[CCCĐ] Hành trình đến cõi thiêng : TRƯỜNG SA !!!

lyhoa75

Xe điện
Vâng, chỉ còn điểm nhà giàn là kết thúc. Kể lại chuyến đi thôi mà em còn thấy buồn buồn vì sắp đến điểm cuối rồi
Thế lại làm bữa cá nướng tiếp để chốt soái ka ka nhờ, em vưỡn giữ 1 tờ xanh của ka ka đới, không nhanh em nuốt luôn >:)8-}

BMW 6688

Xe tăng
Cụ Lông ơi còn nữa không??? Em làm 1 mạch hết rồi....Ước mơ cháy bỏng của em đó cụ ah...Đi và cảm nhận để thấy rằng mình còn NỢ nhiều lắm với Trường Sa, với CBCS ngoài đó. Cám ơn cụ đã cho em thêm hiểu về cuộc sống !!!

Cụ Lông ơi còn nữa không??? Em làm 1 mạch hết rồi....Ước mơ cháy bỏng của em đó cụ ah...Đi và cảm nhận để thấy rằng mình còn NỢ nhiều lắm với Trường Sa, với CBCS ngoài đó. Cám ơn cụ đã cho em thêm hiểu về cuộc sống !!!
Còn cụ ạ, nhưng ít nên phải ăn dè :)). Chả liên quan gì: hình trong ava tar là xe của cụ à?

Đào Trường Sa lớn là điểm đảo cuối cùng trong chuyến hành trình của em. Lại một hành trình 2 ngày đêm tàu chạy mải miết về thềm lục địa phía nam để đến khu vực nhà giàn DK. Hai ngày đêm không sóng điện thoại, ko internet và nhất là ko còn sự háo hức mong ngóng giây phút được gặp Trường Sa mà thay vào đó là một cảm giác buồn buồn, hẫng hụt và tiếc nuối. Bình thường thì khi phải rời cơ quan đi đâu chừng 1 tuần thôi là em cũng đã khá sốt ruột vì cả núi công việc đang tồn đọng chờ giải quyết, rất sốt ruột muốn về sớm. Nhưng riêng lần này em lại chỉ muốn chuyến đi kéo dài thêm, muốn được đi nốt Phan Vinh, Tốc tan, Thuyền chài, Tiên nữ....để ôm trọn một lần Trường Sa vào tâm trí.

tientaninfotech

Xe tăng
Báo cáo Cụ Avalon-Bg sau mấy ngày đọc mới hết đc cái thread hot này ạ. Đoàn Cụ là đại biểu, đi là vui chơi thôi.
Cháu đã từng là lính nên hiểu và biết những nỗi nhọc nhằn khó khăn của đời lính. Trải qua lính rồi thì khi hòa nhập với đời thấy chả có gì là ko thể vượt qua đc Cụ ạ. Nhất là các chiến sỹ ngoài đảo.
Cảm ơn Cụ đã cho cháu thấy đc các đồng chí ngoài đảo khó khăn thế nào so với Anh Em trong đất liền ạ. Chúc Cụ và gia đình luôn khỏe mạnh.

BMW 6688

Xe tăng
Cụ Avalon-Bg: Dạ em cũng có 1 con nhưng không phải mầu ấy Cụ ah. Nó cũng là niềm đam mê của đời em đó. Cụ cũng thích Cờ Đờ ah???..hehehe

Chỉnh sửa cuối:
Rồi điểm đến cuối cùng cũng đã hiện ra trong một buổi sáng trong trẻo mát lành. Nhà giàn DK1/7 Huyền Trân sừng sững mọc lên giữa biển trời mênh mông

codon.4150

Xe buýt
Thế cụ nghĩ năm nào gần đến mùa thăm họ mới trồng à. Em không nghĩ vậy.
Trồng quanh năm các Cụ nhé. Mùa đông phải che chắn kỳ công lắm. Dù ở đâu cũng phải trồng rau để ăn, không trồng chúng em táo bón hết.
Rau trồng dưới tàu

