[Funland] Hàng tỷ đồng và 6 tháng ngồi tù đổi lấy 1 phút ra oai

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Không cần nơi bán. Chỉ cần cụ taplai lưu thông trên đường, va chạm với nó khiến nó ko đi mua đc thuốc là cụ dính quả CNTHCV
Thế ông đi mua phải giở giơ thẻ ban chỉ đạo ra mới có căn cứ chứ :))

Ni No Kuni 2

Xe điện
Luật VN có tội chống người thi hành nhiệm vụ không nhỉ? vì chống người thi hành công vụ nghĩa là người thực hiện nhiệm vụ công. Ở đây thì rõ ràng là nhiệm vụ công rồi vì chỉ thị của thủ tướng lúc đấy đã rất rõ ràng.
Em muốn mở rộng vấn đề là nếu 1 anh nhân viên đc công ty giao đi làm nhiệm vụ gì đó mà bị ngăn cản 1 cách trái pháp luật thì có tội danh chống người thi hành nhiệm vụ ko cccm nhỉ.

taplai2012

Xe trâu
Có cái công văn do em ký với nội dung thực hiện việc phòng chống dịch bệnh tại công ty đấy thây.
Giơ công văn ra lại không ha wai ;))
Hồi đang giãn cách, e đi đường giơ cv mãi, CA họ có cản đâu, trừ ổ dịch.

Hieumos

Xe container
Tòa này hình như không biết "công vụ" là gì. Tội này nếu đúng thì phải xử tội "gây rối trật tự công cộng" với tình tiết tăng nặng là đang trong thời gian chống dịch bệnh và vi phạm quy định về phòng chống dịch bệnh
Đầy khung khác nếu áp vào để xử thì em thấy còn phù hợp hơn, ví dụ giả mạo giấy tờ của cơ quan nhà nước hoặc gây rối trật tự công cộng hoặc không tuân thủ phòng chống dịch. Mấy tội nhẹ nhẹ này cứ áp kịch khung vì lý do dịch bệnh thì cũng nặng ra phết, đủ sức răn đe.

muoibaconcho

Xe điện
Giơ công văn ra lại không ha wai ;))
Hồi đang giãn cách, e đi đường giơ cv mãi, CA họ có cản đâu, trừ ổ dịch.
He he, hình như cụ chưa hiểu. Em viết lại cho rõ nhé:
Em ký và cộp dấu công ty của em cho 1 cu nhân viên đi mua cồn, khẩu trang về thực hiện phòng chống dịch tại công ty em. Nó đang đi đường thì xảy ra va quẹt TNGT nho nhỏ với cụ, cụ với nó cãi nhau xem ai đền ai. Kết quả là nó ko đi mua được các thứ cần thiết vì bị cụ giữ lại bắt đền. Như vậy, cụ có phạm tội CNTHCV khi cản trở nó thực hiện công tác phòng chống dịch bệnh không?

taplai2012

Xe trâu
He he, hình như cụ chưa hiểu. Em viết lại cho rõ nhé:
Em ký và cộp dấu công ty của em cho 1 cu nhân viên đi mua cồn, khẩu trang về thực hiện phòng chống dịch tại công ty em. Nó đang đi đường thì xảy ra va quẹt TNGT nho nhỏ với cụ, cụ với nó cãi nhau xem ai đền ai. Kết quả là nó ko đi mua được các thứ cần thiết vì bị cụ giữ lại bắt đền. Như vậy, cụ có phạm tội CNTHCV khi cản trở nó thực hiện công tác phòng chống dịch bệnh không?
Không phải em không hiểu. Em có tình chỉnh lái cụ thôi :)
Cụ đang hiểu nhầm việc cản trở ngưởi thi hành công vụ. Việc cụ nói nó là va chạm giao thông, không phải vi phạm quy định phòng chống dịch. Việc cãi-đánh nhau chỉ là hệ lụy từ va chạm, ai sai đâu xử đó. Việc cụ nói chỉ hình thành khi nơi bán họ không bán riêng cho nv nhà cụ trong khi hàng còn nhiều và vẫn bán cho những người khác.

