[CCCĐ] Hành trình đến cõi thiêng : TRƯỜNG SA !!!

minhmo

Xe cút kít
Kíp sĩ quan của tàu 571. Anh em chỉ kịp uống chén nước rồi lại tất tả ra chạy xuồng đưa người và hàng vào đảo. Làm vịêc liên tục và vất vả nhưng gương mặt của họ vẫn đầy nét thư thái, lạc quan

Sau chuyến đi này, nhà cháu đã có thêm gần chục thằng em trai là lính hải quân. E đã lãi lớn.
Trong câu chuyện chuyến đi Trường Sa của cụ, đây là lời bình đắt giá nhất đến thời điểm này.
Chúc mừng cụ. :-bd

minhmo

Xe cút kít
Ko, chữ của sư thầy trẻ tuổi hơn mà e ngồi cạnh âý, sư thày Thích Nhuận Đạt lúc đó đang nói chuyện với mẹ nên e ko dám quấy quả
Cảm ơn cụ chủ, giờ em mới để ý có hai nhà sư trên đảo. Một nhà sư đeo kính viết chữ tặng cụ chủ có lông mày rậm hơn lông mày của Thượng tọa Thích Nhuận Đạt.
Nếu cụ chủ không giải thích em chắc rằng mọi người đều nghĩ trên đảo Song Tử Tây chỉ có một nhà sư.

tvdung

Xe điện
Bài viết ý nghĩa quá, cảm ơn cụ đã giúp em biết thêm về TS

tuanzs

Xe container
Lọ mọ theo chuyến đi của cụ chủ mà hồi hộp quá.
Theo thông tin trên mạng thì em biết là mình nắm giữa được 21 đảo (đá) cực kỳ quý giá ở Trường Sa chứ không như bọn ********* tuyên truyền là TQ nó chiếm hết rồi. Sướng nhất là giữa được đảo Trường Sa mà nguyên cái tên Spratly Island đã đủ khẳng định chủ quyền rồi, chỉ tiếc là cái đảo to nhất thằng Đài nó lại lấy trước.
Vietnam

Vietnam currently occupies 21 features in the Spratly Islands.

1. Southwest Cay (Vietnamese: Song Tu Tay),

2. South Reef (Da Nam),

3. Petley Reef (Nui Thi or Da Thi),

4. Sand Cay (Son Ca),

5. Namyit Island (Nam Yet),

6. Discovery Great Reef (Da Lon),

7. Sin Cowe Island (Sinh Ton),

8. Collins Reef (Co Lin),

9. Lansdowne Reef (Len Dao),

10. Sin Cowe East Island (Sinh Ton Dong),

11. Ladd Reef (Da Lat),

12. Spratly Island (Truong Sa or Truong Sa Lon),

13. West Reef (Da Tay),

14. Central Reef (Truong Sa Dong),

15. East Reef (Da Dong),

16. Pearson Reef (Phan Vinh),

17. Allison Reef (Toc Tan),

18. Cornwallis South Reef (Nui Le),

19. Pigeon or Tennent Reef (Tien Nu),

20.Barque Canada Reef (Thuyen Chai),

21. Amboyna Cay (An Bang).

Philippines

The nine features held by the Philippines in the Spratly Islands are:

1. Northeast Cay (Filipino: Parola),

2. Thitu Island (Pag-asa),

3. Loaita Cay (Panata),

4. Loaita Island (Kota),

5. West York Island (Likas),

6. Flat Island (Patag),

7. Nanshan Island (Lawak),

8. Second Thomas Shoal (Ayungin),

9. Commodore Reef (Rizal).

Taiwan

Itu Aba Island (Chinese: 太平島) is the only feature occupied by Taiwan in the Spratlys.

China

In the Spratly Islands, China has occupied six features since 1988 and Mischief Reef since 1995. The seven features occupied by China in the Spratly Islands are:

1. Subi Reef (Chinese: 渚碧礁 Zhubi Jiao),

2. Gaven Reef (南薰礁 Nanxun Jiao),

3. Hughes Reef (东门礁 Dongmen Jiao),

4. Johnson South Reef (赤瓜礁 Chigua Jiao),

5. Fiery Cross Reef (永暑礁 Yongshu Jiao),

6. Cuarteron Reef (华阳礁 Huayang Jiao),

7. Mischief Reef (美济礁 Meiji Jiao).

Malaysia

Malaysia has troops and facilities stationed on five features:

