[CCCĐ] Hành trình đến cõi thiêng : TRƯỜNG SA !!!

MaxMax

Xe tải
Hoàn toàn ko có cụ ạ. Ban đầu e cũng nghĩ có chuẩn đô đốc trên tàu thì chí ít cũng phải có con tàu pháo đi kèm, nhưng hoàn toàn ko có tàu chiến nào đi hộ vệ. Và đoàn nào cũng sẽ như thế thôi. Vũ khí hạng nặng duy nhất là khẩu 14ly5 ở đầu mũi tàu, nếu phải đối đầu với tàu khu trục thì ko bằng cầm đá ném vào xe tăng
Cháu nghĩ có khi tàu ngầm của ta hộ tống đoàn của cụ ấy chứ

chisu1308

Xe tải
Theo cháu thì nó ra khè nhau là chính , chứ tàu Hộ Vệ tên lửa thì cần gì đi gần để phụt đâu .
Nếu nó muốn thì đứng xa nó phụt là xong mà , nhà nó thừa dầu nuôi tàu nên làm vậy đó mà .

Kể ra cũng phiêu phết cụ nhỉ
E thấy thỉnh thoảng vẫn có chuyên cơ công tác ở TS hình như là có con Su hay Mig tháp tùng
Vâng, máy bay thì phải có Su bay kèm thì phải. Hôm ở Trường Sa lớn anh em trên đảo kể mới đây có trực thăng của mình bay từ đất liền ra bị bọn J bay lên ép hạ xuống biển phải gọi Su bay ra hỗ trợ khẩn cấp. Khi Su xuất hiện thì bọn J mới bỏ con mồi.

Theo cháu thì nó ra khè nhau là chính , chứ tàu Hộ Vệ tên lửa thì cần gì đi gần để phụt đâu .
Nếu nó muốn thì đứng xa nó phụt là xong mà , nhà nó thừa dầu nuôi tàu nên làm vậy đó mà .
Vâng, nổ súng bắn thẳng vào tàu nhau thì ko có, nhưng đâm va thì chắc chắn sẽ xảy ra nếu xử lý tình huống ko tốt. Mà tàu vận tải đâm va với khu trục thì khác gì Rim tàu đâm land rover. Ko chìm thì cũng nát như bánh đa.

Và nhiệm vụ đâm va, xô xát được giao cho thằng này: thằng có hàng nóng thì ép mạn sườn mình, thằng hải cảnh này thì băng lên cắt mũi ngay trước lái 571. Bọn khốn !!

chisu1308

Xe tải
vậy bên mình cũng phải có phương án chứ cụ , nghe cụ kể vậy mới thấy sự nguy hiểm .
Nó làm vậy sau này các tàu vận tải , quân lương chắc sẽ ngày càng khó khăn khi tiếp tế cho chiến sĩ ngoài đảo .

MaxMax

Xe tải
Bọn khưa này nhìn thấy chỉ mốn làm phát cho bay sạch nhất là bét

Bigisbest

Xe container
Vâng, máy bay thì phải có Su bay kèm thì phải. Hôm ở Trường Sa lớn anh em trên đảo kể mới đây có trực thăng của mình bay từ đất liền ra bị bọn J bay lên ép hạ xuống biển phải gọi Su bay ra hỗ trợ khẩn cấp. Khi Su xuất hiện thì bọn J mới bỏ con mồi.
Cụ thân chinh đi TS, cái vinh dự lớn của bất cứ ai là cư dân xứ chữ S này, vậy mà cụ choang những thông tin nói là "anh em trên đảo kể" thì lo ngại quá đấy ạ. Cụ nghĩ giúp em vài cái này:
- J gì, cất cánh từ đâu? bán kính chiến đấu/tuần tra là bao nhiêu để dám bay xuống TS đánh võng với...trực thăng ạ? thưa cụ, giữa một thằng trực thăng và một thằng tiêm kích thì nếu đánh võng, rủi ro luôn thuộc về anh tiêm kích ạ.
- Khi có chuyện như cụ nói, nhà ta mới điều Su ra, vậy thời gian phản ứng là bao lâu? thứ nữa, mình tiêm kích, nó cũng tiêm kích, cớ gì nó phải e dè mình mà ko đọ cánh nhau mà phải lùi? phải chăng hai ông chỉ được trang bị súng như Mig-17 ngày xưa?
Ảo và ẩu.

chisu1308

Xe tải
Cụ thân chinh đi TS, cái vinh dự lớn của bất cứ ai là cư dân xứ chữ S này, vậy mà cụ choang những thông tin nói là "anh em trên đảo kể" thì lo ngại quá đấy ạ. Cụ nghĩ giúp em vài cái này:
- J gì, cất cánh từ đâu? bán kính chiến đấu/tuần tra là bao nhiêu để dám bay xuống TS đánh võng với...trực thăng ạ? thưa cụ, giữa một thằng trực thăng và một thằng tiêm kích thì nếu đánh võng, rủi ro luôn thuộc về anh tiêm kích ạ.
- Khi có chuyện như cụ nói, nhà ta mới điều Su ra, vậy thời gian phản ứng là bao lâu? thứ nữa, mình tiêm kích, nó cũng tiêm kích, cớ gì nó phải e dè mình mà ko đọ cánh nhau mà phải lùi? phải chăng hai ông chỉ được trang bị súng như Mig-17 ngày xưa?
Ảo và ẩu.
Cụ thông cảm một chút cho cụ chủ vì là nghe kể lại như vậy thôi , chứ cụ ấy có phải lính nhà binh đâu mà biết về chuyên sâu như cụ nói ở trên .