onghabeo

Xe tăng
Em ngược dòng tí, đành rằng hành động của ông này không thể chấp nhận được, nhưng ép vào tội Chống ngừoi thi hành công vụ hơi gượng, rõ ràng là ông bảo vệ siêu thị, hay quản lý siêu thik lhoong thể là người thi hành công vụ được
Đọc xong lại thấy ông này bị ép vào khung chống người thi hành công vụ nhỉ , hay là án điểm để cảnh cáo mấy ông thích oai kiểu " Bố mày là ai "

muoibaconcho

Xe điện
Không phải em không hiểu. Em có tình chỉnh lái cụ thôi :)
Cụ đang hiểu nhầm việc cản trở ngưởi thi hành công vụ. Việc cụ nói nó là va chạm giao thông, không phải vi phạm quy định phòng chống dịch. Việc cãi-đánh nhau chỉ là hệ lụy từ va chạm, ai sai đâu xử đó. Việc cụ nói chỉ hình thành khi nơi bán họ không bán riêng cho nv nhà cụ trong khi hàng còn nhiều và vẫn bán cho những người khác.
Ta cứ từ từ từng bước nhé:
Vậy là cụ thừa nhận NV của em là người thi hành công vụ?

New car 2023

Xe container
Hành động bột phát tức thời, không gây hậu quả gì mà bị phạt nặng quá.
Chiếu theo việc chống dịch như bây giờ thì việc ngăn cản thái quá như tình huống của ông ấy lại không được.
Tội nghiệp, cộng đồng mạng sẵn sàng ném đá cho đến chết 1 người mà họ cảm thấy không thích.
Đáng lẽ chỉ cần phạt hành chính, hoặc tạm giam 1-2 tuần đã là mức phạt hợp lý, đủ để họ nhận ra khuyết điểm và rút kinh nghiệm rồi. Đằng này phạt tù tới 6 tháng, ra tù có tiền án, làm ăn sẽ gặp trắc trở, con cái chịu mặc cảm với bạn bè. Gia đình họ chắc chắn bị sa sút.
Tốt mà bác.
Tôi thì tôi sẽ xử tù ngồi 6 năm, treo 5/6 năm đó.
Lý do: Cái câu "Mài biết bố mài là ai không??" nó trở nên huyền thoại còn hơn cái câu Bản chất vụ án của cậu bạn tôi.

Hậu quả của câu đó nó trải dài từ trên xuống dưới, dù "bố mài" không phải lúc nào cũng oai.

Vụ này ủng hộ cho cái câu "Mọi người bình đẳng trước gì đó", một trong những trụ cột chính của 1 xã hội tốt đẹp, Của dân Do dân và Vì dân.

taplai2012

Xe trâu

muoibaconcho

Xe điện
Ng thực thi cụ thể chính sách NN về phòng chống dịch bệnh. Oke việc đó.
Vậy tức là cụ với người thi hành công vụ xảy ra va chạm. Khi đó, người thi hành công vụ có quyền thực thi công vụ trước rồi mới quay lại giải quyết vụ đụng xe với cụ sau, tương tự như công an đi bắt cướp, nhỡ quẹt trúng xe cụ thì họ giải quyết sau chứ hiện tại thì họ không dừng lại mà vẫn tiếp tục thực thi công vụ.

taplai2012

Xe trâu
Vậy tức là cụ với người thi hành công vụ xảy ra va chạm. Khi đó, người thi hành công vụ có quyền thực thi công vụ trước rồi mới quay lại giải quyết vụ đụng xe với cụ sau, tương tự như công an đi bắt cướp, nhỡ quẹt trúng xe cụ thì họ giải quyết sau chứ hiện tại thì họ không dừng lại mà vẫn tiếp tục thực thi công vụ.
Cụ nhầm hoàn toàn. Chỉ một số đối tượng cụ thể như xe cảnh sát, xe quân đội, xe cứu thương , xe ngoại giao có hộ tống, xe lãnh đạo cao cấp gắn đèn, hú còi và đang làm nhiệm vụ khẩn cấp mới được phép dời hiện trường.
Đối tượng như cụ nêu hoàn toàn không thuộc bất cứ nhóm nào theo luật.

vihali

Xe container
Diễn biến

- Người thực thi nhiệm vụ chống dịch theo lệnh Nhà nước là đang thực thi công vụ.
- Vậy suy ra toàn dân ai cũng là người công vụ.
- À không, phải có công văn.
- Có công văn của công ty.

Dự đoán
- À, phải là công văn của chính quyền.