1. Swallow Reef (Malay: Layang-Layang), since 1983,

2. Ardasier Reef (Ubi), since 1986,

3. Mariveles Reef (Mantanani), since 1986,

4. Erica Reef (Siput), since 1999,

5. Investigator Shoal (Peninjau), since 1999.

Brunei

The only feature in the Spratly Islands that is claimed by Brunei is Louisa Reef.
http://thediplomat.com/2016/05/south-china-sea-who-claims-what-in-the-spratlys/

chak

Xe hơi
NHìn thích quá cụ ạ

Lọ mọ theo chuyến đi của cụ chủ mà hồi hộp quá.
Theo thông tin trên mạng thì em biết là mình nắm giữa được 21 đảo (đá) cực kỳ quý giá ở Trường Sa chứ không như bọn ********* tuyên truyền là TQ nó chiếm hết rồi. Sướng nhất là giữa được đảo Trường Sa mà nguyên cái tên Spratly Island đã đủ khẳng định chủ quyền rồi, chỉ tiếc là cái đảo to nhất thằng Đài nó lại lấy trước.

http://thediplomat.com/2016/05/south-china-sea-who-claims-what-in-the-spratlys/
Hiện nay chúng ta có 21 đảo, 33 điểm đóng quân, là quốc gia khẳng định chủ quyền lớn nhât ở biển Đông. Chúng ta ko nói to mà toàn lặng lẽ làm, bọn tây phải thốt lên : " Việt nam nói một đằng nhưng làm một nẻo" :)). Đảo Ba Bình Tưởng Giới Thạch đã chiếm từ 1946 khi đó nước ta mới tuyên bố độc lập được 1 năm, ko làm gì được cụ ạ.

lyhoa75

Xe điện
Cờ hiệu của hải quân mà thím, mỗi một cờ là một thông tin thông báo cho hạm đội hoặc tàu đối phương
Soái ca cỏ tìm hiểu mỗi cờ hiệu đó có ý nghĩa cụ thể dư lào hem?

Hiện nay chúng ta có 21 đảo, 33 điểm đóng quân, là quốc gia khẳng định chủ quyền lớn nhât ở biển Đông. Chúng ta ko nói to mà toàn lặng lẽ làm, bọn tây phải thốt lên : " Việt nam nói một đằng nhưng làm một nẻo" :)). Đảo Ba Bình Tưởng Giới Thạch đã chiếm từ 1946 khi đó nước ta mới tuyên bố độc lập được 1 năm, ko làm gì được cụ ạ.
Giải thích thêm với các cụ về "Đảo" và "điểm đảo"

Trường Sa có nhiều bãi chìm, kể cả có đảo nổi thì cũng là trên 1 rặng san hô chìm. Ta đóng quân 1 điểm trên bãi chìm ấy rồi tìm 1 điểm nữa ở đầu bên kia đóng tiếp, gọi là điểm A và B. Như vậy, ta chiếm cả bãi san hô chìm. 1 đảo nhưng 2 điểm đóng quân, thậm chí là 3 điểm.

Khựa bựa lắm tiền nên nó hút cát lấp cả bãi san hô, mình ít xiền đành làm kiểu chiếm điểm A và B

Giống nhau là lấy hết cả bãi chìm đó

Đây là đảo Phan Vinh các cụ ạ. Điểm A là đảo nổi, điểm B là đảo chìm

EM có mấy ngày đáng nhớ ở Phan Vinh năm 2001. Đêm em ngủ trên đảo, sáng dậy cùng với mấy anh em lội biển (ngang bụng) đi chọc bạch tuộc.

Nước ngang bụng như thế. Đảm bảo an toàn khi bước trên san hô chỉ cần đi đôi dép rọ nhựa nâu của bộ đội. Tay cầm que sắt 6 dài khoảng hơn 1m, 1 cái xô nhỏ, đeo kính lặn.

Ghé mặt xuống nước nhìn vào các kẽ đá thấy bạch tuộc thì chọc que sắt giữ nhó, thò tay để cho con tuộc bám vào rồi đưa lên mặt nước.

Tay kia chọc vào 2 mắt nó và gỡ từng râu đang bám chặt vào da thịt rồi bỏ vào xô.

Đến gần trưa quay về điểm A nấu nướng chế biến và bỏ vào mồm :D

Chỉnh sửa cuối:
Cảm ơn cụ chủ, giờ em mới để ý có hai nhà sư trên đảo. Một nhà sư đeo kính viết chữ tặng cụ chủ có lông mày rậm hơn lông mày của Thượng tọa Thích Nhuận Đạt.
Nếu cụ chủ không giải thích em chắc rằng mọi người đều nghĩ trên đảo Song Tử Tây chỉ có một nhà sư.
Có một còm cụ chủ nói rõ là xin chữ của sư thầy khác còn giề :D