên cái tiền đóng bảo hiểm tự nguyện bên này, thì ở VN ăn chơi phè phỡn ko hết. Chả ai dại mà qua cả cụ ạ.
50 tuổi sang biết làm gì, mà có sang thì con cái phải bao được hết thì mới sang. Còn sang vẫn phải lao động thì ở nhà làm, mỗi năm sang chơi vài tháng mùa hè rồi về. Chứ cho ở hẳn cũng chẳng thích, già tiếng Anh chẳng biết Tiếng Đức thì không sống như vậy buồn chết.

YarisVerso

Xe tải
Cụ có được nấu ăn riêng ko, cho em địa chỉ em gửi cho thùng mỳ tôm.
Mỳ tôm hay phở ăn liền của Việt Nam giờ bán trong Aldi đầy mà cụ. Giá có khi còn rẻ hơn mua ở cửa hàng châu Á ấy chứ.
Nhưng cụ chủ làm trong bếp, thiếu gì đồ ăn ngon đâu.
Hồi đầu mới sang Đức em cũng không ăn được đồ Đức, toàn phải lọ mọ nấu cơm nhưng sau thì quen dần, thấy có nhiều món ăn cũng ngon.
Giờ thì lại quay trở lại chế độ nấu cơm Việt hàng ngày nhưng cũng 2, 3 hôm lại nấu đồ ăn Đức hoặc mỳ kiểu Ý cho nhanh.

YarisVerso

Xe tải
Dạ vâng. Em cũng đang cố gắng cải thiện. Được cái sếp cũng quý e. Sáng này đưa em đi làm bảo thứ 7 vs cn k có bus lấy xe của công ty đi làm :D em cũng bất ngờ vs cách họ đối xử quá cụ à
Người Đức hay bị gán cho chữ "lạnh lùng" nhưng thực ra cũng như ở Việt Nam thôi, luôn có người này, người nọ.
Nhiều người Đức là chủ doanh nghiệp sống cũng rất giản dị, chân thành, tình cảm vì họ cũng đi lên từ người làm thuê nên hiểu và thông cảm cho hoàn cảnh của nhân viên. Nhất là những doanh nghiệp nhỏ, mang tính gia đình như của cụ thớt, chủ cùng với nhân viên sát cánh chiến đấu. Nhân viên được đối xử tốt thì cũng sẽ tận tình với công việc, kết quả cũng tốt hơn.
Ngày trước em đi làm, mấy thằng còn được bà vợ ông chủ giúi cho tiền mặt ngoài tiền chồng bà ấy trả lương vì bà ấy thương mấy đứa mới đến còn đang ở thuê tạm bợ.
Những người chủ như thế họ rất quý những ai chăm chỉ, trung thực, không giấu dốt, chịu khó học hỏi. Cụ thớt may mắn vào nơi như vậy thì rất thuận lợi rồi.

Loveicily

Xe máy
Cái tiền duy trì tài khoản cụ có viết thừa số 0 không ạ. Nếu đúng thì choáng thật. Em đùa thôi, em già rồi, 5 năm nữa em đã hơn 50 rồi. Tầm đó có sang thì cũng chỉ vài 3 tháng rồi về. Hơi đâu mà mở nhà hàng. Những cái cụ kể em hiểu hết, nhưng nếu đặt chân vào cuộc chơi thì em chấp nhận thôi.
Thừa sao được cụ ơi, họ nhà em kinh doanh ngạch nhà hàng mấy chục năm nay bên này, những khoản chi tiêu vào ra hàng tháng em làm hàng ngày mà. Bọn em kinh doanh cả 2 đầu Đức - Việt. Do vậy bên nào thuận, bên nào khó tụi em lạ gì. Bên này chỉ được cái "cạnh tranh" ít không khốc liệt như VN (bằng 1/10), tuy nhiên thủ tục và chi phí duy trì, đầu tư nó lại gấp 5-10 lần VN.
50 tuổi sang biết làm gì.mà có sang thì con cái phải bao được hết thì mới sang.còn sang vẫn phải lao động thì ở nhà làm, Mỗi năm sang chơi vài tháng mùa hè rồi về. Chứ cho ở hẳn cũng chẳng thích già tiếng Anh chẳng biết Tiếng Đức thì không sống như vậy buồn chết.
Chuẩn đấy cụ, thích thì qua du lịch thăm con thăm cháu. Chứ qua đây rồi tiếng ko biết, văn hoá ko hợp, ăn uống ko quen...vài ba bữa là chán thôi

Tuongtien1977

Xe điện
Thành phố Metzingen, cách Stuttgart 30km về phía nam, cách Schwäbisch Gmünd của cụ chủ khoảng 60km thôi. Cụ có thể đến đó bằng tàu RB, RE. Cụ mua vé Deutschland Ticket 49Euro/tháng đi thoải mái.

Nhưng mấy cái trò Outlet này giờ cũng bị shop online cạnh tranh mạnh. Ngày xưa nhà iem cũng đi Metzingen suốt, giờ vẫn còn mấy đôi giầy và áo mua từ hồi ấy. Nhưng giở mua hàng hiệu trên mạng qua trang web của chính hãng hay Amazon, Zalando thì cũng đầy đồ khuyến mại quanh năm.
Cụ nào đến Đức qua Frankfurt thì có thể tới Wertheim Village, cách Frankfurt tầm 90km, cũng là thành phố có vài chục cửa hàng Outlet nổi tiếng.
vâng cụ em sang 2016 nên lúc đó đi outlet thích lắm, so với outlet pary thì đúng là stuttgat hoành tráng hơn thật, con bây giờ em ở vn mua hàng amazon, ebay nhờ ship về, nhưng người việt mình vẫn khoái hàng xách tay cụ ạ

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng

May ở VN em đổi cái bằng quốc tế qua đây nên sếp bảo thứ bảy vs chủ nhật thì lấy xe công ty đi làm. Bên này 8h vẫn tờ mờ mà 17h là đen xì rồi. Chắc ít nữa em phải thi cái BLX đi lại cho tiện chứ VN đi quen ô tô qua đây đi bộ nhiều lúc hơi oải :D