[Funland] Hàng tỷ đồng và 6 tháng ngồi tù đổi lấy 1 phút ra oai

muoibaconcho

Xe điện
Cụ phải tách bạch giữa việc va chạm giao thông và lưu thông trên đường. Nếu nv cụ đang đi mà em chặn đường, không cho đi vô cớ mới là cản trở...
Còn va chạm giao thông thì phải theo luật giao thông đường bộ. Hành vi nào thì căn theo luật đó, không lẫn lộn.
Cụ có hành vi dùng lời nói hoặc chặn người thi hành công vụ thì phải xử phạt cụ về việc này (từ câu của cụ: Hành vi nào thì căn theo luật đó).

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ có hành vi dùng lời nói hoặc chặn người thi hành công vụ thì phải xử phạt cụ về việc này (từ câu của cụ: Hành vi nào thì căn theo luật đó).
Đâm vào em thì em có quyền giữ hiện trường để giải quyết tai nạn. Luật cấm thay đổi hiện trường, chờ CA đến lập biên bản.
Em không vô cớ giữ người, giữ xe nv cụ nên không vi phạm cản trở công vụ :)

Belat Missan

Xe điện
Chẳng hiểu sao nhiều cụ lại khóc thương cho cái thằng mất dạy đó được, đúng lúc dịch dã căng thẳng, bao người phải căng mình chống dịch mà lại có thằng nhảy xổ vào phá đám và ra oai, chính ra phải áp cho cái tội chống đối đường lối chủ trương và chính sách của nhà nước thì mới chuẩn tội của nó...
Đen thì chết thôi chứ biết sao.
Vụ này học sinh cấp 3 nó tra gúc gờ cũng biết dở hơi ;))

Cap Còm

Xe điện
Hành động bột phát tức thời, không gây hậu quả gì mà bị phạt nặng quá.
Chiếu theo việc chống dịch như bây giờ thì việc ngăn cản thái quá như tình huống của ông ấy lại không được.
Tội nghiệp, cộng đồng mạng sẵn sàng ném đá cho đến chết 1 người mà họ cảm thấy không thích.
Đáng lẽ chỉ cần phạt hành chính, hoặc tạm giam 1-2 tuần đã là mức phạt hợp lý, đủ để họ nhận ra khuyết điểm và rút kinh nghiệm rồi. Đằng này phạt tù tới 6 tháng, ra tù có tiền án, làm ăn sẽ gặp trắc trở, con cái chịu mặc cảm với bạn bè. Gia đình họ chắc chắn bị sa sút.
Ông Nhân có tội đáng cảnh cáo, phạt tiền, để răn đe và làm gương cho người khác
Nhưng đi tù giam, mất quyền công dân, có tiền án và là cách ly khỏi đời sống xã hội 6 tháng, thì để làm gì? Có tác dụng gì không? Có thật sự cần thiết không? Đã công bằng với mọi sự vụ trên cả nước chưa?
Cái này do ông toà phán xét - chúng ta là thần dân chỉ biểu đạt quan điểm cá nhân thôi; Ngay cả VKS họ cũng không đồng ý tù giam thì Toà cứ nhân danh này nọ làm hơi quá;
Em cũng thấy tòa xử gượng ép và nặng tay. Xứ này quan tòa gớm thật!

muoibaconcho

Xe điện
Đâm vào em thì em có quyền giữ hiện trường để giải quyết tai nạn. Luật cấm thay đổi hiện trường, chờ CA đến lập biên bản.
Em không vô cớ giữ người, giữ xe nv cụ nên không vi phạm cản trở công vụ :)
Cứ khách quan hay chủ quan cản trở dù là bằng lời nói là có căn cứ xử phạt rồi. (trong đoạn em trích dẫn cho cụ có chữ khách quan đó)
Những điều cụ vừa nói, Toà chấp nhận thì cụ thoát, nhưng Toà theo quan điểm của em là cụ đứt. Ngoài ra, nó đâm cụ hay cụ đâm nó, Toà chưa xử thì chưa rõ trắng đen nhé.
Vì vậy, nên nhiều cụ không đồng ý áp khái niệm NTHCV vào NV bảo vệ vì nó có thể gây ra những cái như trên.