Rau trồng trên nhà giàn

Cả mơ lông, chanh

Cây cảnh

MaxMax

Xe tải
Vâng, chỉ còn điểm nhà giàn là kết thúc. Kể lại chuyến đi thôi mà em còn thấy buồn buồn vì sắp đến điểm cuối rồi
Vậy là điều cháu không muốn đã đến, cháu lại hụt hẫng một thời gian, chỉ muốn kéo dài mãi, chúc cụ luôn mạnh khỏe để tiếp tục có những hành trình khám phá mới

duong2t

Xe hơi
Website
www.nanorp.com.vn
Người sĩ quan ấy đã tâm tình với em suốt mấy tiếng đồng hồ trong phiên gác ấy của anh, rất nhiều điều làm em đi từ ngạc nhiên sửng sốt đến suy tư. Họ đã thầm lặng hy sinh vì tổ quốc và luôn chấp nhận sự hy sinh đó. Nhưng đừng nghĩ rằng họ không suy nghĩ và chạnh lòng bởi vì không chỉ là một người lính mà trên hết họ còn là một CON NGƯỜI. Khi e nói về bữa cơm tối với món thịt lợn thật là ngon, anh em trên đảo thật là khéo chăn nuôi cải thiện đời sống. A ấy khẽ khàng nói : anh thứ lỗi trong tuần này hôm nay là lần thứ 4 đảo thịt lợn đón tiếp các đại biểu nhưng anh em bộ đội hầu như chưa biết đến mùi lòng lợn vì khách thì đông mà chỉ thịt một con lợn. Lợn chăn nuôi hầu như chỉ để tiếp khách thôi......
Bữa ăn trên đảo hầu hết chỉ là đồ hộp: thịt hộp, cá hộp pa tê. E hỏi anh ấy: ngán thế sao ăn được? anh ấy chỉ nói: bọn em ko được phép chán anh ạ. Vì phải ăn để còn giữ sức khỏe..................................................................................
.......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
Đọc đoạn này của cụ, mắt em cứ cay cay... Cơm, áo, gạo, tiền rồi có được mấy lúc nghĩ đến những chuyện này không?

BonBonTT

Xe điện
Đảo phía xa xa kia là Ba Bình do Đài Loan chiếm giữ. Ba bình là đảo nổi lớn nhất trong quần đảo Trường Sa, nó nằm cách Đài Loan gần ngàn hải lý vậy mà từ năm 1946 Tưởng giới Thạch đã cho quân ra đó chiếm đóng.

Có thể nhìn thấy rõ đài kiểm soát không lưu, tàu chiến trực ở gần đảo
Bác Tưởng đúng là nhìn ra trông rộng

lyhoa75

Xe điện
Em sợ luận điệu tuyên truyền này quá thôi! Một năm 365 ngày; các đoàn ra đi động viên, thăm hỏi và vui vẻ chỉ trong mấy tháng trước hè. Bộ đội đâu cần phải dối mình để làm nền cho những bức hình chụp đâu chứ. Nói vậy là nhận xét không đúng về các anh ngoài đảo cũng như phụ sự quan tâm của bên HQ rồi. Thực tế là dù mỗi năm có một số đợt tiếp tế, và cũng có một số củ quả (loại để lâu được như bí bầu, cải bắp...) được mang từ bờ; nhưng trên mỗi điểm đảo, nhà giàn, các anh ấy vẫn tự mình trồng thêm rau xanh để ăn. Tất nhiên do không trồng được nhiều nên cần ăn dè. Chứ thiếu rau làm sao chịu được.
Em cũng sợ luận điệu của cụ. Cụ đọc và nhìn để mở mang tầm mắt, cái gì biết thì góp, cái gì chưa biết thì tiếp nhận, cụ không thích thì cụ đi ra chứ quất đi quất lại còm của mấy cụ kia rồi phán kiểu đấy làm gì cho loãng thớt hở cụ? :-q