Tức là lại quay về định nghĩa công vụ trên luật và vụ này thì ko thể chứng minh điều đó. Bảo vệ siêu thị mà cũng thành công vụ thì đúng là cưỡng ép.

muoibaconcho

Xe điện
Cụ nhầm hoàn toàn. Chỉ một số đối tượng cụ thể như xe cảnh sát, xe quân đội, xe cứu thương , xe ngoại giao có hộ tống, xe lãnh đạo cao cấp gắn đèn, hú còi và đang làm nhiệm vụ khẩn cấp mới được phép dời hiện trường.
Đối tượng như cụ nêu hoàn toàn không thuộc bất cứ nhóm nào theo luật.
Khi va chạm GT, chưa biết ai đúng sai nhưng cụ bắt nó đền và không cho nó rời khởi hiện trường để thực hiện việc mua khẩu trang, cồn về chống dịch cho công ty là cụ vi phạm dùng lời nói, cử chỉ có tính răn đe uy hiếp khiến người thi hành công vụ sợ hãi, phải chấm dứt việc thực thi công vụ
Screenshot 2021-12-16 090639.jpg

giang.nguyen

Xe điện
Diễn biến

- Người thực thi nhiệm vụ chống dịch theo lệnh Nhà nước là đang thực thi công vụ.
- Vậy suy ra toàn dân ai cũng là người công vụ.
- À không, phải có công văn.
- Có công văn của công ty.

Dự đoán
- À, phải là công văn của chính quyền.

Tức là lại quay về định nghĩa công vụ trên luật và vụ này thì ko thể chứng minh điều đó. Bảo vệ siêu thị mà cũng thành công vụ thì đúng là cưỡng ép.
Ra toà là phải chặt chẽ chứ cái khoản nào cũng lơ mơ ntn thì ai cũng vào tù đc cụ nhỉ.

taplai2012

Xe trâu
Khi va chạm GT, chưa biết ai đúng sai nhưng cụ bắt nó đền và không cho nó rời khởi hiện trường để thực hiện việc mua khẩu trang, cồn về chống dịch cho công ty là cụ vi phạm dùng lời nói, cử chỉ có tính răn đe uy hiếp khiến người thi hành công vụ sợ hãi, phải chấm dứt việc thực thi công vụ
Screenshot 2021-12-16 090639.jpg
Cụ đang dẫn luật hoàn toàn sai. Nhầm lẫn khái niệm. Các đối tượng ưu tiên tham gia giao thông đều dc quy định rõ trong luật. A ko thuộc đối tượng thì phải giải quyết tai nạn giao thông, công vụ anh không thuộc diện khẩn cấp...

NgocDmax

Xe tăng
Em ngược dòng tí, đành rằng hành động của ông này không thể chấp nhận được, nhưng ép vào tội Chống ngừoi thi hành công vụ hơi gượng, rõ ràng là ông bảo vệ siêu thị, hay quản lý siêu thik lhoong thể là người thi hành công vụ được
Vậy khép vào cái tội "quấy rối trật tự công cộng" + " Gây bất bình mạng xã hội, cần cách ly xã hội 1 thời gian" + "giã danh" +..... thì thối hơn nhiều...
Thôi thì nhận cái tội đó, 6 tháng... cũng là án gương.

Có cụ nào bị xxx chặn xe vì có lỗi rồi xin cho e cái biên bản nhẹ nhất chưa?

muoibaconcho

Xe điện
Cụ đang dẫn luật hoàn toàn sai. Nhầm lẫn khái niệm. Các đối tượng ưu tiên tham gia giao thông đều dc quy định rõ trong luật. A ko thuộc đối tượng thì phải giải quyết tai nạn giao thông, công vụ anh không thuộc diện khẩn cấp...
Đây ko phải là ưu tiên tham gia giao thông mà là hành vi cản trở người thực thi công vụ.

taplai2012

Xe trâu
Đây ko phải là ưu tiên tham gia giao thông mà là hành vi cản trở người thực thi công vụ.
Cụ phải tách bạch giữa việc va chạm giao thông và lưu thông trên đường. Nếu nv cụ đang đi mà em chặn đường, không cho đi vô cớ mới là cản trở...
Còn va chạm giao thông thì phải theo luật giao thông đường bộ. Hành vi nào thì căn theo luật đó, không lẫn lộn.