Bigisbest

Xe container
Cụ thông cảm một chút cho cụ chủ vì là nghe kể lại như vậy thôi , chứ cụ ấy có phải lính nhà binh đâu mà biết về chuyên sâu như cụ nói ở trên .
Ko cụ ơi, thà rằng như anh em ta ở đất liền lại khác. Chứ đã được đi, thì nên đưa những thông tin chính xác, hình ảnh về TS...chứ đưa kiểu này, e rằng ko ổn với cái chi phí bỏ ra để cụ ấy được đi ra đó ạ.

Kính các cụ: sau 10 ngày lênh đênh trên biển khơi nắng cháy da khét thịt, nhà cháu vừa đặt chân lên quân cảng Cát Lái, kết thúc một cuộc hành trình cực kỳ nhiều cảm xúc. Đến lúc này em vẫn còn rưng rưng cảm xúc, vẫn còn ngỡ như mình đang khoác áo phao để chuẩn bị xuống xuồng. E đã thấy mình cực kỳ may mắn khi được đi chuyến công tác số 8 này, nó một dấu ấn ko thể phai mờ. Đi Trường Sa ko phải là để ra oai là đã được đặt chân đến miền biên viễn xa xôi. Mà ra Trường Sa là để ngộ ra nhiều thứ, mà như có ai đó đã nói : ra với Trường Sa để thấy mình cần phải sống cho tử tế hơn. Một trong những điều quan trọng nhất với những người trong cuộc tận mắt nhìn thấy, tận mắt chứng kiến đó là chúng ta KHÔNG HỀ NHÂN NHƯỢNG TRONG VẤN ĐỀ CHỦ QUYỀN BIỂN ĐẢO. NHÀ NƯỚC VÀ QUÂN ĐỘI ĐANG ĐẦU TƯ CỰC LỚN VỚI MỌI KHẢ NĂNG CÓ THỂ ĐỂ GIỮ VỮNG CHỦ QUYỀN, BIẾN CÁC ĐẢO THÀNH NHỮNG PHÁO ĐÀI THÉP.
Và một điều e ko thể không nói đến đó là e muốn gửi lời cám ơn và sự ngưỡng mộ sâu sắc tới tập thể sĩ quan, thuỷ thủ tàu HQ 571. Đó là những người lính hải quân hết sức thông minh, can trường, nghị lực dù tuổi đời còn rất trẻ. Hằu hết đều thuộc thế hệ cuối 8x, 9x. Dù đáng tuổi bậc đàn anh, thậm chí là cha chú, nhưng em vẫn phải học từ những người lính can trường này rất nhiều điều.

ropat

Xe máy
Ảo và ẩu.
Cụ ơi, TS- hải nam độ ~>1000km,nằm trong bán kính tác chiến của su27 nội địa khựa từ lâu r cụ ợ (chưa kể cno mới mang 1 đống ra để ngay chỗ cno cướp ở TS của mình).
Cái sau thì e k rõ lắm. Chứ máy bay trinh sát của cno lượn lờ quanh TS hàng ngày, lượn lờ đánh võng với ae ta là chuyện thường ngày ở thôn. J chứ bọn khựa nhiều trò bựa.

Sent from my SM-N9208 using Tapatalk

Ảo và ẩu.
Câu chuyện e đã lược đi tất cả những gì ko được kể. Và e tin câu chuyện đồng chí trung uý tâm sự là có thật, ngay trên cõi otofun này đã có cụ đi Trường Sa chụp được ảnh tiêm kích của TQ bay phía xa xa gần bãi chữ thạp rồi cụ nhé. E ko có nhu cầu câu view nên ko cần phải thêm dấm ớt chi cho nó mất vị món ăn cụ ạ. Cái này có lẽ để cụ UnitedKondoms vào sẽ rõ hơn.Kính.

Chỉnh sửa cuối:
Đến giờ thì mọi thứ đã không còn là bí mật nữa, e xin up toàn bộ lộ trình của đoàn để các cụ dễ hình dung

Từ quân cảng Cát Lái tàu sẽ đi thẳng ra Song tử Tây. Chặng đường này mất 3 ngày 2 đêm

Từ Song Tử Tây sẽ đi Đá Thị. Nằm giữa Song Tử Táy và Đá Thị là bãi đá Xu Bi do Trung quốc chiếm đóng Các cụ thays hải đồ phải vẽ vòng tránh. Bọn Trung quốc giờ nâng lên phạm vi cách bờ là 16 hải lý chứ ko phải 12 lý như trước đây. Và đoạn đường này là điểm liên tục xảy ra va chạm, chèn ép nhau giữa tàu ta và tàu TQ

Mycar222

Xe điện
Ảo và ẩu.
vãi cụ
thời buổi vệ tinh do thám tình báo
nước lạ nếu muốn biết về tình hình biển đảo của ta thì nó hoàn toàn có khả năng
ra thăm TS bây giờ cũng khá cởi mở
những năm gần đây còn mời các đại biểu báo chí hải ngoại, quốc tế
các việt kiều và các đại biểu việt kiều bất đồng chính kiến, từng ở bên kia chiến tuyến
để có cái nhìn đa chiều khách quan về tình hình biển đảo
chuyện su/mig vẫn có kế hoạch tuần tra biển đảo TS
khi có đại biểu cấp cao ra thăm TS bằng phi cơ thì vẫn có kế hoạch tiêm kích bảo vệ