Thèm khát

Xe điện
Ơ... không còn oai nữa ạ?

poka05

Xe đạp
Nhiều cụ có vẻ mừng vui với việc xử án như này của Tòa, nhưng hãy cẩn trọng với việc áp đặt hành vi phạm tội như Tòa xử.
Chúng ta sống và làm việc theo pháp luật, xử án cũng căn cứ các quy định cụ thể của Luật. Tôi thấy Luật sư bào chữa nói có lý, việc áp đặt tội danh như Viện KS và Tòa là khiên cưỡng và có thể là tiền lệ nguy hiểm nếu nhân rộng ra. Nếu ai nhân danh thực hiện chính sách của nhà nước thì đều là người thi hành công vụ thì việc tranh cãi trong các giao dịch dân sự hàng ngày sẽ rất dễ phạm phải vấn đề "chống người thi hành công vụ".
Em hỏi google về "người thi hành công vụ" thì có mấy nội dung dưới đây, các cụ xem nhé:

Liên quan đến vấn đề người thi hành công vụ, ngày 17/12/2013, Chính phủ đã ban hành Nghị định 208/2013/NĐ-CP quy định biện pháp phòng ngừa, ngăn chặn và xử lý hành vi chống người thi hành công vụ; trong đó:
Người thi hành công vụ là cán bộ, công chức, viên chức, sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ lực lượng vũ trang nhân dân được cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân có thẩm quyền giao thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn theo quy định của pháp luật và được pháp luật bảo vệ nhằm phục vụ lợi ích của Nhà nước, nhân dân và xã hội.

Ngoài ra, tại Luật Trách nhiệm bồi thường của Nhà nước 2017 cũng có quy định:
Người thi hành công vụ là người được bầu cử, phê chuẩn, tuyển dụng hoặc bổ nhiệm theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức và pháp luật có liên quan vào một vị trí trong cơ quan nhà nước để thực hiện nhiệm vụ quản lý hành chính, tố tụng hoặc thi hành án hoặc người khác được cơ quan nhà nước có thẩm quyền giao thực hiện nhiệm vụ có liên quan đến hoạt động quản lý hành chính, tố tụng hoặc thi hành án.

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Ô này đánh ai đang thi hành công vụ thế các cụ?

True_man

[Tịch thu bằng lái]
Ô này đánh ai đang thi hành công vụ thế các cụ?
chắc dùng dụng cụ tự có đập vợ vì vợ không chịu đi mua sữa, đến khi đập xong vợ mới đi mua sữa và gây ra cớ sự

catking113

Xe Cứu Trợ
Đúng là tuyên án hơi gượng ép.
Theo em thấy vụ việc là lợi dụng quyền hạn của "Ban phòng chống dịch" để tư lợi nhưng không thành dẫn đến ẩu đả.
Khổ cái nếu thế thì lại rất loằng ngoằng khó cả Ban kia nữa
Ko dẫn đến ẩu đả nhưng gây hậu quả nghiêm trọng. Chống đối chủ trương của Chính phủ, gây bất bình dư luận, gây ảnh hưởng xấu đến uy tín, hình ảnh của chính quyền... Tội to như vậy, ăn án là xứng đáng.

VIKO L

Xe điện
Cách xử án duy ý chí, bảo sao dân ko đủ tự tin đi kiện .

taplai2012

Xe trâu
Cứ khách quan hay chủ quan cản trở dù là bằng lời nói là có căn cứ xử phạt rồi. (trong đoạn em trích dẫn cho cụ có chữ khách quan đó)
Những điều cụ vừa nói, Toà chấp nhận thì cụ thoát, nhưng Toà theo quan điểm của em là cụ đứt. Ngoài ra, nó đâm cụ hay cụ đâm nó, Toà chưa xử thì chưa rõ trắng đen nhé.
Vì vậy, nên nhiều cụ không đồng ý áp khái niệm NTHCV vào NV bảo vệ vì nó có thể gây ra những cái như trên.
Đoạn cụ nói không có giá trị vào vd cụ nêu. Tất cả những thứ em nói đều trên cơ sở pháp luật.
Sự vụ ở lĩnh vực nào thì áp luật liên quan.

Húp sụp sụp

Xe điện
Đen thôi! Bị đưa vào diện dư luận săm soi thì cứ xác định
Các cụ đi kara, đồ sơn, quất lâm...độ nguy hiểm còn cao hơn nhiều :)

VladimirP

Xe tải
"Chống người thi hành công vụ" vẫn còn nhẹ... Vì hành vi có thể góp phần lây lan dịch bệnh cho con người, có thể quy thành tội "Chống lại loài người", "Âm mưu diệt chủng"... Suy diễn như vậy có ổn không ạ? :D :D :D

muoibaconcho

Xe điện
Đoạn cụ nói không có giá trị vào vd cụ nêu. Tất cả những thứ em nói đều trên cơ sở pháp luật.
Đó là nhận định của cá nhân cụ thôi. Cứ ra Toà sẽ biết cơ sở PL là dư lào.

taplai2012

Xe trâu

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Phiền cụ dẫn chứng cơ sở pháp luật cho nhận định bên dưới của cụ
Những ai thực hiện chỉ thị, chỉ đạo của Nhà nước đều được coi là đang thi hành công vụ dù họ không phải biên chế Nhà nước.